• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng Hợp : Cách UP, Can Thiệp, Change Product Code cho FW Nokia bằng JAF

Inuyasha1987

À quên có việc này muốn hỏi bác kidkylan mà cứ quên mất, khi plash ý, sau khi ok lần 2 thì nó hiện dòng "searching phone" thì mình ấn nút power khoảng 2-3s rùi thả ra cho nó chạy nhưng sau khi chạy đc 1 chút lại có 1 đoạn "searching phone" lần nữa và lần này thì mình cũng giữ nút power 2-3s để nó cài tiếp nhưng mình nhớ trong bài hướng dẫn ko có bước giữ nút power lần 2, phải chăng cái bước mình ấn nút power lần 2 đấy là thừa ? Nếu ko ấn nút power lúc đó thì nó có cài tiếp ko :-/ ? Đây là thắc mắc em muốn hỏi bác bé kì lân đấy

mình làm cả chục lần rùi mà nó cứ báo
Detected P-KEY: 90009699
P-key nokia module version 01.02
Init usb communication...
PRESS POWER ON NOW!
Searching for phone...Found
Sending RAW loader...
Using 007.016.022
Elf2flash 08.37.001
CMT RAW loader...
Patching RAW boot step1...
Patching RAW boot step2...
Patching RAW boot step3...
Sending RAW Loader...
........Error booting phone...

giúp với, nếu qua bước đấy thì nó cũng hiện cmd17 block

PRESS POWER ON NOW!
Sending RAW loader...
Using 007.016.022
Elf2flash 08.37.001
CMT RAW loader...
Sending RAW Loader...
....................Loader Sent!
Stage 2 starting..........Error booting phone...

hoặc

PRESS POWER ON NOW!
Error reading phone init data...

Inuyasha1987

mình làm cả chục lần rùi mà nó cứ báo
Detected P-KEY: 90009699
PRESS POWER ON NOW!
Sending RAW loader...
Using 007.016.022
Elf2flash 08.37.001
CMT RAW loader...
Sending RAW Loader...
........Error booting phone...

giúp với, nếu qua bước đấy thì nó cũng hiện cmd17 block

PRESS POWER ON NOW!
Sending RAW loader...
Using 007.016.022
Elf2flash 08.37.001
CMT RAW loader...
Sending RAW Loader...
....................Loader Sent!
Stage 2 starting..........Error booting phone...

hoặc

PRESS POWER ON NOW!

Mình cũng hay bị lỗi kiểu này giống bạn, ko phải lúc nào plash cũng ngon ngay đâu, do chưa quen mà ^^! Lỗi cmd17 mình nhớ có người bảo do chưa nhận chuẩn kết nối usb của đt. Trường hợp báo lỗi như của bạn ở trên thì bạn hãy kiểm tra những cái sau : Đã có đủ PC Suite + Nokia Softwave Update chưa, tạm thời tắt JAF đi bật máy lên cắm zắc cắm đt vào máy cho nó nhận đc kết nối chuẩn (chỉ cần lần đầu khi mới cài PC Suite thôi nếu trước đó đã cắm rồi thì ko cần đâu). Có đủ các cái trên rồi mà plash vẫn bị như trên thì tắt JAF reset lại máy và làm plash lại. Nhớ là khi nó Searching for phone hãy giữ tầm 2-3s để nó đủ thời gian nhận và đọc dữ liệu, bỏ nhanh quá nó cũng ko kịp đọc. Khi bị "Error reading phone init data..." thì phải tắt JAF đi bật lại để plash

anh7donco

Cho mìn hỏi, cái giao diện Orange này có cái thanh slide bar (nằm trên chữ Go to...)
Mình add thêm icon vào đó rùi, nhưng giờ muốn xóa đi để add cái icon khác thì phải làm sao? Hiện giờ nó bị đầy hay sao á, không cho add thêm nữa.

Inuyasha1987

Cho mìn hỏi, cái giao diện Orange này có cái thanh slide bar (nằm trên chữ Go to...)
Mình add thêm icon vào đó rùi, nhưng giờ muốn xóa đi để add cái icon khác thì phải làm sao? Hiện giờ nó bị đầy hay sao á, không cho add thêm nữa.
Thì cái nào ko dùng nữa thì remove nó di là nó mất ấy mà :). Remove nó ko mất ngay lúc đó đâu nhưng bãn out ra màn hình chủ hoặc lần sau cần add vô lại là thấy nó bỏ icon đó rồi

Posted via Mobile Device

kidkylin

vào quản lý icon bỏ chọn các icon muốn bỏ đi :D

bxkjss12

Member
Bạn ơi hướng dẫn hok có hình ảnh làm sao dc bạn. Khó hiểu ấy. Mình đã có trong tay Fw moi nhat "v30", JAF. Còn chờ hướng dẫn của các bạn nữa. Hix.
nghiên cứu từ chiều đến h mà chưa dc tý gì

Inuyasha1987

Ảnh ở đầu bài hường dẫn rõ thế còn gì bạn, bạn đã đọc bài và xem kĩ hình hướng dẫn chưa ?
Posted via Mobile Device

bosscarrot

Bạn ơi hướng dẫn hok có hình ảnh làm sao dc bạn. Khó hiểu ấy. Mình đã có trong tay Fw moi nhat "v30", JAF. Còn chờ hướng dẫn của các bạn nữa. Hix.
nghiên cứu từ chiều đến h mà chưa dc tý gì
Hướng dẫn vậy mà bạn kêu là ko hiểu à, kĩ lắm rồi á. Bạn tìm thêm mấy bài nữa đi, cũng kĩ lắm
Bạn đọc từng phần thôi, cần cái nào thì đọc cái đấy. Cứ từ từ rồi làm. Ko sao đâu

anh7donco

Thì cái nào ko dùng nữa thì remove nó di là nó mất ấy mà :). Remove nó ko mất ngay lúc đó đâu nhưng bãn out ra màn hình chủ hoặc lần sau cần add vô lại là thấy nó bỏ icon đó rồi

Posted via Mobile Device

vào quản lý icon bỏ chọn các icon muốn bỏ đi :D

Mình vào Goto --> Manage sidebar icons thì nó hiện ra danh sách các icon đã add.

Icon nào mình sử dụng thì nó có cái ô vuông nhỏ kế bên để check vô, icon nào không sử dụng thì nó vẫn có luôn nhưng cái ô vuông nó không có check.

Khi danh sách này nhiều lên thì không thể add vào được nữa. Vì cái icon mình không check vào ô vuông thì nó vẫn nằm đó, không xóa ra khỏi danh sách được.

Không biết có phần mềm nào chụp màn hình điện thoại không mình chụp rồi post lên cho xem.

TruongHan

Super V.I.P
Thêm ngôn ngữ vào trong FW không cần đổi product code

Đây là cách để thêm các ngôn ngữ khác vào trong FW mà không cần phải đổi product code,các mem nước ngoài đã test ok trên 5800 và N97,không biết PV mình có mem nào biết cách này chưa?Mình post lên cho mọi người tham khảo thêm,bạn nào rành về Flash,up FW thì test dùm mình nhé,tình hình là mấy bữa nay không có máy xài,bực bội :(
Cách làm thấy cũng đơn giản,ví dụ :
Máy bạn đang ở FW RM-428 20.2.014(The NAM firmware.)
Bạn dùng Navifirm down các FW gói ngôn ngữ khác,chẳng hạn FW RM-356 20.0.012 (Ukrainian firmware.)
Lấy file RM-356_20.0.012_prd.rofs2.V05 trong FW RM-356 đổi tên nó thành RM-428_20.2.014_prd.rofs2.V17 rồi replaced vào FW RM-428
Cuối cùng là tiến hành flash "modified" FW RM-428 vào đt với phoenix or JAF

Note: My phone came with RM-428 20.2.014 firmware already loaded, and I've read that downgrading will brick.

Using Navifirm, I downloaded the RM-356 20.0.012 firmware, 0559383. (Ukrainian firmware.)
I also downloaded the RM-428 20.2.014 firmware, 0577454. (The NAM firmware.)
I took a file from the RM-356 20.0.012 firmware, RM-356_20.0.012_prd.rofs2.V05 file, and renamed it to RM-428_20.2.014_prd.rofs2.V17 and replaced the file from the RM-428 firmware.

I then flashed the "modified" RM-428 firmware onto my phone using phoenix, and now I have all the languages from the Ukrainian firmware on my phone.

I found no solutions or instructions anywhere which allowed me to simply change the language as there are no language alternatives for the NAM firmware.

So in summary, I just changed out the PPM file. 100% success, 20.2.014 firmware, USA 3G and my languages.
N97 NAM RM-507 with ATT 3G , Chinese input and interface
1) Check your version on your phone by pressing *#0000#
You will see your current softwareversion (currently probably 10.something and that's why you are on this page). The model probably is N97 and the type RM-507.

It is also important you have already installed the PC suite.

2) download the new firmware via Navifirm

Run it (start-up takes a while, it retrieves data from the internet) and select the version that you want to download. Make sure that you know which firmware you want to download.
A list of all the product codes (and the ones which are already updated can be obtained here)

3) Store the files that you have downloaded in following folder:
C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-507

where RM-507 is equal to the code that you retrieved in step 1

You now have possession of the part that you need to upload to your phone!

To be able to flash this on your phone you need toinstall and get J(ust) A(nother) F(lasher) working

Download JAF version 1.92.62 here, and in order to get it working download OMG JAF PKEY Emulator v5: here

version 1.92.62 does not know the N97, so 1.92.64 can be downloaded. You don't need the .exe file just the .ini files. So download JAF version 1.92.64 here and only put the .ini files in the directory where you installed version 1.92.62

When this is done, open OMG JAP PKEY Emulator v5. After pressing go without changing any setting you should get JAF running.

You first get an error message that Box drivers are not installed. This is OK as you don't have a box. If you get a query regarding installing new drivers keep the ones you currently have (those you got when installing the OVI suite and they are perfect)

Press BB5, now we need to tell the programm where to get the new flash files.

First select: dead USB (even if your phone is still working)
Manual flash , factory set and normal mode.

If your phone is still working you can press .ini when it's connected. It will automatically know where your You can do this by connecting your phone and press: use ini, or when it's dead press the buttons MCU , PPM,CNT and APE one by one.

You should point them to your directory

MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-507\RM-507_11.2.021_prd.core.C00
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-507\RM-507_11.2.021_prd.rofs2.V28 (SWAP the file from RM-505_11.0.021_prd.rofs2.V26 and rename it to RM-507_11.2.021_prd.rofs2.V28)
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-507\RM-507_11.2.021_C01_prd.rofs3.fpsx
APE Variant file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-507\RM505_507_11.0.021_uda9_001.uda.fpsx

Also make sure you click the option: Change also product code and uncheck CRT 308.
Now make sure your phone is switched off and battery is in! Now take out the part that goes into your phone untill the program tells you to switch on your phone after you pressed FLASH.

When you press flash you first get an warning message to tell you you shoud never downgrade, when you click that away you should connect your phone afterwards.

Flashing will start and your phone will be on the new software!!

bosscarrot

Cái này giống can thiệp ngôn ngữ thôi mà. Change chứ đâu phải là Add đâu. Làm như vậy chi cho mất công.

mrleehaf

em làm phiền bác chút. em đã làm như bác hướng dẫn, đã tạo C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-XXX\ rồi, nhưng cũng chỉ chạy được đến b2 phần 1, đến bước 3 đoạn kick Change also product code thì chẳng có gi mà kick, nó cứ mờ mờ, em ko biết post ảnh thế nào, em đã chụp màn hinh rồi nhưng..., mong bác giúp em, em lần đầu Up Fw nên mong các bác giúp con ...gà non tơ như em đây, chân thành cảm ơn. ^^

mrleehaf

bác xem ảnh em chụp màn hình tạm ở link này nhé, hic

lebonghoatan

Xin các bác giúp em với, trình tự em làm như sau :

JAF version 1.98.62
Detected PKEY: 9000CB42
Card life counter: 99.99%
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
USB Cable Driver version: 7.1.17.0
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE
Searching for JAF saved location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\

Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-356\
Searching for JAF saved location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\
No ini files found...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
Detected P-KEY: 9000CB42
Phone Type:
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
Phone Type:
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
Phone Type:
FILES SET FOR FLASHING:
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
Phone Type:
FILES SET FOR FLASHING:
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
APE Variant file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356\RM-356_V30.0.011_VietNam.rar
Backing up CRT...
Failed to backup CRT...
PRESS POWER ON NOW!

Xin các bác cho em hỏi là làm như vậy đã đúng chưa? em đã đọc cái bài viết trước đó nhưng làm vẫn chưa được, lần nó báo not Found lần thì báo"Error reading phone init data..." như trên đó. Em muốn post các bước của em lên để các bác dễ chỉ bảo, em mới up lần đầu, mong các bác giúp đỡ.
Em cảm ơn nhiều!

Inuyasha1987

Xin các bác cho em hỏi là làm như vậy đã đúng chưa? em đã đọc cái bài viết trước đó nhưng làm vẫn chưa được, lần nó báo not Found lần thì báo"Error reading phone init data..." như trên đó. Em muốn post các bước của em lên để các bác dễ chỉ bảo, em mới up lần đầu, mong các bác giúp đỡ.
Em cảm ơn nhiều!

Kinh nghiệm cho thấy trước khi cài nên ktra đã đủ hết Nokia PC Suite, Nokia Softwave Update, JAF 2 trong 1 (đã có bao gồm cả OGM). Trước khi plash thì trước đó máy tính đã từng đc kết nối với đt để nhận ra đt. Đủ hết các cái đó rồi thì bạn tắt đt đi, bật JAF lên, cắm đt đang tắt vào máy và plash ở chế độ dead usb như ở trên, đến đoạn hiện chữ "searching phone" thì ko nên ấn quá nhanh tay ngay khi nó vừa hiện dòng chữ đó, giữ nút tầm 2-3s rồi thả ko đc giữ lâu quá nó bật máy là ko đc. Lúc bị báo lỗi như bạn nói ở trên thì phải làm lại các bước plash từ đầu, tốt nhất là tắt đi bật lại JAF làm lại từ đầu chứ ko cứ cố thì nó cứ báo lỗi trên thôi. Nếu vẫn tiếp tục ko đc thì restart lại máy tính rùi plash. Cứ kiên trì thì sẽ có kinh nghiệm, mình cũng phải plash lại mấy lần mới đc chứ ko phải 1 phát ăn ngay đâu

bosscarrot

đã bấm Use Ini rồi mà, cái đó là bước thứ 2 mà bác. Thank bác

Bạn bấm vào use ini là nó hiện ra cái bảng để bạn chọn loại máy. Rồi cái ô đó nó mới sáng lên. Bạn thử cài lại cái setup firmware bạn down về và cài lại JAF xem sao.