• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng Hợp : Cách UP, Can Thiệp, Change Product Code cho FW Nokia bằng JAF

Anther1991

Jaf mình cài bị gì rùi

Thấy 1 số bạn thắc mắc về các vấn đề này nên mạn phép Tổng Hợp bằng hướng dẫn với hình kèm theo cho các bạn tiện theo dõi :D :p
Đầu tiên máy tính của bạn fải có những phần sau đây :
1. Chương trình JAF , download và hướng dẫn cài đặt ở đây : http://pdaviet.net/showthread.php?t=37488
2. Chương trình PC suite, download tại trang chủ của Nokia
3. Download FW và các file can thiệp mà bạn muốn Flash.
4. Nokia_Flashing_Cable_Driver : Cái này chỉ fụ trợ trong trường hợp sau nhiều lần bạn ấn nút nguồn mà máy tính vẫn bắt cài Driver (nên cái này ko bắt buộc)

Sau khi đã có đủ các phần trên, bạn hãy chắc chắn rằng các file FW mà bạn đã có ở yêu cầu 3 đã nằm đúng đường link:
C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-XXX\
hay
C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-XXX\

lưu ý: XXX ở đây sẽ là số hiệu RM của máy bạn. VD : 5800 sẽ là RM-356.

Lưu ý : ở Phần I và II fải FLASH ở chế độ Dead Phone nên các bạn hãy tắt máy trước khi làm, còn phần III thì phải bật máy nhé.
******** Bắt Đầu Khởi Động JAF lên nào ************

Phần I : UP FW bằng JAF
Bước 1 : hãy check vào các ô như hình bên dưới :

Bước 2 : sau khi check vào các ô đó , chờ 1 tý sẽ xuất hiện bảng:

Bước 3 : từ bước này sẽ hướng dẫn bằng hình cho dễ hiểu

Bước 4 :

Bước 5 :

Bước 6 :

>>>>>>> thưởng thức thành quả nhé :))

Phần II : Can Thiệp Ngôn Ngữ và Giao Diện bằng JAF
Làm tới Bước 3 ở Phần I, sau khi đã chọn xong FW cần FLASH thì khoan hãy ấn nút FLASH và làm thêm các bước như hình dưới đây, sẽ có 1 số đoạn JAF đơ ra y như bị đứng, đừng lo, cứ chờ 1 tý thì nó sẽ xuất hiện các bước tiếp theo :

II-1 : Can Thiệp Ngôn Ngữ
phần này là dùng 1 gói Ngôn Ngữ khác để chèn vào FW thay cho gói Ngôn Ngữ vốn sẵn của FW đó, chứ ko fải là ghép nhiều Ngôn Ngữ và chung 1 FW đâu nha các bạn.
Bước 1:

Bước 2: ở đây mình sẽ lấy VD là gói Ngôn Ngữ 20 của Việt Nam nên mình sẽ chọn Gói V20, bạn nào muốn dùng gói Ngôn Ngữ khác thì thay vì chọn Gói V20 thì các bạn chọn Gói mà bạn cần Can Thiệp nhé.

Bước 3:

II-2 : Can thiệp giao diện
ở đây mình có sẵn 2 file Giao diện dành cho 5800: http://www.mediafire.com/?omwzeyz23zz
bạn down về giải nén ra sẽ có 2 giao diện :
RM-356_21.0.025.310.02.rofs3.fpsx : giao diện Orange kèm theo themes RED
RM-356_21.0.025.251.07.rofs3.fpsx : giao diện Orange kèm theo themes BLUE

Bước 1:

Bước 2:

Bước 3:

Phần III : Change Product CODE và Reset các cài đặt trong máy

III-1 : Change Product CODE
Làm theo các bước 1 , 2 , 3 , 4 trong hình :

chờ chút cho JAF chạy xong.

III-2 : Reset các cài đặt và mã bảo vệ cho máy :
cách này sẽ khôi phục lại máy y như bạn ấn *#7370# mà ko cần đến mã bảo vệ , và sẽ RESET mã bảo vệ về 12345 (dành cho bạn nào quên pass)

chờ chút cho JAF chạy xong.

Good Luck :p
Bài biết được Sưu Tầm và Tổng Hợp từ các bài viết của bác thanhdhl2003, boss113 và 1 số thành viên khác có sẵn từ trước trong 4rum !
Mình tải jaf theo link bạn cho version 1.98.62 cài rồi chạy thì báo lỗi:"Error:BOX DRIVER NOT INSTALLED" vậy phải làm sao?X-(

Chỉnh sửa cuối:

bosscarrot

Mình tải jaf theo link bạn cho version 1.98.62 cài rồi chạy thì báo lỗi:"Error:BOX DRIVER NOT INSTALLED" vậy phải làm sao?X-(
Làm gì mà tức giữ vậy bạn. Bạn xóa bớt mấy cái hình đi bạn. Bạn bấm OK đi thì đc chứ sao

Chỉnh sửa cuối:

Anther1991

Nếu đc vậy thì phàn nàn làm gì

Làm gì mà tức giữ vậy. Lôi nguyên bài của người ta xuông làm gì. Bấm OK đi thì đc chứ sao
Ngay sau khi ấn FLASH thì có dòng chữ:"Init usb communication.." đợi một chút thì xuất hiện bên dưới dòng chữ:"Failed to backup CRT..." và hiện bản thông báo thứ 2, nếu nhấn yes và sau đó ấn nút nguồn 2-3 giây thì có dòng chữ :"Searching for phone....Found" nhưng ngay sau đó thì "Error reading phone init data...." rồi ngừng lun, làm sao đây?
Mình để ý thấy cái nút "APE Variant" ko được sáng như các nút "MCU","PPM","CNT". Liệu đó có phải là nguyên nhân mình làm ko đc ko nhỉ?
Mình có bấm vô để nó sáng lên nhưng nó kêu mình chọn file gì cho nó, mình coi Files of type là :"BB5 Ape Variant Files" (trong khi mình có bít nó là file gì đâu.........???@@)

Chỉnh sửa cuối:

Inuyasha1987

Ngay sau khi ấn FLASH thì có dòng chữ:"Init usb communication.." đợi một chút thì xuất hiện bên dưới dòng chữ:"Failed to backup CRT..." và hiện bản thông báo thứ 2, nếu nhấn yes và sau đó ấn nút nguồn 2-3 giây thì có dòng chữ :"Searching for phone....Found" nhưng ngay sau đó thì "Error reading phone init data...." rồi ngừng lun, làm sao đây?
Mình để ý thấy cái nút "APE Variant" ko được sáng như các nút "MCU","PPM","CNT". Liệu đó có phải là nguyên nhân mình làm ko đc ko nhỉ?
Mình có bấm vô để nó sáng lên nhưng nó kêu mình chọn file gì cho nó, mình coi Files of type là :"BB5 Ape Variant Files" (trong khi mình có bít nó là file gì đâu.........???@@)

Nút đó ko sáng chả sao đâu, khi post link dow của bản 3.0 người post (ko nhớ ai :D) cũng nói sẽ ko sáng đèn này mà, hình như là sử dụng cái cũ có sẵn rồi thì fải, JAF báo Error:BOX DRIVER NOT INSTALLED cũng ko vấn đề gì đâu, vẫn chạy đc bt mà, tại cái này mod bỏ driver của JAF dùng driver của nokia vì của nokia cao hơn nên nó báo vậy. Nguyên nhân bạn bị "Error reading phone init data...." là do JAF ko đọc đc phone đấy mà, hình như plash ko đc là bạn lại ấn plash tiếp hả, nếu làm vậy là ko đc đâu vì nếu báo lỗi fải làm lại từ đầu, từ cái đoạn chọn Nokia 5800D1-RM356 cơ. Ko phải plash 1 lần là đc ngay đâu nên đừng nản, khi nó báo Searching for phone.... thì ngay khi thấy thông báo đó đừng nhanh tay quá giữ nút nguồn luôn cũng ko tìm đc đâu, giữ nút nguồn trong tầm 2-3s rồi thả, thấy nó chạy tiếp là ok. Ngoài ra việc "Searching for phone....Found" nhiều lúc cũng do bạn chưa từng cho đt kết nối với máy tính nên nó ko đọc đc driver để kết nối vậy nên nếu chưa từng kết nối đt vào máy tính bằng cổng usb thì hãy cho đt kết nối với máy tính đã trước khi plash, cũng nên reset máy trước khi plash để tránh những lỗi ko đáng có. Và phải nhớ trước khi plash fải có đầy đủ JAF 2-1, Nokia PC Suite, Nokia Softwave Update, thiếu là ko plash đc. Cuối cùng hãy đọc kĩ bài và kiên nhẫn 1 tí khi plash, mình plash cũng toàn gặp vấn đề thôi, ko fải cứ giữ nút nguồn là nó nhận ngay cho mình đâu. Good Luck !

Inuyasha1987

Cho mình hỏi khi đã cài xong FW, reset lại máy thị có bị mất FW mới up vào ko? Thanks

Làm gì có chuyện mất hả bạn, cài xong FW là nó thành hệ điều hành mới ăn luôn vào máy rùi mà, reset mất thế nào đc

o0Bdra0o

Ai chỉ cho em bị báo thế này là thế nào với ạ
80271252356278.bmp

Em làm đúng theo hướng dẫn rồi, em làm đi làm lại mà vẫn bị báo như thế không up FW đc

Chỉnh sửa cuối:

dangminhduc69

em đang muốn thay đổi gói ngôn ngữ cho máy 5800 của em và máy n72 của bạn em để có giao diện tiếng trung quốc, nhưng khi down firmware trên navifirm......ở trong cột variants ...em không biết chọn dòng nào cho con 5800 màu xanh và con n72 màu đen để có gói ngôn ngữ tiếng trung, và có phải là trong cột file thì em phải down tất cả các file không hay chỉ down cụ thể file nào??? mong các anh giúp đỡ em đang rất cần

ngothangno1

sau nhiều lần up FW = JAF ko thành công. mình đã test = cách mới và thấy rất ok , theo như mình đoán thì một số máy ko up đc như cách trên là do khi tắt nguồn + cắm cáp usb thì điện thoại ở chế độ tự kết nối dưới dạng usb với máy tính và xạc pin nên khi đến bước 5 ( hiện chữ PRESS POWER ON NOW ) bấm vào nút nguồn thì nó sẽ ngắt kết nối với máy tính . và mình đã thử bằng cách :
- làm như hướng dẫn bài 1 nhưng mà tháo pin điện thoại ra
- đến bước 5 khi hiện bảng thông báo : WARNING !!!WARNING !!!WARNING !!! ( như hình dưới ) thì đồng thời bấm YES và lắp pin vào ( ko cần bấm nút nguồn ) vậy là xong JAF sẽ tiến hành up FW
picture.php

mình mới test FW 12.0.024 dành cho N97 thành công.
nhờ MOD và các bạn test lại giùm, nếu đc xin bổ xung lên bài 1 cho các bạn áp dụng

caaychuoi

Bài này ko có hình ah! Tui hôm trước change code nên hôm nay Up nên 31 bằng NUS nó ra màu đỏ xấu quá ah. Các Pro up lại hình đi cho anh em nhờ tí. Thank

bosscarrot

Bài này ko có hình ah! Tui hôm trước change code nên hôm nay Up nên 31 bằng NUS nó ra màu đỏ xấu quá ah. Các Pro up lại hình đi cho anh em nhờ tí. Thank
Hình ảnh quá rõ rồi còn gì bạn. Code thì liên quan gì đến hình ảnh ở đây. Tự nhìn cái dòng code rồi tìm hiểu chứ.
Bài này hướng dẫn vậy là quá kĩ rồi, bạn đọc kĩ đi là sẽ biết.

kidkylin

sau nhiều lần up FW = JAF ko thành công. mình đã test = cách mới và thấy rất ok , theo như mình đoán thì một số máy ko up đc như cách trên là do khi tắt nguồn + cắm cáp usb thì điện thoại ở chế độ tự kết nối dưới dạng usb với máy tính và xạc pin nên khi đến bước 5 ( hiện chữ PRESS POWER ON NOW ) bấm vào nút nguồn thì nó sẽ ngắt kết nối với máy tính . và mình đã thử bằng cách :
- làm như hướng dẫn bài 1 nhưng mà tháo pin điện thoại ra
- đến bước 5 khi hiện bảng thông báo : WARNING !!!WARNING !!!WARNING !!! ( như hình dưới ) thì đồng thời bấm YES và lắp pin vào ( ko cần bấm nút nguồn ) vậy là xong JAF sẽ tiến hành up FW
picture.php

mình mới test FW 12.0.024 dành cho N97 thành công.
nhờ MOD và các bạn test lại giùm, nếu đc xin bổ xung lên bài 1 cho các bạn áp dụng

Thanks bạn đã có góp ý! Nhưng có 1 số điều cần hỏi:
-một số máy ko up đc như cách trên là do khi tắt nguồn + cắm cáp usb thì điện thoại ở chế độ tự kết nối dưới dạng usb với máy tính và xạc pin ĐT đã tắt nguồn thì Máy Tính sẽ kết nối với cái gì? Mặt khác các dòng Nokia hiện nay có vẻ tổng quan là Cổng USB và cổng Xạc là 2 cổng riêng biệt? thì làm jì có chuyện này kết nối dưới dạng usb với máy tính và xạc pin

- Mình ko dám chắc khi lắp PIN đột ngột trong khi ĐT đang cắm với Máy Tính có làm xung đột mạch điện của máy hay không? và hậu quả sẽ thế nào?
-----> Hướng dẫn được rút ra trên cái chung, mạn phép ko add góp ý vào bài hướng dẫn nhé :D
P.s: chưa có cơ hội cầm N97 nên sai thì MOD sửa dùm :)

Nếu up = NSU thì thì change lại Product Code cho đúng thì khi up xong sẽ có themes theo đúng màu máy :)

Chỉnh sửa cuối:

caaychuoi

Hình ảnh quá rõ rồi còn gì bạn. Code thì liên quan gì đến hình ảnh ở đây. Tự nhìn cái dòng code rồi tìm hiểu chứ.
Bài này hướng dẫn vậy là quá kĩ rồi, bạn đọc kĩ đi là sẽ biết.

Như vậy là máy mình bị hư ah! ???:-?, Mà sao bạn lại bảo code thì không liên quan gì nhỉ là sao? Thay đổi code thì thay đổi phần mềm khi up đấy??? Ý mình là mình muốn đổi lại code cũ vì bây giờ nó đang là code Châu Âu bạn ah.

ngothangno1

Thanks bạn đã có góp ý! Nhưng có 1 số điều cần hỏi:
-một số máy ko up đc như cách trên là do khi tắt nguồn + cắm cáp usb thì điện thoại ở chế độ tự kết nối dưới dạng usb với máy tính và xạc pin ĐT đã tắt nguồn thì Máy Tính sẽ kết nối với cái gì? Mặt khác các dòng Nokia hiện nay có vẻ tổng quan là Cổng USB và cổng Xạc là 2 cổng riêng biệt? thì làm jì có chuyện này kết nối dưới dạng usb với máy tính và xạc pin

- Mình ko dám chắc khi lắp PIN đột ngột trong khi ĐT đang cắm với Máy Tính có làm xung đột mạch điện của máy hay không? và hậu quả sẽ thế nào?
-----> Hướng dẫn được rút ra trên cái chung, mạn phép ko add góp ý vào bài hướng dẫn nhé :D
P.s: chưa có cơ hội cầm N97 nên sai thì MOD sửa dùm :)

Nếu up = NSU thì thì change lại Product Code cho đúng thì khi up xong sẽ có themes theo đúng màu máy :)

- N97 cổng sạc pin và usb là một bạn ah ( mình đã thử tắt nguồn và cắm cổng usb vào thì nó có báo kết nối usb ở thanh taskbar )
- mình up = cách này dành cho N97 của mình đều thành công 2 FW 12.0.024 và mới đây là 12.0.026

zackal

mình làm đúng hướng dẫn tới bước 2 sao ko tìm thấy RM cho N97 vậy bro? down FW từ navifirm về rồi.

Hoden

Super V.I.P
mình làm đúng hướng dẫn tới bước 2 sao ko tìm thấy RM cho N97 vậy bro? down FW từ navifirm về rồi.

C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-XXX\

tải về chép vào đường dẫn trên.

zackal

mình làm đúng vậy rồi cũng ko thấy. nhưng jo` đã làm đc rồi, phải vô sửa file jafphonemodel.ini lại là ok.

cách này hay quá, hw em làm chạy 6120-rm43 . Chạy xong hoảng quá, bật nguồn không lên. Thế là phải đợi mai lên công ty dò chương trình up lại. Không ngờ bài này hay quá, em đã cứu được con 6120 của em rùi. Công nhận 6120 thì em up fimware bằng dead usb thì được. Còn up thử cho con N95-1 thì không thể up bằng dead usb được, em phải chạy ra cho ông kia up bằng box thui.