• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Total Video Converter 3.21 (convert video ghép phụ đề)

m0nk3y86

Theo xu thế về các phần mềm convert video cho 5800, cũng như thấy thong1260 nói nhiều về Total Video Converter. Hôm nay m0nk3y® giới thiệu & hướng dẫn qua cho các bạn về phần mềm này.
Total Video Converter (TVC) có thể convert các định video, có thể ghép phụ đề đi kèm video.
Các bạn cài đặt & chỉnh sửa theo hình nhé, đây là giao diện chính của TVC:

Bấm vào New Task -> Import Media Files:

Chọn video cần convert:

Sau khi chọn xong video, đến lựa chọn convert cho phương tiện nào sử dụng. Bạn chọn Nokia cellphone:

Tiếp theo chọn S60 3rd Edition Baseline(...) MPEG4:

Bạn chọn Setting:

Ở tab 1: Audio option

Ở tab 2: Video option

Ở tab 3: Video resize

Chỉnh sửa xong, bạn kích vào "Save & Apply" -> chọn "Save as and Apply":

New profile name: bạn lưu tên phần chỉnh sửa này lại để convert những video khác chỉ việc chọn bản này

Sau đó bạn chọn bản chỉnh sửa vừa lưu, & rùi bấm vào "Advanced" để add phụ đề:

Bấm vào ô "..." của mục Subtitle để add phụ đề: bạn nhớ tên phụ đề & tên phim phải trùng nhau (vd: tên phim "Playboy Cors.avi" thì tên phụ đề phải là "Playboy Cors.srt")

Chọn Setting cho phụ đề, bảng này nên để nguyên, chỉ bấm vào "Arial" để chỉnh size chữ cho phụ đề:

Nên để size 20 hoặc 22 thì xem sẽ rõ mà ko bị lấp hình:

Sau khi chỉnh xong, hãy bắt đầu convert những video cho riêng chú "dế" của mình nào:

Hướng dẫn & phần chỉnh sửa này chỉ dành cho máy 5800. Các dòng máy khác thì phụ thuộc vào thông số kỹ thuật để chỉnh sửa nhé! ;;)

MediaFile

MegaupLoad

Total Video Converter 3.21 full

MegaupLoad

Last edited by a moderator:

levanquyen2210

Bài viết rất hay nhưng mình xin chỉnh một chút là : khi chỉnh video resize không lên đẻ mặc định là 640*360 mà phải chỉnh theo thông số video gốc, nghĩa là chỉnh theo tỉ lệ độ phân giải video gốc. Nếu như để như bạn một số video ảnh rộng hơn 16/9 thì ảnh sẽ bị méo hình. Đó là ý kiến của mình các bạn test thử nha.

LeMyChinh

hehe cái này anh bít roài nha.kaka mãi mới thấy con khỉ điên có bài bổ ích.làm thế nào đê đươc ấn 2 lần thanks.chú chỉ cho anh để anh ấn cho chú:phehe

thong1260

Bài viết rất hay nhưng mình xin chỉnh một chút là : khi chỉnh video resize không lên đẻ mặc định là 640*360 mà phải chỉnh theo thông số video gốc, nghĩa là chỉnh theo tỉ lệ độ phân giải video gốc. Nếu như để như bạn một số video ảnh rộng hơn 16/9 thì ảnh sẽ bị méo hình. Đó là ý kiến của mình các bạn test thử nha.

Trong Total Video Converter có hỗ trợ phần Crop/Pad để cắt phần thừa cho vừa khung hình 16:9 , hình ảnh sẽ không còn bị mập và dài nữa .:D

Ở phần tab Video Option thì nên chọn Video Codes là mpeg4

@monkey : phim ông đem ra làm ví dụ nghi ngờ quá . chắc là bà con với tạo chí Playboy hả .:D

Chỉnh sửa cuối:

boycz_dude

ko dùng được bạn à..mình cài được ..đăng ký được..nhưng lúc conver ko được...ko hiểu nữa...cái chỗ file để conver toàn 0 kb..rồi mình vào conver nó cứ hiện ra cái thư mục destop..hịc hịc

m0nk3y86

ko dùng được bạn à..mình cài được ..đăng ký được..nhưng lúc conver ko được...ko hiểu nữa...cái chỗ file để conver toàn 0 kb..rồi mình vào conver nó cứ hiện ra cái thư mục destop..hịc hịc
Ở góc dưới cùng bên trái là Default Converted Folder: file video convert xong sẽ lưu ở đó. Khi bạn convert xong, 1 tap chứa file đó sẽ hiện lên. Mình để mặc định là desktop, nên tap đó sẽ hiện ra theo đường dẫn đã add.
Bạn nên ktra lại file của mình, vì mình vẫn dùng bt. Bạn cthể up ảnh chụp cái đó lên ko? Mà đuôi video trc khi convert của bạn là j?
@thong1260: ấy chít, bạn nói vậy tớ xấu hổ. Tớ mà đc dây mơ dẫy má j vs tchí Playboy thì ko fải bàn, share cho AE toàn "chân dài" lun =)) Đây là fim hài hành động HK, ai xem ko?

hieu138

hic,lại mediafire ,mình kô down được ở host này,ai làm ơn up ở host khác với!!!!
thanksssssss

tranthaicantho

Ây da mình vào đúng nơi để tám rùi keke.mình có chút kinh nghiệm trong việc dùng Total Video xin share các bạn.
Trước tiên phải nắm rõ thông tin về file muốn convert nha (rất wan trọng đó),bao gồm : Audio bit rate(160 Kb/s,audio frequency(44100 Hz,or 48000Hz),Video bit rate(3000 Kb/s so good),Video frame rate(25-29 fr/s,nếu đc 30 fr/s càng tốt).Không nên dùng những file đã đc convert quá nhỏ(dễ nhận dạng nhất là những file có dung lượng quá bé < 50Mb.
Khi convert các bạn chon đúng thông số như file gốc thì ta sẽ đc 1 file mới với chất lượng = file gốc.Lưu ý chất lượng file luôn đồng hành cùng dung lượng nhé.
Về Audio bạn nên chọn Double channel,Audio Codec bạn nên để auto.
Audio bit rate thì tùy vào file gốc nhưng convert cho 5800 bạn chon 160Kb/s là nghe rõ trebb bass rồi.
Về video codec cũng để auto or mpeg4 vẫn đc. chú ý phần Orginal Frame nếu biết đc frame of file gốc thì điền thông số vào nếu không biết thì để default.video bit rate cũng vậy nếu biết thì điền vào,không biết thì cho đại 1 số bất kì (vd : 2000,3000....)
Tiếp theo là Video resize thì cái này không cần nói chắc các bạn cũng biết độ phân giải of 5800XM rồi.
Cuối cùng là save and apply hoặc save as với 1 cái tên mới cũng đc nhưng không nên vì mỗi file đều có thông số khác nhau.
Chú ý cái nữa nè,ở bên trên các bạn cho đại 1 video bit rate rồi nếu ra ngoài thấy dung lượng file mới quá lớn so với file gốc thì bạn giảm xuống mỗi lần giảm khoảng vài trăm Kb/s đến khi nào thấy dung lượng tương đương file gốc thì dừng lại.
Lưu ý nếu file gốc of bạn là file màn ảnh rộng đc thu hình lại từ cinema thì bạn có thể vào video crop chọn thông số Top,Bottom(thông số này thì ta đoán chừng thôi chứ chẳng biết bao nhiêu mà crop,thường thì vài chục pixel trở lại)
Và đây là phần mềm tìm hiểu về thông số file(chi hỗ trợ các định dạng cũ như: *.Vob *.mpg *.mpeg *.dat *.wmv *.mp4
http://www.mediafire.com/download.php?h1bmm0jcazx

Tốt nhất các bạn chỉ convert từ file *.vob(chuẩn DVD) or cao hơn là *.mkv, *.ts *.ts2
hoặc download từ các trang web HD (High definition Music),HQ (High Quality)..
Riêng đối với Total Video Converter thì không thể convert các định dạng *.ts *.ts2 *.mkv đừng lo đã có phần mềm làm đc đó là Xilisoft Converter
http://www.mediafire.com/download.php?yx4zjndqyzj
Khi Import file rồi bạn nên chọn Convert to : Video file chứ đừng chọn NOKIA Cellphone nhé

Chỉnh sửa cuối:

m0nk3y86

Ây da mình vào đúng nơi để tám rùi keke.mình có chút kinh nghiệm trong việc dùng Total Video xin share các bạn.
Trước tiên phải nắm rõ thông tin về file muốn convert nha (rất wan trọng đó),bao gồm : Audio bit rate(160 Kb/s,audio frequency(44100 Hz,or 48000Hz),Video bit rate(3000 Kb/s so good),Video frame rate(25-29 fr/s,nếu đc 30 fr/s càng tốt).Không nên dùng những file đã đc convert quá nhỏ(dễ nhận dạng nhất là những file có dung lượng quá bé < 50Mb.
Khi convert các bạn chon đúng thông số như file gốc thì ta sẽ đc 1 file mới với chất lượng = file gốc.Lưu ý chất lượng file luôn đồng hành cùng dung lượng nhé.
Audio bit rate thì tùy vào file gốc nhưng convert cho 5800 bạn chon 160Kb/s là nghe rõ trebb bass rồi.
Về video codec cũng để auto or mpeg4 vẫn đc. chú ý phần Orginal Frame nếu biết đc frame of file gốc thì điền thông số vào nếu không biết thì để default.video bit rate cũng vậy nếu biết thì điền vào,không biết thì cho đại 1 số bất kì (vd : 2000,3000....)
Tiếp theo là Video resize thì cái này không cần nói chắc các bạn cũng biết độ phân giải of 5800XM rồi.
Cuối cùng là save and apply hoặc save as với 1 cái tên mới cũng đc nhưng không nên vì mỗi file đều có thông số khác nhau.
Chú ý cái nữa nè,ở bên trên các bạn cho đại 1 video bit rate rồi nếu ra ngoài thấy dung lượng file mới quá lớn so với file gốc thì bạn giảm xuống mỗi lần giảm khoảng vài trăm Kb/s đến khi nào thấy dung lượng tương đương file gốc thì dừng lại.
Lưu ý nếu file gốc of bạn là file màn ảnh rộng đc thu hình lại từ cinema thì bạn có thể vào video crop chọn thông số Top,Bottom(thông số này thì ta đoán chừng thôi chứ chẳng biết bao nhiêu mà crop,thường thì vài chục pixel trở lại)
Và đây là phần mềm tìm hiểu về thông số file(chi hỗ trợ các định dạng cũ như: *.Vob *.mpg *.mpeg *.dat *.wmv *.mp4

Tốt nhất các bạn chỉ convert từ file *.vob(chuẩn DVD) or cao hơn là *.mkv, *.ts *.ts2
Riêng đối với Total Video Converter thì không thể convert các định dạng *.ts *.ts2 *.mkv đừng lo đã có phần mềm làm đc đó là Xilisoft Converter
Khi Import file rồi bạn nên chọn Convert to : Video file chứ đừng chọn NOKIA Cellphone nhé
Nói thật, mình chỉ để 1 thông số nhất định cho các fim mình convert (file gốc tương đối chất lượng). Nhưng mình chưa hề thấy hình bị méo hay giãn nhiều, xem full vẫn tuyệt vời.
Còn bạn gthích thế nào khi bảo nên chọn Video file chứ ko nên chọn NOKIA Cellphone?

Chỉnh sửa cuối:

thong1260

Total Video Converter hỗ trợ MKV TS TP TS2 luôn không ngán em nào như bạn nói đâu nhé , down phiên bản mới check lại đi.

Audio Bitrate thì nên để là 128 đối vối video clip music , còn 32 đối với với movie.
Video bitrate thì nên để là 1180 chứ đừng để lớn quá file size sẻ lớn , thẻ nhớ chỉ có 8GB truy suất nhiều thì tội em iu lắm :D

Góp ý thế thoai ai muốn sao thì muốn.

nblong21

mình làm theo hướng dẫn của bạn Monkey86,convert film flash point được rùi.Film rất đẹp,âm thanh hay và phụ đề nhìn rất rõ.Các bạn làm đúng như hứơng dẫn là dc.Chúc các bạn có giây phút thư giãn thoải mái ^^

tranthaicantho

Total Video Converter hỗ trợ MKV TS TP TS2 luôn không ngán em nào như bạn nói đâu nhé , down phiên bản mới check lại đi.

Audio Bitrate thì nên để là 128 đối vối video clip music , còn 32 đối với với movie.
Video bitrate thì nên để là 1180 chứ đừng để lớn quá file size sẻ lớn , thẻ nhớ chỉ có 8GB truy suất nhiều thì tội em iu lắm :D

Góp ý thế thoai ai muốn sao thì muốn.

Nói như bạn vậy tốn hơn 6 triệu đồng mua 5800 làm gì,vậy mua N1200 xài đi=)).chịu chơi mà sợ tốn dung lượng thì làm sao VS iPhone,trong khi iPhone có cả card màn hình tích hợp on board.riêng tui thì convert đến mức bằng or thấp hơn file gốc tí cho dù size cỡ nào cũng chấp nhận,để hôm nào buồn cắm cable TV coi cho sướng mắt sướng tai.=))=))

LongXuyenBoy

Nói như bạn vậy tốn hơn 6 triệu đồng mua 5800 làm gì,vậy mua N1200 xài đi=)).chịu chơi mà sợ tốn dung lượng thì làm sao VS iPhone,trong khi iPhone có cả card màn hình tích hợp on board.riêng tui thì convert đến mức bằng or thấp hơn file gốc tí cho dù size cỡ nào cũng chấp nhận,để hôm nào buồn cắm cable TV coi cho sướng mắt sướng tai.=))=))

Vậy convert làm gì? Nếu định dạng có hỗ trợ thì copy vào mà xem luôn. Convert chi mà chỉ bằng hoặc thấp hơn 1 tí cho tốn thời gian thế :|

m0nk3y86

Vậy convert làm gì? Nếu định dạng có hỗ trợ thì copy vào mà xem luôn. Convert chi mà chỉ bằng hoặc thấp hơn 1 tí cho tốn thời gian thế :|
Thật ra, 99% các định dạng fim down trên mạng về đều ko fù hợp vs 5800. Cái thứ 2 là khi convert, chúng ta cthể resize cho fù hợp màn hình đt, như thế xem ko bị co méo,...
Ý của các bạn là dù có tốn bộ nhớ cũng chơi, nếu ko mua 5800 8G làm j. Như mình, trong máy lnào cũg có 2-3 bộ fim (dung lượng còn cao hơn file gốc down từ mạng), xem xong lại cho fim khác vào.

vinhnhi123

Mình convert y như hình bạn minh họa, xài chương trình coi clip của 5800 thì rất trơn tru, hình ảnh đôi khi bị vỡ (những lúc hình ảnh chuyển động nhanh và nhìu), nhưng xài SM4 coi thì nó giật, đứng hình, tùm lum lun! file mkv 2.1 gb, convert sang mp4 còn có 951MB (64kb audio)

jackbg

Convert dành cho N5800XM

Mã:
http://www.brothersoft.com/download-formatfactory-98431.html
Mình chỉ xài thằng này. Nó có tùy chọn dành riêng cho N5800. Bạn chẳng cần chỉnh sửa gì cả chỉ việc add file muốn chuyển đổi và chọn file sub la ok. Chất lượng thì khỏi bàn. Chỉ có điều dung lượng hơi lớn vì hình ảnh mượt mà lắm. Còn nếu không các bạn có thể dùng Jetaudio để convert nhưng phải đặt thông số sao cho thích hợp với N5800. Các bạn thử dùng như mình và cho ý kiến nhé

m0nk3y86

Mình convert y như hình bạn minh họa, xài chương trình coi clip của 5800 thì rất trơn tru, hình ảnh đôi khi bị vỡ (những lúc hình ảnh chuyển động nhanh và nhìu), nhưng xài SM4 coi thì nó giật, đứng hình, tùm lum lun! file mkv 2.1 gb, convert sang mp4 còn có 951MB (64kb audio)
SM4.10 chưa hỗ trợ hoàn toàn cho 5800, nên bị giật là đương nhiên. Nếu bạn convert xem ca nhạc thì đương nhiên mượt, nhg xem fim chưởng thì có đôi chút bị vỡ là bt. (trên RealPlayer)
Nói chung tạm thời thế là nice òy, hằng ngày mình vẫn down & convert fim rùi xem trên 5800 đó. ;)

Jehell

sao em convert mấy cái clip trên video.zing.vn giống như mấy bác nói rồi lên 5800 hok coi đc zị =.= ! Bác nào pro chỉ em với !

m0nk3y86

sao em convert mấy cái clip trên video.zing.vn giống như mấy bác nói rồi lên 5800 hok coi đc zị =.= ! Bác nào pro chỉ em với !
Ko xem đc dư lào thì mới trả lời đc chứ, cho vào ko lên hình, hay ko lên tiếng, hay ko lên j cả???