• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TOUCH HD - KÊU CA VỀ PIN, KINH NGHIỆM NÀO ...

huysmall

Khi pin đã đầy thì mạch bảo vệ sẽ tự ngắt (Lúc này máy mát và cục sạc cũng mát) nhưng nếu bạn để xạc qua đêm thì khi đó tuy máy ở chế độ standby nhưng nó vẫn hoạt động (định kí search sóng) nên vẫn tiêu thụ điện năng>>> đến môt mức nào đó thì mạch bảo vệ lại mở để tiếp tục nạp pin nhưng chỉ một thời gian ngắn nó lại đầy và lại ngắt. Quá trình này cứ lặp đi lặp lại liên tục>>> sẽ làm pin bị chai>>> Không nên cắm xạc qua đêm.

Chuẩn không cần chỉnh. Sạc qua đêm rất hại pin và máy

thanhbinhbk

7h xem video liên tục thì máy bác quả vô đối rồi,lần đầu em biết có con PPC xem video 7 tiếng đấy :() .

lần đầu bác biết ppc xem phim được 7h liên tục thì muộn rồi đó bác ạ tui cũng dùng gần như hết các đời máy của HTC nhưng tôi thấy HTC touch HD thì thực sự dùng được 7h xem phim bác đã dùng HD chưa?

doquangduc

Well-Known Member
lần đầu bác biết ppc xem phim được 7h liên tục thì muộn rồi đó bác ạ tui cũng dùng gần như hết các đời máy của HTC nhưng tôi thấy HTC touch HD thì thực sự dùng được 7h xem phim bác đã dùng HD chưa?

Lần đầu nghe nói. Mà cũng có khi tại Pin mình không xịn.:D:D:D:D:D

huysmall

Màn HD thì chắc chắn ko đúng như đặc tả nên 7g xem phim liên tục có thể đạt đc.

IPHONE12

dạo nỳ thấy pin e nó hơi kém nghe gọi lướy web tý dùng đc có ngày.chán òm

samuraivt

em cũng mới cua con HTC HD cũ, sử dụng rất ok nhưng pin cũng chỉ dùng được 1 ngày thôi,em sợ nó bị chai pin. bác nào biết chỗ mua pin HTC HD chính hãng ở Sài Gòn chỉ cho em được ko ạ

HoangVanC34

Khi pin đã đầy thì mạch bảo vệ sẽ tự ngắt (Lúc này máy mát và cục sạc cũng mát) nhưng nếu bạn để xạc qua đêm thì khi đó tuy máy ở chế độ standby nhưng nó vẫn hoạt động (định kí search sóng) nên vẫn tiêu thụ điện năng>>> đến môt mức nào đó thì mạch bảo vệ lại mở để tiếp tục nạp pin nhưng chỉ một thời gian ngắn nó lại đầy và lại ngắt. Quá trình này cứ lặp đi lặp lại liên tục>>> sẽ làm pin bị chai>>> Không nên cắm xạc qua đêm.

HD thì mới sử dụng nên chưa dám nói nhiều, trước đây em dùng con O2i, những lúc ở nhà mà không vọc thì cắm dock, ở cơ quan thì sync cả ngày (trừ lúc chạy ra đường). Thế mà từ 2005 đến giờ (tròn 4 năm trời) pin của em nó vẫn như ngày đầu (theo cảm nhận của cá nhân em thời gian sử dụng pin vẫn thế). Vì thế theo em các bác cứ xạc vô tư đi. Có hỏng được cũng còn lâu b-).

vuquan

Mình không chắc chắn vụ này!

Mạch bảo vệ ngắt thì đúng, nhưng ở mức nào thì nó đóng để sạc lại? Mình đã theo dõi và không hề "nhìn" thấy sự đóng ngắt đó. Nếu sự đóng ngắt này là đúng thì không chỉ để qua đêm mà ban ngày vẫn "chai" như thường. Rất đơn giản là bạn không thể ngồi theo dõi khi nào nó đầy là rút sạc ngay! Mặt khác nếu mình không nhìn thấy rõ sự suy giảm của cột báo mức pin thì khi mạch đóng lại thì cũng chỉ mất 1% pin là đã tự đóng. Và như vậy, chỉ cần 10 phút tính từ khi máy được sạc đầy mà bạn không theo dõi thì máy đã có thể mất khoảng 05 lần nạp xả rồi.
Nếu thế thì còn gì là máy móc hiện đại của thế kỷ 21 nữa! :)):)):))

Mình không có tài liệu gì để chứng minh, nên chỉ có suy đoán của riêng mình thôi:
+ Khi sạc đầy, mạch bảo vệ tự ngắt. Nếu bạn không rút ra, máy sẽ hoạt động bằng nguồn điện của sạc hoặc không được sạc lại cho đến khi sạc được cắm lại (nếu điểm này đúng thì nó giống với laptop, nhưng việc máy không có pin mà chạy bằng sạc như laptop thì mình chưa thử với PPC nên không khẳng định), nếu bạn rút sạc ra và cắm lại thì máy sẽ lại được sạc.
+ Mình đã dùng nhiều đời máy PPC, có máy dùng từ lúc đập hộp, riêng việc sạc thì rất cẩu thả. Trừ HTC Touch HD, với mức độ sử dụng của mình thì các máy PPC trước đây (kể cả mới) chỉ được hơn 1 ngày đêm. Để đảm bảo công việc trong ngày thì không có đêm nào là không sạc máy dù máy chưa hết pin, mà sạc thì 100% cắm trước khi đi ngủ và rút khi ngủ dậy. Thậm chí không ngày nào là không dùng chức năng sync với PC, mà cứ dùng sync là máy lại được sạc.
Vậy nhé, con HTC TyTN II của mình, mua ở HNAM từ lúc mới tinh, dùng theo kiểu như trên, sau 1,5 năm, pin vẫn chưa có dấu hiệu suy giảm, bán cho cậu em, cậu ấy dùng được 3 tháng nữa thì bắt đầu kém, mình mới mua cho cậu ấy 01 viên mới.
+ Bạn nào đã sạc pin thật cẩn thận, hãy vào đây cho tớ biết xem bạn đã dùng được viên pin nào liên tục đến 3 năm mà mức độ sử dụng không thay đổi (thời lượng dùng pin) chưa? Tớ đã nghiệm ra rồi, pin Li-ion có tuổi thọ nhất định, mặc dù là tài liệu nói nó phụ thuộc số lần nạp xả, nhưng tớ thấy từ điện thoại di động, PPC và laptop - của tớ và người thân, bạn bè tớ - pin chỉ được 1,5-2 năm trở ra là thời gian lưu điện đã suy giảm và khi đã bắt đầu suy giảm thì rất nhanh "chết" hẳn.
Chú Touch HD của mình chỉ nâng niu được mấy hôm đầu, bây giờ lại sạc kiểu ấy rồi. Nghề của mình không làm trong văn phòng mấy, trong giờ làm việc lại đi cắm sạc thì chịu.

Chỉnh sửa cuối:

caothanhhai

Mình không chắc chắn vụ này!

Mạch bảo vệ ngắt thì đúng, nhưng ở mức nào thì nó đóng để sạc lại? Mình đã theo dõi và không hề "nhìn" thấy sự đóng ngắt đó. Nếu sự đóng ngắt này là đúng thì không chỉ để qua đêm mà ban ngày vẫn "chai" như thường. Rất đơn giản là bạn không thể ngồi theo dõi khi nào nó đầy là rút sạc ngay! Mặt khác nếu mình không nhìn thấy rõ sự suy giảm của cột báo mức pin thì khi mạch đóng lại thì cũng chỉ mất 1% pin là đã tự đóng. Và như vậy, chỉ cần 10 phút tính từ khi máy được sạc đầy mà bạn không theo dõi thì máy đã có thể mất khoảng 05 lần nạp xả rồi.
Nếu thế thì còn gì là máy móc hiện đại của thế kỷ 21 nữa! :)):)):))

Mình không có tài liệu gì để chứng minh, nên chỉ có suy đoán của riêng mình thôi:
+ Khi sạc đầy, mạch bảo vệ tự ngắt. Nếu bạn không rút ra, máy sẽ hoạt động bằng nguồn điện của sạc hoặc không được sạc lại cho đến khi sạc được cắm lại (nếu điểm này đúng thì nó giống với laptop, nhưng việc máy không có pin mà chạy bằng sạc như laptop thì mình chưa thử với PPC nên không khẳng định), nếu bạn rút sạc ra và cắm lại thì máy sẽ lại được sạc.
+ Mình đã dùng nhiều đời máy PPC, có máy dùng từ lúc đập hộp, riêng việc sạc thì rất cẩu thả. Trừ HTC Touch HD, với mức độ sử dụng của mình thì các máy PPC trước đây (kể cả mới) chỉ được hơn 1 ngày đêm. Để đảm bảo công việc trong ngày thì không có đêm nào là không sạc máy dù máy chưa hết pin, mà sạc thì 100% cắm trước khi đi ngủ và rút khi ngủ dậy. Thậm chí không ngày nào là không dùng chức năng sync với PC, mà cứ dùng sync là máy lại được sạc.
Vậy nhé, con HTC TyTN II của mình, mua ở HNAM từ lúc mới tinh, dùng theo kiểu như trên, sau 1,5 năm, pin vẫn chưa có dấu hiệu suy giảm, bán cho cậu em, cậu ấy dùng được 3 tháng nữa thì bắt đầu kém, mình mới mua cho cậu ấy 01 viên mới.
+ Bạn nào đã sạc pin thật cẩn thận, hãy vào đây cho tớ biết xem bạn đã dùng được viên pin nào liên tục đến 3 năm mà mức độ sử dụng không thay đổi (thời lượng dùng pin) chưa? Tớ đã nghiệm ra rồi, pin Li-ion có tuổi thọ nhất định, mặc dù là tài liệu nói nó phụ thuộc số lần nạp xả, nhưng tớ thấy từ điện thoại di động, PPC và laptop - của tớ và người thân, bạn bè tớ - pin chỉ được 1,5-2 năm trở ra là thời gian lưu điện đã suy giảm và khi đã bắt đầu suy giảm thì rất nhanh "chết" hẳn.
Chú Touch HD của mình chỉ nâng niu được mấy hôm đầu, bây giờ lại sạc kiểu ấy rồi. Nghề của mình không làm trong văn phòng mấy, trong giờ làm việc lại đi cắm sạc thì chịu.

Bác viết rất thuyết phục, xét toàn diện hơn năm cũng nên đầu tư thay viên Pin, chứ dùng mà cứ phải lo đi giữ pin thì khổ quá =D>=D>=D>
Tôi dùng 6600, N70, Exec, Atom, E51, E52, HD đều tiết kiệm thì 2 ngày chứ gần như ngày nào cũng xạc cho an tâm.

ancola66

Super V.I.P
.... Để đảm bảo công việc trong ngày thì không có đêm nào là không sạc máy dù máy chưa hết pin, mà sạc thì 100% cắm trước khi đi ngủ và rút khi ngủ dậy. Thậm chí không ngày nào là không dùng chức năng sync với PC, mà cứ dùng sync là máy lại được sạc.
Vậy nhé, con HTC TyTN II của mình, mua ở HNAM từ lúc mới tinh, dùng theo kiểu như trên, sau 1,5 năm, pin vẫn chưa có dấu hiệu suy giảm, bán cho cậu em, cậu ấy dùng được 3 tháng nữa thì bắt đầu kém, mình mới mua cho cậu ấy 01 viên mới...
Ha ha ha theo như của bạn thì đít máy lúc nào cũng tòng teng cái cục sạc hoặc dây Sync còn gì vậy thì cơ hội đâu cho Pin hoạt động mà biết nó có yếu hoặc chai hay không:-? :)) :)) :)) Và chính vì vậy nên cậu em mới lãnh hậu quả là 3 tháng sau thì nó DIE :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

huysmall

Ha ha ha theo như của bạn thì đít máy lúc nào cũng tòng teng cái cục sạc hoặc dây Sync còn gì vậy thì cơ hội đâu cho Pin hoạt động mà biết nó có yếu hoặc chai hay không:-? :)) :)) :)) Và chính vì vậy nên cậu em mới lãnh hậu quả là 3 tháng sau thì nó DIE :)):)):))

Bác này nói chí lý thật. Nhưng mà hình như bác kia cũng quăng bom tấn. Pin dùng đến 1.5 năm mà chưa suy giảm. Cái này chắc các nhà máy sx pin họ phải đóng cửa thôi. :)

sea76

Member
Mới có em nó được 3 ngày, Touch HD, niềm mong đợi bấy lâu!

Hình thức em nó đẹp như hoa hậu, nhưng Pin của em thì ....
Như quảng cáo khắp năm châu, 6h đàm thoại, 400h chờ thì các loại điện thoại thông thường cũng phải ngả mũ bái phục.

Thực tế,, tớ xạc đầy, 7h sáng đi làm, đến trưa, gọi vài ba cuộc điện thoại, pin còn khoảng 60%. Đến 5h chiều, cũng gọi thêm mấy cú điện thoại, Hết Pin.

ROM 1.18.707.2

Nếu như dùng GPS thì chỉ 20 phút là pin sụt đi trông thấy.

Hôm nay mình đã dùng Advanced Config 3.3 chỉnh lại
Power mângerment:
Tắt (Disablle) hết các power của thẻ nhớ .... hy vọng pin lâu hơn được một tý.

Cũng đã chỉnh lại độ sáng màn hình, xóa một số chương trình khởi động cùng máy (trong start up)

Mong mọi người chia sẻ về Pin của em hoa hậu này.

Nên up rom khác đi bạn ơi. Nên tập up Rom tình ttra5ng PIN sẽ ổn hơn.

IPHONE12

pin máy mình chỉ đc 1 ngày nếu chỉ gọi mà nt không nghịch gì thì cũng cố đc 2 ngày:D

justice

Bác này nói chí lý thật. Nhưng mà hình như bác kia cũng quăng bom tấn. Pin dùng đến 1.5 năm mà chưa suy giảm. Cái này chắc các nhà máy sx pin họ phải đóng cửa thôi. :)
bác kia lúc nào cũng cắm sạc sao biết pin có suy giảm hay không :D

vuquan

Các bạn chưa đọc kỹ bài viết của mình rồi.

Và hãy phân tích kỹ vấn đề: Sạc Đầy, SụtSạc lại trong khi cắm sạc xảy ra như thế nào, tần suất? Các bạn nên nhớ là trong kỹ thuật - đặc biệt là điện tử, nếu tần suất là xác định, ví dụ là pin sụt đến 90% thì máy tự sạc lại lại thì mạch sạc phải được thiết kế để hoạt động như thế nhé chứ không thể tự nhiên mà thế, mà đã thế thì vì sao lại 90% chứ không phải 80%? Mà 10% hãy sạc lại thì pin bền quá!B]

Mình Sạc và Sync hàng ngày nhưng chỉ vào tối và đêm. Mình không làm việc ở văn phòng mà trên thị trường nên không được phép để máy không liên lạc được trong ngày vì pin. Trung bình, mình sử dụng 1,2 triệu/tháng (thuê bao trả sau)

Bác nào dùng Touch Diamond xem, mua mới tinh vẫn phải mang theo sạc đi làm đấy chứ.

Tuổi thọ của pin Li-ion được tính theo số lần nạp xả. Việc mỗi ngày mình có sạc đến 3 lần cũng không thể so với việc một đêm cắm sạc - máy nạp xả đến cả chục lần - nếu dựa theo cách phỏng đoán của các bạn. Từ cách nhận định của các bạn, suy ra nếu mình dùng 1,5 năm thì các bạn dùng được 10 năm nếu các bạn ngồi canh máy khi nào sạc đầy thì rút sạc ngay! :D:D:D

Còn khi pin đã xuống cấp thì tôi đố các bạn dùng được trong ngày mà không sạc đấy?

Nếu bảo quản pin như các bạn thì người ta khỏi cần làm pin Li-ion làm gì. Thời năm 1998 gì đó về trước, chỉ có pin Nikel, nếu không dùng hết đã sạc thì hại pin, mà dùng đúng cách thì cũng chỉ được 2 năm.

Tôi dùng PPC từ năm 2003 với con máy đầu tiên là Siemen SX56 (như O2 XDA I). Mức độ dùng như tôi thì chẳng có con máy PPC nào dùng được 1,5 ngày, kể cả mới tinh. Đến giờ, tôi thấy Touch HD là pin tốt nhất.

Đề nghị Mod làm một cuộc khảo sát xem mọi người dùng pin Điện thoại (thông thường - cũng thế thôi) và PPC xem có bao nhiêu phần trăm dùng đến 3 năm mà pin vẫn có thời lượng sử dụng = 80% lúc mới.

Cuối cùng, vấn đề đặt ra là giá trị một cục pin chiếm bao nhiêu % giá trị máy? Một viên pin cho HTC TyTN II, tôi mua từ ebay USA, ship về tận nhà mới hết 9usd, cậu em dùng được 2 đến 3 ngày mới phải sạc. Tính khấu hao cho công việc của ta trong 1 vài năm thì có đáng cho sự chăm chút đó không? kẻo rồi vợ bỏ, người yêu ra đi thì chít!!! :)):)):))

Topic này của Touch HD, mà đến giờ này chưa có con Touch HD nào mới mà giá dưới 10 triệu. Toàn đại gia cả! =))

Chỉnh sửa cuối:

binhmogas

mấy bác phân bua mà có ai biết người khác sử dụng như thế nào đâu mà cãi vã mất tình đoàn kết. như mình khi sạc đầy 100% sài 3h tắt máy luôn nè (lướt wifi) có khi sài 1 tuần còn 40%(1 ngày nhận 1 cuộc gọi 1 phut):p

binhmogas

báo cáo với mấy bác sài pin dung lượng cao nè:
thông thường thì đt nào cũng có 1 ic nguồn để quản lý việc ra vô điện của pin (dân giả nói vậy:p) chức năng chính là ổn dịnh dòng điện cho đt và sạc pin đặc biệt khi sạc thì sẽ ổn áp luôn hiệu điện thế khi sạc
chính vì vậy khi nhà xảng xuất tạo ra 1 ic cho đt thì đã tính đến công xuất ic đủ cho điện thoại và khi sạc pintheo máy
nên khi các bác sử dụng pin dlc thì chẳng khác nào ép ic hoạt động ở công suất cao hơn (khi sạc) sao đó thì có thể sải ra chuyện gì thì mấy bác biết rồi đó.
những máy thường chét ic nguồn hầu như sử dụng pin kém phẩm chất hoặc pin dlc.
theo mình thì nên mua thêm 1 viên pin theo chuẩn zin càn tốt cấn thì thai ra thai vô đỡ nguy hiểm cho máy.
ghét nhất pin dlc ở chổ bỏ vào túi quần rất khó lấy ra.