• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TOUCH HD - KÊU CA VỀ PIN, KINH NGHIỆM NÀO ...

doquangduc

Well-Known Member
báo cáo với mấy bác sài pin dung lượng cao nè:
thông thường thì đt nào cũng có 1 ic nguồn để quản lý việc ra vô điện của pin (dân giả nói vậy:p) chức năng chính là ổn dịnh dòng điện cho đt và sạc pin đặc biệt khi sạc thì sẽ ổn áp luôn hiệu điện thế khi sạc
chính vì vậy khi nhà xảng xuất tạo ra 1 ic cho đt thì đã tính đến công xuất ic đủ cho điện thoại và khi sạc pintheo máy
nên khi các bác sử dụng pin dlc thì chẳng khác nào ép ic hoạt động ở công suất cao hơn (khi sạc) sao đó thì có thể sải ra chuyện gì thì mấy bác biết rồi đó.
những máy thường chét ic nguồn hầu như sử dụng pin kém phẩm chất hoặc pin dlc.
theo mình thì nên mua thêm 1 viên pin theo chuẩn zin càn tốt cấn thì thai ra thai vô đỡ nguy hiểm cho máy.
ghét nhất pin dlc ở chổ bỏ vào túi quần rất khó lấy ra.
Em cũng nghĩ như vậy, nên em vừa làm thêm 1 quả Pin nữa cho an toàn:D.

lonebeast

Hì hì, sao các bác không nghĩ là pin dung lượng cao nó như là cái bể to hơn, chứa được nhiều nước hơn nhỉ? Vấn để chẳng qua là máy bơm nước sẽ phải hoạt động lâu hơn một chút thôi còn dung lượng khi qua vòi nó vẫn vậy mà; có phải lần đầu có pin dung lượng cao đâu nhỉ????

ancola66

Super V.I.P
Hì hì, sao các bác không nghĩ là pin dung lượng cao nó như là cái bể to hơn, chứa được nhiều nước hơn nhỉ? Vấn để chẳng qua là máy bơm nước sẽ phải hoạt động lâu hơn một chút thôi còn dung lượng khi qua vòi nó vẫn vậy mà; có phải lần đầu có pin dung lượng cao đâu nhỉ????
Vấn đề là phải tìm bản ROM có cái vòi nhỏ thôi thì nước sẽ ra chậm hơn :)):)):)):)):))

binhmogas

không đơn giản như bạn nghĩ đâu.
khi pin cạn bắc đầu xạc dòng xạc ban đầu rất lớn và giảm dần đến khi pin đầy
chính vì vậy khi bắc đầu xạc thì ic nguồn rất nóng.( đây chính là lúc dễ dẫn đến hư pin và ic nguồn ) chính vì vậy theo quy tắc sạc pin khi còn ở 30% là tốt nhất
nếu như bạn sử dụng pin dlc thì thời gian nóng sẽ cao hơn.
nếu bạn có dồng hồ ampe bạn đo sẽ thấy rõ điều này.

huysmall

Ấy chà, sao lại bàn nhau vụ pin dung lượng cao ở trong topic này.

Về nguyên tắc pin dung lượng cao là pin có nhiều cell (mỗi cell có thể có dung lượng lượng ít hơn hoặc nhiều hơn dung lượng hiện có của 1 cell của pin theo máy) hơn pin theo máy.
Những cell này được ghép song song (hoặc có thể nối tiếp) với nhau nhằm duy trì hiệu điện thế của pin. Về dòng, nhu cầu sử dụng của máy bao nhiêu thì pin sẽ xả dòng bấy nhiêu. Chứ ko phải pin lúc nào cũng xả maximum và máy thì nhận ko kịp sẽ chết cả. Điều này các nhà sản xuất pin đều hiểu rõ, do đó họ mới sản xuất pin dung lượng cao nhằm phục vụ nhu cầu sử dụng nhiều của người dùng.

Nếu bảo pin dung lượng cao làm chết IC nguồn hay hư máy thì ko có cơ sở chính xác. Có lẽ đó là cảm nhận riêng của bro Bình thôi. :D
Pin laptop 4 cell, 6 cell, 9 cell hoặc thậm chí 12 cell. Như vậy nếu dùng 12 cell thì máy laptop sẽ tiêu hết còn gì.
Điểm hạn chế dễ nhận thấy nhất ở pin dung lượng cao là làm cho máy dày thêm, và nặng thêm đôi chút.

myangle

Bro đang cần phụ kiện gì thì cũng phải nêu ra cho mọi ng biết mà chỉ chớ. :)

Mình đang bị mất cây viết và muốn mua thêm 1 cục Pin dự phòng.. Bạn biết chỗ nào bán chỉ mình với nha

IPHONE12

Mình đang bị mất cây viết và muốn mua thêm 1 cục Pin dự phòng.. Bạn biết chỗ nào bán chỉ mình với nha

tớ cũng muốn mua 1 quả pin.hôm nọ ra Nhật Cường (lý quốc sư HN) hỏi nhưng ở đó không có pin xịn.bác nào biết ở HN có pin xịn & chuẩn cho HD chỉ em phát:D

binhmogas

ra HUY THUẬN Võ Văn Tần (đối diện hủ tíu Hồng Phát) mà mua pin có thể có búc luôn (pin 2 xị)

masterbeu

Tóm lại cho tất cả để dùng được 1 cái HD 3-4 ngày xạc 1 lần :

1. Dùng bản Rom gọn nhẹ nhất : đề cử xtremelight của Miri là số 1 , dung lượng bản Rom 78Mb, cài xong chiếm từ 28 - 35% mem

2. Chỉ dùng titanium, non-manila , non-SBS, tóm lại ko dùng bất cứ shell nào cả

3. Buộc cài S2U2, cái này mình thử rồi, S2U2 hoàn toàn tắt màn hình và nghĩ máy triệt để !

4. Hạn chế cài soft xuống main. Ko cài thêm những soft chạy ngầm như các phần mềm chặn cuộc gọi, sms, tra tìm địa chỉ ...

Nếu các bạn tuân thủ chặt chẽ những ý trên , đảm bảo HD dùng được ít nhất 3 ngày mới xạc

PS: Nếu thực hiện y như vậy thì cái HD của bạn ko khác gì cái Nokia 8210 là mấy, ngoại trừ giá : 1 cái 10tr tương tự như 1 cái 100k, ke ke

nhochaykhocnhe

Nếu thực sự suy nghĩ như bạn thì mình khuyên bạn nên mua Nokia 8210 mà xài cho lành. Vì tất cả các loại ĐT đời mới bây giờ đều ngốn pin hết đó. Thậm chí cả Iphone nếu up firmware lên 3.0 cũng còn bị than là uống pin kìa. Đã xài PDA thì phải chịu như thế cả, nếu không thì bạn mua thêm cục pin dung lượng cao mà xài.

birdcut

Pin xài mau hết hay lâu hết là do người xài. Xài mà thỉnh thoảng cứ bật lên ngắm nghía, coi giờ hay vọc phá thì pin nào mà chịu cho thấu :D.

Mình xài theo nhu cầu, nghe gọi + nghe nhạc + ebook + check mail qua edge thì cũng 3 ngày mới hết pin mà không cần bật tắt manila hay làm theo 1 chục cái tiêu chuẩn của bạn trên kia :)).

ancola66

Super V.I.P
Tóm lại cho tất cả để dùng được 1 cái HD 3-4 ngày xạc 1 lần :

1. Dùng bản Rom gọn nhẹ nhất : đề cử xtremelight của Miri là số 1 , dung lượng bản Rom 78Mb, cài xong chiếm từ 28 - 35% mem

2. Chỉ dùng titanium, non-manila , non-SBS, tóm lại ko dùng bất cứ shell nào cả

3. Buộc cài S2U2, cái này mình thử rồi, S2U2 hoàn toàn tắt màn hình và nghĩ máy triệt để !

4. Hạn chế cài soft xuống main. Ko cài thêm những soft chạy ngầm như các phần mềm chặn cuộc gọi, sms, tra tìm địa chỉ ...

Nếu các bạn tuân thủ chặt chẽ những ý trên , đảm bảo HD dùng được ít nhất 3 ngày mới xạc

PS: Nếu thực hiện y như vậy thì cái HD của bạn ko khác gì cái Nokia 8210 là mấy, ngoại trừ giá : 1 cái 10tr tương tự như 1 cái 100k, ke ke
1.Mình dùng bản rom 6.1 của Kwbr dung lượng 118M khi chạy Ram dao động từ 32 đến 37%

2.Luôn luôn dùng Manila với giao diện cực đẹp

3.Không hề cài S2U vì rất ghét là phải muốn vào màn hình chính lại phải thêm một động tác kéo khóa :))

4.Tất cả các soft đều cài vào MAIN kể cả vụ nặng nhất là VietMapR12 đồng thời cài thêm một số phần mềm chạy nền để tắt màn hình khi thực hiện cuộc gọi, xoay màn hình ở bất cứ ứng dụng nào.....

Mình dùng tuân thủ thoải mái như trên thì bình thường được 3 Ngày (Nói hơi khiêm tốn một chút :p)

P/S Nếu thực hiện y như vậy thì cái HD của bạn vẫn là HD :)) và làm gì có chuyện một chiếc điện thoại 10T lại như 100k được (Có lẽ điều HD thua cái Nó kìa là ít phím hơn thôi =))=))=)) >>> Ngón tay sẽ bớt thô kệch khi phải nhấn phím như giã gạo =))=))=)) )

doquangduc

Well-Known Member
1.Mình dùng bản rom 6.1 của Kwbr dung lượng 118M khi chạy Ram dao động từ 32 đến 37%

3.Không hề cài S2U vì rất ghét là phải muốn vào màn hình chính lại phải thêm một động tác kéo khóa :))

4.Tất cả các soft đều cài vào MAIN kể cả vụ nặng nhất là VietMapR12 đồng thời cài thêm một số phần mềm chạy nền để tắt màn hình khi thực hiện cuộc gọi, xoay màn hình ở bất cứ ứng dụng nào.....

Mình dùng tuân thủ thoải mái như trên thì bình thường được 3 Ngày (Nói hơi khiêm tốn một chút :p)

P/S Nếu thực hiện y như vậy thì cái HD của bạn vẫn là HD :)) và làm gì có chuyện một chiếc điện thoại 10T lại như 100k được (Có lẽ điều HD thua cái Nó kìa là ít phím hơn thôi =))=))=)) >>> Ngón tay sẽ bớt thô kệch khi phải nhấn phím như giã gạo =))=))=)) )
Em thật hâm mộ Bác ancola66
1. Vì Bác có 1 quả Pin cực xịn ( Em dùng tiết kiệm không wifi, chỉ nghe gọi mà chỉ được 2 ngày, 1 đêm.:( ' Rom 3.1, Radio 1.09 )
2. Bác cho em xem cái giao diện Manila của Bác tí ( Bác Post lên nhé )
3. Thành thật cám ơn Bác về all. =D>=D>

ancola66

Super V.I.P
Em thật hâm mộ Bác ancola66
1. Vì Bác có 1 quả Pin cực xịn ( Em dùng tiết kiệm không wifi, chỉ nghe gọi mà chỉ được 2 ngày, 1 đêm.:( ' Rom 3.1, Radio 1.09 )
2. Bác cho em xem cái giao diện Manila của Bác tí ( Bác Post lên nhé )
3. Thành thật cám ơn Bác về all. =D>=D>
Đa tạ! Đa tạ!:D
*Mình cũng đang dùng bản ROM Kwbr 3.1 Radio 1.17.25.09
*Giao diện Manila mình mới đưa lên trong Topic Rom Kwbr đó :D

doquangduc

Well-Known Member
Đa tạ! Đa tạ!:D
*Mình cũng đang dùng bản ROM Kwbr 3.1 Radio 1.17.25.09
*Giao diện Manila mình mới đưa lên trong Topic Rom Kwbr đó :D
Bác ancola66 ở HN phải không ạ? Hôm nào em mời Bác đi uống giải khát cùng em được không? Nếu được thì Bác PM lại cho em SĐT nhé. Thank Bác

masterbeu

Bác quên nói là bác tắt luôn máy nên xử dụng dc 3 ngày =)). Em mà tắt luôn máy thì pin dc đến hơn tháng bác ạ !

ancola66

Super V.I.P
Bác quên nói là bác tắt luôn máy nên xử dụng dc 3 ngày =)). Em mà tắt luôn máy thì pin dc đến hơn tháng bác ạ !
Có sao mình nói vậy thôi :-??. Mình là MOD nên có trách nhiệm với những gì mình post trên diễn đàn không phải nói bừa :|

doquangduc

Well-Known Member
Oài, ai cũng nói bừa như Bác thì PV đã không được như ngày hôm nay>:).