• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Trợ giúp Upgrade ROM cho HTC TOUCH HD

Status
Không mở trả lời sau này.

HuyenNguyen

Chào các cao thủ,

Tôi hoàn toàn là 1 newbie, mù tịt về chuyện up ROM. Tôi cũng đã tìm đọc rất nhiều topic về việc up ROM cho Touch HD nhưng vẫn còn nhiều điều chưa yên tâm. Rất mong được sự hỗ trợ của anh em với vài điều thắc mắc sau:

+ Tôi không thể download ROM từ website chính thức của HTC. Sau khi điền S/N theo yêu cầu thì hệ thống cứ báo lỗi: "Sorry, this software download is not suitable for your device". Không biết lỗi trên do đâu (dù đã chọn region là EU hay Asia)?
+ Sự khác biệt giữa các phiên bản ROM 1.14.xxx và các phiên bản mới nhất (nếu có thể, các bro vui lòng cho đường link để tôi tham khảo thêm).
+ Mức độ an toàn / nguy hiểm khi up ROM
+ ROM mới nhất, ổn định nhất cho Touch HD?
+ Làm thế nào để có thể tạo 1 button trên Home Screen mà khi nhấn vào đó máy có thể tắt màn hình (thay vì sử dụng công tắc nguồn)

Touch HD của tôi có các thông số ROM như sau:

+ ROM Ver: 1.14.421.5 (25590) WWE
+ ROM date: 12/10/08
+ Radio ver: 1.09.25.14
+ Protocol ver: 52.49a.25.26U

Chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Hiện nay ROM cho HTC TouchHD khá nhiều, kể cả ROM Ship (hãng) và ROM Build lại nhưng bạn hãy lưu ý đặc điểm sau.
ROM cho HTC TouchHD chia thành 2 loại (hiện tại):
1/ Loại có đầu 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx
2/ Loại có đầu 1.56.xx, 1.57.xx, 1.59.xx...

Như vậy máy của bạn, theo thông số trên, đang chạy trên ROM loại "1"

Bạn hãy theo các bước sau để Up ROM:
1/ Tham khảo và Update HardSPL cho máy, đã có Topic giới thiệu các HardSPL, tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=41442

2/ Tải ROM bạn muốn về, kết nối máy với PC hoặc đưa máy vào Bootloader để chạy Up ROM.

Lưu ý:

1/ Để Update các ROM thuộc nhóm "1" (kể cả ship ROM hay ROM Build trên cơ sở này) bạn hãy Up cho máy HardSPL 1.14.OliNex là đủ.
2/ Muốn Update các ROM thuộc nhóm "2" (các ROM ship hay Cook) thì bắt buộc phải chạy HardSPL 1.56.OliNex cho máy.

Vấn đề cốt lõi là trước khi chạy Update ROM cho HD để an toàn nhất là hãy chạy HardSPL, chọn HardSPL đúng phiên bản hợp với ROM muốn Up.
Hiện nay các ROM nhóm "2" chạy tốt hơn, cho nên bạn nên quan tâm nhóm này là chính bởi nhóm "1" là các ROM đã cũ.

commandos_na

Bác Quang oi cho em hỏi, vậy là mình muốn UpROM đầu nào cũng được, chứ không nhất thiết là phải theo cấu hình ban đầu của máy, chỉ có điều UpROM đầu nào thì HảdSPL đầu đó cho đúng thui đúng không bác?

HuyenNguyen

Cảm ơn anh Quang nhiều về sự hỗ trợ nhanh chóng. Vậy giữa ROM 1.4 và 1.8 hay 1.56 khác nhau điều gì? Mình không phải hay "đua đòi" up cái mới nhưng muốn tìm hiểu cặn kẻ giá trị của từng phiên bản. Anh có kinh nghiệm nhiều mong được chia sẻ.

PhamQuang

Manager
Cảm ơn anh Quang nhiều về sự hỗ trợ nhanh chóng. Vậy giữa ROM 1.4 và 1.8 hay 1.56 khác nhau điều gì? Mình không phải hay "đua đòi" up cái mới nhưng muốn tìm hiểu cặn kẻ giá trị của từng phiên bản. Anh có kinh nghiệm nhiều mong được chia sẻ.

Chỉ số ROM càng cao tức là các bản ROM đã được HTC Update và nâng cấp tốt hơn.
Ví dụ như giữa 1.14 và 1.19 thì 1.19 chạy nhẹ nhàng, ổn RAM và nhanh hơn 1.14 khá nhiều.
Các bản nâng cấp sau này 1.56.xx, 1.57.xx và 1.59.xx thì càng chạy tuyệt vời, nhanh và hỗ trợ các ứng dụng mới tốt hơn.
Riêng về chỉ số phiên bản ROM thì không phải vấn đề "đua đòi" đâu mà thật sự HTC cho ra các bản ROM sau đều khá hơn vì thay đổi hệ thống Driver hỗ trợ tốt hơn.

HuynhThanh

Bác Quang oi cho em hỏi, vậy là mình muốn UpROM đầu nào cũng được, chứ không nhất thiết là phải theo cấu hình ban đầu của máy, chỉ có điều UpROM đầu nào thì HảdSPL đầu đó cho đúng thui đúng không bác?

Đúng đấy bạn à! Bạn thích úp rom nhóm nào thì HardSPL nhóm đó là ok!

lonebeast

Sao bạn không thử luôn một bản ROM mới nhất mà chú Quang built nhỉ

thuckhuyachatx

chào anh P QUANG và mọi người xin giúp tôi, đang xài rom 1.18.707.2 sau đó up lên 1.18.707.3 thì kô thể syn với pc đựoc
tôi dùng USPL 2.5 ĐỂ up thành công rom 1.57 nhưng hiện nay kô kết nối acsyn được,làm theo mọi sự chỉ dẩn như vào boot loader (SPL là 1.54)để up rom khác nhưng sơ ri kô chuyển về USB nên mong sự chỉ giáo tôi phải làm sao bây giờ vì kô cài soft gì đợơc cả,cám ơn trứoc

PhamQuang

Manager
chào anh P QUANG và mọi người xin giúp tôi, đang xài rom 1.18.707.2 sau đó up lên 1.18.707.3 thì kô thể syn với pc đựoc
tôi dùng USPL 2.5 ĐỂ up thành công rom 1.57 nhưng hiện nay kô kết nối acsyn được,làm theo mọi sự chỉ dẩn như vào boot loader (SPL là 1.54)để up rom khác nhưng sơ ri kô chuyển về USB nên mong sự chỉ giáo tôi phải làm sao bây giờ vì kô cài soft gì đợơc cả,cám ơn trứoc

- Bạn dùng USPL 2.5 và Up thành công ROM 1.57, tốt !!! Nhưng là ROM ship (của hãng) hay ROM Cook?
Bạn phải Up ROM Ship đấy nhé.
Sau khi Up nên HR lại máy rồi hãy sử dụng, các hiệu ứng HĐH mới sẽ chạy bt.
- Để Up ROM khác, bạn lại dùng USPL như cũ là Up được thôi.
Quan trọng nhất là bước HR (bằng tổ hợp phím) sau khi Up ROM đó.

hlp

cho mình hỏi với..có cách nào úp rom được bằng thẻ nhớ ko nhỉ?

HuynhThanh

cho mình hỏi với..có cách nào úp rom được bằng thẻ nhớ ko nhỉ?

Bạn đổi tên tập tin.nbh thành blacimg.nbh copy vào thẻ nhớ! Tắt nguồn! Đưa máy về boothloader(volume down+ power) chờ hiện thông báo làm theo hướng dẫn là ok bạn nhé! Chúc thành công!:D

thuckhuyachatx

- Bạn dùng USPL 2.5 và Up thành công ROM 1.57, tốt !!! Nhưng là ROM ship (của hãng) hay ROM Cook?
Bạn phải Up ROM Ship đấy nhé.
Sau khi Up nên HR lại máy rồi hãy sử dụng, các hiệu ứng HĐH mới sẽ chạy bt.
- Để Up ROM khác, bạn lại dùng USPL như cũ là Up được thôi.
Quan trọng nhất là bước HR (bằng tổ hợp phím) sau khi Up ROM đó.

cám ơn anh vì sự chỉ dẫn rõ ràng ,nhưng tôi đã hreset sau khi up 1.57 ship rom,RADIO 1.14 activesync vẫn nhận ppc bỗng dưng bây giờ kô nhận nữa,Hreset lại,move AS rồi cài lại,vẫn kô nhận,tôi vào boot loader tính up thử rom khác xem sao?nhưng bây giờ bó tay vì sơ ri kô chuyển thành usb nên cứ bị lỗi conection(206 hay 260 )hay tôi cò thể up bằng thẻ nhớ mong anh em chỉ giáo giúp
máy tôi hiện giờ
rom 1.57.831 (47324)wwe
R 1.14.25.24
protocol v.52.64.25.34u

còn bootloader là 1.54 (chạy USPL 2.5 NÊN TỪ SPL 1.14 thành SPL 1.54 bây giờ sau 6 lần HR VẪN LÀ 1.54 ) SERI KÔ CHUYỂN VỀ USB :((

thuckhuyachatx

Bạn đổi tên tập tin.nbh thành blacimg.nbh copy vào thẻ nhớ! Tắt nguồn! Đưa máy về boothloader(volume down+ power) chờ hiện thông báo làm theo hướng dẫn là ok bạn nhé! Chúc thành công!:D

bạn có thể chỉ kỹ hơn ,copy chỉ 1 tập tin nbh hay tất cả vào thẻ nhớ vì mình đã đổi tập tin trên,vào bootloader thì máy checking sau đó báo not allow,nên chưa uprom thành công bằng thẻ nhớ

Chỉnh sửa cuối:

HuynhThanh

bạn có thể chỉ kỹ hơn ,vì mình đã đổi tập tin trên,vào bootloader thì máy checking sau đó báo not allow,nên chưa uprom thành công bằng thẻ nhớ

Mình hướng dẫn rất kỹ rồi đó bạn! Bạn phải chờ cho đến hiện thông báo, xong bạn buông volume down+power ra, chờ máy update xong, chọt nút reset lại là ok! Bạn làm lại lần nữa xem sao?

PhamQuang

Manager
bạn có thể chỉ kỹ hơn ,copy chỉ 1 tập tin nbh hay tất cả vào thẻ nhớ vì mình đã đổi tập tin trên,vào bootloader thì máy checking sau đó báo not allow,nên chưa uprom thành công bằng thẻ nhớ

Máy của bạn đã chạy HardSPL đâu mà đòi Up ROM bằng thẻ nhớ??? :-?:-?:-?
Ngoài cách Up ROM gốc hoặc sử dụng USPL, bạn không còn lựa chọn khác đâu.
Up ROM bằng thẻ nhớ chỉ dành cho các máy đã UnlockCID (HardSPL) mà thôi.
Xem qua thấy rằng máy của bạn bây giờ nên:
- Đưa vào Bootloader và Up lại ROM gốc của máy (bạn tự tìm).
- Chuyển qua máy chạy WinXP khác và thử chạy Up ROM lại bằng USPL.

thuckhuyachatx

Mình hướng dẫn rất kỹ rồi đó bạn! Bạn phải chờ cho đến hiện thông báo, xong bạn buông volume down+power ra, chờ máy update xong, chọt nút reset lại là ok! Bạn làm lại lần nữa xem sao?
thanks mình đã up rom từ thẻ nhớ,nhưng vẫn kô nhận activesync.....hic
Máy của bạn đã chạy HardSPL đâu mà đòi Up ROM bằng thẻ nhớ??? :-?:-?:-?
Ngoài cách Up ROM gốc hoặc sử dụng USPL, bạn không còn lựa chọn khác đâu.
Up ROM bằng thẻ nhớ chỉ dành cho các máy đã UnlockCID (HardSPL) mà thôi.
Xem qua thấy rằng máy của bạn bây giờ nên:
- Đưa vào Bootloader và Up lại ROM gốc của máy (bạn tự tìm).
- Chuyển qua máy chạy WinXP khác và thử chạy Up ROM lại bằng USPL.

cám ơn anh QUANG nhiều,nhưng anh ơi tôi đã trả về rom gốc 1.18.707.03 radio 1.09 bằng thẻ nhớ(vì vào bootloader sơri kô chuyển về USB)XONG HADRESET NHƯNG VẪN KÔ NHẬN QUA ACTIVESYNC
CHO HỎI TÔI PHẢI LÀM SAO.MONG CÁC ANH EM GIÚP ĐỠ
máy của tôi kô rớt kô làm gì cả có bị hư phần cứng như vài tiệm họ đã nói kô anh,ở sài gòn có nơi nào uy tín có thể sửa được,mong lắm sự hồi âm của các anh
ps:(cái chính của câu tôi muốn hỏi là sự kết nối với pc bằng active sync làm cách nào để sửa thì mới mong up rom được chứ như bây giờ thì chịu mặc dù đã thử kết nối với 1 destop và 1 laptop khác nhưng vẫn kô đuợc)

ngphuongqt

thanks mình đã up rom từ thẻ nhớ,nhưng vẫn kô nhận activesync.....hic
..................
ps:(cái chính của câu tôi muốn hỏi là sự kết nối với pc bằng active sync làm cách nào để sửa thì mới mong up rom được chứ như bây giờ thì chịu mặc dù đã thử kết nối với 1 destop và 1 laptop khác nhưng vẫn kô đuợc)

KHông Sync được với máy tính, theo ngu ý của mình thì có mấy khả năng:

1. Máy tính chưa cài đặt Active Sync 4.5 trở lên (không nhớ lên đến đâu :D )
2. Máy tính có Active Sync 4.5 nhưng chưa có .NET Framework 2.0 trở lên.
3. Dây cáp của máy có vấn đề. Thử mượn dây của người khác xem sao.

Cheers,

thuckhuyachatx

KHông Sync được với máy tính, theo ngu ý của mình thì có mấy khả năng:

1. Máy tính chưa cài đặt Active Sync 4.5 trở lên (không nhớ lên đến đâu :D )
2. Máy tính có Active Sync 4.5 nhưng chưa có .NET Framework 2.0 trở lên.
3. Dây cáp của máy có vấn đề. Thử mượn dây của người khác xem sao.

Cheers,

BẠN ƠI activesync là 4.5 mình chạy từ CD và cab thì ok vì mới mua theo máy mà,đã thử luôn sợi khác,còn NF THÌ 3.5 RÙI.CÓ AI GIÚP TUI VỚI....hic hic

Status
Không mở trả lời sau này.