• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tự tạo Splash Screen cho Prophet

acermelody

Mình muốn hỏi trước khi thay đổi Splash Screen cho Prophet thì làm sao có thể lấy được 2 ảnh gốc splash Screen của máy để khi cần có thể up lại từ đầu

Lamson

Well-Known Member
Mình muốn hỏi trước khi thay đổi Splash Screen cho Prophet thì làm sao có thể lấy được 2 ảnh gốc splash Screen của máy để khi cần...
chắc không lưu được đâu. còn nếu tìm trên mạng thì chắc là cũng có ??

Splash Screen

Lưu ý : chỉ có file nk.nbf thôi copy vào tool nhớ đúng tool G3 hay G4

winball

Cảm ơn minhlamdr. Tui làm được rồi. Đang từ cài màn hình Dopod xi đèn đèn nay sáng lóa splash.. O3. THanks once again

mixaobo_hp

Hôm nay minhlamdr sẽ hướng dẫn cho các bạn cách tự tạo 1 cái splash screen cho riêng mình.

Splash screen sẽ có 2 hình:
- Hình thứ nhất gọi là HTC Logo sẽ hiện lên khoảng 3s khi bạn vừa mở máy (hay soft reset)
- Hình thứ 2 gọi là Splash screen sẽ hiện lâu hơn kèm theo thông tin IPL/SPL, Radio, OS version.
Bây giờ ta bắt đầu công việc:

Tải bộ tools đính kèm về và giải nén ra. Pass là: PDAVIET

Bước 1: Tạo HTC Logo:

1. Tạo 1 tấm hình theo định dạng 240x320 pixels (theo chiều dọc - portrait), sau đó lưu lại với định dạng .bmp (24bit). Lưu file với tên là HTC.bmp

2. Copy file đó vào chung thư mục với bộ tools

3. Chạy file htc-compress.bat => 1 file mới tên là HTC_logo.nb sẽ được tạo, và file này phải có dung lượng chính xác65536 bytes.

Bước 2: Tạo Splash screen:

1. Cũng tạo 1 tấm hình tên giống định dạng như trên: .bmp / 24bit / 240x320 pixels – portrait. Lưu với tên là splash.bmp

2. Mở file nb_image_converter.exe / Chọn Load… / Chọn file splash.bmp mới vừa tạo

3. Chọn Save .nb / Sau đó chọn tên file là signed.002 (nhớ chọn All file nhe) lưu vào cùng thư mục với bộ tools.

4. Chạy file splash2.bat => sẽ có 1 file mới với tên là signed-splash.nb được tạo ra, và file này phải có dung lượng chính xác196608 bytes.

Bước 3: Tạo bộ cài đặt:

1. Chạy file nbfsplash-tool.exe (thằng này gốc là của Wizard nhưng đã dc sửa lại dùng cho Prophet)

2. Điền các thông số sau:
- Model ID: Prophet
- Language: WWE
- 3 ô còn lại OEM version; Operator version, CID để trống
- Output file de mặc định (nó sẽ save vào chung thư mục của bộ tools)
- Đánh dấu vào ô File #1, chọn nút “…” rồi chọn file signed-splash.nb trong phần image name chọn là Splash screen sau đó click 1 cái zô ô start address, nó sẽ hiện ra số 92000000.
- Làm lại y chang đối với ô File #2, nhưng với file là HTC_logo.nb, image name chọn là HTC Logo sau đó cũng click vào ô start address sẽ hiện lên 9D000000.

3. Click zô nút Translate, đợi 1 chút sẽ có thông báo Success :D Đóng tất cả các cửa sổ lại, ta sẽ thấy có 1 file mới xuất hiện là nk.nbf

4. Tùy zô máy của bạn là G3 hay G4 mà extract bộ tool up có sẵn đó. Sau đó copy file nk.nbf mới tạo vào, cắm cable sync chế độ Guest, và up thôi, như up step 1 zậy đó :D

Một số lưu ý:
- Các file .nb được tạo ra phải có dung lượng chính xác như đã định. Nếu như sai dung lượng bạn phải làm lại.
- Không cần HR trước khi up.
- Thời gian up sẽ từ 1-2 phút

Chúc các bạn zui zẻ :D

Dựa trên wiki.xda-developers.com có chỉnh sửa bổ sung.
Cho mình link cua cai tools tao Splash Screen cho Prophet!ko co tools ko the lam theo huong dan dc!hic..Thanks nhe'

O2NeoBlack

Bác Lamson ơi vào đây nó bắt phải đăng kí có trả tiền với IP khu vực Châu Á Châu Ủng mới chuối chứ. Em phải vào qua proxy của khu vực khác mới down được đấy 8-|. Em định up lên host khác cho mọi người dễ down nhưng lại sợ ăn cắp bản quyền của bác nên lại thôi:D Bác up lại lên host khác nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

Lamson

Well-Known Member
Bản quyền gì đâu, mình cũng kiếm của người khác mà " kiến thức là của nhân loại " mà cứ đưa link lên cho mọi người dễ down mà O2Neoblack

mixaobo_hp

Tools ở đây http://www.divshare.com/download/4044293-336
chúc may mắn

@ O2Neoblack host free mà có thấy nó đòi tiền gì đâu, mình thử rồi, hay tại nó thấy cậu xài O2Neoblack giàu có nó đòi tiền :))
Mình vao thì nó hiển thị nội dung thế này: Sorry, this file is unavailable in your region.
Chắc la ko dow dc,co thẻ cho link khác đc ko hay cho luôn file .rar ;muốn làm lại cái Splash Screen cho Prophet con O2Neo mà ko làm dc...hic...

O2NeoBlack

Mình vao thì nó hiển thị nội dung thế này: Sorry, this file is unavailable in your region.
Chắc la ko dow dc,co thẻ cho link khác đc ko hay cho luôn file .rar ;muốn làm lại cái Splash Screen cho Prophet con O2Neo mà ko làm dc...hic...

Đúng thế mà, lúc đầu tớ vào nó cũng hiện thế, mình thử sign up thì nó đòi xèng . Mình vào qua cái proxy của Australia thì down vô tư :p
À mà bà con có ai có cái Image như trong hình hướng dẫn của bác minhlamdr (nguyên gốc, chưa bị ghi chữ minhlamdr lên ý) thì share em với, em kết quá =D>

Jamesbond

Đúng thế mà, lúc đầu tớ vào nó cũng hiện thế, mình thử sign up thì nó đòi xèng . Mình vào qua cái proxy của Australia thì down vô tư :p
À mà bà con có ai có cái Image như trong hình hướng dẫn của bác minhlamdr (nguyên gốc, chưa bị ghi chữ minhlamdr lên ý) thì share em với, em kết quá =D>

Sao bác không nhắn tin thẳng cho bác minhlamdr mà xin.

Bác minhlamdr ơi cho em cái hình đó nhé. email của em: jamesbond007vn@gmail.com. Thanks.

jiajing

cho mình hỏi 1 chút , mình xài bản Rom 4.0.0.0.5b PV-Cross cua PDA Viet, theo các bước của minhlamdr mình đã tạo được hình splashsreen theo đúng ý ( hiển thị cùng IPL, SPL ...) , còn hình để làm HTC logo thì ko thấy hiện, chỉ có màn hình trắng khoảng 3s đầu. Hình Prophet PDAviet mặc định của ROM lúc đầu cũng còn nguyên. Có cách nào thay được cái hình này ko, và để hiện lên HTC logo theo hình mình muốn thì làm sao ?
Mình đã convert hình theo đúng dung lượng được chỉ dẫn.

CongNam

Cái này mình tạo logo theo phong cách của mình cũng được chứ, và khi tạo xong rồi thì làm sao cho nó boot vào màn hinh khởi động,

Lamson

Well-Known Member
Cái này mình tạo logo theo phong cách của mình cũng được chứ, và khi tạo xong rồi thì làm sao cho nó boot vào màn hinh khởi động,
Tạo xong sẽ được một file nk.nbf bỏ file đó vào tool để Up ROM ( thay file nk.nbf mới tạo vào ) chạy ROMUpdateUtility_NV_G4.exe hay ROMUpdateUtility_NV_G3.exe tùy theo máy của mình
Nhớ là nhầm G3 , G4 đều có hậu quả nghiêm trọng

hoangan123

cho mình hỏi sao phần logo minh làm đúng yêu cầu kể cả dung lượng ảnh mà sao không được nhỉ chỉ hiện mỗi Splash Screen ?

h2_viethoang

cho mình hỏi sao phần logo minh làm đúng yêu cầu kể cả dung lượng ảnh mà sao không được nhỉ chỉ hiện mỗi Splash Screen ?

Bạn đưa ảnh làm logo cũng như splash lên xem nào???? mà bạn dùng cho máy rì vậy?