• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM CHO DÒNG HTC MAGICIAN

duycst

Em là newbie muốn hỏi các bác 1 tí là con máy của em là MDA T-Mobile giống hệt O2 Mini , em nghe nói là nó có thể up lên WM5 đúng ko ! Và em muốn hỏi làm sao để up cho bộ nhớ trong nó tăng lên 27Mb ? Và tại sao mỗi khi em cài chương trình mới nó đều cài thẳng vào bộ nhớ máy mà ko cho lựa chọn cài ở thẻ nhớ hoặc máy ??? Các bác giải đáp dùm em được ko ạ ? :)

Dòng Magician không có WM5 đâu bạn,nếu máy của bạn muốn nâng cấp thì chỉ Up ROM mới thôi.Bản ROM mới nhất bay giờ là WWE 1.13,Radio 1.13,ở đây có hướng dẫn chi tiết các Up và link down ROM về. Còn cách Up Big Storage lên 27 MB thì qua đây tham khảo thêm nhé!
Cài PM vào máy thông qua AS thì khi nó hiện lên dòng thông báo hỏi có cài vào bộ nhớ mặc định không thì bạn nhấn NO để lựa chọn cài trên main,storage hay storage card. Nếu file cab thì bạn dùng WinCE Cab Manager hoặc Cab Install để chỉnh đường dẫn cài vào nơi bạn thích. Chúc vui! :D

Khi up xong ban rom mới này thì đã có ngay Big Storege chưa bạn ?

Có sẵn Big Storage rùi đấy,bạn chỉ cần Up Rom bình thường thì có ngay 27MB Storagre để chọt thui. Sau khi Up ROM Big Storage, khởi động lại lần dầu tiên thì phải đợi hơi lâu, khoảng 20' Bạn đừng "hoảng" nhé! Không phải treo máy đâu. :D

Last edited by a moderator:

wenquan

e dang dung qteks110 khi up rom e chay MaUpgradeUt_noID thi 1 lúc nó báo lỗi sau:
error 120:country id error
the Rom image that you are trying to use is not designed to word with your device
các bác xem hộ em với a?bản rom e down về từ link ở trên a
Bác để nguyên máy như thế rồi chạy lại file MaUpgradeUt_noID một lần nữa là up được thôi bác ạ

wenquan

mọi người cho hỏi, nếu mình uprom có big storage thì phần extrom của máy đã đi đâu vậy?

tula2006

Bác để nguyên máy như thế rồi chạy lại file MaUpgradeUt_noID một lần nữa là up được thôi bác ạ

e làm như bác nói và đã up được thành công rồi a,giờ nhin cai storage 27mb cũng đã qua hiihi

mọi người cho hỏi, nếu mình uprom có big storage thì phần extrom của máy đã đi đâu vậy?

Theo như e biết thì tất cả phần extrom ko cân thiết sẽ chuyển sang storage vì vậy storage mới có được 27mb, trước e mới up rom vao xem ko thấy thông sô extrom đâu cư tưởng lỗi hỏi các pro mới biết là như vậy ihihih

Chỉnh sửa cuối:

duycst

Khi đã được BigStorage rồi thì có nghĩa là ExtRon đã chuyển sang thẻ nhớ, vậy nếu HReset thì máy cài được những cái gì, hay dùng thủ thuật gì để có thể có thể chạy lại Backup!

Không phải chuyển sang thẻ nhớ ngoài Storage Card,mà là chuyển sang bộ nhớ trong Storage của máy. Khi HR máy sẽ không tự động cài những chương trình trong ExtROM vì ExtROM đã mất mà chỉ có những PM cơ bản của ROM mà thôi. Nếu bạn muốn phục hồi thì phải Backup lại toàn bộ vào thẻ nhớ trước khi HR. Sau khi HR sẽ Restore lại nguyên trạng tất cả những PM. Những PM trong ExtROM rất ít sử dụng. Nếu muốn bảo quản trước khi Up lên Big Storage thì bạn vào đây để tham khảo thêm. Còn những gì trong Storage thì sẽ không bị mất khi HR. Nhưng Up lại Rom thì sẽ mất đấy nhé, cẩn thận. Chúc vui! ;)

wenquan

mình đang dùng bản rom Qtek 1.13 nhưng chưa big storage, mình đã down bản rom Qtek có bigstorage về, nhưng khi up thì chương trình không thông báo được các thông số của bản rom cũ và mới, và quá trình up kô thành công.
Mình đã chạy up thử lại bản rom cũ (chưa big storage) thì quá trình up lại thành công.
Kô biết mình có thực hiện thiếu gì kô ?:-??

tula2006

mình đang dùng bản rom Qtek 1.13 nhưng chưa big storage, mình đã down bản rom Qtek có bigstorage về, nhưng khi up thì chương trình không thông báo được các thông số của bản rom cũ và mới, và quá trình up kô thành công.
Mình đã chạy up thử lại bản rom cũ (chưa big storage) thì quá trình up lại thành công.
Kô biết mình có thực hiện thiếu gì kô ?:-??

bác thử xem thông tin máy bác xem đã có phần nào bác đã up lên 1.13 chưa vidu như radio đã là 1.13 rồi thì bác ko cần up nữa lúc đó bác xóa file radio_.nbf tương tự với Rom versiom và extrom rồi bác up lại.trươc e cũng bi như bác vì radio đã lên 1.13 mà e ko xóa file radio_.nbf ,xóa đi up lại thì ngon lành cành đào.bác thử lại xem sao a

wenquan

Thực ra bản rom mình cần up thông số giống hệt bản rom mình đang dùng, chỉ khác là nó có sẵn big storage. Kiểu này chẳng nhẽ mình phải down về bản rom cũ hơn rồi mới được up lên bản rom này :mad:)

wenquan

Loay hoay mãi cũng up được, lộn cả ruột :D . MÌnh thấy storage chỉ được có 25.65 MB thôi kô được 27MB, mọi người có thế kô.
Xin hỏi thêm là mình muốn cài phần mềm vào storage của máy thì phải dùng phần mềm gì đây. Và các phần mềm này khi hard reset lại máy (hoặc hết pin) có bị mất đi kô?

Nemmatlanh

Cài Soft lên Storage là cài Soft lên Main của máy đó bạn.Những phần mềm nào quan trọng cho hệ thống thì bạn nên cài vào Storage như rescoExplorer,SPB Plus....Còn Game hoặc từ điển,hoặc những Soft nặng thì bạn nên cài lên thẻ nhớ đê cho máy nó nhẹ.Còn đây vẫn là Win2k3 mà?Chỉ có những gì được cài lên thẻ nhớ mới không bị mất sau khi HR hoặc hết Pin thôi.Thân!

LuongQuang

Super V.I.P
- Chính xác là 26,72 MB bạn ạ! Kiểm tra lại xem! b-)
- Dùng Tools có tên Cabinstall - 1 tool gần như phải có với các dòng chạy HĐH WM03SE trở về trước mà :O
Soft hay data được cài vào Storage thì đâu có bị mất khi HR? b-) , vẫn còn nguyên data nhưng chạy được không thì còn tùy từng soft! :D

Phoenix

Nhưng mình phải làm cách nào để cài soft vào storage của máy bây giờ ? Mình vừa thử cài phần mềm danh bạ ( cóp và chạy file cab từ storage của máy) nhưng phần mềm vẫn cài thẳng vào ram của máy thì phải.

Bạn thử cài Cabinstall 2.0. Chạy nó rồi explorer đến file cab cần cài, làm theo chỉ dẫn rồi chỉ đường dẫn cài đặt đến là Storage là xong.:-?? :-?? :-??

wenquan

Vậy bạn nào có cabinstall 2.0 kô? có thể share cho mình được kô? Mình tìm trên diễn đàn rồi nhưng kô có :D

duycst

Loay hoay mãi cũng up được, lộn cả ruột :D . MÌnh thấy storage chỉ được có 25.65 MB thôi kô được 27MB, mọi người có thế kô.
Xin hỏi thêm là mình muốn cài phần mềm vào storage của máy thì phải dùng phần mềm gì đây. Và các phần mềm này khi hard reset lại máy (hoặc hết pin) có bị mất đi kô?

Ngoài cách dùng Cab Install ra, khi cài PM bằng file .EXE thông qua AS, bạn nhấn NO khi AS hiện lên dòng thông báo hỏi bạn có muốn cài đặt vào đường dẫn mặc định không. Nếu nhấn YES nó sẽ cài vào main đấy. Sau đó nó sẽ hiện lên 1 cái bảng cho bạn chọn lưu lên Main, Storage, hay Storage Card. Chọn xong cho chạy tiếp tục nó sẽ tự cài vào nơi bạn đã chọn.

wenquan nói:
Vậy bạn nào có cabinstall 2.0 kô? có thể share cho mình được kô? Mình tìm trên diễn đàn rồi nhưng kô có
Cái bạn cần ở đây nè Chúc vui ! :D

Chỉnh sửa cuối:

thlam

Radio 1.12 hay 1.13

Tội đã dùng qua radio 1.12 và 1.13, theo tôi nhận xét thì 1.13 sóng có vẻ yếu hơn 1.12. Bác nào có nhận xét như vầy không?

LuongQuang

Super V.I.P
Vấn đề này đánh giá cũng khó. Theo lí thuyết thì các version càng về sau sẽ tốt hơn các phiên bản bản trước đó :D , còn riêng với Radio thì cũng khó vì có thể nó sẽ thích hợp hay tốt hơn với 1 thông số mạng nào đó, còn các thông số mạng không được hỗ trợ sẽ không có tác dụng :-?
Theo quan điểm của tớ, trước cũng dùng Mini có Radio 1.12 rồi lên 1.13 thấy rất khả quan, qua kiểm chứng thực tế nên vẫn giữ bản 1.13 (sử dụng Vinaphone), còn tuỳ bạn thấy bản nào ổn hơn trong thực tế sử dụng thì dùng thôi, quan trọng gì cao thấp :D

Chúc vui! :D :D :D

wenquan

Lại có rắc rối rồi cả nhà ơi, mình vừa cài Inesoft adress book 1.66 vào storage của máy, khi soft reset lại máy thì màn hình tối thui luôn. Cuối cùng mình phải hard reset lại.
Như vậy là sao, có cách nào khắc phục kô các bác

duycst

Lại có rắc rối rồi cả nhà ơi, mình vừa cài Inesoft adress book 1.66 vào storage của máy, khi soft reset lại máy thì màn hình tối thui luôn. Cuối cùng mình phải hard reset lại.
Như vậy là sao, có cách nào khắc phục kô các bác

Mình chưa từng bị như vậy. Có thể do đụng soft. Nếu đã HR rồi thì bạn cài thử Inesoft adress book 1.66 vào trước, coi có bị gì không rồi cài từng soft một vào test xem coi nó đụng với thằng nào. Nếu vẵn bị thì...bỏ thằng đó đi là vừa :D
Lời khuyên cho bạn là sau khi cài ổn định,vừa ý rồi thì hãy backup lại để dành đi nhé.Sau này vọc máy nếu có vấn đề thì có cái để mà phục hồi lại. Thân! ;)

wenquan

Các bạn ở đây nhiệt tình quá :D , mình tìm ra nguyên nhân rồi, té ra lúc reset máy thì máy vẫn kết nối với máy tính, nếu kô kết nối với máy tính thì kô bị vấn đề gì b-)