• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM CHO DÒNG HTC MAGICIAN

cuong77

-Dòng Magician này sao ko có WM5 à? Rom của dòng này ít cập nhật ghê, chắc phải đổi O2 Neo thôi.

Nemmatlanh

-Dòng Magician này sao ko có WM5 à? Rom của dòng này ít cập nhật ghê, chắc phải đổi O2 Neo thôi.

Dòng này với cả dòng ALPINE chưa có Win2k5 đâu bạn ạ.Còn nếu muốn đổi máy win2k5 và nhiều Rom để nghịch thì đối sang dòng Uni đi.Tha hồ nghịch chỉ sợ không dám nghịch thui! :D :D :D

khanhgt

Em muốn hỏi là dòng O2 mini thì em vào chọn ROM nên chọn bản Bigstorage nào các bác nhỉ ? Chọn bản Qtek hay T-mobile , em mới dùng dòng máy này nên cũng chưa biết up rom thế nào cả , các Mod hướng dẫn cho em lựa chọn bản ROM phù hợp với vì em ko biết lựa chọn như thế nào trong trang :
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Magician/
Thanks anymore !

longnhi88

Theo mình nếu bạn mới dùng máy thì nên để nguyên ROM gốc của máy dùng cho ổn định bạn ạ.

Trước đây khi mới dùng PPC mình dùng ROM gốc của máy và từ lúc dùng đến lúc bán máy ko bị Hard Reset 1 lần nào,ko bị treo máy lần nào.Nói chung để nguyên bản cho ổn định.

Còn nếu là người thích tốc độ nhanh thì bạn dùng các bản ROM build.Tuy nhiên với O2mini thì tốc độ chạy cực đỉnh rồi thì cần gì nhanh thêm nữa
:D

wenquan

Thực ra O2 mini tốc độ là rất nhanh rồi, nhưng điểm yếu là O2 mini ít ram vì khi cài phần mềm thì các phần mềm thường cài thẳng vào ram của máy. Khi up rom bigstorage mình thấy ram của máy cũng tăng đáng kể => khắc phục yếu điểm của O2 mini :D

duycst

Em muốn hỏi là dòng O2 mini thì em vào chọn ROM nên chọn bản Bigstorage nào các bác nhỉ ? Chọn bản Qtek hay T-mobile , em mới dùng dòng máy này nên cũng chưa biết up rom thế nào cả , các Mod hướng dẫn cho em lựa chọn bản ROM phù hợp với vì em ko biết lựa chọn như thế nào trong trang :
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Magician/
Thanks anymore !

Big Storage thực ra là dùng thủ thuật để tăng dung lượng của Storage lên từ ExtROM,dựa trên ROM cũ thôi,vì thế về cơ bản,bản ROM cũng không thay đổi gì.ROM có version cao hơn thì đã fix được lỗi ở những bản trước nên chạy ổn định hơn.ROM Qtek và T-mobile cũng không khác nhau nhiều.Hiện nay mình thấy khá nhiều người đang dùng ROM Qtek vì chạy có vẻ "mượt" hơn. T-mobile thì được đánh giá là có một số giao diện đẹp hơn,chụp hình đẹp hơn (???) Hiện mình đang dùng T-mobile 1.13, Big Storage mình tự làm,chạy khá ổn!
Thực ra O2 mini tốc độ là rất nhanh rồi, nhưng điểm yếu là O2 mini ít ram vì khi cài phần mềm thì các phần mềm thường cài thẳng vào ram của máy. Khi up rom bigstorage mình thấy ram của máy cũng tăng đáng kể => khắc phục yếu điểm của O2 mini :D

Big Storage không làm tăng RAM của máy đâu bạn.RAM của máy vẫn y nguyên ra đấy thôi.Mặc định các PM sẽ cài thẳng vào main của máy.Muốn cài vào nơi khác như Storage và Storage Card thì có 1 số thủ thuật để làm điều đó.Bạn dạo quanh diễn đàn sẽ rành ngay thôi.Chúc vui! :D

wenquan

Cũng biết mục đích chính của bigstorage kô phải là tăng ram nhưng sau khi mình bigstorage ram của O2 mini cũng tăng lên theo, đó chính là nguyên nhân chính mình tiếp tuc dùng bản rom này :)
Mình vừa up lại cả hai bản rom Qtek 1.13 ( có và kô có bigstorage), kết quả trong main memory sau khi up xong kết quả như sau :
Qtek 1.13 chưa bigstorage Storage (free 20.47mb) program (free 20.82mb)
Qtek 1.13 đã bigstorage Storage(free 27.82mb) program(free 21.44mb)
Mình cũng chưa rõ nguyên nhân tăng ram này là do đâu, có thể sau khi đã bigstorage các phần mềm trong extrom kô còn cài vào máy nữa => bớt các chương trình chạy => tăng ram

duycst

Cũng biết mục đích chính của bigstorage kô phải là tăng ram nhưng sau khi mình bigstorage ram của O2 mini cũng tăng lên theo, đó chính là nguyên nhân chính mình tiếp tuc dùng bản rom này :)
Mình vừa up lại cả hai bản rom Qtek 1.13 ( có và kô có bigstorage), kết quả trong main memory sau khi up xong kết quả như sau :
Mình cũng chưa rõ nguyên nhân tăng ram này là do đâu, có thể sau khi đã bigstorage các phần mềm trong extrom kô còn cài vào máy nữa => bớt các chương trình chạy => tăng ram

Chính xác là như vậy,nhưng đó không phải tăng dung lượng Ram wenwan à,đó chỉ là các PM trong ExtROM không còn tự động cài vào main nữa nên "trống bộ nhớ" mà thôi. Nếu bạn cài các PM khác vào main thì "thanh ram" của bạn nó cũng sẽ giảm xuống.Thực sự bây giờ đại đa số nếu dùng dòng máy này đều sử dụng Big Storage cả để trống bộ nhớ, tạo vùng nhớ đệm rộng rãi để truy xuất các PM 1 cách nhanh hơn

elecphi

duycst

hehe down về up nhé,Qtek 1.13WWE,Big Storage :
http://www.4shared.com/file/7083260/9954966e/ROM_113_QTEK.html
Radio 1.13 thi đây nè:
http://www.4shared.com/file/7083413/4b912da1/MagicianRadio_11300_maupgrade.html
Up xong Rom thì Up tiếp Radio bình thường nhe![/QUOTE
Chào Bác duycst code để giải nén file Qtek 1.13WWE là bao nhiêu vậy bác. Tôi đã dow file nay về rồi nhưng nó hỏi code để giải nén mà bác.

Vì đây là bài đầu tiên của bác nên nhắc bác đấy nhé :D
Nhớ dạo quanh diễn đàn trước nhé, điều bác hỏi coi chừng bị các Mod rầy đấy! b-)
CÁC PASS GIẢI NÉN TRÊN DIỄN ĐÀN ĐỀU LÀ pdaviet.net hoặc mobifuns.net
Chúc vui! ;)

binhduong

pass la pdaviet.net đó bác.
nhưng sao em không up được, no không tìm ra được version cua PDA, nên nó chẳng up được. chỉ up đượcRadio Rom 13 ma thôi. em lấy bản rom Qtel 13,
còn vào trong ftp thì nhiều Rom quá chẳng biết cái nào mà chọn. các bác hướng dẫn với.
nhân dấy em cũng kê bệnh của con Mini mong các bác chỉ giáo. là hễ em bấm nút power là nó Hadreset máy luôn. và không chọt nút reset được. thế thì nó bị phần cứng hay phần rom vậy các bác

duycst

pass la pdaviet.net đó bác.
nhưng sao em không up được, no không tìm ra được version cua PDA, nên nó chẳng up được. chỉ up đượcRadio Rom 13 ma thôi. em lấy bản rom Qtel 13,
còn vào trong ftp thì nhiều Rom quá chẳng biết cái nào mà chọn. các bác hướng dẫn với.
nhân dấy em cũng kê bệnh của con Mini mong các bác chỉ giáo. là hễ em bấm nút power là nó Hadreset máy luôn. và không chọt nút reset được. thế thì nó bị phần cứng hay phần rom vậy các bác

Bạn down về giải nén rồi cứ up bình thường,nó không tìm version cũng không sao.Nếu báo lỗi thì cứ làm lại.Tức là cho chạy file MaUpgrade_noID lại,sẽ cho qua và nó sẽ tự động up thôi.Mấy trang trước có hướng dẫn đấy,bạn tìm hiểu kỹ nhé.
Bấm Power nó HR hay là Soft Reset? Bạn nói rõ lại nhé.Nếu SR thì Up lại ROM ổn định sẽ hết thôi.Mấy trang trước mình cũng đã nói rồi.
Không chọt nút Reset được? Mình chưa hiểu ý bạn lắm? "Chọt đít" đấy phải không? Chọt vào không SR được? Bạn thử Up lại ROM chuẩn xem các bệnh đó có khỏi không.Thân!

Phoenix

Chính xác là như vậy,nhưng đó không phải tăng dung lượng Ram wenwan à,đó chỉ là các PM trong ExtROM không còn tự động cài vào main nữa nên "trống bộ nhớ" mà thôi. Nếu bạn cài các PM khác vào main thì "thanh ram" của bạn nó cũng sẽ giảm xuống.Thực sự bây giờ đại đa số nếu dùng dòng máy này đều sử dụng Big Storage cả để trống bộ nhớ, tạo vùng nhớ đệm rộng rãi để truy xuất các PM 1 cách nhanh hơn

Theo mình biết thì chính xác là bigstorage thực chất là lấy một phần ExtRom để share cho storage đấy, vì thế Ram là không đổi. Còn nếu không muốn cài vào Main thì nên cài vào Storage card. :-?? :-?? :-??

binhduong

no không tìn được version, nhưng cũng không chịu up rom gì hết, cứ khoảng 3 hay 4 phút thì nó lại báo chúc mừng bạn đã up xong, nhưng đâu lại vào đó. vẫn là 1.11.00. wwe. đã up rom radio thành công lên 13. nhưng Rom version và Ẽt rom thì vẫn như cũ. cho nên em mới up rom của Qtel 13 nhưng nó báo như trên em nói. chán quá.
còn cái khó của máy em là khi em bấm nút Power ( không chọt đít reset) để tắt màn hình nhưng nó kêu "keng" hardreset,.... không up ron được không sài được chán thật. các bác giúp em với. em đang sài o2 mini

AnhTu

Super V.I.P
no không tìn được version, nhưng cũng không chịu up rom gì hết, cứ khoảng 3 hay 4 phút thì nó lại báo chúc mừng bạn đã up xong, nhưng đâu lại vào đó. vẫn là 1.11.00. wwe. đã up rom radio thành công lên 13. nhưng Rom version và Ẽt rom thì vẫn như cũ. cho nên em mới up rom của Qtel 13 nhưng nó báo như trên em nói. chán quá.
còn cái khó của máy em là khi em bấm nút Power ( không chọt đít reset) để tắt màn hình nhưng nó kêu "keng" hardreset,.... không up ron được không sài được chán thật. các bác giúp em với. em đang sài o2 mini

1. Đưa về bootloader, cắm cáp, chạy file MAUpgradeUT, sẽ xuất hiện bảng thông báo version của ROM cần up, nhấn các thao tác tiếp theo để bắt đầu up ROM mà thôi. Có thể chỉ cần up ROM & Extend ROM, lâý file radio.nbf bỏ vào 1 thư mục nào đó (có thể tạo New Folder ở trong thư mục up ROM và đưa file này vào đây).
2. Lỗi này 99% do kẹt nút reset, nên chỉ cần nhấn Power là máy tự động hiểu tính năng Hard Reset :D tháo ra, vệ sinh và kiểm tra thật kỹ nút reset này là ổn, thường thì các máy cũ rất hay bị tình trạng dính phím hoặc dính nút do câú tạo của nút bằng cao su, giãn nở mà thôi.

wenquan

Bác thử bỏ file radio.nbf rồi up bình thường nhé, bác tula hình như bị vấn đề này rồi

Vì đây là bài đầu tiên của bác nên nhắc bác đấy nhé :D
Nhớ dạo quanh diễn đàn trước nhé, điều bác hỏi coi chừng bị các Mod rầy đấy! b-)
CÁC PASS GIẢI NÉN TRÊN DIỄN ĐÀN ĐỀU LÀ pdaviet.net hoặc mobifuns.net
Chúc vui! ;)

hehe down về up nhé,Qtek 1.13WWE,Big Storage :
http://www.4shared.com/file/7083260/9954966e/ROM_113_QTEK.html
Radio 1.13 thi đây nè:
http://www.4shared.com/file/7083413/4b912da1/MagicianRadio_11300_maupgrade.html
Up xong Rom thì Up tiếp Radio bình thường nhe!
mình down bản này về giải nén toàn bị lỗi. dow 4-5 lần về rồi vẫn bị.(! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\EnterBL.exe (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\GetDeviceData.exe (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\MaUpgradeUt_noID.exe (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\ms_.nbf (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\radio_.nbf (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\RUU.conf (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\RUU.dll (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\UI.dll (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\nk.nbf (wrong password ?))
bạn xem lại hộ với

duycst

mình down bản này về giải nén toàn bị lỗi. dow 4-5 lần về rồi vẫn bị.(! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\EnterBL.exe (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\GetDeviceData.exe (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\MaUpgradeUt_noID.exe (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\ms_.nbf (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\radio_.nbf (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\RUU.conf (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\RUU.dll (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\UI.dll (wrong password ?)
! D:\Dowload\ROM 1[1].13 QTEK.rar: CRC failed in the encrypted file ROM 1.13 QTEK\nk.nbf (wrong password ?))
bạn xem lại hộ với

Bạn phải dùng Winrar chuẩn,có ***** đàng hoàng thì mới giải nén được,cài lại winrar mới đi.Thân!

binhduong

Đúng như Bác Wenquan nói. em bỏ Radio thì up được ngay. cái thằng Qtel chạy mượt hơn nhiều. nhưng em đã làm vệ sinh reset rồi, nhưng vẫn cái bệnh cũ là bấm power thì nó hard reset, và nếu bấm hai nút Camera và power thì nó vào Bootder ngay.

duycst

Đúng như Bác Wenquan nói. em bỏ Radio thì up được ngay. cái thằng Qtel chạy mượt hơn nhiều. nhưng em đã làm vệ sinh reset rồi, nhưng vẫn cái bệnh cũ là bấm power thì nó hard reset, và nếu bấm hai nút Camera và power thì nó vào Bootder ngay.

Bạn phải bung máy ra để vệ sinh chứ không phải là vệ sinh sơ sơ vòng ngoài đâu nhé.Tức là đưa người nào có am hiểu về phần cứng để vệ sinh máy.Phải làm sao cho cái nút reset của bạn nó hết kẹt đấy!
Và phần này post bên chủ đề thảo luận sử dụng nhé,bên đây là ROM :D