• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM WM6.0 CHO HTC PROPHET - Old

Status
Không mở trả lời sau này.
S

sayno

Guest
bản smart v2 k có phone pad như wm5 phải k hả các bác? bất tiện quá mỗi lần nt phải dùng bút

Có chứ,còn tiện và đẹp hơn nữa.

@ozean: tôi up rom smart1 v2 và dùng với SD chẳng bị err gì.

linhlk

các bác giúp e với,sao e up rom smart1 v2 lại k có phonepad nhỉ,trong phần lựa chọn bàn phím có phone pad nhưng e chấm vào đấy thì nó k xuất hiện j cả,lâu h nt đều phải dùng bút

trananhb1

tôi cũng thấy thế , giống như chương trình đó bị lỗi vậy,bạn thử cài lại chương trình đó xem sao?

khoabonmat

Active Member
Lạy mấy người, làm theo hướng dẫn tui chỉ kia rùi hẵng post ý kiến, toàn post bài lung tung đọc thấy chán hẳn,hết muốn bàn luận, bỏ chút thời gian sang bên xda nghiên cứu đi, ở nhà mãi sao giải quyết được chứ

Bác bị bệnh hả forum là nơi thảo luận chung,tui nói ra ý kiến của mình thôi chứ sao nói là post bài lung tung,bác qua được xda nhưng tui thì đăng kí user nhưng không được sao vào đọc (quyền thành viên có hạn,bác làm như ai cũng rảnh lắm tham gia 2-3 diển đàn).Trước khi post bài bác nên suy nghĩ lại những đều mình nên nói nghe.

Azumy

HTC PROPHET:CHUYỂN ĐỔI WM05 SANG WM06 VÀ NGƯỢC LẠI

Qua một khoảng 1 tháng dùng máy O2 neo thuộc dòng HTC PROPHET mình mới nhận ra một điều rằng có nhiều người dùng bản rom WM05 nhưng cũng có một số người thích bản Rom WM06 vì nhiều lý do. Tuy nhiên một điều dễ nhận thấy rằng nhiều người còn chưa nắm vững các bước trong quy trình up rom cho nên còn e ngại trong việc up rom mình lên WM06 hay down về WM05, do tâm lý e ngại trong việc up sai dẫn đến chết máy, làm cho việc nghiên cứu các điểm hay điều dở các bản rom không được phổ biến. Trong khuôn khổ bài viết này mình muốn chỉ cho các bạn thấy rằng việc chuyển đổi rom WM 05 và WM06 là điều không có gì là khó khăn, không phải lo sợ chết cái máy Prophet thân yêu của mình đâu. Và dĩ nhiên các máy đều có thể làm được ,CẢ MÁY G3 VÀ G4.ACTIVE SYNC PHẢI LÀ 4.5

PHẦN 1: Up bản Rom gốc của máy lên các bản rom được nhiều người tin dùng:

Thông thường các máy Prophet mới mua về thường có bản rom gốc trong máy là Dopod asia WWE 2.15.13.27 NVID như trường hợp con O2 neo mình đang dùng chẳng hạn, việc up rom lên các bản rom tiên tiến hơn như hiện nay là bản rom của tác giả Aserg ở Đông Âu là điều không có j là khó khăn. Tuy nhiên mình cần lưu ý một điều là các máy dùng để up nên được unlock trước khi up để tránh tình trạng máy thành cục sắt. Điều này mình xin nói trước bởi mình không có cái máy prophet nào lock để kiểm chứng cả, các thí nghiệm trước giờ của mình đều trên con O2 neo đã unlock.

Đối với mày mới mua về thì chắc hẳn các chủ nhân đều là người mới biết về dòng máy prophet nên mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn. Trước hết để up lên các bản rom tiên tiến được nhiều người tin dùng thì cần phải có bản rom của chúng đã. Đây là bản rom được nhiều người dùng và theo ý kiến cá nhân thì mình cũng khuyên các newbie dùng cái này:

1./Bản rom của Aserg mới nhất là AKU 3.3.13
http://rapidshare.com/files/22038989/AKU3.3.13.ASERG-us.RAR

Được tác giả Aserg phát triển từ ngày 21.1.2007 với phiên bản lúc đầu là 3.3.03 trải qua thời gian phát triển được nhiều người ủng hộ, tác giả cùng với con Qtek 200 của mình đã phát triên lên phiên bản hoàn thiện được nhiều người ủng hộ, tưởng chừng như bản 3.3.12 là phiên bản cuối cùng bởi tác giả vô ý nạp rom G4 vào con Qtek G3 của mình, biến nó thành cục sắt nhưng vào ngày 21.3.2007 tác giả đã ra mắt bản rom được xem là bản Final AKU 3.3.13 hoàn thiện tới mức tối đa với nhiều ứng dụng tiệc ích, chạy nhanh và mạnh,giao diện có phần giống bản WM06 crossbow.

Sau khi down gói rom về, trước khi up cần làm các việc sau đây:

*backup dữ liệu trên máy
*nạp pin đầy đủ, tốt nhất trên 50%(có hôm mình up rom khi máy chỉ còn 20% pin mà chẳng hề hấn j nhưng có vấn đề j đâu, yên tâm ha).
*Hard reset máy đơn giản bằng cách vào start-setting-system-clear storage-nhập 1234 và ấn yes.
*sau các bước như alige screen,AS hiện lên thông báo, các bạn chọn yes cái đầu và no cái thứ hai, để máy được kết nối ở tình trạng Guest.
*không đưa máy về tình trạng bootloader gì hết, cứ để im sau khi vào windown
*giải nén gói rom vào trong một thư mục nào đó, vào trong đó tìm file upgrade_rom.bat
Và chạy file đó
*máy hiện lên cửa sổ Dos và có một vài thông báo, thời gian để Upgrade là khoảng 15-30p tùy tốc độ từng máy
*Chú ý sau khoảng thời gian 15-30p cửa sổ Dos hiện lên thông báo thành công, bạn chỉ việc ấn phím space trên bàn phím PC, rút cáp, thực hiện format máy bằng cách giữ phím camera+commanger+chọt đít reset,khi hiện lên thông báo ấn tiếp phím gọi là okie.

Thế là bản đã up lên bản rom AKU 3.3.13 với một giao diện cực kì ấn tượng, chạy rất muốt, nhiều ứng dụng có sẵn hay. Nếu thấy cần thiết bạn nên up lên radio 2.61.21 có sẵn trong gói rom này.

2./Bản rom WM06 Smart1 v2:
http://www.sharebigfile.com/file/114703/smart1-wm6-pp8mb-NEW-new-exe.html

Được tác giả smart1 phát triển sau bản AKU3.3.13 nhưng đây là bản rom WM06 với tên mã là crossbow, lúc đầu có tên là bản smart lear tính năng đẹp, nhẹ nhàng hơn bản AKU3.3.13. hiện tại đã phát triển lên bản smart1 New v2 gần như hoàn thiện, cá nhân mình hiện tại đang dùng bản này và không có ý định quay về WM05.

Sau khi down gói rom về cũng làm các thao tác y hệt như trên.

PHẦN 2: chuyển đổi AKU 3.3.13 lên smart1 WM 06 new v2 và ngược lại:

Đây là phần khá quan trọng, nhiều bạn đã làm không cẩn thận, up sai rom trắng dẫn đến máy chỉ lên được màn hình khởi động hoặc chỉ ở trong tình trạng bootloader. Điều trước tiên mình muốn nói với các bạn là dù đang ở rom nào của WM05 hay 06 muốn chuyển đổi điều trước tiên tuyệt đối ai cũng phải làm là phải có được bản AKU2.0 hay còn gọi là bản rom Qtek trắng

Đây chính là nó:
http://www.sharebigfile.com/file/109203/RUU-Prophet-220734-2207114-024721-NVID-exe.html

Cụ thể Nếu như đang dùng AKU3.3.13 hay SMArt1 new WM06 không được chạy bất kì bản rom nào khác ngoài bản rom này nếu như muốn máy của mình không trở thành cục sắt. các bạn chú ý nhé.

Sau khi đã có bản rom trên việc chuyển đổi là điều khá dễ dàng. Các bước thực hiện như sau, rất giống như ở trên:
*backup dữ liệu mình cần
*nạp pin trên 50%
*hard reset máy và thực hiện các thao tác tương tự trên
*Kết nối ở tình trạng Guest
*chạy file mình chỉ ở trên, máy sẽ được tự động đưa về tình trạng bootloader và chạy khoảng 10p

Sau khi đưa máy về AKU 2.0 việc còn lại là quá đơn giản , muốn up lên AKU 3.3.13 hay smart1 new WM06 v2 chỉ cần down các link như mình hướng dẫn ở trên và làm lại các bước như ở phần 1 là xong. Quá dễ dàng phải không các bạn.

PHẦN 3:Các bản rom khác và các tools hỗ trợ:

Phần này mình xin giới thiệu một số bản rom thông dụng khác và các phần mềm hỗ trợ khá hay, đây là một vài lượm lặt bên xda:

1/gói rom cho bạn nào thích dùng WM05(G3 và G4):

*rom gốc của Dopod:
http://rapidshare.com/files/2106523...13121_021921_DOP_ASIA_WWE_Ship-NoVendorID.zip

*AKU 2.3 stable and fast của jesjer:
http://rapidshare.com/files/18287253/LvsW_First_and_Second_Part_8MB_Pool_Size.rar.html

*AKU 2.3.1 nâng cấp từ bản trên của cùng tác giả:
http://rapidshare.com/files/20285784/AKU2.3.1_LvsW_Edition_2006-11-28.exe.html

*AKU 3.3.12 của Aserg:
http://rapidshare.com/files/18352736/AKU3.3.12.ASERG-us.RAR

*gói rom của Qtek:
http://rapidshare.com/files/21075718/RUU_Prophet_220739_2207119_024721_QtekGER_Ship.exe

2./gói rom cho bạn nào thích dùng Wm06:
*gói rom của bác Nghianga:
http://www.sharebigfile.com/file/109186/NB-Up-nghianga-rar.html

3./các tool hỗ trợ, chú ý các tool này hỗ trợ cho bản WM06 smart1 v2 do còn nhiều lỗi:
*PDAVIET memory fix:
http://www.sharebigfile.com/file/114705/PDAVIET-memory-fix-cab.html
*SD battery save:
http://www.sharebigfile.com/file/114706/sd-battery-save-cab.html
*XDAdev batfix:
http://www.sharebigfile.com/file/114707/XDADev-BatFix-CAB.html
*mở khóa cho extrom:
http://www.sharebigfile.com/file/114713/UnlockExtRom-cab.html

Đây có lẽ là bài viết cơ bản giúp các bản hiểu quy trình up rom,mong các bạn đóng góp ý kiến hộ mình và chúc các bạn may mắn.

cuctot

các bác ơi, máy của tui O2 Neo G3 liệu có up lên đc WM6 ko? Nếu muốn up thì dùng ROM nào cho tốt? tui search mãi mà ko tìm đc nên đành mạn phép hỏi lại các bác, thông cảm nhé.

Azumy

Bác bị bệnh hả forum là nơi thảo luận chung,tui nói ra ý kiến của mình thôi chứ sao nói là post bài lung tung,bác qua được xda nhưng tui thì đăng kí user nhưng không được sao vào đọc (quyền thành viên có hạn,bác làm như ai cũng rảnh lắm tham gia 2-3 diển đàn).Trước khi post bài bác nên suy nghĩ lại những đều mình nên nói nghe.

dĩ nhiên tuy suy nghĩ hết rồi chớ, có còn con nít con nôi nữa đâu mà không suy nghĩ chớ. mà tui có đụng chạm tơi bạn đâu mà phải lên tiếng vậy, hay là có tật giật mình. tui chỉ khuyên mọi người đọc kỹ các lỗi trước khi post tránh làm loãng đề tài thôi cơ mà.

Một điều nữa, bên xda không cần là thành viên cũng cho các guest vào đọc, thành viên chỉ hơn guest ở chỗ download các attchfile đính kèm bài viết mà thôi.Với lại Xda không phải là trang XXX đâu mà hạn chế bạn reg chứ.

Thôi bỏ qua chuyện này,xin thông báo cho các bạn yêu thích Wm06 của smart1, tác giả đã phát triển gần như xong phiên bản thứ 3, WM06 của tác giả mang tên Professional bộ nhớ rộng hơn, chạy nhanh hơ, chúng ta cùng chờ đợi nhé.

sadwind5117

O2 NEo G4
nói chung ban smart v2 dùng rất ngon, mình đã up đi up lại but vẫn k hết error k nhận dư liệu từ thẻ nhớ(đã thử với nhiều MMC, RS-MMC) :(( mình chưa thử với SD k hiểu thế nào, tức thất. Các bạn biết tại sao k? Dùng bản Rom AKU 3.13 k bị lỗi này,
Vấn đề này mình cũng hỏi gần cả tháng rồi nhưng chả thấy ai trả lời:((

buitruc

Mình không bị như bạn, bạn thử làm như mình xem sao, khi up rom bạn tháo thẻ nhớ và sim ra khỏi máy rồi tiến hành up, nếu mà không được bạn có thể kiểm tra thẻ nhớ xem có bị lỗi không vì mình đã up tất cả 4 máy cho bạn bè luôn cũng không bị tình trang như bạn

khoabonmat

Active Member
dĩ nhiên tuy suy nghĩ hết rồi chớ, có còn con nít con nôi nữa đâu mà không suy nghĩ chớ. mà tui có đụng chạm tơi bạn đâu mà phải lên tiếng vậy, hay là có tật giật mình. tui chỉ khuyên mọi người đọc kỹ các lỗi trước khi post tránh làm loãng đề tài thôi cơ mà.

Một điều nữa, bên xda không cần là thành viên cũng cho các guest vào đọc, thành viên chỉ hơn guest ở chỗ download các attchfile đính kèm bài viết mà thôi.Với lại Xda không phải là trang XXX đâu mà hạn chế bạn reg chứ.

Thôi bỏ qua chuyện này,xin thông báo cho các bạn yêu thích Wm06 của smart1, tác giả đã phát triển gần như xong phiên bản thứ 3, WM06 của tác giả mang tên Professional bộ nhớ rộng hơn, chạy nhanh hơ, chúng ta cùng chờ đợi nhé.

nếu nói có gì không phải bác bỏ qua nghe,ý tui nói là đăng ký user nhưng không thể down được total commander như bác nói nên tui post lên để mọi người thảo luận.

linhlk

Hay quá,sao lần trước mình đọc bên xda thì nghe bảo bản smart1 v2 là phiên bản cuối nhỉ:D ,dùng bản này đã thấy nhanh rồi,sắp tới có bản nhanh hơn thì còn j tuyệt bằng
có ai chỉ cách khắc phục AS cho mình với,nó hay bị đứt quá,đã làm theo cách tạo DWORD trong PC nhưng k đc

quang10ntp

O2 NEo G4
nói chung ban smart v2 dùng rất ngon, mình đã up đi up lại but vẫn k hết error k nhận dư liệu từ thẻ nhớ(đã thử với nhiều MMC, RS-MMC) :(( mình chưa thử với SD k hiểu thế nào, tức thất. Các bạn biết tại sao k? Dùng bản Rom AKU 3.13 k bị lỗi này,

Bó tay, mấy bác chế Rom không ai thèm quan tâm đến cái lỗi không đọc được thẻ MMC của WM6 cả :(( , thôi đành tủi phận xuống xài bản AKU 3.3.13 vậy :(

Azumy

Bó tay, mấy bác chế Rom không ai thèm quan tâm đến cái lỗi không đọc được thẻ MMC của WM6 cả :(( , thôi đành tủi phận xuống xài bản AKU 3.3.13 vậy :(

không phải là không quan tâm nhưng theo mình được biết thì đa số các máy PPC ít ai người ta dùng thẻ nhớ là loại MMC bạn ah, bởi vì nhược điểm của nó là bảo mật không cao và bên Xda theo dõi thì cũng không có mấy người nhắc đến lỗi không đọc thẻ nhớ, vì gần như tất cả các thành viên tham gia đều dùng thẻ SD

có lẽ mình sẽ hỏi tác giả họ bạn xem tình hình thế nào nhé nhưng dù saop mình cũng khuyên bạn nên dùng SD, bây giờ thẻ rẻ rề,minh mua SD512 mà có 200k hà.

khoabonmat

Active Member

đúng là thẻ nhớ của bác hơi bị hiếm nhỉ .theo tôi được biết dùng PPC người ta thường dùng thẻ SD,vì độ bảo mật và sự tiện dụng của nó(đa số PPC thường dùng thẻ SD) nên nếu bác có nhu cầu đổi máy thì bác có thể tận dụng thẻ nhớ của mình lại còn thè MMC thì :D

langtuvn7

em dùng spb pocket plus thì bị lỗi kô chỉnh đc cái ánh sáng :D
em dùng bản AKU 3.3.12 và các bản WM6 đều bị như thế ^^! bác nào biết cách khắc phục kô ạ

Shooter

Đây là biện pháp cuối mà tôi thấy có giá trị nhất từ trước đến giờ, tham khảo tại đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=55&goto=nextoldest
Tất cả vấn đề về thẻ nhớ SD or MMC, xạc pin, sóng, contact v.v... đều được giải quyết tốt, chạy rất nhanh, không có lỗi sau khi install tất cả các patches đính kèm trong post, chưa thấy có vấn đề gì để phải quay lại WM5 cho đến khi có bản WM6 Professional vào tuần tới.:D

em dùng spb pocket plus thì bị lỗi kô chỉnh đc cái ánh sáng :D
em dùng bản AKU 3.3.12 và các bản WM6 đều bị như thế ^^! bác nào biết cách khắc phục kô ạ

Xem post 436 ở trên để giải quyết . Đúng là backlight không hoạt động đúng ở 3.3.11,3.3.12,13. Nên làm đúng trình tự và cài toàn bộ các file *.cab bổ sung, sẽ có 1 bản WM6 chưa có lỗi gì mới để từ chối sử dụng .

Last edited by a moderator:

giacomini

Đây là biện pháp cuối mà tôi thấy có giá trị nhất từ trước đến giờ, tham khảo tại đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=55&goto=nextoldest
Tất cả vấn đề về thẻ nhớ SD or MMC, xạc pin, sóng, contact v.v... đều được giải quyết tốt, chạy rất nhanh, không có lỗi sau khi install tất cả các patches đính kèm trong post, chưa thấy có vấn đề gì để phải quay lại WM5 cho đến khi có bản WM6 Professional vào tuần tới.:D
.

Bác có lộn không sao đưa link qua thằng Atom vậy? Bác sửa lại nhé:)

anhmt

Hay quá,sao lần trước mình đọc bên xda thì nghe bảo bản smart1 v2 là phiên bản cuối nhỉ:D ,dùng bản này đã thấy nhanh rồi,sắp tới có bản nhanh hơn thì còn j tuyệt bằng
có ai chỉ cách khắc phục AS cho mình với,nó hay bị đứt quá,đã làm theo cách tạo DWORD trong PC nhưng k đc

Bạn thử HR lại xem, mình cũng bị như bạn, nhưng sau khi HR lại là hết đó

khacduy1978

Well-Known Member
Cho mình hỏi là rom radio 2.47.21 với 2.61.21 thì bản nào chạy ổn định hơn

Theo các bác tester tren xda-developers.com thì bản 2.61.21 sóng mạnh hơn và tốt hơn trong các tòa nhà cao ốc. Còn bản radio 2.47.21 là bản phát hành chính thức theo bản rom Qtek AKU 2.2. Theo ý kiến của mình thì bản 2.61.21 ngon hơn đó. Thân.

Status
Không mở trả lời sau này.