• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM WM6.0 CHO HTC UNIVERSAL (OLD 2)‎

Status
Không mở trả lời sau này.

Nemmatlanh

Cám ơn Bác Quang đã kỳ công build Rom mới. DTT cài và sử dụng thấy rất tốt. Tuy nhiên, sử dụng bàn phím cứng, trước đây khi nào trong điều kiện thiếu sáng, thì đèn nền mới bật sáng, còn bây giờ lúc nào sử dụng cũng có đèn nền hết, như vậy sẽ càng mau hết pin. Có anh em nào thấy như vậy không? Bác Quang có thể xem lại vấn đề này thì tốt quá.

Cái này thì có thể tự chỉnh lại được mà bạn.Bạn chỉ cần vào StartMenu>>>>>Setting>>>>>Personal>>>>>>Buttons>>>>>Backlight,rồi tích vào dấu tích Enable Keyboard.....,rồi bạn chọn cho nó hiển thị đèn bàn phím trong vòng bao nhiêu ở ngay bên dưới đó.Chúc vui!

duythuytien

Cái này thì có thể tự chỉnh lại được mà bạn.Bạn chỉ cần vào StartMenu>>>>>Setting>>>>>Personal>>>>>>Buttons>>>>>Backlight,rồi tích vào dấu tích Enable Keyboard.....,rồi bạn chọn cho nó hiển thị đèn bàn phím trong vòng bao nhiêu ở ngay bên dưới đó.Chúc vui!
Cám ơn Nemmatlanh nhé. Có lẽ bạn chưa hiểu ý DTT, việc chỉnh như Bạn nói, DTT đã biết. Chỉnh như Nemmatlanh nói là chỉ chỉnh thời gian đèn nền sáng bao lâu mà thôi. Còn ý DTT nói là chế độ đèn nền cho bàn phím cứng trước nay là chế độ tự động, khi nào làm việc trong điều kiện thiếu sáng thì đèn nền mới tự động bật sáng. Còn sau khi cài ROM mới thì hễ dùng bàn phím cứng thì đèn nền sẽ bật sáng ngay, cho dù đứng ngoài trời nắng, việc này sẽ làm hao tốn pin lắm.

bdgroup

Mình nghĩ bác Quang có thể gỡ hẳn cái USBHDD ,và tcpmp ra khỏi rom cho nhẹ,nếu bạn nào cần thì có thể cài cardExportcoreplay chức năng tương đương ,dễ dùng hơn mà giao diện thì chắc chắn là hơn hẳn rùi .Thank bác Quang đã nhiệt tình giúp đỡ anh em nhé.

Em cũng thống nhất ý kiến này. Đừng nên đưa soft vào ROM nhiều quá

Còn sau khi cài ROM mới thì hễ dùng bàn phím cứng thì đèn nền sẽ bật sáng ngay, cho dù đứng ngoài trời nắng, việc này sẽ làm hao tốn pin lắm.

Đúng rồi đó, cái này em có ý kiến rồi mà chẳng ai quan tâm. Cứ chạm vào bàn phím là nó sáng, bất luận sáng tối.

Không biết mấy MOD có cái CAB fix cho dòng date trên today hiển thị 2 line như ROM của nước ngoài cook không nhỉ ?

MOD TOM chỉ cho em cách buil lại icon được không? Em dùng mấy cái soft change Icon thì chỉ thay đổi đựoc icon ngoài thôi, còn icon trong không thay được, Cái backlight MOD làm icon không đựoc đẹp lắm đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

hellonasty

ROM v2.10.01 PV (Chỉnh sửa Icon)​

- Đã Fix lại bộ Icon của Mod. Tom_codon dùng trong bản 2.00.06 theo yêu cầu của một số bạn.
- Thay USB HDD bằng WM5torage với chức năng tương tự.

Link tải ROM đã chỉnh sửa:

http://www.megaupload.com/?d=2EEF4HY8

Pass. Check Link: PDAVIET

Great =D>

The Gsm Icon dont work. Why?:((

Tom_codon

Super V.I.P
Icon vậy vẫn xấu à ? :D :D :D
Vậy thì Tom sẽ share các thay đổi icon sau.
Còn usb hdd thì tom sẽ đóng gói cab gửi trong vòng 2 tiếng nữa.Đang on ppc mà ...;)

zakka

Hix,nãy giờ em Down bản Rom anh Quang úp lên mà hok duoc,k bít sao nữa,nó đòi pass em nhập PDAVIET đúng rùi mà nó cứ nhảy vòng vòng

ltrhai

Sau khi dùng thử bản này (ROM v2.10.01 PV) tôi thấy Ram ổn định hơn nhưng riêng chuông điện thoại thì không dùng được nhạc theo địng dạng Midi nữa, giá mà vẫn sử dụng được thì tốt, đỡ phải sửa lại phần setup chuông trong photo contacts. Không biết ý kiến của Tác giả như thế nào?

tepbi

Cái lỗi tụt Ram là lỗi chưa có cách chữa khỏi của các Rom Develop đâu bạn ạ.Chỉ có thể tối ưu cho nó giảm ít đến hết mức có thể thôi.Và mình thấy Ram của bạn như thế là ổn rồi đó.Không có gì đáng phàn nàn đâu.

Còn cái lỗi USB HDD thì chắc cũng không sửa được.Cứ dùng một thời gian là nó bị như vậy.Bạn chỉ còn cách SR lại máy thì mới dùng được thôi.
Mình cũng mong sẽ sớm có người Fix được 2 lỗi trên :) .Thân!

tepbi biết là chưa có bản ROM hoàn hảo nhưng mà sau khi sai được mấy ngày thì mình đem so sánh với bản 2.00.07 thì thấy bản 2.10.01 RAM tụt rất nhanh(trung bình chỉ có 24-25MB, hibernate cũng ko xi nhê chỉ phục hồi lại được 200-300kb...còn 2.00.07 thì RAM tuột ko đáng kể(trung bình nằm ở mức 26-27Mb, hibernate thì có thể phục hồi lại gần 1Mb RAM).

Còn cái thằng USB HDD mà bác TOM tích hợp trong 2.00.07 thì chạy rất tốt k bao giờ báo lổi..nhưng trong ROM 2.10.01 Man QUANG tích hợp thì bị lổi rồi..(Trước đây có bản ROM nào đó bác TOM cũng bị lổi W5torage..sau đó bác gửi file Fix lại liền)...
Cái USB HDD này thì không nên bỏ đi...vì nó thật sự cần thiết trong việc kết nối...giao diện đơn giản..dễ conect hơn thằng cardexport...và ko phải mất thời gian đăng ký..
còn các soft khác thì ko cần thiết có thể không cần tích hợp cũng được..ai thích gì thì cài cái đó

rất mong MAN QUANG hay MOD TOM FIX lại lổi của USB HDD...Thanks bác

Chỉnh sửa cuối:

Nemmatlanh

Cám ơn Nemmatlanh nhé. Có lẽ bạn chưa hiểu ý DTT, việc chỉnh như Bạn nói, DTT đã biết. Chỉnh như Nemmatlanh nói là chỉ chỉnh thời gian đèn nền sáng bao lâu mà thôi. Còn ý DTT nói là chế độ đèn nền cho bàn phím cứng trước nay là chế độ tự động, khi nào làm việc trong điều kiện thiếu sáng thì đèn nền mới tự động bật sáng. Còn sau khi cài ROM mới thì hễ dùng bàn phím cứng thì đèn nền sẽ bật sáng ngay, cho dù đứng ngoài trời nắng, việc này sẽ làm hao tốn pin lắm.

Bạn mới là người không hiểu ý mình rồi đó.Cái bạn muốn là cho đèn bàn phím tự động sáng lúc thiếu anh sáng đúng không?Thì bạn làm lại như hướng dẫn của mình ở trên đí nhé.Đánh dấu vào ô Enable Keyboard.... là nó sẽ được như ý bạn ngay :D .Thân!

PhamQuang

Manager
.........

rất mong MAN QUANG hay MOD TOM FIX lại lổi của USB HDD...Thanks bác

Trong phiên bản Fix đã thay USB HDD bằng WM5torage với chức năng tương tự, ít bị lỗi hơn. b-)

Các bạn Up test thử xem sao nhé.

duythuytien

Bạn mới là người không hiểu ý mình rồi đó.Cái bạn muốn là cho đèn bàn phím tự động sáng lúc thiếu anh sáng đúng không?Thì bạn làm lại như hướng dẫn của mình ở trên đí nhé.Đánh dấu vào ô Enable Keyboard.... là nó sẽ được như ý bạn ngay :D .Thân!
DTT hiểu ý Nemmatlanh chứ. Đã làm như Nemmatlanh nói rồi, nhưng vấn đề là lúc đầy đủ ánh sáng - tức là không cần đèn nền nữa - thì đèn nền VẪN SÁNG, chứ không tự động tắt Nemmatlanh a! Đèn nền trong Rom mới không hoạt động theo chế độ cảm biến. Đó là vấn đề DTT nghỉ Bác Quang có thể xem lại xem.:-?

Kangmin82

Có ai dơn đc bản ROM fix mới của Man ko vậy?Em down từ sáng tới giờ mới đc nhưng ko thể giải nén đc toàn báo lỗi no archives found

Tom_codon

Super V.I.P
Anh em dùng USB HDD này xem sao nha.Hình như là cài vào nó bắt reset các bạn reset cái là dùng đc đó. :D :D :D
Chúc vui

exec1984

Active Member
Sao bác không dùng cardexport chẳng hay hơn USBHDD nhiều sao lại tiện lợi nữa

tepbi

DTT hiểu ý Nemmatlanh chứ. Đã làm như Nemmatlanh nói rồi, nhưng vấn đề là lúc đầy đủ ánh sáng - tức là không cần đèn nền nữa - thì đèn nền VẪN SÁNG, chứ không tự động tắt Nemmatlanh a! Đèn nền trong Rom mới không hoạt động theo chế độ cảm biến. Đó là vấn đề DTT nghỉ Bác Quang có thể xem lại xem.:-?

Em thấy 2 bác này nói với nhau 1 hồi hổng ai hiểu ai hết...mình hiểu ý của bạn DuyThuyTien nói..nhưng mà mình up tất cả các bản ROM chưa có bản nào bị hiện tượng giống như bác...có khi là cái bộ phận cảm ứng ánh sáng của bác có vấn đề rồi..bộ phận cảm ứng là 1 chấm nhỏ nằm ngay phía trên chử XDA EXEC chổ phím CALL(nếu là Exec)..bác kiểm tra xem nó có bị dơ,trầy xước hay là bác dán decal kín đi thì nó ko cảm nhận được ánh sáng đó...nếu ko thì ra tiệm thôi

nếu bạn đã từng sử dụng Cardexport và USB HDD hoặc W5torage thì bác sẽ thấy USB HDD hoặc W5torage có những ưu điểm vượt trội hơn cardexport ở chổ:- cài đặt dể dàng...
- cắm vào là nhận ngay ko bị chập chờn giống thằng Cardexport...
- ko cần đăng ký...
- và quan trọng là nó cũng ko chạy thường trú(đở tốn ram)
(mình đã từng xài cardexport gần 2 năm rồi nên mình mới có nhận xét trên đây)
nhưng tùy mổi người thôi...

CẢM ƠN MOD TOM ĐÃ LÀM FIX CAB USB HDD NHÉ....

Tom_codon

Super V.I.P

Đây là Tom đang fix lỗi Rom giúp cho mọi người mà :p :p :p
Còn đương nhiên phần mềm tính năng hay hơn.Nhưng mà cardexport thì phải đăng kí,còn usbhdd thì free.Đối với những người chỉ cần tính năng usb thông thường thì dùng usb HDD cũng đc tại vì tốc độ khá bảo đảm.Còn những người thích tính năng mở rộng có thể dùng các soft tùy thích mà.Đúng ko exec1984 ;) ;) ;)

bdgroup

Em thấy 2 bác này nói với nhau 1 hồi hổng ai hiểu ai hết...mình hiểu ý của bạn DuyThuyTien nói..nhưng mà mình up tất cả các bản ROM chưa có bản nào bị hiện tượng giống như bác...có khi là cái bộ phận cảm ứng ánh sáng của bác có vấn đề rồi..bộ phận cảm ứng là 1 chấm nhỏ nằm ngay phía trên chử XDA EXEC chổ phím CALL(nếu là Exec)..bác kiểm tra xem nó có bị dơ,trầy xước hay là bác dán decal kín đi thì nó ko cảm nhận được ánh sáng đó...nếu ko thì ra tiệm thôi

Tepbi đã test kỹ chưa? Mình cũng bị như thế. Chắc không phải do mắt cảm ứng có vấn đề đâu. Có bạn nào bị như thế không? Nói để em biết đem ra tiệm sớm , bảo hành còn có mấy ngày nữa thôi :D

Tommy2005

Tôi cũng bị như thế sau khi up ROM 2.10.00 PV. Hình như DF cũng bị thế. Trước đây chưa bao giờ bị tình trạng này trong khoảng 15 lần up trước. Mấy vấn đề bác nêu cũng hợp lý nhưng máy tôi không rơi vào trường hợp này. Theo tôi nghĩ chắc vấn đề nằm ở chỗ Registry hoặc ngay trong file điều khiển keyboard backlight (.exe hay .dll gì đó). Đang nghiên kíu tình hình vì lười up bản khác quá (mình đã up 2.10.00 2 lần rồi mà vẫn bị - đừng nói là up lại thì hết nhé)! Bác tepbi vui lòng cho biết bác up với ROM phiên bản nào nhé!

Tommy2005

Tepbi đã test kỹ chưa? Mình cũng bị như thế. Chắc không phải do mắt cảm ứng có vấn đề đâu. Có bạn nào bị như thế không? Nói để em biết đem ra tiệm sớm , bảo hành còn có mấy ngày nữa thôi

Bác yên tâm, vì việc chết light sensor của keyboard vì UP ROM chắc chắn là kh6ng xảy ra được đâu! Vấn đề là bác loại trừ việc sensor này bị cái gì che thôi. Nếu đem bảo hành, chắc bác phải trả lại ROM nguyên trạng khi mua máy , mà khi ấy đảm bảo bệnh này sẽ hết! Tôi dám chắc thế. Đây là bệnh của
ROM, không phải bệnh của máy - riêng với máy tôi , chắc chắn là thế. Bác cứ thử trả về bản ROM trước mà xem.

Tin mới: Chắc chắn đây là bệnh của các ROM build trên nền DF (2.10.00 PV chẳng hạn), không biết thế nào mà keyboard backlight bật lên không theo sensor mà chỉ theo phím - cứ bấm là sáng, bất cần lúc đó điều kiện sáng thế nào. Trên xda anh em than phiền nhiều về lỗi này, mình đang dò tìm xem có giải pháp nào không. Bác nào xài 2.10.xx mà không bị xin cho biết trong registry HCU\ControlPanel\BackLight, ở cuối trang ngoài QKeyLedOnOff và QKeyLedTimeout còn cài nào bắt đầu bằng QKey không? Nếu có thì tên đầy đủ là gì và giá trị bao nhiêu. Xin cảm ơn!

Vấn đề này mình nghĩ không thể do Rom đâu,vì mình đang sử dụng Rom 2.10.01PV mà đâu có bị tình trạng đó.Khi nhấn bàn phím thì nó chỉ sáng bàn phím khi tối thôi,còn khi ngoài trời hay ở nơi đủ sáng thì nó không sáng.Lúc trước mình đã thắc mắc tình trạng tương tự như bác thì có 1 bác hướng dẫn mình chỉnh nút gì đó là hết thôi ah
.
Vấn đề này có thể nói do 3 nguyên nhân:
1. Do hư hỏng phần cứng (rất hiếm)
2. Do điều kiện hoạt động : sensor bị che sáng
3. Do phần mềm (ROM hoặc các setting sai,...)

Ý mình nói là về vấn đề này, khi bác nào bị thì nếu loại trừ nguyên nhân 2 ra thì gần như chắc chắn là do việc cập nhật phần mềm/chỉnh sửa setting. Nếu sau khi UP ROM bị thì chắc chắn xem lại ROM. phiên bản ROM nền của DF mà PV dựa trên đó để build 2.10.01 PV nếu có chỉnh sửa thì chắc OK vì vấn đề này đã được xác nhận là lỗi của ROM DF. Mình muốn tìm hiểu để khắc phục qua fix cab/registry mà không cần up lại ROM thôi. Mình đã cố search trên PV mà không thấy, mong bác chỉ giáo làm thế nào vậy?

Chỉnh sửa cuối:

O2XDAEXEC

Vấn đề này mình nghĩ không thể do Rom đâu,vì mình đang sử dụng Rom 2.10.01PV mà đâu có bị tình trạng đó.Khi nhấn bàn phím thì nó chỉ sáng bàn phím khi tối thôi,còn khi ngoài trời hay ở nơi đủ sáng thì nó không sáng.Lúc trước mình đã thắc mắc tình trạng tương tự như bác thì có 1 bác hướng dẫn mình chỉnh nút gì đó là hết thôi ah.

Tôi cũng bị như thế sau khi up ROM 2.10.00 PV. Hình như DF cũng bị thế. Trước đây chưa bao giờ bị tình trạng này trong khoảng 15 lần up trước. Mấy vấn đề bác nêu cũng hợp lý nhưng máy tôi không rơi vào trường hợp này. Theo tôi nghĩ chắc vấn đề nằm ở chỗ Registry hoặc ngay trong file điều khiển keyboard backlight (.exe hay .dll gì đó). Đang nghiên kíu tình hình vì lười up bản khác quá (mình đã up 2.10.00 2 lần rồi mà vẫn bị - đừng nói là up lại thì hết nhé)! Bác tepbi vui lòng cho biết bác up với ROM phiên bản nào nhé!

Bác thử UpRom 2.10.01PV thử xem.Em đang sử dụng Rom đó nè,đâu có bị tình trạng đó như bác nói đâu.Em nghĩ không phải do Rom mà do bác chọn 1 nút nào đó trong Backlight để các nút bàn phím sáng đèn mỗi khi bác nhấn đó.Bác hãy tìm xem nhá.Em cũng bị tình trạng đó rồi,và em đã tìm ra cách giải quyết,nhưng mà đã lâu rồi nên em cũng không nhớ.Bác tìm thử nha.
Chúc vui!

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.