• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM WM2003/SE cho các dòng HP iPAQ

thanhbg

mình xin tạo chủ đề này để anh em trong diễn đàn có thể trao đổi về cách thức uprom thay đổi ngôn ngữ cho dòng HP . ( ví dụ như : từ Japanese to English, Germany to english ....... hoặc ngược lại)

thanhbg

cách uprom 2003se change language cho rx 3715

sau đây mình xin nói nguyên tắc chung để uprom có thay đổi ngôn ngữ cho dòng hp:
nguyên tắc chung là thay đổi thay đổi file Image. vd cụ thể như sau:
bạn muốn uprom win2003 cho dòng HP rx3715 từ win2003se japanese sang win2003 English . bạn phải làm những gì:
trước hết bạn phải vào trang web chính của Hp dowload cả 2 phiên bản rôm là rom japanese và rom English về máy
bạn giải nén cả 2 bản rom đó ra . để có 2 folder chứa 2 chương trình uprom là En và Ja trong 2 folder này bạn sẽ có được 2 file image có đuôi .nbr
1 . hãy cài syn vào máy tính . sau đó cắm máy pocket vào và bạn syn ở chế độ guest .
2. chạy file uprom trong folder rom japanese . rồi chọn theo các yêu cầu mà chương trình yêu cầu . cho tới khi có yêu cầu UProm . bạn đừng ấn vào UPDATA ngay ma hãy copy đè file image có đuôi nbr trong folder rom English vào rom Japanese . khi copy xong thì ấn Updata và chờ cho tới khi hoàn tất .

chúc các bạn thành công . hôm sau mình sẽ gửi hình minh họa cụ thể . mình mới ra nhập diễn đàn này . nên còn nhiều thiếu sót mong anh em thông cảm .

thanhbg

à . Nguyên tắc uprom này là nguyên tắc chung để cho dòng hp nói chung . bạn có thể áp dụng cách này cho các loại ngôn ngữ khác nhau.

binhlerhm

Mình xin bổ xung cho bạn Thanh
Giả sử̉ máy của bạn sử dụng bản tiếng Pháp vd rom hp 3715
1. Download 2 bản rom mới nhất bản tiếng Anh và tiếng Pháp của HP về.
2. Tạo 2 thư mục tiếng Anh và Tiếng Pháp trong PC để dễ xử lý.Giải nén 2 bản rom trong 2 thư mục trên
3. Trong thư mục Tiếng Anh , đổi tên file "d2b10111uo.nbf" thành "d2b10111fo.nbf".
4. Chạy "ROMUpdateUtility.exe" Trong thư mục Tiếng Pháp . (Sau khi có thông báo bắt đầu UpRom của bác từ phiên bản xxx sang phiên bản xxx thì khoan hãy next)
5. copy cái file đã đổi tên "d2b10111fo.nbf"ở thư mục tiếng Anh và ghi chồng lên file "d2b10111fo.nbf" ở thu mục tiếng Pháp nhấn next
6. Tiếp tục quá trình uprom cho dến lúc kết thúc
Bây giờ, ta đã có PDA bản tiếng Anh rồi
Lưu ý: bạn nên up rom trên laptop tránh trường hợp mất điện nữa chừng trong quá trình up rom ( bạn sẽ có 1 cục gạch trị giá vài trăm đô)
chúc các bạn thành công

binhlerhm

UPROM để khắc phục lỗi iPAQ Files Store dòng HP

khi sử dụng PPC dòng HP ta có thể gặp phải trường hợp không format ipaq filestore hay không delete các files trong ipaq filestore sau đây là cách phục hồi bằng uprom. Nếu các bạn nào có cách đơn giản hơn thì xin bổ xung cho mọi người tham khảo
Ví dụ PPC rx 3715
2. Tạo 2 thư mục tiếng Anh và Tiếng Pháp trong PC để dễ xử lý.Giải nén 2 bản rom trong 2 thư mục trên
3. Trong thư mục Tiếng Pháp , đổi tên file "d2b10111fo.nbf" thành "d2b10111uo.nbf".
4. Chạy "ROMUpdateUtility.exe" Trong thư mục Tiếng Anh . (Sau khi có thông báo bắt đầu UpRom của bác từ phiên bản xxx sang phiên bản xxx thì khoan hãy next)
5. copy cái file đã đổi tên "d2b10111uo.nbf"ở thư mục tiếng Pháp và ghi chồng lên file "d2b10111uo.nbf" ở thư mục tiếng Anh nhấn next
Bây giờ, ta đã có PDA bản tiếng Pháp rồi
Lúc này bạn đã có thể format lại ipaq filestore. Bây giờ ta chỉ cần làm ngược lại quá trình trên bạn sẽ có lại bản tiếng Anh cho PPC thân yêu
Tốt nhất bạn nên delete các files giải nén lúc đầu ở 2 thư mục trên, sau đó giải nén lại 2 bản rom (để khỏi phải lộn do đã đổi tên lúc đầu)
7. Trong thư mục Tiếng Anh , đổi tên file "d2b10111uo.nbf" thành "d2b10111fo.nbf".
8. Chạy "ROMUpdateUtility.exe" Trong thư mục Tiếng Pháp (giống như quá trình lúc đầu)
9. copy cái file đã đổi tên "d2b10111fo.nbf"ở thư mục tiếng Anh và ghi chồng lên file "d2b10111fo.nbf" ở thư mục tiếng Pháp nhấn next
10. Tiếp tục quá trình uprom cho dến lúc kết thúc
Lúc này bạn đã có PPC rom tiếng Anh hoàn chỉnh y như mới
chúc bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:

thanhbg

đúng rồi các bạn làm như vậy nhé

các bạn làm như vậy nhé . như vậy là các bạn có thể thay đổi ngôn ngữ cho Pocket Pc dòng Hp nói chung. nhưng cách này chỉ áp dụng cho các dòng máy Pocket PC thôi nhé . còn dòng PDA của HP thì không biết cách nà có được không . vì mình không có máy để thử. vậy nhé . chúc các bạn thành công;)

minhphuaz

Xin hỏi bạn có cách nào chỉnh cho HP Ipad Store nhập luôn vào Main Memory k? Mình xài HP 1710 nên bộ nhớ Main ít quá mà Ipad Store lại k cần thiết lắm.
Cảm ơn nhiều.

MrTrung

Mình muốn UPROM từ tiếng Anh sang hoàn toàn tiếng Trung Quốc thì phải làm thế nào ? Bác hướng dẫn giúp em mới nhé .

maybach

Cám ơn nhờ cách này em đã chuyển rom thành công cho con ppc tiếng pháp của em.

WE11

cần rom upgrade2003 cho ipaq3955 gấp !!

nghe nói ipaq 3955 sau khi up lên chạy bốc hơn :-/ ? Nhờ ae nhận xét giùm cái .
Con máy mình cpu 400 mhz mà chạy morphgear (giả lập gameboy ..) giật quá.
ae nào có cho mình xin với :D love_ppc_4700@yahoo.com.vn

thanhbg

phía trên có bạn binhlerhm da viet cách chuyển từ tiếng anh sang tiếng pháp . phương pháp này cũng vẫn áp dụng tốt khi bạn chuyển từ tiếng anh sang tiếng hàn quốc hay tiếng trung quốc . cũng vậy các bạn cố gắng nhé . chúc thành công

phuockha

rom 2003SE HP iPAQ h6315

Mình đang xài con HP iPAQ h6315, không biết có up lên 2003SE được không? nếu được thì mình có thể down rom ở đâu??????Mong các bác giúp dùm em với.Em cảm ơn nhiều lắm

albatron

bác nào có bản rom mới nhất của 4700 up lên cho em với, mấy link em download đều bị die hết roài

pnanhkhoa

Thế hiện giờ anh đang xài bản Rom 5555 là bao nhiêu? Mới newest rùi thì thôi

kentvilcuong

khi sử dụng PPC dòng HP ta có thể gặp phải trường hợp không format ipaq filestore hay không delete các files trong ipaq filestore sau đây là cách phục hồi bằng uprom. Nếu các bạn nào có cách đơn giản hơn thì xin bổ xung cho mọi người tham khảo
Ví dụ PPC rx 3715
3. Trong thư mục Tiếng Pháp , đổi tên file "d2b10111fo.nbf" thành "d2b10111uo.nbf".
4. Chạy "ROMUpdateUtility.exe" Trong thư mục Tiếng Anh . (Sau khi có thông báo bắt đầu UpRom của bác từ phiên bản xxx sang phiên bản xxx thì khoan hãy next)
5. copy cái file đã đổi tên "d2b10111uo.nbf"ở thư mục tiếng Pháp và ghi chồng lên file "d2b10111uo.nbf" ở thư mục tiếng Anh nhấn next
Bây giờ, ta đã có PDA bản tiếng Pháp rồi
Lúc này bạn đã có thể format lại ipaq filestore. Bây giờ ta chỉ cần làm ngược lại quá trình trên bạn sẽ có lại bản tiếng Anh cho PPC thân yêu
Tốt nhất bạn nên delete các files giải nén lúc đầu ở 2 thư mục trên, sau đó giải nén lại 2 bản rom (để khỏi phải lộn do đã đổi tên lúc đầu)
7. Trong thư mục Tiếng Anh , đổi tên file "d2b10111uo.nbf" thành "d2b10111fo.nbf".
8. Chạy "ROMUpdateUtility.exe" Trong thư mục Tiếng Pháp (giống như quá trình lúc đầu)
9. copy cái file đã đổi tên "d2b10111fo.nbf"ở thư mục tiếng Anh và ghi chồng lên file "d2b10111fo.nbf" ở thư mục tiếng Pháp nhấn next
10. Tiếp tục quá trình uprom cho dến lúc kết thúc
Lúc này bạn đã có PPC rom tiếng Anh hoàn chỉnh y như mới
chúc bạn thành công
Thanhbl cho minh hoi chút đang dùng con HP rw6818 chạy WM5 bẩn tiếng hoa vậy có thể uprom sang bản tiéng anh được không. Minh đã tải về hai bản Rom moi nhất cho nó rôi, cụ thể như sau"

Bản tiếng Hoa gồm có những file nay:

1.01.03_rw68x8_diskimage_WWE_sign.nbf
CeiPAQ.dll
EBOOT0908_MNT_1.00.05.nbf
hpRUU
iPAQPCSDK.dll
MOT_0.33.00.nbf
nova_pda_256_0119.nbf
ReadMe

Bản tiếng Anh gồm có những file nay:

1.01.03_rw68x8_diskimage_WWE_sign.nbf
CeiPAQ.dll
EBOOT0908_MNT_1.00.05.nbf
hpRUU
iPAQPCSDK.dll
MOT_0.33.00.nbf
nova_pda_256_0119.nbf
ReadMe

Nếu up đươc mong bạn hướng dẫn cụ thể.

Chân thành cảm ơn bạn.

thanhbg

mình cũng chưa uprom thử loại máy này của bạn nhưng mình nghĩ đối với các dòng máy của HP nguyên tắc uprom có lẽ đề giống nhau . bạn thử uprom theo nguyên tắc như trên . nếu bạn uprom vẫn không được thì trả lời lại mình sẽ giúp. chúc thành công