• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Việt hoá Spb Keyboard 4.0

XuanTruong

Super V.I.P
Các bác cho em hỏi cái này là dùng cho bản phím ảo ah??? Em xài O2 Zinc, có bàn phím Qwerty không biết cái này có xài được không vậy? Nếu không được mong các bác recommend giúp em cái :D

Dùng được Bạn à, vì cái này dùng cho bàn phím ảo mà! Bạn đọc lại từ đầu topic sẽ có câu trả cho Bạn! Thân!;;)

shogunr125

Hiện vừa hoàn thành bản cho QVGA.Có thể chuyển đổi hai ngôn ngữ Anh Việt
Cài FSK 3.0 (680KB) rồi cài FSK3_EV1.0p_Skin.cab

Download file rất nhỏ (chưa có từ điển 212KB)
Cập nhật 23:41 24/02/08
[HIDE="THanks"]
FSK3_EV1.0p_Skin.cab(212KB)[/HIDE]

Bạn kiểm tra lại nhé, bị lỗi khi gõ dấu cho chữ ê, gõ chữ HOA thì thành chữ thường và ngược lại. VD: gõ chữ Việt Nam thì thành chữ ViỆt Nam
Thanks!

hanoiwap

Super V.I.P
Bạn kiểm tra lại nhé, bị lỗi khi gõ dấu cho chữ ê, gõ chữ HOA thì thành chữ thường và ngược lại. VD: gõ chữ Việt Nam thì thành chữ ViỆt Nam
Thanks!

To @shogunr125 :
Cám ơn bạn đã góp ý về lỗi ký tư ê/Ê.Tôi đã sửa lại rồi.Tôi đã đọc bài viết của bạn về PCM keyboard nên biết bạn có kinh nghiệm về thiết kế bàn phím ảo.
Rất mong được sự góp ý của bạn về các mặt sau:
-Thiết kế giao diện:Làm sao cho dễ nhìn?Có điểm nào cần thay đổi?
-Bố trí các ký tự:Làm sao cho dễ nhớ?Có điểm nào quá khác biệt với các bàn phím khác
-.....
Rất mong được sự góp ý của bạn và cộng đồng PDA Việt

-Đã sửa lỗi ê/Ê.
-Sửa lại giao diện.
-Thêm một số ký tự đặc biệt
-Chuyển Fn và Shift cho thống nhất với các Layout của các ngôn ngữ khác của FSK
Cập nhật 15:38 25/02/2008

Link download
[HIDE="Thanks"]FSK3_EV1.0p_Skin.cab[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

shogunr125

To @hanoiwap:
Hic... Sao cứ bắt mình Thanks nhìu zữ! :( Cứ mỗi lần bạn fix mình lại phải Tks... Đùa chút thôi, dù sao cũng ghi nhận công sức của bạn. =D>
Thực ra mình có kinh nghiệm gì đâu, dân nghiệp dư mà :p (do mình ko có nhiều time) Theo mình nghĩ, bạn nên làm sao cho nó chuẩn như bàn phím máy tính chuẩn thông thường. Như thế mọi người nhìn sẽ quen mắt hơn, sẽ thích sử dụng hơn.
Thanks!
Mới phát hiện 1 lỗi ở bàn phím mới: gõ phím Đ sao cứ toàn ra ký tự f thui...

Chỉnh sửa cuối:

shogunr125

- Đã sửa giúp bạn lỗi khi gõ phím Đ (ra toàn chữ f) và ký tự ® khi gõ phím R (ra toàn dấu ,)
- Đã sửa giúp bạn giao diện các phím mang dấu (không còn ô vuông nữa)
:D:D:D
View attachment 75153

hanoiwap

Super V.I.P
- Đã sửa giúp bạn lỗi khi gõ phím Đ (ra toàn chữ f) và ký tự ® khi gõ phím R (ra toàn dấu ,)
- Đã sửa giúp bạn giao diện các phím mang dấu (không còn ô vuông nữa)
:D:D:D
View attachment 75153

Cám ơn bạn đã phát hiện ra lỗi chữ F/Đ vì minh sửa lại bản 2.0 của mình.Bản 2.0 dùng chung F và Đ vì ít phím để tăng diện tích các phím.
Về mặt giao diện tôi cố gắng thay đổi ít nhất cho phù hợp với bản tiếng Anh.Vì FSK 3.0 đã phát hành khoảng 2,3 năm mà chưa có bản tiếng Việt nên nhiều người dùng tiếng Anh gõ tiếng Việt không dấu.Để không gặp khó khăn nên tôi đã thiết kế như vậy
Tôi đã fix lỗi mà bạn phát hiện.Các bạn có thể sửa lỗi bằng cách kết nối PPC với internet.Vào công cụ/cập nhật để sửa lỗi và tải skins mới

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P

Bàn phím tiếng Việt 1 trang,dùng khi nhập ký tự Việt và Anh ít nhập số.Vì vậy các số khi nhập cần nhấn thêm Shift+Fn.Phim của 5 dấu sắc,huyền,hỏi,ngã,nặng tương ứng là Fn,Fn2,Fn2,Fn3,Fn4.Nếu hay nhập số có thể dung phiên bản Vietnamese1.1 hoặc phiên bản có 2 trang
[HIDE="Thanks"]FSKVi3_Full_Setup.cab[/HIDE]
Nếu muốn cài tiếp các skin khác,bạn có thể vào SIP ,chọn Full Screen Keyboard\Options...\Công cụ\Cập nhật....

Tham khảo

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
FSK+Vietnamese.bmp

Bàn phím ảo tiếng Việt theo đúng phong cách FSK thiết kế cho các ngôn ngữ trên thế giới.Dựa theo cách thiết kế của Spb FSK cho Thụy điển,Séc,Pháp...thiết kế cho tiếng Việt theo đúng tiêu chuẩn(Standar:10 cột).Sử dụng tôi thiểu Fn,Fn2,Fn2 để bỏ dấu.
Các ký tự w,z,f,j nhường chỗ cho ê,â,đ,ư và ghép vào ký tự ngay bên cạnh:q,x,h.Dấu "," "." nhường cho ô,ơ và được ghép vào các ký tự (là phụ âm) gần nhất

K.bmp

Vì thường dùng Fn và Shift nên có 2 phím Shift để bấm bằng 2 tay
Các chữ và dấu đầy đủ (nếu không nói là nhiều hơn) bàn phím PC.Kết hợp với thuật toán thông minh dự đoán trước ,layout này đưojc coi là nhanh nhất trong các thiết kế cho tiếng Việt (tuy phải tập vài ngày mới gõ được thành thạo)
Bài sau sẽ giới thiệu các cách bố trí các ký tự có dấu theo các cách khác và bàn phím 11 cột,bàn phím nhiều ngôn ngữ,nhiều trang cho các ký tự đặc biệt và số
[HIDE="Thanks"]Cài FSK 3.0 Download[/HIDE]
Nếu muốn cài tiếp các skin khác,bạn có thể vào SIP ,chọn Full Screen Keyboard\Options...\Công cụ\Cập nhật....

Tham khảo

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Các bản dùng thử sẽ bị xóa sau 1 tuần nữa .Sau ngày 8/3/08 tôi sẽ đưa các bản đầu đủ cả giao diện bàn phím nhỏ gọn,các cách bố trí tiện lơi nhất.Hỗ trợ cả cho VGA.Các bản nhiều ngôn ngữ:Vie/Eng,Vie/Fre...Xin các bản ủng hộ bằng cách góp ý xây dựng.Cám ơn

salemgtvt84

Các bản dùng thử sẽ bị xóa sau 1 tuần nữa .Sau ngày 8/3/08 tôi sẽ đưa các bản đầu đủ cả giao diện bàn phím nhỏ gọn,các cách bố trí tiện lơi nhất.Hỗ trợ cả cho VGA.Các bản nhiều ngôn ngữ:Vie/Eng,Vie/Fre...Xin các bản ủng hộ bằng cách góp ý xây dựng.Cám ơn
Vẫn đc dùng miễn phí chứ bác, e là sợ lém cái vụ phí tổn đóa, e là kỹ sư nghèo mà...:p

hanoiwap

Super V.I.P
FSK Black Skin

Bản hoàn chỉnh có giao diện và cách sử dụng giống RescoKeyboardPro Black Skin

Cài FSK 3.0 và Black Skin.arm.cab skin cho tiếng Việt
Download
[HIDE="Thanks"]
Download[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Vẫn đc dùng miễn phí chứ bác, e là sợ lém cái vụ phí tổn đóa, e là kỹ sư nghèo mà...:p

To @salemgtvt84

Miễn phí 100% .Tôi làm vì mục đích khuyến khích mọi người sử dụng PDA bạn ạ

LeoDH

To @salemgtvt84

Miễn phí 100% .Tôi làm vì mục đích khuyến khích mọi người sử dụng PDA bạn ạ

Hì, mặc dù không xài mấy cái skin này của bác nhưng cũng =D> hoan hô tinh thần vì dân phục vụ của bác :D

hanoiwap

Super V.I.P
Hì, mặc dù không xài mấy cái skin này của bác nhưng cũng =D> hoan hô tinh thần vì dân phục vụ của bác :D
To @LeoDH
Chắc bạn không gõ văn bản nhiều nên không xài.
Không có phần mềm gõ tiếng Việt nào nhanh hơn đâu bạn ạ

longpl

Active Member
............. cách sử dụng giống RescoKeyboardPro Black Skin ..........

bác cho hướng dẩn sử dụng trước khi xài ở tại chổ luôn cho gồi .

hanoiwap

Super V.I.P
............. cách sử dụng giống RescoKeyboardPro Black Skin ..........

bác cho hướng dẩn sử dụng trước khi xài ở tại chổ luôn cho gồi .

To @longpl
Cách gõ dấu như sau:

lepnam

híc, ấn thanks hoài mà vẩn không thấy link down, không biết làm sao đây
@hanoiwap: cho mình hỏi, bản của bạn đã cờ rắc chưa? mình load ở đâu quên rồi chương trình này về dùng mới 1 tuần nó kêu mua bản quyền đi, híc đành chia tay nó luôn

longpl

Active Member
cái nầy sao nó quay ngang đầy màn hình ??? mình muốn cho quay trở lại bình thường được không vậy các bạn ???

hanoiwap

Super V.I.P
cái nầy sao nó quay ngang đầy màn hình ??? mình muốn cho quay trở lại bình thường được không vậy các bạn ???

To @longpl
Quay ngang đầy màn hình mới phát huy hết tác dụng để bấm 2 tay bạn ạ.Nếu thích để dọc thì bạn đợi tôi sẽ làm đầy đủ cả Portrait vào tuần sau

hanoiwap

Super V.I.P
FSK iPhone Skin

Bàn phím tiếng Việt có giao diện giống iPhone
Kết hợp với RKbdPro ViSkin thành một bộ tiện ích tốt nhất cho bộ gõ tiếng Việt

[HIDE="Thanks"]

Download

[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối: