• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Việt hoá Spb Keyboard 4.0

kthuu

FullScreenKeyboard 3.0.1 là một chương trình thông minh tuyệt vời.Tuy nhiên không hỗ trợ tiêng Việt.
Nhân năm mới Mậu Tý,nghỉ 3 ngày Tết ngồi rỗi làm tặng các bạn bộ gõ tiếng Việt cho FSK .Chương trình dựa theo cách sử dụng FSK của tiếng Czech.Nếu dùng bàn phím Czech có 11 cột nên không tận dụng hết lợi thế của FSK.Vì vậy tôi dùng bàn phím tiêng Anh có 10 cột.
Ký hiệu < là F1, > là F2(sẽ sửa sau)
Cách đặt (dấu) như sau:
1-Ký tự hiện trên bàn phím như A,E,O,I,U,Y :
-Tab trực tiếp sẽ giữ nguyên:a,e,o,i,u,y(tab Shift trước sẽ cho chữ hoa)
-Dấu sắc: Shift,Fn rồi tab (theo yêu cầu nhiều người quen dùng thứ tự sắc,huyền,hỏi, ngã, nặng)
-Dấu huyền:F1 rồi tab
-Dấu hỏi:Shift,Fn1 rồi tab
-Dấu ngã:F2 rồi tab
-Dấu nặng:Shift,F2 rồi tab

2-Các ký tự không hiện trên bàn phím:Ê,Â.Ă,Ư,Ô,Ơ:
Theo nguyên tắc ta thay vào tương ứng:W,Z,S,F,",","/"(Tôi sẽ sửa lại trên bàn phím để dễ nhìn sau cùng với sửa <,> là F1,F2)
Rồi tiếp tục theo qui tắc như trên
Bạn có thể tải skin trực tiếp vào PPC bằng cách kết nối PPC với interrnet rồi vào công cụ\cập nhật tải skin đã có Vietnamese skin
Các bạn dùng thử xem.

Download
[HIDE="Thanks"]
FullScreenKeyboard Vi301.cab[/HIDE]

XEM THÊM

EM không thể dow được bác nào có gửi giúp em với. em đang cần cái này.

hanoiwap

Super V.I.P
EM không thể dow được bác nào có gửi giúp em với. em đang cần cái này.

To @kthuu

Đây là file cài đặt

Bạn muốn cập nhật thêm các layout thì sau khi cài,bạn kết nối PDA với internet bằng WiFi hoặc ActiveSync cập nhật tại đây

Chỉnh sửa cuối:

LeoDH

To @LeoDH
Chắc bạn không gõ văn bản nhiều nên không xài.
Không có phần mềm gõ tiếng Việt nào nhanh hơn đâu bạn ạ

Hì, không phải vậy, em đang xài Zinc với bàn phím Qwerty, vì vậy nên xài Vntyping để có thể gõ TV bằng kb cứng :D Nếu sau này soft bác thêm cái tính năng này nhất định em sẽ ủng hộ bác :D

hanoiwap

Super V.I.P
Hì, không phải vậy, em đang xài Zinc với bàn phím Qwerty, vì vậy nên xài Vntyping để có thể gõ TV bằng kb cứng :D Nếu sau này soft bác thêm cái tính năng này nhất định em sẽ ủng hộ bác :D
To @LeoDH
Bạn dùng thử xem.Chắc chắn nhanh hơn bàn phím cứng

LeoDH

To @LeoDH
Bạn dùng thử xem.Chắc chắn nhanh hơn bàn phím cứng

Chào bác, đang thử xài cái bộ gõ của Spb này, có một số thắc mắc muốn hỏi bác cái :)

- Mặc dù cái bác cung cấp là skin cho sbp kb nhưng hình như các skin này bắt buộc phải dùng với bản kb Việt hóa kèm theo của bác mà không xài được với bản gốc down từ spb àh? Lúc đầu trong máy em cài sẵn bản gốc, không tài nào add được skin ??? Không biết có phải thế không?

- Thứ hai, thử down mấy skin từ trang web dưới chữ ký của bác, thử ba cái Black Skin.arm.cab (do nghe "quảng cáo" có đầy đủ các phím như kb của PC và nhìn qua có vẻ cũng dễ dùng), FSK3_EV1.0p_Skin.cab (bàn phím landscape với hai layout E-V, và EnVi_Portrait_NEW_Skin.arm.cab (portrait kb, hai layout ? ).

Cái blackskin cài ok, trong option cũng cho lựa chọn, tuy nhiên khi chọn xong quay về mở kb thì toàn bị báo lỗi (skin loading error, please reinstall or choose other skin), không biết tại sao thế nhỉ?

Cái FSK3_EV1.0p_Skin.cab dùng ok, ngon lành cành đào, tuy nhiên có lỗi nhỏ là các ký tự dấu (sắc, hỏi, ngã, ...) bị lỗi hiển thị ô vuông (đọc ở đây thấy bác bảo khắc phục rồi mà, không hiểu sao lại vậy ???), cũng như cách type mới nên hơi bất tiện, nhưng rồi sẽ quen :D

Còn cái EnVi_Portrait_NEW_Skin.arm.cab thì bộ cài down ở site của bác bị lỗi phần registry, tên file không khớp với registry đăng ký với WM nên cài xong vào option có lựa chọn skin này, nhưng cũng không vấn đề gì, hoặc sửa reg hoặc sửa tên file là ok. Tuy nhiên cái này sử dụng hơi bất tiện, cách đánh dấu dường như theo kiểu VNI (sử dụng các phím số 1, 2, ...) tuy nhiên không có ký hiệu trên phím nên rất khó dùng, ngồi mò mãi mà vẫn không luận ra được cách gõ, có gì bác hướng dẫn giúp em với :D

Cơ bản là em muốn có hai cái skin một portrait, một landscape (mỗi skin đều có hai layout E-V là hay nhất :D), bác có thể giới thiệu giùm em hai skin nào xài tiện nhất được không :) Thanks bác nhiều :D

Chúc bác luôn khỏe để ... phục vụ bà con nhiệt tình ;;)

LeoDH

Bản hoàn chỉnh có giao diện và cách sử dụng giống RescoKeyboardPro Black Skin

Cài FSK 3.0 và Black Skin.arm.cab skin cho tiếng Việt
Download
[HIDE="Thanks"]
Cài FSK 3.0 rồi cài tiếp Black Skin.arm.cab
Sẽ post skin cho VGA sau[/HIDE]

Cụ thể là cái Blackskin này nè, cài xong vô option chọn toàn thấy báo lỗi (skin loading error, please reinstall or choose other skin) ??? Thấy có nhiều bác down rồi mà không thấy ai kêu nhỉ, hay mỗi mình em bị thế, lạ quá ???

LeoDH

Chào bác, đang thử xài cái bộ gõ của Spb này, có một số thắc mắc muốn hỏi bác cái :)

- Mặc dù cái bác cung cấp là skin cho sbp kb nhưng hình như các skin này bắt buộc phải dùng với bản kb Việt hóa kèm theo của bác mà không xài được với bản gốc down từ spb àh? Lúc đầu trong máy em cài sẵn bản gốc, không tài nào add được skin ??? Không biết có phải thế không?

- Thứ hai, thử down mấy skin từ trang web dưới chữ ký của bác, thử ba cái Black Skin.arm.cab (do nghe "quảng cáo" có đầy đủ các phím như kb của PC và nhìn qua có vẻ cũng dễ dùng), FSK3_EV1.0p_Skin.cab (bàn phím landscape với hai layout E-V, và EnVi_Portrait_NEW_Skin.arm.cab (portrait kb, hai layout ? ).

Cái blackskin cài ok, trong option cũng cho lựa chọn, tuy nhiên khi chọn xong quay về mở kb thì toàn bị báo lỗi (skin loading error, please reinstall or choose other skin), không biết tại sao thế nhỉ?

Cái FSK3_EV1.0p_Skin.cab dùng ok, ngon lành cành đào, tuy nhiên có lỗi nhỏ là các ký tự dấu (sắc, hỏi, ngã, ...) bị lỗi hiển thị ô vuông (đọc ở đây thấy bác bảo khắc phục rồi mà, không hiểu sao lại vậy ???), cũng như cách type mới nên hơi bất tiện, nhưng rồi sẽ quen :D

Còn cái EnVi_Portrait_NEW_Skin.arm.cab thì bộ cài down ở site của bác bị lỗi phần registry, tên file không khớp với registry đăng ký với WM nên cài xong vào option có lựa chọn skin này, nhưng cũng không vấn đề gì, hoặc sửa reg hoặc sửa tên file là ok. Tuy nhiên cái này sử dụng hơi bất tiện, cách đánh dấu dường như theo kiểu VNI (sử dụng các phím số 1, 2, ...) tuy nhiên không có ký hiệu trên phím nên rất khó dùng, ngồi mò mãi mà vẫn không luận ra được cách gõ, có gì bác hướng dẫn giúp em với :D

Cơ bản là em muốn có hai cái skin một portrait, một landscape (mỗi skin đều có hai layout E-V là hay nhất :D), bác có thể giới thiệu giùm em hai skin nào xài tiện nhất được không :) Thanks bác nhiều :D

Đợi mãi không thấy bác trả lời, đành phải ngồi mò cái skin portrait :D Tại cách gõ của cái FSK3_EV1.0p_Skin.cab (landscape, 02 layout E-V) với cái skin portrait này khác nhau quá, quen nhìn trên cái Landscape kia nên sang cái Portrait này lúc đầu chịu chết không hiểu thế nào :))

Sau một hồi cũng mò ra, nhưng vẫn có thắc mắc và thấy một bug nhỏ:
- Thắc mắc: cách gõ dấu cho a khác so với các nguyên âm còn lại, hơi bất tiện, có thể sửa cho thống nhất cùng một cách gõ không bác :D
- Bug:phím 3 không gõ theo cách Shift+Fn+key được, trong khi các phím còn lại như 1, 2, 7, 8, 9 vẫn gõ tốt => muốn gõ 3 phải chuyển sang layout phim số ???

Về cái Black Skin, như quote ở trên, vẫn không thể nào chọn được trong option, toàn bị báo lỗi, không biết tại sao ???

Mong được bác trả lời sớm, hoặc bác nào ở đây rành thì mong trả lời giùm, tkanks :)

LeoDH

Chán nhỉ, đang hứng thú với cái FSK này thì bác chủ topic lại bận rộn gì mà vắng mắt lâu quá, không thấy trả lời thắc mắc giùm em gì cả :((

Thôi cứ post đâu chờ bác về giải quyết vậy :D

Về cái Portrait skin, cụ thể là em down được cái này từ website của bác, dùng thấy rất khó và bất tiện vì không có hướng dẫn trên phím

http://bp2.blogger.com/_0YXWT72vucI/R7M_U5Z2PcI/AAAAAAAABO8/aX6cksIJpFU/s1600-h/vnN.jpg

Tìm một hồi thì thấy một cái skin portrait tương tự nhưng cấu hình phím có vẻ thuận tiện cho việc gõ tiếng Việt hơn nhiều, nhưng không có link down :((

http://bp2.blogger.com/_0YXWT72vucI/R7_gg5Z2P3I/AAAAAAAABS0/PskE2rFoiIA/s1600-h/vnN3.jpg

Vậy bác có thể cho em link down cái skin sau được không, hoặc có bác nào ở đây có thì cho em xin link với ;)) Thanks nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Chán nhỉ, đang hứng thú với cái FSK này thì bác chủ topic lại bận rộn gì mà vắng mắt lâu quá, không thấy trả lời thắc mắc giùm em gì cả :((

Về cái Portrait skin, cụ thể là em down được cái này từ website của bác, dùng thấy rất khó và bất tiện vì không có hướng dẫn trên phím

http://bp2.blogger.com/_0YXWT72vucI/R7M_U5Z2PcI/AAAAAAAABO8/aX6cksIJpFU/s1600-h/vnN.jpg

Tìm một hồi thì thấy một cái skin portrait tương tự nhưng cấu hình phím có vẻ thuận tiện cho việc gõ tiếng Việt hơn nhiều, nhưng không có link down :((

http://bp2.blogger.com/_0YXWT72vucI/R7_gg5Z2P3I/AAAAAAAABS0/PskE2rFoiIA/s1600-h/vnN3.jpg

Vậy bác có thể cho em link down cái skin sau được không, hoặc có bác nào ở đây có thì cho em xin link với ;)) Thanks nhiều :)

Tôi đi công tác xa mới về nên chưa trả lời bạn được.Hẹn bạn ngày mai sẽ post một số bản mới.Xin lỗi bạn vì bận nên chưa trả lời ngay

hanoiwap

Super V.I.P
Cụ thể là cái Blackskin này nè, cài xong vô option chọn toàn thấy báo lỗi (skin loading error, please reinstall or choose other skin) ??? Thấy có nhiều bác down rồi mà không thấy ai kêu nhỉ, hay mỗi mình em bị thế, lạ quá ???

Có thể bạn dùng cho thiết bị VGA.Vì bận việc nên tôi mới chỉ làm cho QVGA.Tôi sẽ hoàn chỉnh dần.Bạn hãy theo dõi trên trang cập nhật

hanoiwap

Super V.I.P

Tôi đã hoàn chỉnh cách gõ tiếng Việt trong bản cài đặt tiêu chuẩn
[HIDE="t"]
Download[/HIDE]
Bản VGA sẽ hoàn thành sau.Sau đó là các skin khác cho WVGA và Square
Các skin Việt Pháp,Việt Anh.....

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Đợi mãi không thấy bác trả lời, đành phải ngồi mò cái skin portrait :D Tại cách gõ của cái FSK3_EV1.0p_Skin.cab (landscape, 02 layout E-V) với cái skin portrait này khác nhau quá, quen nhìn trên cái Landscape kia nên sang cái Portrait này lúc đầu chịu chết không hiểu thế nào :))

Sau một hồi cũng mò ra, nhưng vẫn có thắc mắc và thấy một bug nhỏ:
- Thắc mắc: cách gõ dấu cho a khác so với các nguyên âm còn lại, hơi bất tiện, có thể sửa cho thống nhất cùng một cách gõ không bác :D
- Bug:phím 3 không gõ theo cách Shift+Fn+key được, trong khi các phím còn lại như 1, 2, 7, 8, 9 vẫn gõ tốt => muốn gõ 3 phải chuyển sang layout phim số ???

Về cái Black Skin, như quote ở trên, vẫn không thể nào chọn được trong option, toàn bị báo lỗi, không biết tại sao ???

Mong được bác trả lời sớm, hoặc bác nào ở đây rành thì mong trả lời giùm, tkanks :)

To @LeoDH
Xin lỗi bạn vì một thời gian đi vắng nên chưa trả lời bạn được.
Thứ nhất:
Tôi đã bỏ cách gõ Shift+Fn như các skin nguyên bản của FSK.Cách gõ bây giờ đơn giản hơn nhiều.Bạn gõ dấu sắc,huyền.....rồi gõ key
Thứ hai:
Các skin trước đây tôi đã bỏ hẳn và sẽ hoàn thành dần.Xin bạn theo dõi trên trang cập nhật (nếu bạn quan tâm).Chú ý:Tên file skin chỉ rõ cho VGA,WVGA...Nếu không ghi thêm là dùng cho QVGA

hanoiwap

Super V.I.P

Các bản trên đều bất tiện nên tôi đã bỏ.Bạn hãy dùng bản mới trên trang cập nhật.Bản tiếng Việt cũng gõ tiếng Anh dễ dàng nên không cần hai layout.Hai,ba layout chỉ cần khi dùng tiếng Việt và các ngôn ngữ khác như tiếng Pháp,Đức...Tôi sẽ làm dần dần hai layout tiếng Việt và các ngôn ngữ thông dụng khác.Nếu có yêu cầu,tôi sẽ làm trước
Hiện nay bản cho QVGA đã hoàn chỉnh

Chỉnh sửa cuối:

anhbdt

Cho mình hỏi bàn phím này gõ dấu như thế nào?
SpbFullScreenKeyboard3_vi.arm.cab 940.9 Kb (21/04/08)

LeoDH

Có thể bạn dùng cho thiết bị VGA.Vì bận việc nên tôi mới chỉ làm cho QVGA.Tôi sẽ hoàn chỉnh dần.Bạn hãy theo dõi trên trang cập nhật

Đâu có, em xài Zinc, là QVGA mà bác :D

Cái trang cập nhật mà bác nói là trang nào thế nhỉ, không tính cái thread này bác cũng có đến mấy trang roài, bác cho cái link cho tiện theo dõi ạh, thanks bác nhiều :D

P/s: Đã tìm được trang bác nói, bác không cần trả lời post này đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P

-Nhấn dấu trước rồi nhấn key.Thí dụ:
Nhấn sắc rồi a,o,ô... sẽ được à,ò,ồ....
-Nhấn dấu rồi Shift sẽ được chữ hoa có dấu.Thí dụ:
Nhấn sắc +Shift rồi a,o,ô...sẽ được À,Ò,Ồ.....
-Nhấn fn(chung với dấu sắc) sẽ được ký tự nhỏ trên góc:
Nhấn fn rồi nhấn q,đ,x,k sẽ được các chữ tiếng Anh w,f,z,j
Nhấn fn rồi nhấn 1234567890 sẽ được ?_' '' ; : , . / \
Nhấn fn rồi nhấn s,d,g,h,c,v,b,n,m sẽ được -+={.....
-Nhấn Shift sẽ được chữ hoa,với hàng số sẽ được !@#$%^&*()

Để xem thêm bạn có thể vào xem Help \Contents\Help for Added Programs\Vietnamese Full Screen Keyboard.(File trợ giúp chưa hoàn chỉnh,sẽ cập nhật sau tại trang cập nhật bằng cách vào options...\công cụ\cập nhật(Tải skin,từ điển...))

Chỉnh sửa cuối:

LeoDH

Chưa cài thử cái bản bác ghi ở trên, nhưng nếu là các bản có giao diện như sau:

http://bp2.blogger.com/_0YXWT72vucI/SAzIaQIvBsI/AAAAAAAABn4/VQCbTlwTwak/s1600-h/Vietnamese.JPG

http://bp1.blogger.com/_0YXWT72vucI/SAzIhAIvBtI/AAAAAAAABoA/ShqsTEDC32g/s1600-h/VietnameseP.JPG

thì cách gõ dấu là ở hàng dưới cùng bác thấy có 5 ký tự đại diện cho 5 dấu của tiếng Việt (sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng) đó, bác muốn gõ âm mang dấu nào thì tab vào phím mang dấu đó, nó sẽ hiện ra cái layout có âm mang dấu mà bác muốn gõ.

Ví dụ: gõ từ "sẽ" thì bác tab "s" rồi tab "phím mang dấu ngã" ở hàng dưới, nó sẽ hiện ra layout trong đó có phím "ẽ", bác tab vào phím đó thế là ok :D

Bác chịu khó vọc thêm nhé, nguyên tắc cơ bản là thế.

Enjoy ^^

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Đóng chủ đề

Vì ít ngừơi quan tâm nên tôi xin đóng chủ đề này.Bạn nào cần tham khảo xin xem tại ĐÂY