• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VIETMAP - Hệ thống vệ tinh dẫn đường

bemap179

Nhưng công nhận sóng GPS ở Việt Nam mình chán thật,sóng lúc có lúc không,nhiều khi đang chạy nhanh nhìn thi thấy báo"đang tìm tiến hiệu GPS"

jackpham

Nhưng công nhận sóng GPS ở Việt Nam mình chán thật,sóng lúc có lúc không,nhiều khi đang chạy nhanh nhìn thi thấy báo"đang tìm tiến hiệu GPS"

Không phải do sóng đâu bạn. Do 5800XM bắt sóng GPS dở quá. Mình vừa dùng con Nokia E52 mới ra test GPS ngay tại vị trí test 5800XM không bắt được thì nó bắt sóng GPS rất nhanh.

saudoi83

Cùng 1 loại máy, cùng 1 cách cài mà sao nhiều người không cài được nhỉ, tớ mới up lên v30 cài vô tư, lúc trước v21 cũng vô tư mà cài, 1 phát được luôn, không vấn đề gì, thanks chủ topic rất nhiều

bosscarrot

Không phải do sóng đâu bạn. Do 5800XM bắt sóng GPS dở quá. Mình vừa dùng con Nokia E52 mới ra test GPS ngay tại vị trí test 5800XM không bắt được thì nó bắt sóng GPS rất nhanh.
Sóng ở nước nào mà chẳng giống nhau hả bạn, có 24 cái đc bố trí, nó ở trên trời chiếu xuống mà. chẳng may lỡ nhiều mây, hoặc bị nhà cao tầng che thì ko bắt đc thôi. Ở đâu cũng bắt đc tối thiểu là 4 vệ tinh trong tổng số 24 cái. Ok nhé. Dùng 5800 bắt gps cũng cùi bắp.
Bạn chạy nhanh cỡ bao nhiêu mà nó không bắt đc vậy. Có nhanh hơn đc sóng ngắn không?
Em, em lấy nhầm bài của bác jack. Bác thông cảm

anhky

5800 bắt sóng chưa hẳn là yếu đâu, mình lấy cái N82 và cái 5800 test thử , điều ko có tín hiệu, theo mình nghĩ thì sóng GPS ko đi trực tiếp mà phải wa trạm xử lí rồi mới đi vào dt, làm việc theo hình TamGiac.

ngoanrazor

Well-Known Member
5800 bắt sóng chưa hẳn là yếu đâu, mình lấy cái N82 và cái 5800 test thử , điều ko có tín hiệu, theo mình nghĩ thì sóng GPS ko đi trực tiếp mà phải wa trạm xử lí rồi mới đi vào dt, làm việc theo hình TamGiac.

Posted via Mobile Device
Pa'c này chác ko hỉu phương pháp hoạt động của gps rùj nên pác nói thế.phươg pháp nó như thế này nè: cần tối thỉu 3 vệ tinh để địh vị điểm chúg ta đứg.5800 of chúg ta sẻ bắt tíh hiệu có chứa toạ độ of 3 vệ tinh đó (mỗi vệ tinh có 1 quỹ đạo chíh xác do USA kiểm soát=> toạ độ vtih) để tíh toán => toạ độ chúg ta trog ko gjan,rùi lấy toạ độ đó gjao với trái đất(trái đất hình cầu mà)=> tọa độ chúg ta đứg trên mặt đất=>nguời nước ngoài sao thôg minh wá

bosscarrot

Ở trên mình đã nói là luôn nhận đc 3 vệ tinh mà. Nhưng còn tín hiệu mạnh yếu thì còn tùy chứ đi theo hình tam giác gì ở đây.

phongtinh

Mình đã tét thấy khá ổn với 1 thiết bị di động tích họp GPS thế này!
Ở vài thành phố mình đi qua thấy sóng ok dắt đường khá chuẩn bắt sóng khá tốt khi ngồi trong xe!
p/s: Sóng GPS chỉ tập trung ở thành phố hay trung tâm tỉnh, thị xã thui các bạn à còn những nơi khác hơi chuối!

hellboy2389

"Vui lòng chờ khởi tạo dữ liệu cho lần sử dụng đâu tiên ..." sau đó nó tự exit lun là sao zậy

nobodycfm

Mình đã tét thấy khá ổn với 1 thiết bị di động tích họp GPS thế này!
Ở vài thành phố mình đi qua thấy sóng ok dắt đường khá chuẩn bắt sóng khá tốt khi ngồi trong xe!
p/s: Sóng GPS chỉ tập trung ở thành phố hay trung tâm tỉnh, thị xã thui các bạn à còn những nơi khác hơi chuối!

Hệ thống định vị GPS là của Mĩ gồm các vệ tinh bao phủ toàn cầu đâu có phụ thuộc vào thành phố hày nông thôn. Với lại trung tâm tỉnh nước ta cũng đâu có đáng để nước ngoài quan tâm đâu =))

phongtinh

dựa trên cơ sở có thật thui bạn à! Mình xài thấy sao thì nói vậy. Nếu bạn có xài thì test thử đi hả cho ý kiến nếu không thì thui! đừng có nói trên lý thuyết không bạn ầ!

stun

Tùy thuộc vào gprs của mạng VN thôi, các vùng sâu xa nhà mạng ko phát gprs lấy gì 5800 bắt để chuyển đổi gps? Vì mạng gprs của VN ko ổn định lúc mạnh lúc yếu nên tại TP bắt gps cũng lúc này lúc kia.:p

phongtinh

Cái này do nhiều nguyên nhân! Nhưng mình bị 1 lần lý do là chép nhầm data của version khá nên nó bị vậy bạn có thể kiểm tra lại! CHúc thành công!

hellboy2389

Cái này do nhiều nguyên nhân! Nhưng mình bị 1 lần lý do là chép nhầm data của version khá nên nó bị vậy bạn có thể kiểm tra lại! CHúc thành công!

Vậy bạn chép data vào đâu vậy mình chỉ Extract file rar vào luôn trong phần ứng dụng của thẻ nhớ thui.

phongtinh

thì VIetMap vào thư mục gốc của thẻ nhớ lun! Mình nói là data khác version mà!

nhatnguyenct

Tùy thuộc vào gprs của mạng VN thôi, các vùng sâu xa nhà mạng ko phát gprs lấy gì 5800 bắt để chuyển đổi gps? Vì mạng gprs của VN ko ổn định lúc mạnh lúc yếu nên tại TP bắt gps cũng lúc này lúc kia.:p

Sim của mình ko có cài đặt GPRS mà máy mình cũng bắt được GPS ào ào luôn. Sao kỳ vật ta? ko lẽ nó lấy GPRS của máy bên cạnh?:))

nobodycfm

Vietmap không hỗ trợ A-gps (định vị dựa trên tọa độ trạm phát sóng điện thoại trong trường hợp không bắt được sóng GPS). Goolgemap thì hỗ trợ A-GPS, với lại dữ liệu Vietmap là dữ liệu offline (cài sẵn trong máy) chữ đầu phải dữ liệu bản đồ online (tài về thông qua GPRS hay Wireless). Vì vậy nếu bạn dùng Việtmap thì đâu có liên quan đến sóng điện thoại hay GPRS, kể cả bạn không nắp sim thì vẫn định vị được như thường :D