• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vừa sạc điện vừa dùng MTXT có hại không ?

duc29685

Em mới dùng máy tính xách tay Presario V3000 của HP . Em có một thắc mắc
không hiểu với những máy xách tay đời mới thì vừa cắm sạc vào máy vừa dùng có dẫn tới chai pin không . Em thì em nghĩ là có nhưng nhiều người em hỏi lại nói là không sao ???

linhplayer

không hề dẫn đến chai pin như bạn nghĩ đâu, chỉ có điều thỉnh thoảng khoảng một tuần 1 lần bạn nên xả hết pin đi rùi lại sac lại dùng tiếp, đấy là nguyên tắc sử dụng pin lion, lipo mà, tức là bác đừng có mà lúc nào cũng cắm sạc trả bao giờ chịu dùng pin là được hi hihi

Huycl2507

Mình vừa sạc vừa sử dụng cả năm nay rồi thấy đâu có bị hiện tượng chai pin đâu nhỉ;)

giaphucan

Hiện tượng vừa sạc vừa xài không hề bị gì cả, tuy nhiên nên nghĩ cách nào để mau hư pin thì tốt hơn (tui bán PIN). để anh em còn kiếm sống qua ngày đoạn tháng. hix hix

PhamDung

Nên có chế độ xả pin định kỳ, và sạc thật đầy vào, kh pin đầy nó sẽ tự chuyển sang dùng nguồn, không dùng pin. Nên chai pin là không thể ( tốt nhất nên dùng thế ) chỉ khi cần hãy dùng pin :p Và khi xã pin thì xã cho cạn luôn nhé ^ ^

haifangshi

Vô tư đi bạn, các nhà sản xuất cũng tính đến chu kỳ ngắt xạc khi pin đầy rồi, nếu bạn cẩn thận thì xạc đầy rồi rút ra, dùng khoảng còn 30% thì cắm vào xạc lại cho đầy.

PhamDung

Vô tư đi bạn, các nhà sản xuất cũng tính đến chu kỳ ngắt xạc khi pin đầy rồi, nếu bạn cẩn thận thì xạc đầy rồi rút ra, dùng khoảng còn 30% thì cắm vào xạc lại cho đầy.

Làm kiểu như bạn thì không bao lâu phải mua cục pin mới qué ^ ^

Khi nào cần thì hãy dùng pin nhé, tốt nhất là gắn vào Adapter mà dùng.

myGenio

theo kinh nghiệm của mình thì nạp pin cho thật đầy rồi tháo ra để trong túi đựng máy,dùng khi đi xa nhà.còn khi ở nhà thì dùng nguồn 220v.pin đã dùng 3 năm rồi nhưng vẫn như mới.tất nhiên như bác PDũng nói thì nên xả pin định kì.
còn nói chai pin là hoàn toàn có thật, vì mấy bạn của tôi dùng máy mới hơn của tui mà bây giờ pin hết nhanh hơn của tui nhiều do không chú ý đến nó tức vừa dùng vừa nạp không xả pin định kì.

biokiller

hehehe,pin mới mua là phải charge đầy rùi xả ra ít nhất là 3 lần thì nó mới okie đc

funnykids

Lý thuyết thì xả định kỳ thì tốt hơn, nhưng mà thực ra mình thấy chả phải ai cũng chăm chỉ được như vậy. Mà Pin bây giờ cũng tốt, trừ khi mua phải đồ lớm, chứ ko thì như mình chạy vô tư 2 năm rồi cũng ko thấy sao.

DHL

Riêng Pin dùng cho dòng Vaio SZ thì cực kém,rất nhanh chai Pin,các bác dùng nên lưu ý 1 chút.
Nếu tài chính cho phép thì kệ nó:))

heaven

Nếu xả được định kỳ thì tốt, nhưng máy bây giờ chẳng cần như thế nữa đâu, tốt nhất là nếu có nguồn AC gần đó thì bạn cứ cắm vào mà dùng, tôi dùng laptop đã hơn 2 năm rồi, làm vệc văn phòng nên có ổ cắm bên cạnh, lúc không làm để máy lại cơ quan cũng cắm AC như thế luôn.Gần như 24/24 nên pin chẳng phải làm việc gì cả, thế là máy vẫn ngon ơ.Mấy người cùng cơ quan dùng Acer, mua chưa được 3 tháng thì pin chỉ dùng được gần 30p, còn máy tui dùng được gần 2 tiếng( nếu dùng W hoặc Exel)

ruavang10kg

Tốt nhất là cứ bán pin đi, dùng AC, khỏi lo pin chai ha ha. Còn mình thì khỏi lo nghĩ khoản pin có chai hay ko, lúc nào pin cũng 100%, 1 tuần nhà mất điện 1 hôm, cứ dùng máy cho hết pin, an tâm dùng còn lâu mới chai, pin vẫn dùng đều, 2h45 phút vẫn còn hơn 30%.Đậy lại mà bật nghe nhạc thì cứ tầm 3-4 tiếng mới thấy cần phải cắm sạc. ^^ Pin hàng châu Âu nên dùng thích

alexander

Trời !!!Các pác thảo luận cái vụ pin này hơi bị sôi nổi nha,nhưng mà cho e góp ý như thế này: pin của MTXT thì rất chán ,chỉ xài có 3 tiếng là muốn hết pin,đang làm việc mà thấy sắp hết là lo mà save nếu kô thì công toi,mà đã làm việc với máy tính thì ai cũng xài 2,3 tiếng trở lên,dù là kinh doanh ,văn phòng hay IT như e cũng đều như vậy cả ,chứ mở máy lên xài lẹ lẹ rồi tắt máy thì dùng làm gì(đó là trường hợp kô có nguồn).Do đó xài MTXT là phải chịu vừa xài vừa nạp điện thôi,có hư pin thì cũng chịu thôi chứ bít sao giờ.

Aba

phần mềm trong máy báo pin đúng không vậy các bác,sao mình chạy 1.5h pin còn 20% là máy tự nhiên tắt ngúm luôn vậy.

hoangdai

Bây giờ mới thấy có người nói phải xả pin để dùng lâu hơn :) Từ trước đến giờ mình cứ cắm điện 24/24 mà khi nào muốn dùng pin thì dung lượng pin vẫn thế. Chắc tại mình mới dùng hơn 1 năm nên pin chưa bi chai.

lamtoanhong

Theo lý thuyết thì bin sẽ giàm thọ sau mỗi lần xạc và như thế nếu chúng ta lúc nào cũng cắm adapter tôi nghĩ điều ấy là tốt chứ không xấu ,bời khi ấy pin đã dc xạc đầy và hoàn toàn "đc nghỉ ngơi"chằng thế mà nhà sx đã khuyến cáo là pin mới nên đc xạc nhồi đó sao, có nghĩa là khi bạn nap bin để sd lần đầu tiên thì dù bin đc xạc đã đầy bạn cũng nên rút ra và cắm lại ít nhất 3
lần như vậy.và làm như thế là để tao hiệu ứng nhớ cho những lần xạc sau.
- Điều tối kị ở đây theo tôi nghĩ là không nên vì sợ hư pin mà tháo ra rồi đem cất , và lại cất trong time dài vì làm như vậy chắc chắn pin sẻ bi chai ,có thể do hiệu ứng ngủ pin mà củng có thể bị oxit hóa (bị ten).
-Cái tối kị thứ 2 theo tôi mà củng là trải nghiệm là đừng bao thường xuyên sạc pin không đầy là đã đưa vào sd vì làm như thế pin không hư ngay nhưng sẽ xuống chất lượng rất rõ rệt trong time ngắn.;;)

phần mềm trong máy báo pin đúng không vậy các bác,sao mình chạy 1.5h pin còn 20% là máy tự nhiên tắt ngúm luôn vậy.

Hiện tượng này là chuần bị phải thay pin đây mà:D :D

Last edited by a moderator:

freeheart

Xả pin là để cho máy chạy đến lúc tự tắt ngóm hả các bác. Mấy bác nói xả pin mà em ko hiểu.
Nếu cứ để cho máy chạy thì có cần chọn c.trình ko. Cho nó chạy ctrình nghe nhạc chắc sẽ nhanh hết hơn nhỉ?

ThaiKien

Super V.I.P
Xả pin là mình không cắm nguồn sử dụng máy tính cho đến lúc hêt pin thì thôi. Theo khuyên cáo của nhiều nhà sản xuất thì cứ sau 1 tuần sử dụng phải tiến hành xả pin.