• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vừa sạc điện vừa dùng MTXT có hại không ?

Huycl2507

Sao 1thời gian cắm sạc 24/24 mỗi khi sử dụng Laptop,lâu lâu đi cafe wifi mới dùng pin thì sao 1năm có hiện tượng như gì : khi sử dụng pin đến dưới 10% --> mình bắt đầu cắm sạc (trên khay màn hình hiện biểu tượng AC Power), nhưng cứ khoảng 1-2 phút là độ sáng của màn hình giựt giựt (giống như hiện tượng pin sắp hết).Vậy cách khắc phục làm sao các bạn nhỉ:-?
Mình nghĩ pin máy mình đã chai rồi,nhưng sao cắm điện lúc pin yếu độ sáng màn hình cứ giựt giựt:-??

lamtoanhong

Sao 1thời gian cắm sạc 24/24 mỗi khi sử dụng Laptop,lâu lâu đi cafe wifi mới dùng pin thì sao 1năm có hiện tượng như gì : khi sử dụng pin đến dưới 10% --> mình bắt đầu cắm sạc (trên khay màn hình hiện biểu tượng AC Power), nhưng cứ khoảng 1-2 phút là độ sáng của màn hình giựt giựt (giống như hiện tượng pin sắp hết).Vậy cách khắc phục làm sao các bạn nhỉ:-?
Mình nghĩ pin máy mình đã chai rồi,nhưng sao cắm điện lúc pin yếu độ sáng màn hình cứ giựt giựt:-??

He.he MOD cũng bị hiên tượng này àh?hồi trước mình xài con vaio cũng bị như mod , mới đầu không để ý nên lo lắm ,lo màn hình có vấn đề....:D nhưng sau đó kiếm dc viên bin khác thế là ổn ,hì.;) hiện tương này gọi là "tụt áp" hay là suy thoái cường độ dòng điện (mAH) .MOD muốn biết chắc chắn là phải bị bin hay kô cứ tháo bin ra xài mình bộ xạc nhanh thử xem:))

blackswan

Các loại pin mới bây giờ thì vừa sạc vừa cắm điện cũng không sao, nhưng thỉnh thoảng nên xả pin và sạc lại, tuy nhiên khi xả thì chỉ để đến 20% là phải sạc lại, tuyệt đối không nên để kiệt pin.

thanhsu73

Đề tài này quá sôi nỗi mình củng vừa mới tậu được một thằng IBM mới nghe mấy nhân viên bán hàng trong FPT nói là nên sử dụng còn khoảng 50 or 60% gì đó thì nên cắm sạc khỏi pin chóng hư, họ giải thích nếu pin hư thì máy của mình củng củ và lổi thời mất rồi đừng có lo. không biết có phải vậy không các bạn.

Leo08

MTXT thì xài pin chỉ được vài giờ thui. nếu không vừa xạc vừa dùng thì mỗi lần sạc xong lại rút ra dùng vài tiếng rùi lại tắt máy đi sạc tiếp, rùi lại mở máy dùng. Các nhà sản xuất đâu có làm kiểu đó. nếu làm kiểu đó thì quá bất tiện cho người dùng. các nhà sản xuất đã sản xuất thì phải hướng đến mục tiêu thoải mái cho người tiêu dùng chứ. Bạn cứ yên tâm mà xài . không vấn đề gì hết.

thuytrans

Theo mình được biết ở trong phần Power management của máy tính có phần lựa chọn là Presentation. Các bạn nên sử dụng chế độ này thì nó sẽ giúp MTXT tránh được tình trạng vừa dùng vừa xả pin. Vì thế dù bạn dùng trên pin hay trên nguồn thì cũng không ảnh hưởng đến thời gian dùng pin đâu.

timhieu

Theo nhận xét của Mình, tùy nhu cầu sử dụng MTXT của từng người. Có người thì cần "mang đi, mang lại" thường xuyên MTXT nên cứ gắn pin vào mà dùng cho nó "tiện và cơ động", nhiều lúc bỏ pin ra ngoài rồi cứ thế mang MTXT đi, nhưng đến lúc mở ra mới nhớ là "quên" pin ở nhà!:-??:D Còn nếu chỉ dùng MTXT thay cho máy bàn, để cố định 1 chỗ cũng nên tháo pin ra, vì theo nguyên tắc mặc dù khi cắm nguồn AC, lúc đấy máy chỉ dùng nguồn điện AC chứ không dùng pin, nhưng pin để 1 thời gian sẽ từ từ "tự giảm" dung lượng dần. Vì thế khoảng 1 thời gian(độ 10-15 ngày), khi gắn vào MTXT cắm nguồn AC vào nó sẽ xạc pin ( 1 thời gian ngắn) để pin đầy rồi mới dùng đến nguồn điện, chưa kể pin nằm trong máy thường xuyên hoạt động sẽ nóng và cũng giảm tuổi thọ. Việc làm suy giảm tuổi thọ pin chủ yếu do nhiệt độ khi sạc vẫn là nguyên nhân chính chứ ko chỉ là do số lần sạc.
Góp vài ý với mọi người. Thân

tuanbb

Em mới dùng máy tính xách tay Presario V3000 của HP . Em có một thắc mắc
không hiểu với những máy xách tay đời mới thì vừa cắm sạc vào máy vừa dùng có dẫn tới chai pin không . Em thì em nghĩ là có nhưng nhiều người em hỏi lại nói là không sao ???
Đúng là tùy nhu cầu của từng người. Những người có nhu cầu mang đi mang lại thường xuyên laptop thì cứ gắn pin vào mà dùng cho nó tiện và cơ động, nhiều khi bỏ pin ra ngoài rồi cứ thế xach laptop đi đến lúc mở ra mới nhớ là quên pin ở nhà. Còn nếu chỉ dùng laptop thay máy bàn , để cố định 1 chỗ thì nên tháo pin ra, vì theo nguyên tắc mặc dù khi cắm nguồn , máy chỉ dùng nguồn điện chứ không dùng pin nhưng pin để 1 thời gian sẽ tự giảm dung lượng, khi cắm nguồn vào nó sẽ xạc pin ( 1 thời gian ngắn) để pin đầy rồi mới dùng đến nguồn điện, cứ xạc đi xạc lại vậy ít nhiều ảnh hưởng đến vòng đời của pin, chưa kể pin nằm trong máy thường xuyên hoạt động sẽ nóng và cũng giảm tuổi thọ.
(trích từ bài của ha_ivan)

hungm

Mỗi người 1 ý kiến. Chung quy lại vẫn là sợ Hỏng mất cục pin của mình có ...Phỏng ạ. Cũng là những kinh nghiệm đáng để bàn và học hỏi, Xong nếu cứ sợ hỏng pin mà lại cứ tháo ra lắp vào như vậy bất tiện mà không khéo lại liên quan tới cái khác.theo tôi các bạn cứ yên tâm mà dùng thôi.điều quan trọng nhất là từ khi mua máy về còn mới phải nạp và xả pin đủ vài lần liên tiếp ,theo khuyến cáo của nhà sx thì mới bền được. mà không cẩn thận thì...đi trước cả máy lẫn pin ấy chứ.

VIP

bác nào vừa cắm adapter vừa để pin mà xem pin nóng kinh khủng, kinh nghiệm của em là sạc đầy cục pin rùi bỏ vô túi đề phòng khi đi ra ngoài còn ở nhà ư em cắm adapter xài liên tục mà ko có cục pin. vừa nhẹ vừa kô nóng (chắc tại em hay để máy trên đùi). pin em xài cả năm trời rùi mà vẫn xài 2h.:D
nhớ xả pin có định kỳ (1 tuần 1 lần như bác PhamDung)

Huycl2507

bác nào vừa cắm adapter vừa để pin mà xem pin nóng kinh khủng, kinh nghiệm của em là sạc đầy cục pin rùi bỏ vô túi đề phòng khi đi ra ngoài còn ở nhà ư em cắm adapter xài liên tục mà ko có cục pin. vừa nhẹ vừa kô nóng (chắc tại em hay để máy trên đùi). pin em xài cả năm trời rùi mà vẫn xài 2h.:D
nhớ xả pin có định kỳ (1 tuần 1 lần như bác PhamDung)

Khi bạn gở pin ra xài trực tiếp bằng adapter thì máy bạn có còn bằng phẳng ( máy mình thì sẽ bị nghiêng , có lẽ tùy theo máy )

Máy mình mà giờ gỡ pin ra xài trực tiếp adapter thì khởi động chưa tới màn hình Win là đã tắt ngủm rồi:(:)(:)((

Pin laptop mau phải thay cell quá:D

Kawaguchi

Super V.I.P
Thành viên BQT
Mình xài Laptop thường thì ở nhà toàn tháo pin ra. Khi nào di chuyển mới lắp pin vào. Như vậy giúp pin ổn định như lúc ban đầu

tiendungyk

Thì là thế, dùng pin đúng cách và đặt chuẩn thì chắc là 5% là đúng.

Last edited by a moderator:

Dao007forever

Ủa, pin lúc sạc đầy sẽ đổi qua dùng nguồn trực tiếp mà nhỉ?? Dùng Vaio 3 năm nay, mình thấy vẫn OK mà, nếu cần thì mua cái đế lót bằng thuỷ tinh có 2 quạt bên dưới là OK. Mình thì dùng đế gỗ, nhưng cũng không thấy pin tỏa nhiệt, cái nhiệt bạn nói chắc là do máy tỏa ra đó.

loveblind

hôm bữa tui cũng có xài wa adapter hoài, xong được một năm khi chuyển ra xài pin thường xuyên hơn thì pin xài được một tháng rùi die! hehe

ductan

hôm bữa tui cũng có xài wa adapter hoài, xong được một năm khi chuyển ra xài pin thường xuyên hơn thì pin xài được một tháng rùi die! hehe
Theo các loại pin cho máy xách tay thì trong quá trình sử dụng ,bỏ pin và cắm điện thì xài vô tư -- Nhưng nên chú ý những điều sau đây thì pin có tuổi thọ dài :
1.Nếu lỡ may đang xài bị cúp điện hoặc lấy máy ra xài ở chổ kg có điện ( xài pin ) thì phải xài cho đến khi máy báo pin hết mới được cắm điện lại
2.Xã pin theo chu kỳ ,có thể 1/2 tháng hay 1 tháng 1 lân ,rút dây điện ra dùng máy chạy pin cho đến lúc máy báo hết pin thì cắm điện vào lại
Nếu các bạn lưu ý 2 khoản trên thì pin xài có tuổi thọ cao hẵn

kipkip

em thấy khi cắm adapter thì cứ để pin thì hay hơn cả.Các bác nghĩ xem,đang sài mất điện chẳng hạn.

trankientrung

em thấy khi cắm adapter thì cứ để pin thì hay hơn cả.Các bác nghĩ xem,đang sài mất điện chẳng hạn.

=))Mình cũng đồng ý với ý kiến này. Một đời ta dăm ba đời nó, lúc nào cũng sợ hỏng pin mà không chú ý đến các vấn đề khác,
- chẳng hạn đang chạy bị cúp điện nguy cơ hỏng ổ cứng còn cao hơn, rồi dữ liệu nữa cái này quan trọng hơn cả ...
- Pin tháo ra lắp vào thường xuyên cũng dễ hỏng cả pin cả máy...
Tốt nhất là khi sắp hết pin thì cắm Adapter vừa sài vừa xạc, pin đầy rồi thì bỏ adapter ra sài pin ...=))

kipkip

Pin tháo ra lắp vào thường xuyên cũng dễ hỏng cả pin cả máy...
Tháo với lắp thì sao mà hỏng được
Tốt nhất là khi sắp hết pin thì cắm Adapter vừa sài vừa xạc, pin đầy rồi thì bỏ adapter ra sài pin ...
Sài như bác thế này thì chuẩn bị đi mua pin mới là vừa.
Pin cho phép sạc khoảng 1000 lần.Bác sài liên tục thì pin hết trong khoảng 2h.Bác sạc cứ cho là 3h thì đầy đi.Một ngày bác dùng máy 10h thì bác phải xạc 2 lần>Như vậy pin của bác 1,5 năm là đem vứt đi rồi