• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vừa sạc điện vừa dùng MTXT có hại không ?

trungmt

Tớ cắm hoài không làm sao cả.

Nhìn chung dùng máy xách tay thấy ổ điện ở đâu thì cắm ngay vô đó.

Tuy nhiên khoảng một tháng thì nên cho chạy pin ít nhất 1 lần đến khoảng 5% rồi cắm lại sạc cho đầy.

Nguyên tắc là: dùng pin quá nhiều thì giảm tuổi thọ pin, nhưng dùng quá ít thì pin sẽ bị gì gì đó quên mất thuật ngữ rồi, đại để pin lâu không dùng sẽ bị oxi hóa làm chai lớp tiếp xúc, lại phải ra thợ để hắn sốc điện cho pin sống lại

Taki7610

Unlock_GSM
*Hì,mình thì luôn vừa sạc pin vừa sử dụng,như vậy khỏi sợ khi ra quán "cofe" bị hết "pin"..;;;;)

Thanhnguyen

Pin laptop!

Vì đặc thù công việc, nên mình chọn HP nc4200 12.1 inch, 1,5kg là phù hợp. Theo nhà sản xuất thì pin dòng này dùng được 5,5h , nhưng th­ực tế chỉ được 2,45h sau 1 năm sd. Như vậy có phải do pin bị chai không??.chạy các ứng dụng VP và lướt net!!!

doananh

Vì đặc thù công việc, nên mình chọn HP nc4200 12.1 inch, 1,5kg là phù hợp. Theo nhà sản xuất thì pin dòng này dùng được 5,5h , nhưng th­ực tế chỉ được 2,45h sau 1 năm sd. Như vậy có phải do pin bị chai không??.chạy các ứng dụng VP và lướt net!!!
Thế theo em là quá ngon rồi đó, bác nghe bọn nhà sx nói làm gì, nó nói là khi máy ở chế độ Standby đó bác ah. Với lại dụng 1 năm thì dung lượng pin cũng bị giảm đi phần nào.
Thân

rootvn

bạn cứ chạy vô tư đi, biết đâu cái máy của bạn hư trước pin thì sao.

dangnghi

Pin mới đa phần là tốt. Các pin làm lại toàn hẹn giờ chết cell thôi. Sống chung với lũ đi nhé!

XuanTruong

Super V.I.P
Với các máy đời mới bây giờ thì cứ yên tâm vừa sạc vừa dùng đi nhé (Đã có chíp xử lý ngắt nguồn sạc pin khi pin đầy) roài! Nếu làm việc trong môi trường mát mẻ thì không ảnh hưởng gì đến pin cả, còn trong môi trường nóng thì chính nhiệt độ mới làm ảnh hưởng đến tuổi thọ của pin!:D:D:D

dinhtrung

sôi nổi quá !!!!!

mình thấy chủ đề này cũng sôi nổi quá nên cũng có chút góp ý. mình cũng đang dùng laptop của Dell, khi mua máy mình cũng được khuyên là khi dùng máy mà cắm AC xài thường xuyên cũng ko sao, nhưng cứ khoảng 2 tuần một lần nên xài xả pin rồi xạc lại cho đầy nhưng lưu ý ko xài pin cho kiệt hẳn, khi pin còn khoảng 10% là phải xạc liền. pin li-ion và pin nilon rất dễ hỏng nếu để kiệt quá lâu. ngoài ra các bạn nên thường xuyên kiểm tra "sức khỏe của pin" nếu dùng win vista thì trong control panel có chức năng "battery hearl" giúp kiểm tra sức khỏe của pin. pin trong trình trạng tốt thì sẽ báo là " nomaly". công cụ này khá hữu dụng giúp các bạn theo dõi tình trạng của pin để sử lí kịp thời khi pin có dấu hiệu suy yếu. Chúc vui .....

kiwi_qn

Trời ơi, túm lại là thế nào đây hả trời, nói cho con biết đi chứ. Mỗi người một kiểu, ko biết theo ai bây giờ. Ko lẽ sắm chục con latop, mỗi con dùng pin một kiểu để "đúc kết kinh nghiệm" àh. Hix, có bác nào là kỹ thuật viên của mấy công ty máy tính "to to" đưa ra ý kiến giùm đi. (đừng có "theo tôi nghĩ thì..." nữa nha). Thank!

poison071089

Cho chắc cú thì khi nào sài lâu bác tháo pin ra, dùng nguồn thôi !lúc nào dùng xong thì xạc để khi cần thì dùng pin !
Vấn đề quá đơn giản !
Posted via Mobile Device

PhamDung

Pin tuổi thọ dài là nhờ ko bị nóng.

1. Khi sử dụng nguồn tốt nhất ko nên gắn pin xài chung.

2. 1 tuần nên xã 1 lần: ko dùng adapter và gắn dùng cho cạn pin, sau đó tắt máy. gắn adapter sạc cho đầy pin rồi lại tháo pin ra, sử dụng adapter thôi. Chỉ sử dụng pin khi cần.

Thế này thì có khi chán cái máy rồi mà chưa chay pin. :)

N99

Theo mình thì như vầy: Sạc đầy Pin thì tháo Adaptor ra sử dụng cho đến khi máy báo (!) ngay vạch pin thì gắn Adaptor vào sạc tiếp (tuyệt đối không để cho Pin hết hẳn, rất có hại cho Pin). Quá trình cứ như vậy thì mình đảm bảo với các bạn là khi nào máy bạn hư thì Pin mới hư thôi.

camtri

bạn nên sạc đầy pin rồi cắm dây sạc vào , như thế tốt hơn , 1 tuần sả pin 1 lần

lycucu

các bạn thử tính và suy nghĩ đơn giản thui:
nhiều bác nói nên sạc đầy pin rùi cất , chỉ sử dụng adapter ! nhưng cái đó là sai lầm đó!
các bác nghĩ 1 cục pin cho laptop bao lâu thì nó chai??? nói về chai thì hơi bị lâu! bản thân laptop là dùng pin để giữ nguồn điện, ổ cứng thì mỏng, di chuyển nhiều ! khi tháo pin ra chỉ xài bằng adapter thì có bác nào nghĩ đến việc bị mất điện ko? khi bị mất điện thì rất dễ xảy ra hư ổ cứng, hư máy, mất dữ liệu!vì tiếc cục pin vài chục USD mà có thể phải mất dữ liệu, hư ổ cứng, phải bung máy tùm lum=> tui lúc nào cũng gắn pin vào máy, mà cục pin laptop xài cả 2 năm vẫn tốt như thường!

BuuPhucCT

Well-Known Member
Vừa sạc điện vừa xài thì làm pin mau chai là cái chắc. Sau vài tháng là chai ngắt. Rút nguồn ra sau 15 phút là có báo động pin yếu và toi.

lycucu

Vừa sạc điện vừa xài thì làm pin mau chai là cái chắc. Sau vài tháng là chai ngắt. Rút nguồn ra sau 15 phút là có báo động pin yếu và toi.

ko có đâu bạn! mình vừa cắm điện vừa xài nè! hiện nay laptop đều có phần mềm , vừa xạc vừa xài đến 90% là ngưng ah! mình thường cắm điện vào xài pin đầy là rút điện ra xài pin , khi nào báo hết pin thì cắm điện vô! xài vô tư ko chai pin đâu! dẫu có chai thì đến lúc đó cái máy cũng sắp bỏ được rồi!

hoangtuchuot

Em mới dùng máy tính xách tay Presario V3000 của HP . Em có một thắc mắc
không hiểu với những máy xách tay đời mới thì vừa cắm sạc vào máy vừa dùng có dẫn tới chai pin không . Em thì em nghĩ là có nhưng nhiều người em hỏi lại nói là không sao ???[/QUOTBạn ơi. Bạn vừa dùng .vùa sạc như bạn nói. Là có hại cho máy. O tốt dâu. Nếu mà tinfnh trạng do kéo dài xẽ làm cho máy ban nguốn bin nhanh hơn dó