• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6 ATOM Clean ROM

mykolor

@1413: Ý mình không phải nói bạn tích hợp Resco Explorer vào ROM đâu, mình biết tích hợp phần mềm có bản quyền là điều không nên. Ý mình là Total Commander CE bạn tích hợp vào ROM có lẽ ít người xài, vì sau khi up ROM xong mọi người thường cài Resco Explorer vào để xài. Bạn cũng xài nó thay cho Total Commander CE chứ :)

1413

không, mình chưa hề xài qua bất cứ phần mềm tiện ích nào của Resco cả.

iamremi

@iamremi: Esmertec Java là cần thiết vì mình nghĩ có nhiều người xài ứng dụng Java, vd như bản đồ emap, java game,....
WkTask 1.17c cũng rất hữu dụng sao lại bỏ nhỉ. Ai xài PPC thấy đều xài đến nó.
SceenCap chức năng chụp màn hình PPC, cho thành viên chụp lại màn hình PPC của mình và post lên diễn đàn, cũng tiện cho việc trao đổi kinh nghiệm[/QUOTE]

Cảm ơn bạn đã trả lời. Ý mình là nếu những cái cơ bản thì nên đưa vào ROM, còn lại nếu không đưa vào ROM thì mình cài sau có được không? Các bạn có thể đưa các file Cab để mọi người cài thêm vào, ai có nhu cầu gì thì cài nấy.

mykolor

không, mình chưa hề xài qua bất cứ phần mềm tiện ích nào của Resco cả.

Wow, mình thì xài toàn phần mềm chùa, vì muốn mua cũng khó khăn, bán online không à, mà mua cũng không xong, ban IP Vietnam, không chấp nhận thanh toán, buộc thế xài chùa. =))

linh_ck01

chà, bản ROM này có nhiều ưu điểm : gọn, nhẹ ..
Sau một thời gian xài các bản ROM được "nhúng" nhiều chương trình cao cấp thì đây đúng là một "ly nước mía" giữa trời nắng gắt.
Cám ơn bạn đã chia sẻ, cố gắng phát huy nữa nhé bạn
:D:D:D
Chào thành công và quyết thắng =D>

Medkid

Posted via Mobile Device
chuc mung 1413 da cho ra ban rom clean cho Atom,khoi dau voi 1 new cooker nhu vay la qua tot roi. khi ban tham gia build rom va chia se cho moi nguoi xai thi co le ban da cam nhan dc cam giac cua cac cooker khac,ko it loi khen cung nhu che tu cac thanh vien khac :). minh chi muon chia se chut kinh nghiem cua ban than minh voi tu cach la cooker dau tien cua pv cho dong atom :),cooker doi khi nen bao thu 1 chut,ko nen nghe qua nhieu y kien cua nguoi nay nguoi kia de roi ra cai chuyen nhu la "deo cay giua duong",va minh cung mong cac mem khac hay de cho 1413 mac suc sang tao,dung bat cau ay phai lam cho giong Rom nguoi nay hay nguoi kia :) ,viec lam cho giong thuc ra het suc don gian,nhung neu lam nhu the thi con y nghia gi nua chu ? moi nguoi 1 phong cach,1 so thich lam Rom khac nhau,ban hay lua cho minh 1 cooker ung y va dung Rom cua nguoi ay. ve phan mem tich hop thi chi la loai nhe,tien dung,duoc nhieu nguoi ua chuong,free. co the co nguoi thich cai nay,co nguoi thich cai khac, vd: ban nao do o tren noi rang rat thich resco explorer ko xai total,xin thua: trong tat ca cac ban rom cua minh deu tich hop total (ko qua nang,de dung,chuyen qua lai giua 2 cua so de dang,chuc nang ok,chay nhe,vay la du),va minh cung cha bao gio phai dung den resco ca :D

@1413 minh can dat hang ban lam giup 1 cai tool giup chinh cac ung dung va location du bao thoi tiet cua diamond UI (home screen plusplus (hs2+) do Mod Ancola gioi thieu trong muc theme ppc,(thuc ra chi can chinh 2 cai file .xml thoi,nhung cung kha rac roi ;) ). sorry ban,hien gio minh chi online bang ppc,ko tien dua link cai OEM cua hs2+ do do minh lam cho ban duoc,co gi pm cho mod Man,keu anh ay dua cho ban cai link tai oem do giup minh (no nam trong khu vuc vip cua pv),giao dien cua no thi ban co the tham khao trong rom kaiser do minh build.

than,

chuc may man.
keep your good work moving,

Medkid

thanhlongmbk

Mình thì hay dùng Total Commander CE nên theo ý mình nên để lại, còn nhiều bạn lại dùng resco thì muốn resco vào, tức là mỗi người một sở thích, nếu chiều thì chắc ko chiều hết được nên tùy hảo tâm tác giả^^ Cái task thì mình hay dùng, nhưng cái java thì chưa dùng bao giờ, vì nói thật mình dùng nó chỉ đúng như cái đt thông thường ko hơn, nó chỉ hơn là mở được word&excel, còn các tính năng khác không quan tâm lắm. Ngay như cái Screen capture, mình chẳng dùng bao giờ và có ý kiến gì thì post bài hỏi chứ ko gửi ảnh lên, bỏ nó đi ko vấn đề gì cả. Vấn đề chính ở đây là một bản gọn nhẹ, vì vậy ko nên cho hết mọi thứ để rồi nó lại giống các bản khác, các bạn ạ.

Nói thực thì dân văn phòng ít quan tâm đến tính năng mà chỉ cần mấy cái tiện dụng thôi, và cũng ít vọc máy. Vì vậy, mình xin đề xuất dòng ROM này dành cho những người khờ khạo như mình, thật đơn giản nhẹ nhàng. Với các bạn thích nhiều tính năng hơn thì dùng của bác Sơn, mình thấy ok lắm. Ít ra cũng phải có dòng nào đấy vừa mới, vừa phù hợp với mình chứ, hihi.

Còn cái giao diện, lúc đầu nhìn thật khủng khiếp, nhưng khi dùng quen lại thấy rất đẹp, nên xin rút lại ý chê trong cmt trước. Ủng hộ 2 tay!!!

iamremi

Nói thực thì dân văn phòng ít quan tâm đến tính năng mà chỉ cần mấy cái tiện dụng thôi, và cũng ít vọc máy. Vì vậy, mình xin đề xuất dòng ROM này dành cho những người khờ khạo như mình, thật đơn giản nhẹ nhàng. Với các bạn thích nhiều tính năng hơn thì dùng của bác Sơn, mình thấy ok lắm. Ít ra cũng phải có dòng nào đấy vừa mới, vừa phù hợp với mình chứ, hihi.

Mình ủng hộ ý kiến này. Ủng hộ ý tưởng ROM sạch của 1413, bạn có thể Build Rom mới với core mới hơn, càng gọn nhẹ càng tốt. (Hình như bản này ít hao pin hơn đấy - rất phù hợp với nhu cầu của mình). Thanks!

vbclg

Mình cũng có ý tưởng giống 1413 (ROM càng sạch càng tốt, thẩm chí bỏ cả word, excel luôn, bỏ cả windown media player (nếu có thể), (nói chung là cái nào mà có thể cài vào được sau khi up rom hoặc có cái thay thế mà nhẹ hơn - ví dụ windown media player thay bằng các chương trình chuyên dụng khác) còn 1 cái rom cực kỳ nhẹ.
sau khi up xong, ai thích word, excel, chương trình nghe nhạc, chụp màn hình, hay cái gì đó thì down về và cài vô là đáp ứng được nhu cầu cá nhân rồi.
vài ý kiến không biết có phù hợp k?
vbclg

1413

Theo cái lý lẽ bã đậu của mình thì mình sẽ phấn đấu cho ra ROM mới khi mà M$ cho ra OS 5.3.XXXX. Chừng nào vẫn là 5.2.XXXX thì mình vẫn chả muốn thay đổi làm gì.

Thân ái.

@Medkid: Nếu được thì anh gởi cho em cái mô tả sơ sơ về cái ứng dụng anh cần, file xml mẫu để "nghịch" và chỉ ra sửa chữa file đó theo yêu cầu thế nào, dữ liệu ra sao... thì sẽ dễ hơn. Như thế thì em cũng chả cần đụng đến cái hs2+ gì đấy :)

linh_ck01

chà Medkid viết reply không có dấu nha, đề nghị Mod có biện pháp..
Đùa thui, thông cảm cho Medkid vì online bằng PPC :D kekekekke...
Sự xuất hiện của bản ROM này lập tức gây được sự chú ý của rất nhiều mem.
Thành công bước đầu của 1413 quả thật rất đáng trân trọng.
Một lần nữa, xin gửi lời chúc và lời chào thân ái đến bạn.
=D>=D>=D>

Medkid

Theo cái lý lẽ bã đậu của mình thì mình sẽ phấn đấu cho ra ROM mới khi mà M$ cho ra OS 5.3.XXXX. Chừng nào vẫn là 5.2.XXXX thì mình vẫn chả muốn thay đổi làm gì.

Thân ái.

@Medkid: Nếu được thì anh gởi cho em cái mô tả sơ sơ về cái ứng dụng anh cần, file xml mẫu để "nghịch" và chỉ ra sửa chữa file đó theo yêu cầu thế nào, dữ liệu ra sao... thì sẽ dễ hơn. Như thế thì em cũng chả cần đụng đến cái hs2+ gì đấy :)

hien gio minh dang di si quan du bi o Long thanh,Dong Nai nen ko the dua cho ban cai gi duoc,tam thoi ban hay tai bo cai dat cua mod ancola ve,cai ma ban can quan tam la 2 cai file xml ben trong, 1 cai la weather.xml , cai kia la gi thi quen ten roi. tuy nhien bo OEM minh lam hoan hao hon 1 chut,cac ung dung va hinh anh deu de trong windows nen se tiet kiem duoc bo nho hon,tien cho viec build rom. hoac ban pm cho mod TranMinhman hay Sonblack nho cac anh lay link giup ban.
homescreen plusplus la phien ban cai tien tiep theo cua battery status, 1 today plugin da qua noi tieng :)
nguyen tac hoat dong cua hs2+ la cai file xml ay se chi lien ket toi cac ung dung va hinh anh do nguoi build rom chinh sua tren pc,dong thoi no cung qui dinh vi tri cung nhu kich thuoc cac file hinh anh tren giao dien cua homescreen plusplus)
con cai weather.xml duoc tach ra tu bsweather,1 phan mem du bao thoi tiet,file xml cua no qui dinh location (thanh pho)va code cua thanh pho do,tuy nhien tren ppc hien chua co tool de chinh location nay cung nhu chua co co so du lieu ve thanh pho va code tuong ung (minh co y tuong la lay co so du lieu tu htc home,nhung chua biet co duoc ko ? ) do min ko phai dan lap trinh nen nhung van de nay con mu mo lam. :)
ps: ban google : tadzio want more storage se thay 1 bo tool moi de lam cho file Rom co kich thuoc nho hon (trong box hermes cua xda),tuy nhien tool nay ko chay tren atom,minh co hoi tadzio trong cai thread ay (trang cuoi hay ke cuoi cua cai thread ay) va no co cho cai source de phat trien tool nay,ban thu nghien cuu lam cho tool nay chay tren atom xem sao ?
them nua google : cmonex disable ceritification check se thay huong dan cua cmonex ve cach chinh s000 cua nk.exe trong xip se lam cho rom cua ban mo ung dung nhanh hon so voi binh thuong.

cong viec con nhieu,nhung voi dan pro thi chi la chuyen nho,hi vong se thay dc ban rom moi,hoan thien hon cho atom trong tuong lai gan.

Medkid
Posted via Mobile Device

1413

tadzio more storage + monex disable ceritification check
---> Ouch!

Chúng nó hoàn toàn không đơn giản tí nào với một tay ngang mà cái gì cũng thích như em. Em xin chịu. Anh check PM nhé.

mapbuidoi

Bản rom này gọn thật đó nhưng bạn ơi!!!
Lần sau bạn tích nhớ thêm những phần này mình thấy cái này dân hay vọc thường hay sử dụng đến.

-Pim Backup <= Rom mới mà cài cái này thì oải lắm( Chuyên backup và phục hồi những tin nhắn sau khi HR)
-Win Rar <= Thẻ nhớ bạn quá ít mà chương trình phần mềm, game nhiều thì nén nó lại đỡ một khoản không gian cho thẻ.
-.Net 2. <= Cài game và chương trình thường cần đến nó. nhìu game ko có nó ko chịu chạy.

Giao diện màu Black là Pro nhất ngầu đẹp chai. Gái ngó nhìn mà thèm.

1413

Bản rom này gọn thật đó nhưng bạn ơi!!!
Lần sau bạn tích nhớ thêm những phần này mình thấy cái này dân hay vọc thường hay sử dụng đến.

-Pim Backup <= Rom mới mà cài cái này thì oải lắm( Chuyên backup và phục hồi những tin nhắn sau khi HR)
-Win Rar <= Thẻ nhớ bạn quá ít mà chương trình phần mềm, game nhiều thì nén nó lại đỡ một khoản không gian cho thẻ.
-.Net 2. <= Cài game và chương trình thường cần đến nó. nhìu game ko có nó ko chịu chạy.

Giao diện màu Black là Pro nhất ngầu đẹp chai. Gái ngó nhìn mà thèm.

-Bản fix hiện tại đã có shortcut cho PIM backup (lúc trước quên đưa vào start menu thôi)

-PocketRAR, bạn có thể cài PocketRAR vào sau. Download tại đây. Với lại bây giờ có mấy ai xài thẻ dưới 1G cho Atom nữa đâu mà bảo thẻ nhớ ít ... Giá thẻ SD mini 1G khoảng độ 70k - 110k mà thôi, còn tùy cửa hàng, tùy người bán, tùy người mua :-?

-Đã có sẵn NETCF 3.5 trong đó. Nhưng không liệt kê vì nó gần như là một thành phần cơ bản bắt buộc kèm theo vào windows mobile. (Thôi để liệt kê ra luôn để khỏi ý kiến nữa)

-Giao diện màu xanh biển xấu thì bạn có thể dùng theme của anh SonBlack để có màu đen. Còn nếu bạn không biết thay đổi theme thì mình chịu.

Chỉnh sửa cuối:

tuancannt

Hi em rất ủng hộ anh 1413 về cái bản Rom này .đây người ta gọi là một bước đột phá cho cái gọi là sự mới mẽ và cái dáng của Rom cho O2atom vốn dĩ nó rất nhàm chán và cùi bắp(chạy như rùa bò),Một bản Rom sạch ở đây.không chỉ có những cái đáng cần mà mình nghĩ nó nên là cái mà khi mà người ta nhìn vào trong nó chuyên nghiệp hơn.(Gióng như những bản Rom của anh Sơnblack theo thời gian dài em nghi nó đã ráng dáng của cái gi đó của sự tiến hóa nôn na là vậy).Chúc 1413 vui nhé.HI em muốn được học cook Rom lắm nhưng chẳng biết bắt đầu tư đâu.và cái nền tảng sẽ là cái gì.mong dc học hỏi ở sự nhiết tình và lòng chia sẽ;)

koo_00

Ko ý kiến về bản rom này vì ko biết ý kiến ra sao ^^ , nhưng nói chung em thấy bản rom này đánh vào tâm lý người dùng nhìu lắm , đây cũng là sự lựa chọn tốt cho những ai thix đơn giản và tiện dụng nhưng vẫn mang vẽ đẹp riêng của WM6 . Câu kết là Rom rất tuyệt , mong bạn cố gắng phát huy và cho ra Rom mới và cải tiến hơn nữa . Cảm ơn bạn vì bản rom .:)

ASAP

Mình vừa Up bản ROM này được rồi nhưng có vấn đề này chưa biết giải quyết thế nào, Bro vui lòng giúp nhé.
Storage còn Free : 36,1MB và mình muốn cài đặt tất cả PM vào Storage này thì làm thế nào vậy?
Cảm ơn rất nhiều.

mykolor

Mình vừa Up bản ROM này được rồi nhưng có vấn đề này chưa biết giải quyết thế nào, Bro vui lòng giúp nhé.
Storage còn Free : 36,1MB và mình muốn cài đặt tất cả PM vào Storage này thì làm thế nào vậy?
Cảm ơn rất nhiều.

Lúc cài đặt PM bình thường có chọn đường dẫn cài đặt, mặc định đều cài đặt vào Main memory, bạn không phải làm gì cả.

BietSoSoThoi

Bản Rom này khá rút gọn đấy. Tuy nhiên mình vẫn không thích cách quản lý danh bạ của HTC... Không thể lưu 1 số gọi đến vào SIM...
Up rom này vào rồi.. không biết mở wifi chỗ nào hết.. :(

Chỉnh sửa cuối: