• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6 ATOM Clean ROM

takaru

Hi em rất ủng hộ anh 1413 về cái bản Rom này .đây người ta gọi là một bước đột phá cho cái gọi là sự mới mẽ và cái dáng của Rom cho O2atom vốn dĩ nó rất nhàm chán và cùi bắp(chạy như rùa bò),Một bản Rom sạch ở đây.không chỉ có những cái đáng cần mà mình nghĩ nó nên là cái mà khi mà người ta nhìn vào trong nó chuyên nghiệp hơn.(Gióng như những bản Rom của anh Sơnblack theo thời gian dài em nghi nó đã ráng dáng của cái gi đó của sự tiến hóa nôn na là vậy).Chúc 1413 vui nhé.HI em muốn được học cook Rom lắm nhưng chẳng biết bắt đầu tư đâu.và cái nền tảng sẽ là cái gì.mong dc học hỏi ở sự nhiết tình và lòng chia sẽ;)
Rom đơn giản thì bạn dùng rom gốc của atom đi . Theo mình biết để build 1 bản rom sạch đối với các Rom DEV không có gì là khó tuy nhiên đây không phải tiêu trí của các Rom DEV .
tiêu chí của các Rom DEV là mới hơn , đẹp hơn , chạy nuột hơn . Cái mới phải hơn cái trước và để được cái mới thì phải trải qua bao nhiêu công sức . Càng khó khăn thì lại càng khiến các Rom DEV quyết tâm hoàn thành. Khi đã có sản phẩm thì không thể không tránh khỏi có lỗi tuy nhiên lỗi này sẽ không còn lặp lại ở bản rom sau.
Chúc mừng 1413

1413

Bản Rom này khá rút gọn đấy. Tuy nhiên mình vẫn không thích cách quản lý danh bạ của HTC... Không thể lưu 1 số gọi đến vào SIM...
Up rom này vào rồi.. không biết mở wifi chỗ nào hết.. :(
tap vào icon hiện sóng sẽ hiện cửa sổ nhỏ (tool tip) [phone] hoặc [Conectivity] và trong đó có link Wireless Manager...

realmale

em lam gi nua

các bác ơi, em up xong rồi. Đến lúc khởi động lại, con nhỏ nhà em nó cứ bắt align screen mãi mà không chạy tiếp, không hỉu như thế là sao, up được rồi hay chưa được, mà làm sao để bắt con nhỏ chạy qua chỗ đó các bác.
Rất mong các bác hướng dẫn em với.
Đa tạ!=D>

iamremi

Nhận xét sau 2 ngày dùng:
- Đỡ hao pin hơn (có lẽ ít thứ chạy trên máy)
- Có chỗ cài PM mình thích và chạy đc nó (VietMap chẳng hạn)
- Mở ứng dụng hơi chậm hơn so với ROM bác SONBLACK (xin đừng giận vì so sánh này nhé :))
- Vẫn còn vài thứ không dùng để làm gì (ước gì mình bỏ được nó nhỉ)

BietSoSoThoi

tap vào icon hiện sóng sẽ hiện cửa sổ nhỏ (tool tip) [phone] hoặc [Conectivity] và trong đó có link Wireless Manager...

Vào Wireless Manager rồi mà chỉ thấy màn hình trắng thôi, không thấy gì nữa. Hard RS và soft RS vẫn thế.... sáng nay mới down lại và up lại vẫn vậy. (đã xóa cái cũ trong windows\temp rồi)...
Thấy rom dơn giản này mình thích lắm nhưng bị vậy không biết làm sao hết.. :-??

mykolor

Vào Wireless Manager rồi mà chỉ thấy màn hình trắng thôi, không thấy gì nữa. Hard RS và soft RS vẫn thế.... sáng nay mới down lại và up lại vẫn vậy. (đã xóa cái cũ trong windows\temp rồi)...

Nghe bạn nói vậy chắc là bạn up ROM chọn chế độ All rồi. 1413 khuyến cáo up ROM ở chế độ OS Only.
Bạn lấy file ExtendedRom.img ở bản ROM của bác Sơn, chép đè vào bản ROM của bác 1413, rồi up lại với chế độ OS+Extenal ROM.

dangkhoivt

Bản Rom hay đó, cám ơn bạn nhiều nha. Ko có màu mè hoa lá hẹ như mấy bản Rom khác, vừa nặng máy mà chẳng có ích lợi gì, nhất là cái Manila 2D gì đó

1413

Bạn thử up (full) lại bản ROM gốc WM5, thử xem có vào được wireless manager như cách mình nói không. Sau đó up bản ROM của mình, chọn OS only.
Trường hợp của bạn mình chưa gặp bao giờ cả. Nếu nói là lỗi phần mềm thì không đúng, mấy người xài rồi họ có bị thế đâu.

Hoặc không bạn có thể vào Start Menu \ [Setting] \ [Connections] \ Wireless Manager.

Nếu không được nữa thì chịu thôi, do phần cứng của bạn trục trặc rồi...

Edit: Hiểu rồi, bạn Up OS only, nhưng mà phần Extend của ROM trước đó không chuẩn, sử dụng Wireless Manager khác. Giờ bạn up lại chọn OS và Extend là được. Làm như của mykolor nói cũng được, cơ bản cái Extend ROM của mình cũng giống y chang như Extend ROM của SonBlack.

Chỉnh sửa cuối:

tuancannt

màn hình trắng khi vào wireless manager là do mấy bác bị lỗi phần cứng rồi.máy của bác không dùng được wifi khi cái bản rom góc đúng không.

BietSoSoThoi

Máy mình vẫn sử dụng được wifi với các bản rom của bác Sơn mà..
Mình up ở chế độ OS Only. Mình không có bản Rom gốc để up full lại thử, nhưng mình up lại bản rom của anh Sơn thì ok.. Còn cái Extenal ROM gì đó thì mình vẫn chưa hiểu.. :D mình thấy có 1 file .exe và chạy nó thôi à.. 8-|

Edit: Đã up lại OS + EX... bây giờ OK rồi.. :-S

Chỉnh sửa cuối:

Sonblack

Super V.I.P
màn hình trắng khi vào wireless manager là do mấy bác bị lỗi phần cứng rồi.máy của bác không dùng được wifi khi cái bản rom góc đúng không.

Không phải do lỗi phần cứng đâu bạn nhé! Tùy lỗi nặng nhẹ của ExtendedROM mà có thể chỉ HardReset hay up lại ROM với tùy chọn "OS+ExtendedROM" là OK hết.

hunggau75

Cái NetCF 3.5 hình như có vấn đề, khi mình up bản rom này vào 1 vài phần mềm yêu cầu NetCF không chạy được (VD : TeamStats - từ http://mbovin.com/)
* Ghi chú : các bản rom khác vẫn chạy tốt (OS20748 - OS20755 ... do SonBlack)

mykolor

Cái NetCF 3.5 hình như có vấn đề, khi mình up bản rom này vào 1 vài phần mềm yêu cầu NetCF không chạy được (VD : TeamStats - từ http://mbovin.com/)
* Ghi chú : các bản rom khác vẫn chạy tốt (OS20748 - OS20755 ... do SonBlack)

Xác nhận là đúng như bạn nói, NetCF 3.5 tích hợp trong ROM có vấn đề, mình cài TouchFlo Config cũng chẳng chạy được, đành phải cài lại NetCF 3.5

BietSoSoThoi

Khộng đặt được nhạc chuông cho cuộc gọi đến, nó cứ là cái mặc định ban đầu (cài ringgo vào không chạy được .. ). Khi có tin nhắn đến, đèn màn hình sáng lên khoảng gần 2 phút mới báo hiệu tin nhắn đến.

mykolor

Khộng đặt được nhạc chuông cho cuộc gọi đến, nó cứ là cái mặc định ban đầu (cài ringgo vào không chạy được .. ). Khi có tin nhắn đến, đèn màn hình sáng lên khoảng gần 2 phút mới báo hiệu tin nhắn đến.

Tình trạng tin nhắn đến, điện thoại kích hoạt sáng đèn màn hình nhưng không thấy tin nhắn đến, đó là tình trạng chung. Tin nhắn quá dài đôi khi không nhận được, dòng Windows Mobile cũng không hiển thị được tin nhắn ký tự hình ảnh. Nói chung về phần SMS Windows Mobile hơi bị chuối so với các dòng khác. Chịu thôi.

AnhPheCT

Bản Rom Clear này sao nhiều lổi thế!!! Tính Up thử test chơi....Nhwng nghĩ mất công Up lại Rom bác SonBlack!!! Thôi để Rom chờ Bản Rom Clear của Bác SonBlack build!!!! Mong!!!!

mykolor

Bản Rom Clear này sao nhiều lổi thế!!! Tính Up thử test chơi....Nhwng nghĩ mất công Up lại Rom bác SonBlack!!! Thôi để Rom chờ Bản Rom Clear của Bác SonBlack build!!!! Mong!!!!

Chờ tới tết công gô, bác Sơn không build ROM clear. Mỗi người build 1 kiểu khác nhau, vậy kho ROM cho Atom mới phong phú chứ bạn :D

1413

Ghi nhận các lỗi về ringtone, mình đang tìm hiểu nguyên nhân.

Hiện giờ chỉ có chỉ định file nhạc wma/mp3 ở trên thẻ nhớ để làm ringtone / sms alert tone mới có hiệu quả. Còn lại chọn các ringtone sẵn có trong ROM không ăn thua gì cả.

Tạm thời các bạn dùng file mp3, wma để trên thẻ nhớ để làm nhạc chuông, thông báo sms...

edit:
Đã tỉm ra nguyên nhân và đang sửa lỗi. Hy vọng mai sẽ có bản ROM fix lỗi các lỗi ringtone và tăng volume nhạc chuông lên.

Chỉnh sửa cuối:

mapbuidoi

Mình đã up thử rom của bạn. Mình nói như thế này bạn đừng giận.
Bản rom hình mở đầu khi HR đen thui xấu xí chưa từng có (Atom mà chạy hình này khi mở máy bảo đảm gái đi theo xách dép chạy sạch ). Có nhìu lỗi như trên đang bàn tới. Mình cảm thấy Rom sạch tuy ít hao ram và rom, Nhưng bù lại nó là thiếu nhìu tính năng mà thằng nào hay vọc rom đều phải từ từ mới hiểu đó là cái gì. Mỗi người mỗi ý khác nhau.

Theo như mình cảm nhận.
Rom của bạn nhẹ nhàng, nhưng làm việc thì tốc độ có cải thiện chút ít nhưng chưa khả quan.
Thứ hai nếu bạn đã thử qua rom mới 20758 của Bác Sơn tuy nó hao ram và rom nhưng máy chạy mượt mà, thấy nó nặng nhưng nó cũng thông minh ra phếch biết tắt ứng dụng nào ko cần thiết hoạc ko chạy để chừng một tí tự off nó cũng cãi thiện bản rom nhanh hơn.
Nếu bạn biết nấu rom thì nên tạo ra một topic riêng dành cho những new member tập sự muốn tự làm lấy một bản rom cho riêng mình với phong cách chỉ có một không hai. Lúc đó mình nghĩ sẽ có rất nhiều người Thank bạn.
Chúc bạn nấu thêm những rom mới hay và ít lỗi cho diễn đàn.
Dù sao cũng thank bạn đã ủng hộ và cho Anh Em PDA thêm một món ăn tinh thần và nó có vị hơi nhạt một tí nhưng mình nghĩ tay nghề luyện tay nghề. Bạn sẽ pro hơn nữa nấu ra những bản rom thật là ngon cho PDA