• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xài ADSL trên S60v3 thông qua Bluetooth + PC

khakhachua

Chuẩn bị nè:

1) Nokia N73
2) Gnubox (cần phải sign)
3) m-Router v3.1
4) Windows XP operating system
5) Widcomm Bluetooth drivers v5.0.1.802

Để tránh những lỗi ko cần thiết thì tốt nhất remove PC-Suit đi nhé.(ko bít có phải xóa ko nữa.^^....??)

Làm các bước trên PC trước này:
1) Download and install Widcomm Bluetooth drivers v5.0.1.802

2) Kết nối pair từ PC với di động và để chế độ luôn chấp nhận ko cần hỏi (Set Authorised)

3) Download and install m-Router 3.1

4) Sau khi cài xong m-Router nó sẽ hiện lên bảng pop-up với nội dung:

"m-Router has detected that the COM4 Bluetooth ****** Port Local Service is currently set to start automatically. This must be set to manual before m-Router is able to accept incoming Bluetooth connections using your Widcomm software

Do you want m-Router to do this now?

Click 'Yes' "

4) Một bảng pop-up khác hiện ra báo bạn restart, restart lại để thiết lập các chỉ số

5) Sau khi khởi động xong, nó sẽ hiện lên bảng báo của m-Router click Search/Next

6)Sau khi quét các thiết bị xung quanh. Chọn phone của bạn và click 'Next' và nó sẽ hiện bảng dialog 'check'

"Automatically connect to this device when in range" và

"This is my preferred bluetooth connection"

7) Giở thu nhỏ m-router lại, nó sẽ hiện lên ở bảng system tray.

Xong các bước trên PC

Giờ đến các bước trên phone

1) Install Gnubox

2) Chạy GnuBox. Nó sẽ hiện lên vài đoạn text

(Loading CommDb settings)
ISP ‘Bt’ Not found

3) Vào thiết lập access point cho di động:
Vào menu>Tools>
Settings->Connection->Access points.
Select Options->New Access point->Use default settings. Apply the following settings

a. Connection Name: Bt (older versions of GnuBox may need „GnuBox“)
b. Data bearer: Data call (on some devices gsm)
c. Dial up number: 0000 (basically any number is valid as long the phone accepts it)
d. User name: sharaq (or any other. But you'll have to remember it later on)
e. Prompt password: no
f. Password: bt (or any other. But you'll have to remember it later on)
g. Authentication: Normal
h. Homepage: none
i. Data call type: analogue
j. Maximum data speed: automatic

4) Sau đó Options->Advanced settings and apply the following settings:
a. Phone IP address: Automatic
b. Primary name server: 0.0.0.0

(For ADSL dialup connections, set DNS to the DNS of your ADSL connections. You can view this by typing “ipconfig/all” under command prompt.)

c. Second. name server: 0.0.0.0
d. Proxy server address: none
e. Proxy port number: 0
f. Use callback: No
g. Callback type: Use server no.
h. Callback number: None
i. Use PPP compression: Yes
j. Use login script: Yes
k. Login script:
CHARMAP [windows-1252]
LOOP 10
{
SEND "CLIENT"+<0x0d>
WAIT 3
{
"SERVER" OK
}}
EXIT KerrNoAnswer$
OK:
EXIT
(Có thể để nó trắng và nó sẽ tự động cài đặt sau đó khi khởi động gnu)
l. Modem initialisation: None

5) Giờ vào lại GNUBOX
a. Options->set RAS login script (Nếu khâu trước bạn để trống dòng lệnh thì khâu này nó tự động thiết lập cho bạn)
b. Options->auto set modem ID
c. Options->create records
d. Options->Debug->use mRouter
d. Options->2 Box Bluetooth->****** port.
Select your PC Bluetooth connection.
Khi nó hỏi "Do you want to require encryption", select OK.
Close GnuBox.

6) Ở Widcomm hãy chắc chắn bạn đã enabled secure connections.

Bluetooth Configuration -> Local Services -> Bluetooth ****** Port. Click on properties, Xem "Secure Connections" được check chưa

7) Tiếp đến là kiểm tra kết nối, bật GnuBox, Debug->Test comm channel.

Trong quá trình đó, WIDCOMM trên PC sẽ hỏi bạn về các cổng kết nối. Hãy chắc chắn là bạn đã để authorised rồi nhé

Test xong, thoát GnuBox. Bật FileManager, go to c:\nokia\ctest.txt và mở file text đó
Xem nó có giống như vầy ko:
123456Error = 0
78 Error = -3

Nếu đúng thì bạn đã hoàn thành. Nếu khác thì bạn nên làm lại từ đầu nhé. Và chắc chăn bạn phải giữ kết nối bluetooth liên tục nhá.
8) Chọn access point cho duyệt web là bt, thử mở một vài trang web nào đó xem.
Hãy thử nghiệm thành quả của mình nào. YES:))

<> Olala. ( cái gnubox.7z đổi thành gnubox.sis rùi cài vào máy nha)
<> M-Router v3.1 nè
<> Cái Widcomm Bluetooth drivers v5.0.1.802 thì tự search Google nha. OK :))( thử dùng cái driver blutooth cũ xem sao, ko xài đc thì hãy dung cái này cho đỡ mất công.ko bít có bản nào mới hơn không)

Last edited by a moderator:

dung1291985

trước mình dùng N73 cũng dùng cách này vào mạng đc, giờ sài N95 8Gb phải dùng Modem Wifi ... chẳng có cách nào kết nối Internet qua Bluetooth nữa :(

tonytrung235

có công nghiên cứu tìm tòi thật .. nhưng mình thấy cái này tốn kém wa .. nếu máy pc thì phải mua them bluetooth usb .. thì chỉ co laptop xài là tiện .. mà đã có laptop thì thường là có wifi thì xài hẳn luôn wifi cho rồi ^^ ...
đã thế còn phải remove pc suit thì khi intalls file vào điện thoại cũng mất cộng nữa ...
nói chung cái này dành cho các máy ko co wifi thì lợi thế thật ...
dù gì cũng thanks bác 1 cái .. ước gì con lap nhà em cũng có bluetooth thì e cũng nghịch với con n90 của em .. haizza ... buồn thế ...

dung1291985

có công nghiên cứu tìm tòi thật .. nhưng mình thấy cái này tốn kém wa .. nếu máy pc thì phải mua them bluetooth usb .. thì chỉ co laptop xài là tiện .. mà đã có laptop thì thường là có wifi thì xài hẳn luôn wifi cho rồi ^^ ...
đã thế còn phải remove pc suit thì khi intalls file vào điện thoại cũng mất cộng nữa ...
dù gì cũng thanks bác 1 cái .. ước gì con lap nhà em cũng có bluetooth thì e cũng nghịch với con n90 của em .. haizza ... buồn thế ...

Mua cái Bluetooth có 90k thui mà bác, cắm thêm vô :-?:))

khakhachua

trước mình dùng N73 cũng dùng cách này vào mạng đc, giờ sài N95 8Gb phải dùng Modem Wifi ... chẳng có cách nào kết nối Internet qua Bluetooth nữa :(

thú thực là mình mơi làm thành công trên điện thoại thôi. hehe. còn cái khâu kết nối với laptop ko hiểu sao ko đc. laptop gửi wa điện thoại đc mà diện thoại gửi file qua laptop ko đc. chắc vậy nên chửa xài đc. :D. không bít tốc độ thế nào nhỉ:D

kenji_bushido99

cái này bắt buộc phải cài driver Bluetooth Widcomm hả bác k xài driver của Bluesoleil đc bác hả

xiaohuang

cái này bắt buộc phải cài driver Bluetooth Widcomm hả bác k xài driver của Bluesoleil đc bác hả
Cái đó cũng được bạn ạ. Nên dùng driver đi kèm của cái Bluetooth bạn đang xài (hoặc bản update của driver đó) để kết nối tốt hơn

tlong_hau

1) Nokia N73
2) Gnubox (cần phải sign)
3) m-Router v3.1
Máy của mình chỉ cần thế này.. không cần wincom gì gì hết ... haiz

mrmop

mấy cái Đt n95,ê61i,e71 và các máy 9.2 ko sài đc cách này đc nũa,ko biết ai có cách khác ko?

namhunghihi

Hình như cách này chỉ áp dụng cho 9.1 thôi có ai thành công trên 9.2 chưa vậy. Vào chia sẽ kinh nghiệm cùng anh em đi nào

quá bất tiện như mình xài n95 đã có wifi sẵn, nếu muốn thì cứ mở wifi còn nếu ko có wifi thì thôi, đỡ mất công.còn kết nối với pc thì phải mua thêm cái usb bluetooth vừa tốn tiền rùi lúc kết nối lại phải mở bluetooth rất tốn điện thêm điểm nữa mặc dù là kết nối adsl nhưng theo đường truyền sóng bluetooth thì nó giống như con ngựa nằm trên lưng con rùa cho nó chở đi vậy, còn nếu gắn với laptop thì thà xài laptop có ngon hơn không mà sóng wifi laptop lại bắt mạnh nữa. cách tốt nhất theo mình nghĩ tìm cách nào cho nó chạy adsl qua kết nối điện thoại với pc hay lap bằng cable thì tốc độ cải thiện nhiều và ko tốn tiền nữa

Zenki

Super V.I.P
quá bất tiện như mình xài n95 đã có wifi sẵn, nếu muốn thì cứ mở wifi còn nếu ko có wifi thì thôi, đỡ mất công.còn kết nối với pc thì phải mua thêm cái usb bluetooth vừa tốn tiền rùi lúc kết nối lại phải mở bluetooth rất tốn điện thêm điểm nữa mặc dù là kết nối adsl nhưng theo đường truyền sóng bluetooth thì nó giống như con ngựa nằm trên lưng con rùa cho nó chở đi vậy, còn nếu gắn với laptop thì thà xài laptop có ngon hơn không mà sóng wifi laptop lại bắt mạnh nữa. cách tốt nhất theo mình nghĩ tìm cách nào cho nó chạy adsl qua kết nối điện thoại với pc hay lap bằng cable thì tốc độ cải thiện nhiều và ko tốn tiền nữa
Xài những máy có sẵn WIFI rồi thì nói làm gì nữa bạn :D Ở đây anh em thảo luận sử dụng WIFI cho những đt không có WIFI, tưởng tượng bạn đang sử dụng con N73 buổi tối đi làm về nhà mệt mỏi chỉ muốn nhảy lên giường để nghỉ ngơi nhưng lại muốn vào check mail hay xem tin tức gì đó, máy tính thì nhát ngồi nhưng nếu máy tính và con N73 có cài đặt chức năng này thì bạn có thể vừa nằm trên giường vừa xem TIVI vừa duyệt Web bằng N73 :D Tiện quá còn gì :D Công nghệ bây giờ phát triển nhiều nhưng đâu phải ai cũng có tiền mua đt có WIFI hay dùng laptop :D

MinhThang

Manager

Vấn đề không phải là tiện mà là ứng dụng bạn à, Vì vậy ai thích thì dùng. Đâu phải máy nào cũng có fiwi.