• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin tư vấn về điện thoại 5800!!!

mars_huce

Em đang dùng Window mobile nhưng con máy của em dạo này gặp trục trặc định đổi máy mới chuyển qua dòng Symbian dùng cho biết. Xin các bác tư vấn giúp cho em về con 5800 mấy vấn đề như sau:
- Phần mềm của dòng này có nhiều không? sau khi cài nhiều phần mềm thì máy có ổn định ko?
- Có gặp vấn đề gì về font chữ Tiếng Việt không? (đọc truyện ebook, vào web...)
- GPS và Wifi có dùng tốt ko? (GPS em không cần lắm nhưng em quan tâm đặc biệt đến tốc độ truy cập wifi).
- Máy này có lỗi hay nhược điểm gì ko?
Em chưa dùng HĐH symbian bao giờ :mad:) nên xin các pro tư vấn giúp cho em có nên chọn 5800 ko?
Xin click thanks cho tất cả các bác!!!! =D>=D>=D>

mjayz

-Phần mềm dòng này ko nhìu nhưng đang phát triển mạnh đó bạn,tuỳ nhìu phần mềm set up vào máy mà nó ổn định.
-TV hiển thị tốt,níu mún có thể sử dụng các ứng dụng để hỗ trợ máy
-Wifi ầm ầm :))
-nhược điểm hơi bị lớn là cái kà mé rà khi chụp ở dk ko tốt thì bị vỡ hình,nhưng ở dk tốt thì bạn fai ngạc nhiên về chất lượng.Nhưng nói chung dòng này là express music mà nên ko thể đổ tội cho cài kà mé rà dc :D
tóm lại,níu bạn ưa thích công nghệ chuyên sâu thì bạn hãy thử dòng này.
Thấy Hay Nhấn Thaks Dùm nha.kakaka

kidkylin

nói chung xài đến h này thấy khá ổn định, dòng S60v5 mới nên ứng dụng tuy nhiều nhưng chưa đủ :D
Wifi và Camera xếp vào loại khá :) 3G việt nam chưa có nên ........ kèm theo là con này có PIN khá khoẻ để tung hoành :))
nhược điểm là : có bề ngoài khá tinh tế nhưng lúc tiếp xúc thì có cảm giác vỏ không chắc chắn.
Nhưng nói chung là ok, và còn tuỳ vào sở thích của từng người
>>> thích là mua , mua là vọc, chán thì đổi ! ok man :D
wa đây để biết thêm chi tiết : http://pdaviet.net/showthread.php?t=39713
lần sau wa phần Thắc Mắc và Thảo Luận mà hỏi nhé bạn, đừng lập topic lung tung thế này :p

Chỉnh sửa cuối:

mars_huce

Thanks các bác nhiều lắm! Em cũng nghiên cứu về con này trên mấy forum thấy đủ các loại ý kiến, khen cũng nhiều mà spam thì cũng lắm. Nghe các bác đánh giá thế này em cũng thấy yên tâm hơn.
Mà bác nào thạo về giá cả cho em hỏi, em đi 3 cửa hàng thì cho em 3 mức giá khác nhau dao động từ 6 triệu 3 đến 6 triệu rưởi. Em vào web Nhật Cường xem thì 6tr180. Tất cả đều nói là hàng công ty bảo hành chính hãng 1 năm mà tại sao lại có sự khác nhau như vậy? Em định mua ở Nhật Cường có được không?
Các bác tư vấn giúp em với!!!b-) Thanks các bác nhiều nhiều lắm!=D>=D>=D>
Ah` mà mua hàng công ty thì có thể cầm thẻ bảo hành ở bất cứ cái Nokia care nào phải ko các bác?:-/

bang3lang

Thanks các bác nhiều lắm! Em cũng nghiên cứu về con này trên mấy forum thấy đủ các loại ý kiến, khen cũng nhiều mà spam thì cũng lắm. Nghe các bác đánh giá thế này em cũng thấy yên tâm hơn.
Mà bác nào thạo về giá cả cho em hỏi, em đi 3 cửa hàng thì cho em 3 mức giá khác nhau dao động từ 6 triệu 3 đến 6 triệu rưởi. Em vào web Nhật Cường xem thì 6tr180. Tất cả đều nói là hàng công ty bảo hành chính hãng 1 năm mà tại sao lại có sự khác nhau như vậy? Em định mua ở Nhật Cường có được không?
Các bác tư vấn giúp em với!!!b-) Thanks các bác nhiều nhiều lắm!=D>=D>=D>
Ah` mà mua hàng công ty thì có thể cầm thẻ bảo hành ở bất cứ cái Nokia care nào phải ko các bác?:-/

Riêng dòng Nokia , bạn đã xác định mua mới chính hãng thì bạn có mua ở đâu cũng vậy thôi , có thẻ Nokia Care là đc . Còn nhận xét về dòng Symbian thì mình có vài lời sau (Kinh nghiệm dùng từ Symbian 1rd) :

-Độ ổn định khi vận hành : rất OK , vấn đề này đc đưa lên hàng đầu ;)
-Wifi , Camera , GPS : tốt , riêng Wifi rất nhạy , Camera chụp tốt trong điều kiện ánh sáng tốt , GPS thì ko riêng gì dòng này mà bất kể dòng nào , cơ sở hạ tầng VN mình còn kém nên việc dùng GPS có vẻ hơi khó khăn :-/
-Phần mềm và Game của dòng này đã đc phát triển rất nhiều bởi các hãng thứ 3 , bạn có thể tham khảo trên Forum :)
-Giá cả thì quá tốt , thật lòng để nhận xét thì quá rẻ so với 1 chiếc SmartPhone đầy đủ chức năng như thế này :-?
-Để so sánh với các dòng PPC dùng hệ điều hành Window Mobile thì Symbian đơn giản hơn rất nhiều , từ việc Up FW cũng dễ dàng hơn up ROM PPC cho đến việc cài Soft.....

*P/s : Nếu bạn ở Hà Nội thì nên gửi gắm vào Nhật Cường , Dịch vụ ở đây dành cho khách hàng rất tốt . Chần chừ gì nữa mà ko sắm cho mình 1 con đi , anh em Box Symbian chào đón bạn tham gia b-)

marquis

Bổ sung thêm cho bạn nhược điểm mà mình xem là "chí mạng" nhất của 5800 :
khi bạn bỏ 5800 vào túi trước , nếu quần chật thì 90% đt sẽ tự tắt nguồn . Mình luôn phải mang thêm bao da bên hông khi mặc quần jean đấy . Cái này không phải là lỗi của một vài máy, mà nhiều người cũng bị như vậy lắm .
Ngoài ra thì so với iphone,5800 không hề thua sút nhiều.Về giá cả,mua đc một smartphone cảm ứng với giá tầm 6tr là rất ok rồi.
Mình thì chủ yếu là sms khi liên lạc ,vì vậy rất thích khi sms bằng bàn phím full QWERTY của 5800, nhắn rất lẹ , lại có thể copy hoặt cut văn bản , sau đó paste lại khi cần , rất tiện đấy bạn !

Chỉnh sửa cuối:

kidkylin

khi bạn bỏ 5800 vào túi trước , nếu quần chật thì 90% đt sẽ tự tắt nguồn . Mình luôn phải mang thêm bao da bên hông khi mặc quần jean đấy . Cái này không phải là lỗi của một vài máy, mà nhiều người cũng bị như vậy lắm .
Ngoài ra thì so với iphone,5800 không hề thua sút nhiều.Về giá cả,mua đc một smartphone cảm ứng với giá tầm 6tr là rất ok rồi.
Mình thì chủ yếu là sms khi liên lạc ,vì vậy rất thích khi sms bằng bàn phím full QWERTY của 5800, nhắn rất lẹ , lại có thể copy hoặt cut văn bản , sau đó paste lại khi cần , rất tiện đấy bạn !

chưa bao h bị tình trạng như bạn nói, mình đi học để vào túi quần trước vô tư có sao đâu ? chỉ có điều để túi quần trước móc ra móc dzô nhanh xước thoy ;;)

bang3lang

Tôi cũng giống kydkylin , chưa bao giờ bị tình trạng này :-?? Chắc quần Jean của bạn có vấn đề ấy chứ ko phải máy có vấn đề đâu :))

mars_huce

OK vậy cuối tuần này bố trí thời gian lên HN vớt 1 em về để vui cùng với anh em thôi. Khi nào mua được chắc còn phiền các bác hướng dẫn nhiều (Vì em chưa dùng HĐH Symbian bao h cả):mad:)
Mà bác nào giải thích hộ em vụ giá cả đều là chính hãng mà sao khác nhau thế nhỉ? chẳng nhẽ lại có nhiều nhà cung cấp sản phẩm ah? 8-|
Cảm ơn sự nhiệt tình của các bác! =D>=D>=D>

kidkylin

OK vậy cuối tuần này bố trí thời gian lên HN vớt 1 em về để vui cùng với anh em thôi. Khi nào mua được chắc còn phiền các bác hướng dẫn nhiều (Vì em chưa dùng HĐH Symbian bao h cả):mad:)
Mà bác nào giải thích hộ em vụ giá cả đều là chính hãng mà sao khác nhau thế nhỉ? chẳng nhẽ lại có nhiều nhà cung cấp sản phẩm ah? 8-|

đơn giản là cửa hàng phân phối và nơi bảo hành khác nhau, nếu mua máy có Care Card ở Nokia Care thì giá cả sẻ nhỉnh hơn :D

babyvt

mình bỏ trong quần đâu có bị gì đâu. có bao da hay k có cũng đâu có tắt. bạn xem lại đi.

quyenkhanh_hp

Hải Phòng đầy,ra mua Nokia Care mà mua,sao phải lên HN.:-?:-?

jehovan

Trong ổ E: máy em có nhiễm file "messenger_qtukcjl1" không có cách nào xóa hay move đi chỗ khác được! Có bác nào cao kiến thì chỉ em với, thankxxxx!

đã dùng X-plore 1.3 rồi mà vẫn không kiếm ra nó hu hu.

kidkylin

Trong ổ E: máy em có nhiễm file "messenger_qtukcjl1" không có cách nào xóa hay move đi chỗ khác được! Có bác nào cao kiến thì chỉ em với, thankxxxx!

đã dùng X-plore 1.3 rồi mà vẫn không kiếm ra nó hu hu.

thử tháo thẻ và dùng 1 thiết bị khác để đọc rùi scan virus, nếu ko dc thì nên 4mat thẻ xem sao bạn ?

mars_huce

Hải Phòng đầy,ra mua Nokia Care mà mua,sao phải lên HN.:-?:-?

He he, lấy cớ tranh thủ lên chơi với mấy chiến hữu trên ấy mà bác! >:)>:)>:)>:) Với lại xem giá thấy mua ở Nhật Cường rẻ hơn gần 200k so với HP, thậm chí là gần 300 nếu so với Nokia Điện Biên Phủ. Coi như tiền lên thủ đô chơi. ;););)

dat1206

cái 5800 red of em kết nối usb ở dạng ổ đỉa sủ dụng chung sao vô thẻ nhớ hok đc.nó kêu phải remove thẻ nhớ,có nên remove không mấy pác.có cách nào giải quyết kô:((

Hoden

Super V.I.P
chuyễn qua pc suite có bị như thế không.bạn sài firmware mấy.v08 phải không?

Hoden

Super V.I.P

bạn nên xem lại pin đó do pin lỏng với thân máy sẽ bị tình trạng như vậy.lấy giấy chèn vô là hết thui

phanchithao

dòng máy này thú vị lắm chơi game cung hay nua, tôt nhat là nên mua hàng chính hãng vì chế độ bảo hành tốt lắm, tôi ủng hộ bạn