• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin tư vấn về điện thoại 5800!!!

Hoden

Super V.I.P
Hix các bác cíu em với ngồi 2 tiếng đồng hồ đọc box symbian s60v5 này mà chẳng hiểu gì cả. Các bác toàn dùng từ chuyên môn firmware, hack phone... Em đoán có lẽ các bác đều dùng symbian từ các thế hệ cũ lên nên hiểu hết. Còn em như là mù chữ vậy :(( Bác nào làm ơn cho em xin 1 bài hướng dẫn cơ bản khi sử dụng symbian với. Trước em ở box WM bên đó có bài hướng dẫn rất chi tiết cho newbie. Thanks các bác rất nhiều. Vấn đề thắc mắc thì rất nhiều, em xin hỏi 1 số cái cơ bản như sau:
1. Firmware là gì? Up firmware có lợi gì?
2. Hack phone là gì? tại sao lại phải hack phone?
3. Phần mềm sigh và unsigh là gì?
4. Muốn đồng bộ hoá điện thoại 5800 với PC thì dùng phần mềm gì?
5. Làm sao để cài 1 phần mềm vào máy?
Mong nhận đc sự giúp đỡ của các bác!!!!

chịu khó nhỉ :p
frimware là hệ diều hành của phone(phần vững)up frimware có lợi là nâng cấp hệ điều hành fix nhửng lỗi của phiên bản cũ
hack phone là can thiệp vào hệ điều hành và cài phần mềm và game không còn bị lỗi chứng chỉ
còn muốn đồng bộ với pc thì dùng pc suite có dĩa kèm theo khi mua dt.hoặc có thể down về từ đây chọn đúng máy mình nhé nokia pc suite

LeMyChinh

chịu khó nhỉ :p
frimware là hệ diều hành của phone(phần vững)up frimware có lợi là nâng cấp hệ điều hành fix nhửng lỗi của phiên bản cũ
hack phone là can thiệp vào hệ điều hành và cài phần mềm và game không còn bị lỗi chứng chỉ
còn muốn đồng bộ với pc thì dùng pc suite có dĩa kèm theo khi mua dt.hoặc có thể down về từ đây chọn đúng máy mình nhé nokia pc suite

bổ xung thêm ý kiến của hôi đen 1 xúi cho bạn mars_huce hiểu rõ hơn và tiện sử dụng nhé(mình cũng như bạn khi mò mẫm sang HDH khác=))):
quan trọng là bạn dùng máy ji`:O vì fone chạy SYM ko ít mà mỗi cái lại có 1 cách sử lý khác nhau (phân thành s60 v1,v3,v5...... s40......slinh tinh):p nếu bạn mà muốn tìm hiểu hết thì:-/....
nên bạn nên tìm hiểu tập trung 1 vấn đề để coi như hoc căn bản về nó rùi nâng cao dần dần thì mới ok được.mình góp ý vậy thui.chúc bạn học hỏi được nhìu và thành công hơn.

pekhang

Nếu thấy giá chính hãng mắc thì có thể mua hàng xách tay, giá sẽ giảm đi từ 1tr -1t2.

hidenman

1. Firmware là gì? Up firmware có lợi gì?
2. Hack phone là gì? tại sao lại phải hack phone?
3. Phần mềm sigh và unsigh là gì?
4. Muốn đồng bộ hoá điện thoại 5800 với PC thì dùng phần mềm gì?
5. Làm sao để cài 1 phần mềm vào máy?
Mong nhận đc sự giúp đỡ của các bác!!!!

Trc khi trả lời mấy câu hỏi của bạn mình xin tổng quát về Symbian cho bạn hiểu.

Symbian thường có các dòng máy sau. S40(ko có hệ điều hành) S60 v1 v3 v5 (có hệ điều hành) OS 7,8 (dòng máy cho doanh nhân dòng E Series của Nokia)

S40 thì ko có gì để bàn vì là dòng ko có hệ điều hành(HDH) nên ko thể can thiệp vào chương trình máy. Chỉ có thể chạy ứng dụng có đuôi java(jar) dưới 1MB

S60 là dòng có HDH nên có thể can thiệp vào hệ thống đc (vd chặn cuộc gọi quản lý Ram....) máy có thể chạy được đuôi java(jar) đuôi sis, sisx(từ S60V3 trở lên)
Đối với S60v3 trở lên thì phải sign ứng dụng mới cài được

OS 7,8 là dòng cho doanh nhân cũng như dòng S60 nhưng chú trọng việc làm các ứng dụng văn phòng hơn.

Đó là khái quát h mình sẽ trả lời câu hỏi của bạn (câu hỏi đc trả lời dựa theo S60 v3 v5):

1/Firmware hiểu tượng trưng như Windows trên PC (giống như Win 98 Win XP Win Vista Win 7). UP FW là để sữa lỗi cho đt và cải thiện 1 số ứng dụng (S60v5 FW mới nhất là 21.0)

2/Hack phone là để làm đt chạy được những ứng dụng Unsign. Nếu ko hack thì đt chỉ chạy đt ứng dụng Sign (chỉ áp dụng cho các dòng S60v3 trở lên)

3/Sign là chương trình đc chứng thực để chạy trên đt còn unsign là chương trình chưa chứng thực. Bạn phải sign theo số IMEI mới có thể chạy đc

4/Đồng bộ tốt nhất là PC Suite

5/Để cho 1 phần mềm vào máy việc đầu tiên là nối cáp USB với PC. Copy phần mềm vào thẻ đt (có đuôi là sis,sisx,jar) rồi vào đt tiến hành cài đặt

Đời máy khác nhau sẽ có Symbian khác nhau hoặc WM khác nhau( Lên trang chủ của hãng sx để biết máy là S mấy)

Chỉnh sửa cuối:

your_rules

Nói chung là nếu bạn thix thì bạn cứ mua đi, có thể có cái khác tốt hơn n5800 but mình đã thix rùi thì sẽ thấy thoải mái hơn khi sử dụng nó
Mình đang use N5800, mặc dù thấy iphone có vẻ good hơn but mình chọn phương pháp an toàn và bền lâu, vì mua 5800 thì bạn còn được bảo hành và chắc bạn cũng biết hàng Nokia thì bền phải biết, còn iphone thì toàn là hàng xách tay, hên thì lượm đc 1 em tốt, k thì có biết than trời
Một chút ý kiến cho bạn, quan trong là bạn thấy thix đt nào? thì mình cứ mua đt đó ngen bạn
N5800, sành điệu, mỗi lần cầm nge đt hoặc nt thì cũng khiến ng khác tò mò đấy
hihi

Steavankas

5800 khá tốt đấy bạn. Giá ở VN có thể hơi cao nhưng thực ra nó rẻ đấy. 1 dt cảm ứng nhìu chức năng giá chỉ 6 -> 6,5 trịu là quá good.
Chụp hình 3,2 quá ngon có cả flash, zoom.
Thẻ nhớ 8GB hổ trợ 16 GB. RAM khá tốt. Hệ điều hành S60 thông minh. Cũng nhìu ứng dụng hay mặc dù ko bằng iphone. Bảo hành của Nokia khỏi chê. Hàng bền. Loa tốt, lướt web khá ngon. Nhắn tin quá đã. Phiên bản sau này của 5800 hình như là cảm ứng đa điểm

phongtiensinh

ai jup' em voi' hu hu:(:)((
con 5800 cua em up len firmwave 21 thi` khoi~ dong ko len duoc nua~.chi~ co cai man` hinh` trang' voi' chu~ nokia ah`.lam` sao day pro nao` chi~ jum` em voi':(:)((

kidkylin

ai jup' em voi' hu hu:(:)((
con 5800 cua em up len firmwave 21 thi` khoi~ dong ko len duoc nua~.chi~ co cai man` hinh` trang' voi' chu~ nokia ah`.lam` sao day pro nao` chi~ jum` em voi':(:)((

nếu bị trình trạng như vậy theo mình tốt nhất nên FLASH lại.

P.s : lần sau nhớ viết tiếng việt có dấu.

LeMyChinh

mọi người cứ nói linh tinh chờ đến khi nó ra rùi bàn luận cũng đâu có muộn đâu.jo` cứ ngờ ngờ vực vực rùi thông tin sai lệch hết mất thôi.
nếu :5800 mà có đa điểm thì khỏi bàn đi=))
nhưng n97 thì ko cần vì đã hỗ trợ bàn phím )mà dùng bàn phím của n97 trông oack' hơn màn hình cảm ứng chỉ là phụ:p

kidkylin

N97 còn ko có cảm ứng đa điểm thì 5800 sao có đc hả bạn ?

Posted via Mobile Device

Có cảm ứng đa điểm là 1 chuyện, nhưng các phần mềm hoạt động có được thiết kế để nhận diện đa điểm không là 1 chuyện khác.

Theo thông tin ban đầu thì cảm ứng của N97 là đa điểm, tuy nhiên các ứng dụng hỗ trợ đa điểm còn hạn chế nên chưa xác định rõ được :)

k29atoan

mình mới mua 5800 nhưng xài khoảng một thời gian thì xảy ra trục trặc. Mình tải một số vài hát lên, nghe được một hai lần thì không nghe được nữa và báo lỗi cấu hình: bình thường. Bạn giúp mình với

kidkylin

mình mới mua 5800 nhưng xài khoảng một thời gian thì xảy ra trục trặc. Mình tải một số vài hát lên, nghe được một hai lần thì không nghe được nữa và báo lỗi cấu hình: bình thường. Bạn giúp mình với

thử tắt máy thảo thẻ rùi lắp lại, bật máy xong Refesh Libarary.

k29atoan

mình đã thử rồi nhưng vẫn không được. Trong quản lý tập tin thì vẫn nghe tốt nhưng trong thư viện nhạc thì không nghe được, muốn xóa bài đó cũng không được

0907600907

invalid jar file và winzip kô đọc luôn, đã cài manager winzip, máy đọc vào file zip nhưng ko thấy file để cài