• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Android Rom Faster 2011 Cho các dòng WinMo

quangtn

Diamond p3700 thì dùng bản nào nhanh nhất vậy

Mình cài thử mấy bản ở xda, final gì gì đó . Nói chung cũng ổn các chức năng gần như dùng được hết , không lỗi pin lỗi mạng

So với bản .cab 2.2 v1.6 trước mình cài thì hơn hăn . Trước là cứ android - sạc pin ( zzzz ) ,nhưng nản cái là bản này chơi game bị giật theo chu kì, rất khó chịu

Bản trước chơi chém hoa quả còn mượt hơn hăn, gần như k giật ( chỉ khi nào combo 6 phát thì màn hình hơi giật ) .

H mình làm theo HD của chủ topic (thấy hơi dài dòng so với các bản mình đã cài trước ) đến đoạn vào máy chạy haret thì máy đứng im luôn

format , hard reset. chia ổ đủ kiểu cũng không được .Vậy mong bạn chủ topic nếu còn ghé qua xem thì giải đáp hộ mình với .

Tks

joeD

Diamond p3700 thì dùng bản nào nhanh nhất vậy

Mình cài thử mấy bản ở xda, final gì gì đó . Nói chung cũng ổn các chức năng gần như dùng được hết , không lỗi pin lỗi mạng

So với bản .cab 2.2 v1.6 trước mình cài thì hơn hăn . Trước là cứ android - sạc pin ( zzzz ) ,nhưng nản cái là bản này chơi game bị giật theo chu kì, rất khó chịu

Bản trước chơi chém hoa quả còn mượt hơn hăn, gần như k giật ( chỉ khi nào combo 6 phát thì màn hình hơi giật ) .

H mình làm theo HD của chủ topic (thấy hơi dài dòng so với các bản mình đã cài trước ) đến đoạn vào máy chạy haret thì máy đứng im luôn

format , hard reset. chia ổ đủ kiểu cũng không được .Vậy mong bạn chủ topic nếu còn ghé qua xem thì giải đáp hộ mình với .

Tks

Đoạn vào máy chạy Haret mà bị đứng, lúc đó bác có chép cái startup và ts-cali.... (Trình khởi động và bàn phím của máy) thay đổi ở trong thư mục npkboot không, down cái bản npkboot ở trên và thay đổi hết các startup rồi chạy nè.

P/s Cho hỏi bản trc của bác là bản nào? Bác nói một hồi bản xda rồi chuyển qua cái cab 2.2. rồi nói cái bản trc, ko hiểu bác nói cái bản nào.....

Với lại cái bản trc mà bác cài sao thì bác cứ cài như vậy, nếu bác đã cài rồi thì cái cách của nó chỉ có 1 mà thôi. (vào trình WMV của Linux mà install cái bản Rom) => cách này đều dùng cho hầu hết các máy chạy Winmo và kể cả máy chạy Android, vì chỉ có cách này can thiệp vào hệ thống

Còn nếu bác cài theo dạng cab 2.2 là vô Winmo bấm cab 2.2 là nó tự bung ra hết và vào màn hình chính co môt cái icon chỉ cần bấm vô là nó chạy hết thì nói bác hiểu lun. Cách này thuộc dạng rất xưa và nó dùng bộ nhớ chính của máy làm hệ điều hành và nó rất là chậm. Nên mỗi khi làm gì thì đều can thiệp hết nên tốc độ ko đc ok cho lắm.

Còn cách mà mình chỉ và hướng dẫn cặn kẽ hết rồi. Chỉ là những thao tác đơn giản thôi. Bung rồi chép vào đều thao tác bằng tay. Thử lại đi ha.

Nói đơn giản cho biết nè. Down hết các mớ chuẩn bị ở trên hết. Bung ra hết. chép vào thẻ nhớ. Trong trình npkboot thì thay cái startup.txt và cái ts-cali.....Thêm nữa là down cái module mới nhất của dòng có tên này nè "htc-msm-linux-20111017_080427-package.tar.bz2)" về bung ra cái tgz (bên trong đó có ghi chữ phần chính giữa là 01356) thì bỏ vào thế cái tagz củ. còn cái zimage bỏ phần sau rồi chép vô. Xong coi đoạn phim mà cài nè. Haret chạy mà ko vô thì cứ tháo pin ra rồi gắn lại. Xem kỹ 3 ổ ẼXT2 có ok ko? nếu ok hết thì bấm lại haret lần nữa nè.

Bấm Haret mấy lần thì mới ok vì phải thử nhiều lần. Chứ ko phải bấm 1 2 lần mà ko đc là nản nè, kiên nhẫn mà làm ha. Mún làm trơn tru thì phải hiểu quy cách của nó. Mình cũng tìm hiểu cũng ko đầy 1 tháng là cài đc nên mới chia sẻ. Thủ lại đi ha....

quangtn

FRX07.1_Full_Bundle_20110901 <--- tên của nó đây, bản này cài đơn giản

không cần chia ổ , chỉ việc copy vào bộ nhớ trong rồi chạy . Nhưng nói chung là vẫn chậm chạp

Bản XDAndroid 2.2 (rel 1.6).cab ( h về nhà mở máy lên mới biết ), cũng tương tự . Di chuyển qua lại các màn hình, kéo menu lúc mới khởi động thì cũng mượt. dùng 1~ 2 tiếgn rồi thì chậm kinh luôn . Nhưng được cái là chơi game không bị giật theo chu kì .

Còn cách cài bạn hướng dẫn mình cũng đã tìm ra nguyên nhân, đó là dòng over clock, bỏ nó đi thì boot bình thường

và mình cũng cài OK bản cuối cùng của bạn. chạy thật sự khá ổn, Cắm cáp usb vào máy tính cũng nhận luôn ( mỗi tội vẫn lỗi, thỉnh thoảng không copy được) . Nhưng vẫn bị giật theo chu kì khi chơi game , cỡ 7~8s lại giật 1 phát rất khó chịu . Từ chiều đến giờ mình ngồi thay Module rất nhiều,

thay đi thay lại vẫn bị giật giật kiểu đó , đành quay về cái module của bản .cab

Tiện đây xin hỏi bạn có cái module nào cho p3700 mà ngon lành không ? chia sẽ cho mình với :D

À, đây là dòng khởi động của mình , vậy mình có thể set thêm lệnh overclock vào đâu và giá trị bao nhiêu cho p3700 là ổn vậy

set cmdline "rel_path=npkboot lcd.density=210 msmts_calib=0x7a.0x5e.0x35a.0x37f clock-7x00.a11=500 msmvkeyb_toggle=off pmem.extra=1 gsensor_axis=2,-1,3 board-htcraphael-navi.wake=0"

Mong bạn chỉ giáo :D

ai giúp với mình up xong lên Rom XI: FroyoB BSY For Diam Nebarkay Build 14.11.11 không dùng 1 lúc bật lên màn hình đen xì lại phải reset thì lại về Wm :(((

quangtn

Khi mà màn hình đen, bạn mò mò tay vào khoảng khoá màn hình , tay chạm đúng điểm thì máy rung là khác lên màn hình

Rush1987

em dùng p3700, cắm cáp vào chia internal storage thành 4 phần, nhưng aplly chờ nó chạy xong thì chỉ thấy hiện lên Fat 32, vào điện thoại xem thì storage chỉ còn 2.8G (phần chia cho Fat32), 3 phần ext2 mỗi phần 300m không thấy hiện
download CWM 1.9 về giải nén vào root của internal storage
chép file startup của Diam100 vào thư mục npkboot, bỏ qua 2 dòng overclock
bàn phím không cóp vì trong hướng dẫn thấy bảo p3700 không phải thay
copy rom FroyoB BSY For Diam Nebarkay Build 14.11.11 vào root luôn
xong dùng file explore của máy chọc haret
kết quả là haret : booting linux đơ ở màn hình này
chọc soft reset và thử lại, kết quả là mấy lượt vẫn vậy
các bác cho em hỏi xem em làm sai phần nào
máy em đang dùng [WM6.5] Energy ROM Edition - V.06 [Build 21844]
nhân tiện ngồi chém với bác gúc thấy cái nè
[ROM] FroyoB BSY V2- The fastest ever (released 26/11)

fristi76

Cam on Ban. Minh muon hoi ban: minh da lam dung nhu ban huong dan de chia o nhung khi ket thuc thi no chi bao co 01 o dia la 3GB con cac o khac khong thay dau chi co moi phan unallocated thoi (may cua minh la diamond 1, the nho 4G). Minh van de nhu vay va copy npktool va file ROM de chay nhung khi den phan an Volum down thi co dong thong bao la khong nhan duoc SD card.
Ban giup minh gia quyet vu nay voi

Bạn vui lòng viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé. Cảm ơn!

Last edited by a moderator:

quangtn

em dùng p3700, cắm cáp vào chia internal storage thành 4 phần, nhưng aplly chờ nó chạy xong thì chỉ thấy hiện lên Fat 32, vào điện thoại xem thì storage chỉ còn 2.8G (phần chia cho Fat32), 3 phần ext2 mỗi phần 300m không thấy hiện
download CWM 1.9 về giải nén vào root của internal storage
chép file startup của Diam100 vào thư mục npkboot, bỏ qua 2 dòng overclock
bàn phím không cóp vì trong hướng dẫn thấy bảo p3700 không phải thay
copy rom FroyoB BSY For Diam Nebarkay Build 14.11.11 vào root luôn
xong dùng file explore của máy chọc haret
kết quả là haret : booting linux đơ ở màn hình này
chọc soft reset và thử lại, kết quả là mấy lượt vẫn vậy
các bác cho em hỏi xem em làm sai phần nào
máy em đang dùng [WM6.5] Energy ROM Edition - V.06 [Build 21844]
nhân tiện ngồi chém với bác gúc thấy cái nè
[ROM] FroyoB BSY V2- The fastest ever (released 26/11)

Cái này mình cũng dính rồi, bạn lên mạng down tool này về định dạng lại thẻ nhớ ( fat 32 )

http://www.download.com.vn/more+software+tools/9801_hp-usb-disk-storage-format-tool-2-1-8-0.aspx

rồi sau đó mới dùng mini tool chia thẻ nhớ, đảm bảo được .Thật ra là cái mini tool đấy họat động chẳng tốt chút nào .

Mã:
set ramsize 0x10000000
set ramaddr 0x10000000
set mtype 1805
set KERNEL zImage
set initrd initrd.gz
set cmdline "rel_path=npkboot acpuclock.oc_freq_khz=660000 lcd.density=210 msmts_calib=0x7a.0x5e.0x35a.0x37f clock-7x00.a11=500 msmvkeyb_toggle=off pmem.extra=1 gsensor_axis=2,-1,3 board-htcraphael-navi.wake=0"
boot

Và đây là code khởi động vủa mình ,bạn lưu vào file startup rồi chạy là OK

Hiện tại đang dùng cái modules-2.6.27.46-01162-g741ab49, chơi game thì ok, khá là mượt . Mỗi tội không chạy được máy ảnh :(< đang nghiên cứu xem modules nào chuẩn nhất cho p3700

Rush1987

Cái này mình cũng dính rồi, bạn lên mạng down tool này về định dạng lại thẻ nhớ ( fat 32 )

http://www.download.com.vn/more+software+tools/9801_hp-usb-disk-storage-format-tool-2-1-8-0.aspx

rồi sau đó mới dùng mini tool chia thẻ nhớ, đảm bảo được .Thật ra là cái mini tool đấy họat động chẳng tốt chút nào .

Mã:
set ramsize 0x10000000
set ramaddr 0x10000000
set mtype 1805
set KERNEL zImage
set initrd initrd.gz
set cmdline "rel_path=npkboot acpuclock.oc_freq_khz=660000 lcd.density=210 msmts_calib=0x7a.0x5e.0x35a.0x37f clock-7x00.a11=500 msmvkeyb_toggle=off pmem.extra=1 gsensor_axis=2,-1,3 board-htcraphael-navi.wake=0"
boot

Và đây là code khởi động vủa mình ,bạn lưu vào file startup rồi chạy là OK

Hiện tại đang dùng cái modules-2.6.27.46-01162-g741ab49, chơi game thì ok, khá là mượt . Mỗi tội không chạy được máy ảnh :(< đang nghiên cứu xem modules nào chuẩn nhất cho p3700
em đã down soft về format lại ổ, hơn 1h mới xong
sau đó cop lại các thứ và chọc haret thì vẫn vậy.
chả hiểu sao nữa, đã cop nguyên code start up của bác rồi vẫn thế
đọc trên neopeek thấy mọi người toàn dùng 6.1 để chạy android, không biết cái 6.5 của em có chạy được không nữa

quangtn

hp tool format chỉ mất độ 1 phút là xong thôi mà , sau đó lại tiến hành chia ổ bằng mini tool như HD là ok

T

tamketoan

Guest
ban oi mình up bản rom mới nhat cho touch diamond nhưng vẫn thấy đèn flash chỗ nút enter sáng khi tắt máy, hic để qua đêm hao pin quá

joeD

ban oi mình up bản rom mới nhat cho touch diamond nhưng vẫn thấy đèn flash chỗ nút enter sáng khi tắt máy, hic để qua đêm hao pin quá

Dạo này làm biếng cài quá nên ko có lên mạng giờ thấy có nhìeu bản Rom mới nữa. Chắc up tiếp, bác cập nhật bản rom mới nữa ha......

joeD

em đã down soft về format lại ổ, hơn 1h mới xong
sau đó cop lại các thứ và chọc haret thì vẫn vậy.
chả hiểu sao nữa, đã cop nguyên code start up của bác rồi vẫn thế
đọc trên neopeek thấy mọi người toàn dùng 6.1 để chạy android, không biết cái 6.5 của em có chạy được không nữa

Dùng duy nhất 1 cái minitool là FOrmat hết cả ổ đĩa của bác thành Fat32. Rồi lại dùng Minitool tiếp tục chia ổ đĩa. Chia hết thẩy là 4 ổ đĩa như video ở trên đã chỉ. khi mà cấm vô máy thì nó chỉ hiện duy nhất có một ổ thôi vì các ổ kia nó ẩn hết nên cứ yên tâm mà chép các trình npkboot vào máy và chạy.

P/s Quá trình chạy Haret lần 1 ko đc là do mới format xong thẻ nhớ nên nó ko chạy đc. Cứ hard reset lại và tiếp tục chọc lại thêm lần nữa. Cứ thế mà làm tới khi nào ok mới thôi. Chứ ko phải là 1 lần ko chạy là mấy lần sau nó ko chạy lun. Thử lại nhiều lần mới Ok nè. Nhớ thay trình khởi động và làm theo hướng dẫn như video 1 hay 2 là thêm các đoạn overlock vào đoạn code startup làm cho máy ok hơn nè.

Cuối cùng là tận hưởng đi

joeD

Trích xuất 3 bản Rom mới các bác thưởng thức nào.

[NEW ROM------ OoO ------
***Rom XII: TiaGB 2.3.3 For Diam Xda, Neopeek, Fagyi Build 21.11.11
Link: 4S Wait OR ======= MU
NOTE: Sự kết hợp hoàn hảo. Down về giải nén lấy bản Rom ra mà install, nếu có thêm cái GAPPS thì install nó lần thứ 2 sau khi install bản Rom.

P/s: Có trình npkboot riêng dòng cho Diam. Nếu các bác thích thì có thể thay thế nè.
Link: http://www.megaupload.com/?d=1J06HIY6
Cài không được thì dùng lại npkboot củ ha. Riêng mình thì ok hê hê.
NHỚ COI QUY ĐỊNH CHUNG Ở TRÊN

NEW ROM------ OoO ------
***Rom XIII: FroyoB BSY V2 For Diam Nebarkay Build 26.11.11
NOTE: Đây là bản chiết xuất từ FroyoB BSY V1 và Tiadroid6. Được kết hợp và hoàn thiện hơn so với bản trc. Sửa một số lỗi nhỏ như khi gọi bị reboot v.v.v.v

P/s: Có trình npkboot riêng dòng cho Diam. Nếu các bác thích thì có thể thay thế nè.
NHỚ COI QUY ĐỊNH CHUNG Ở TRÊN

NEW ROM------ OoO ------
***Rom XIV: FTiaDroid6.1 For Diam Team Tiad8 Build 01.12.11
NOTE: Đây là bản Rom mới nhất của Đội Tiad8 gồm Xda, Neopeek và Team1 thiết kế dành riêng cho Diam. Ổ đĩa vẫn chia như bình thường nhưng theo Bản này thì có thể chia phần dữ liệu Data nhiều hơn và các bác chia như thế này.
ext2-150mb System
ext2-450mb Data
ext2-200mb Cache
P/s Dữ liệu chia bao nhiều tùy các bác chia. Nhưng riêgn ổ Data thì phải hơn hay bằng 450mb.

Có trình npkboot riêng dòng cho Diam. Nếu các bác thích thì có thể thay thế nè.
NHỚ COI QUY ĐỊNH CHUNG Ở TRÊN​

Chỉnh sửa cuối:

fristi76

Bạn cho mình hỏi thêm với, mình UP ban ROM XIV của bạn, mọi thứ chạy bình thường chỉ có khi xem youtube hay xem hỏi xoáy đáp xoay thì chỉ nghe được tiếng chứ không hiện hình ảnh, màn hình tối. Bạn hướng dẫn mình xử lý vấn đề này với. Thanks

quangtn

đã test XII và XiV

XII thì không hiểu sao không căn chỉnh màn hình được , thành ra boot xong cảm ứng nhảy linh tinh cả

XiV thì cũng mượt nhưng chạy 1 vài game không bằng được BSY

nvhungxd

Các bạn cho mình xin file TS-Calibration (Bàn Phím Các Dòng máy) với, mìh ko down dc. À cả chỗ này là sao nhỉ?
" Có trình npkboot riêng dòng cho Diam. Nếu các bác thích thì có thể thay thế nè.
Link: http://www.megaupload.com/?d=1J06HIY6"

poorstudent

bản chỉ cần download cái link megaupload của npkboot
giải nén, lấy cái startup của máy bản ( nằm trong folder startup/diamond )
không cần ts-calibration

joeD

Bạn cho mình hỏi thêm với, mình UP ban ROM XIV của bạn, mọi thứ chạy bình thường chỉ có khi xem youtube hay xem hỏi xoáy đáp xoay thì chỉ nghe được tiếng chứ không hiện hình ảnh, màn hình tối. Bạn hướng dẫn mình xử lý vấn đề này với. Thanks

Một số bản Rom thì chủ yếu là cải thiện về tốc dộ. Về những tính năng hỗ trợ thêm. Còn về một số phần mềm khi cài vào thêm thì có thê chơi được, coi dược nhưng chưa cai thiện hết. Chính vì vậy mới có nhiều bản Rom ra dời nhằm đáp ứng nhiều như cầu. Nếu mà coi youtube bị vấn đề đó thì chắc nó ko coi được. Nên bạn tải Rom khác đê thử ha.

p/s Canh chỉnh đủ thứ. Phần mềm thì chắc còn đang phát triển, dợi thêm ha bác. Thêm nữa là máy Diam thì Ram và Hz hơi yếu nên có một số hạn chế.