• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ANDROID - YÊU CẦU, THẢO LUẬN VÀ THẮC MẮC VỀ SOFT

momvip9

các bác cho em hỏi trên android có PM nào dùng để test chất lượng thẻ nhớ k nhỉ
em định nâng cấp thẻ lên mà k biết dùng gì để test cả
hoặc bác nào biết PM nào chạy trên win 7 thì cho em xin luôn ahj
em cám ơn
cụ thể là em muốn test về tốc độ đọc và ghi của thẻ nhớ micro sd ah
theo em biết thì thẻ class x thì tốc độ ghi là ~ x mb/s đúng k bác

bạn lên market tìm SD Tools về mà cài. nó test các thứ như bạn yêu cầu đấy.
thấy bảo class x ghi trên thẻ là tốc độ tối thiểu của thẻ mà nhà sản xuất cam kết chứ ko phải tốc độ của thẻ đâu. cùng class nhưng thẻ của hãng khác nhau có tốc độ khác nhau. có khá nhiều chủ đề về class rồi bạn search mà ngâm cứu nhé.

momvip9

Các anh chị em giúp mình.

Mình sài qmobile s10. một số phần mềm search trên market để cài mới hoặc đã cài rồi mà khi có bản update nhưng market báo thiết bị ko phù hợp. nhưng thực tế là tìm file cài trên forum copy vào thẻ nhớ thì vẫn cài được.
vậy có cách nào unlock cái thông báo phần mềm ko tương thích để mình có thể cài từ market ko?

Mình dùng Golauncher thông báo có nhiều phần mềm cần update nhưng vướng cái thông báo ko tương thích nên ko update qua market đc. lại phải vào các forum mò lại các bài xem có update chưa mà ko nhớ trước đó down ở mục nào, cứ phải tìm loạn lên. đôi khi forum update muộn hơn market. nói chung khá nhiều bất tiện.

Thanks các pro nhiều!

Mod xoá giúp mình chủ đề này với nhé!

Mình up lại ở chủ đề này cho nó phù hợp và dễ được các anh chị em chia sẻ hơn. Thanks Mod

venusian

Moderator

Mình sài qmobile s10. một số phần mềm search trên market để cài mới hoặc đã cài rồi mà khi có bản update nhưng market báo thiết bị ko phù hợp. nhưng thực tế là tìm file cài trên forum copy vào thẻ nhớ thì vẫn cài được.
vậy có cách nào unlock cái thông báo phần mềm ko tương thích để mình có thể cài từ market ko?

Mình dùng Golauncher thông báo có nhiều phần mềm cần update nhưng vướng cái thông báo ko tương thích nên ko update qua market đc. lại phải vào các forum mò lại các bài xem có update chưa mà ko nhớ trước đó down ở mục nào, cứ phải tìm loạn lên. đôi khi forum update muộn hơn market. nói chung khá nhiều bất tiện.

Thanks các pro nhiều!

Mình up lại ở chủ đề này cho nó phù hợp và dễ được các anh chị em chia sẻ hơn. Thanks Mod

Bạn thử cài lại Market chưa.
Không tự hào nhưng phải nói Pdaviet cập nhật các ứng dụng rất đều đặn và cũng rất dễ tìm kiếm đấy bạn ạ :D

Nghungmanh24

ai giup em go tieng viet cho con s5570 cua em dc ko ah.va minh phai lam nhu the nao de di chuyen ung dung vao the nho.em moi sai an roi nen ko biet mong ae chi giao

venusian

Moderator
ai giup em go tieng viet cho con s5570 cua em dc ko ah.va minh phai lam nhu the nao de di chuyen ung dung vao the nho.em moi sai an roi nen ko biet mong ae chi giao

Vào Market tìm ứng dụng Vietnames IME
Bạn chú ý nhớ viết tiếng việt có dấu. Trên diễn đàn không cần bộ gõ tiếng việt vẫn Viết Tiếng Việt bình thường.

yeskia

Moderator

Hoặc tìm ứng dụng Gõ tiếng Việt của Kỳ Nam, mà tôi thấy nó hay hơn Vietnames IME vì nhiều công cụ hơn, Vietnames IME lâu lâu đòi update, nếu không update thì nó vô hiệu!
Cách chuyển ứng dụng sang thẻ thì có 2 cách:
1. Vào box android - hệ thống tìm ứng dụng app2sd cài đặt vào máy, sau đó dùng nó để chuyển hàng loạt ứng dụng.
2. Vào settings -> ứng dụng ->quản lý ứng dụng ->bấm vào ứng dụng nào muốn chuyển -> chọn chuyển sang thè SD. Cách này thì làm thủ công, từng cái, nhưng bù lại không cần cài đặt thêm ứng dụng khác làm nặng máy. Khi chuyển, có thể lần bấm đầu nó không cho, bạn cứ bấm thêm lần nữa, nó cho chuyển thì OK còn nếu vẫn không cho thì do ứng dụng đó sẽ không chạy nếu chuyển sang thẻ.

momvip9

Mình thấy dùng link2sd là triệt để nhất. Dùng app2sd nghe nói là chỉ chuyển được data ra thẻ nhớ chứ phần mềm vẫn nằm trên máy. Chính mình dùng cách này đã hiểu được là chả ăn thua gì. Điện thoại của mình cấu hình cực thấp. Bộ nhớ trong chỉ có 141 MB. Nhưng bây giờ vẫn trống tới gần 100 MB (trống khoảng 70% bộ nhớ máy) trong khi vẫn cài rất nhiều phần mềm.
Mình đã làm như sau. Dùng titanium backup:
Remove các ứng dụng không cần thiết, chả mấy khi dùng mà được cài sẵn trên máy như twiter, voice seach, voice dialer (mấy cái voice mình phát âm tiếng anh ngọng máy nó có bao giờ hiểu đâu), talk, street view….
Remove các phần mềm mặc định như launcher, máy tính, lịch, bàn phím, duyệt web, danh bạ, cuộc gọi, tin nhan, nghe nnhac... mà mình cảm thấy dùng không thích, không đẹp và đã có pm khác tiện lợi hơn, đẹp hơn để thay thế. Mình remove gần như là hết các phần mềm mặc định.
Nhưng phải cẩn thận. Trước khi làm hai bước trên, mình tạo một folder riêng để backup lại toàn bộ phần mêm hệ thống nguyên thủy của máy. Titanium Backup có thể tạo được nhiều folder khác nhau để backup những nhóm phần mềm khác nhau. Mình tạo 3 folder: oringinal - để backup lại toàn bộ phần mềm nguyên bản của máy. Interner - để backup các pm cài thêm trong máy. Link2sd - để backup các pm cài trên thẻ.
Các phần mềm như yahoo, youtube… không liên quan đến hệ thống thì convert sang phần mềm do người sử dụng cài đặt hết. Sau đó dùng link2sd chuyển toàn bộ ra thẻ nhớ. Mình để phân vùng mở rộng khoảng 500M là cài tẹt bô rồi. Máy mình cũng không có cài được game nặng nên chỉ cần thế thôi.
Các phần mềm do mình cài đặt thêm liên quan đến hệ thống như phần mềm hiển thị widget, laucher, theme, sms, contact, quản lý ram, quản lý task thì lại convert hết thành phần mềm hệ thống, sau đó Intergrate toàn bộ dalvik phần mềm hệ thống vào ROM.. Nếu không liên quan đến hệ thống thì cũng link toàn bộ sang Sdcard.
Kế quả là không bao giờ lo thiếu bộ nhớ. chỉ sợ không có phần mềm để cài hoặc là phần mềm nặng có cài cũng không chạy nổi… mặc dù bộ nhớ thì cực còm cõi.
Chia sẻ chút ít nghịch nghịch của mình với ai chung hoàn cảnh, dùng những con android cấu hình cùi. Còn các anh chị em có điều kiện, nhiều bộ nhớ thì chả bao giờ quan tâm mấy cái vấn đề này rùi. Hi

momvip9

Bạn thử cài lại Market chưa.
Không tự hào nhưng phải nói Pdaviet cập nhật các ứng dụng rất đều đặn và cũng rất dễ tìm kiếm đấy bạn ạ :D

Cái đó liệu có phải lỗi của Market không mà cài lại hả bạn. Minh thấy là tại lỗi của con điện thoại của mình cấu hình thấp nó hạn chế hay đại loại nguyên nhân gì đó từ máy để Market nó báo một số phần mềm không phù hợp với máy. Trong khi down từ nguồn khác market về thì vẫn cài và chạy được.

Mình muốn hỏi có cách nào kiểu như: đánh lừa market là con máy của mình cấu hình khủng lắm, sài pm gì cũng được, việc mình down về thì cứ down, xong có thích hợp với máy mình hay không thì kệ mình. Đấy có cái nào như thế không?

Mình thấy có cái phần mềm unlock market dùng để đánh lừa market là mình đang ở thị trường nước khác để mua được một số phần mềm mà ví dụ chỉ bán ở Mỹ chứ không bán ở Việt Nam chả hạn.

venusian

Moderator
Cái đó liệu có phải lỗi của Market không mà cài lại hả bạn. Minh thấy là tại lỗi của con điện thoại của mình cấu hình thấp nó hạn chế hay đại loại nguyên nhân gì đó từ máy để Market nó báo một số phần mềm không phù hợp với máy. Trong khi down từ nguồn khác market về thì vẫn cài và chạy được.

Mình muốn hỏi có cách nào kiểu như: đánh lừa market là con máy của mình cấu hình khủng lắm, sài pm gì cũng được, việc mình down về thì cứ down, xong có thích hợp với máy mình hay không thì kệ mình. Đấy có cái nào như thế không?

Mình thấy có cái phần mềm unlock market dùng để đánh lừa market là mình đang ở thị trường nước khác để mua được một số phần mềm mà ví dụ chỉ bán ở Mỹ chứ không bán ở Việt Nam chả hạn.

Cũng có thẻ bản Market bạn đang dùng ko tương thích với máy bạn lắm chứ :D

yeskia

Moderator
Mình thấy dùng link2sd là triệt để nhất. Dùng app2sd nghe nói là chỉ chuyển được data ra thẻ nhớ chứ phần mềm vẫn nằm trên máy. Chính mình dùng cách này đã hiểu được là chả ăn thua gì. Điện thoại của mình cấu hình cực thấp. Bộ nhớ trong chỉ có 141 MB. Nhưng bây giờ vẫn trống tới gần 100 MB (trống khoảng 70% bộ nhớ máy) trong khi vẫn cài rất nhiều phần mềm.
Remove các ứng dụng không cần thiết, chả mấy khi dùng mà được cài sẵn trên máy như twiter, voice seach, voice dialer (mấy cái voice mình phát âm tiếng anh ngọng máy nó có bao giờ hiểu đâu), talk, street view….
Remove các phần mềm mặc định như launcher, máy tính, lịch, bàn phím, duyệt web, danh bạ, cuộc gọi, tin nhan, nghe nnhac... mà mình cảm thấy dùng không thích, không đẹp và đã có pm khác tiện lợi hơn, đẹp hơn để thay thế. Mình remove gần như là hết các phần mềm mặc định.
Nhưng phải cẩn thận. Trước khi làm hai bước trên, mình tạo một folder riêng để backup lại toàn bộ phần mêm hệ thống nguyên thủy của máy. Titanium Backup có thể tạo được nhiều folder khác nhau để backup những nhóm phần mềm khác nhau. Mình tạo 3 folder: oringinal - để backup lại toàn bộ phần mềm nguyên bản của máy. Interner - để backup các pm cài thêm trong máy. Link2sd - để backup các pm cài trên thẻ.
Các phần mềm như yahoo, youtube… không liên quan đến hệ thống thì convert sang phần mềm do người sử dụng cài đặt hết. Sau đó dùng link2sd chuyển toàn bộ ra thẻ nhớ. Mình để phân vùng mở rộng khoảng 500M là cài tẹt bô rồi. Máy mình cũng không có cài được game nặng nên chỉ cần thế thôi.
Các phần mềm do mình cài đặt thêm liên quan đến hệ thống như phần mềm hiển thị widget, laucher, theme, sms, contact, quản lý ram, quản lý task thì lại convert hết thành phần mềm hệ thống, sau đó Intergrate toàn bộ dalvik phần mềm hệ thống vào ROM.. Nếu không liên quan đến hệ thống thì cũng link toàn bộ sang Sdcard.
Kế quả là không bao giờ lo thiếu bộ nhớ. chỉ sợ không có phần mềm để cài hoặc là phần mềm nặng có cài cũng không chạy nổi… mặc dù bộ nhớ thì cực còm cõi.
Chia sẻ chút ít nghịch nghịch của mình với ai chung hoàn cảnh, dùng những con android cấu hình cùi. Còn các anh chị em có điều kiện, nhiều bộ nhớ thì chả bao giờ quan tâm mấy cái vấn đề này rùi. Hi

Cách làm của bạn rất đúng với các máy còn ít dung lượng ổ C. Trước đây, tôi dùng XT720, chỉ trống có 132 MB sau khi up ROM cook 2.3.7, và cũng dùng thủ thuật như thế, máy trống lên đến 170 MB. Tuy nhiên, đối với việc uninstall các ứng dụng liên quan đến bàn phím, cách nhập và ngôn ngữ hãy cẩn thận, vì có thể nó sẽ mắc lỗi và cứ hiện notification hoài đó!

darklord20k

Cách của a quá hay luôn, bh em N1 của em trống hơn 100MB bộ nhớ trong, căn bản là có mấy cái pure widget vs sms pro ko đưa vào rom đc (rom full) mà lại muốn xài kể cả khi cắm cáp :D.
Hơn nữa cách này khi khởi động máy load các phần mềm nhanh hơn rất nhiều so với cài ra SD bt, đặc biệt đưa laucher vào rom chạy cực mịn luôn \m/

momvip9

Cách làm của bạn rất đúng với các máy còn ít dung lượng ổ C. Trước đây, tôi dùng XT720, chỉ trống có 132 MB sau khi up ROM cook 2.3.7, và cũng dùng thủ thuật như thế, máy trống lên đến 170 MB. Tuy nhiên, đối với việc uninstall các ứng dụng liên quan đến bàn phím, cách nhập và ngôn ngữ hãy cẩn thận, vì có thể nó sẽ mắc lỗi và cứ hiện notification hoài đó!

Cũng may là máy mình remove bàn phím mặc định không sao hết bạn ạ.
Mình chỉ cài duy nhất Gotiengviet để thay thế thôi. Trong mọi trường hợp phát sinh lỗi thì mình đã có backup nguyên thuỷ tất cả các phần mềm của máy rồi mà. Mặt khác cũng đã đề phòng sẵn một bản ROM gốc. Flash lúc nào cũng được. Hề hề

yeskia

Moderator

Thanks các pro nhiều!

Bạn thử dùng cái này xem, nếu được thì OK, còn không thì gỡ bỏ nhé:

http://www.pdaviet.net/showthread.p...-2-5-1-Mở-khoá-chợ-ứng-dụng-của-quốc-gia-khác

yeskia

Moderator
Cho em hỏi phân cùng thẻ nhờ là như thế nào.và có thể hương dẫn cho am được ko.

Học.giúp e với.giúp em ho lai Rom cho con s5570.e lở xóa mất giỏ hệ thống.em dù titanium quên lo sao lưu mên xóa luôn rồi.backup lại lo được.em mới sản anroi nen kobiết.giúp em ới.thank

Phân vùng thẻ nhớ ở đây là bạn chuyển 1 phần dung lượng thẻ nhớ từ định dạng FAT, FAT 32 (thông thường dùng cho windows), sang định dạng EXT2, EXT3, EXT4 dùng riêng cho android - nó dùng làm nơi để chuyển ứng dụng từ máy sang, nhưng bạn đừng quan tâm lắm tới nó vì từ android 2.2 trở lên việc chuyển ứng dụng sang thẻ đã dễ dàng hơn.

Còn về bản ROM gốc thì bạn sang khu vực Kỹ thuật sử dụng của samsung hỏi nhé!

darklord20k

Cho em hỏi phân cùng thẻ nhờ là như thế nào.và có thể hương dẫn cho am được ko.
để phân vùng, bạn phải root máy, cài recovery, rồi vào recovery để partition lại, chọn dung lượng phân vùng mới và swap size (cái swap này ko hiểu lắm, mình nghĩ là nên để tỷ lệ thuận vs cái dung lượng phân vùng kia) hoặc cài rom manager và chọn tính năng phân vùng của nó (căn bản vẫn là recovery thôi nhưng thao tác dễ hơn) chú ý là partition sẽ mất hết dữ liệu trên thẻ nhớ (giống chia ổ trên máy tính ý)
nếu bạn dùng app2sd thì ko có tác dụng lắm, còn thử dùng link2sd như bác kia hướng dẫn sẽ thấy cực kỳ tiết kiệm bộ nhớ trong, kể cả widget cũng move đc, cắm cáp usb vẫn xài đc cái soft đã link sang thẻ nhớ :D

virgo219

mọi người ơi cho mình hỏi với,mình đang xài bản ROM CM7.mình cài google search,nhưng khi search = voice search thì không được,bị force close,nó yêu cầu có com.googlevoicesearch gì đó,mọi người có biết kiếm file đó ở đâu không giúp mình với.