• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các loại câu đố

Status
Không mở trả lời sau này.

hung66000

Nếu M vào 1 trong 2 thôn đó sẽ hỏi bất kỳ ai ( anh,chị,cô .bác) nhà (anh,chị,cô .bác) có phải ở thôn này ko ? nếu đang đứng ở thôn nói thật thì bạn sẽ nhận đc câu trả lời là đúng (bất kể là gặp người ở thôn nào )còn nếu đang đứng ở thôn nói dối thì sẽ nhận đc câu trả lời là không

Phoenix

Chúc mừng các thành viên đã trả lời vật đó là: Quan tài.

Đã chuyển tiền cho những người đoán đúng.

Câu hỏi ngày hôm nay:

Có 2 thôn cạnh nhau và cách nhau 1 con đường, 1 thôn người trong thôn chuyên nói thật, còn 1 thôn chuyên nói dối. Và người 2 thôn rất thân mật với nhau và thường xuyên qua lại nhau.
Nếu bạn vào 1 trong 2 thôn đó bạn sẽ hỏi 1 câu gì để xác định đâu là thôn nói dối đâu là thôn nói thật.

Giải thưởng như cũ.

Bác rockone1909 đoán gần đúng rồi, chỉ chưa đầy đủ thôi. Câu trả lời phải là thế này:
Bạn sẽ hỏi một người bất kỳ trên đường: Người nói thật ở thôn này phải không??
Nếu đúng là thôn nói thật, gặp người ở thôn nói thật ở đường họ sẽ trả lời là đúng, nếu gặp người nói dối >>> câu trả lời là đúng (vì họ nói dối).>>> đi đúng đường.
Nếu là thôn nói dối, gặp người nói thật họ sẽ trả lời là sai, gặp người nói dối họ cũng trả lời là đúng (vì thật ra người nói thật ở thôn bên kia) >>> sẽ đi đường bên kia.
Tóm lại với câu hỏi đó, nếu nhận được câu trả lời đúng thì bạn đi đúng đường, còn nếu nhận được câu trả lời sai thì đi đường bên kia sẽ đến thôn nói thật...
:)):)):)):)):)):)) dễ quá hà Duy ơi!

Vỗ tay =D>=D>=D>=D>=D>=D> và nhận tiền nào......:-?:-?:-?:-?:-?:-?​

war

Nếu là tui tui sẽ sang 1 làng bất kỳ và nổ 1 câu: "ta là vô địch nói dối đây", nếu gặp làng nói thật họ sẽ "mời bác sang làng bên thi tài" còn gặp làng nói dối họ sẽ "Có dám thi ko". b-(

kipkip

em có câu hỏi hay lứm nhưng ko có tiền thưởng.Mạnh thường quân nào đứng ra tài trợ đi
Câu 1:Có 3 công tắc tương ứng với 3 bóng đèn,3 công tắc nằm trong nhà,3 bóng đèn nằm ngoài sân.Đứng ở trong nhà thì chỉ có thể biết ngoài sân có bật đèn hay ko mà ko thể biết bóng nào bật
Làm thế nào chỉ với 1 lần đi ra ngoài sân là có thể phân biệt được công tắc nào là của bóng nào

Câu 2:Có 8 viên bi giống hệt nhau về hình dáng nhưng trong đó có 1 viên khác về khổi lượng.Làm thế nào chỉ với 3 lần cân(cân đĩa)có thể tìm ra đc viên bi có khối lượng khác kia

duy_ctytvxdkg

em có câu hỏi hay lứm nhưng ko có tiền thưởng.Mạnh thường quân nào đứng ra tài trợ đi
Câu 1:Có 3 công tắc tương ứng với 3 bóng đèn,3 công tắc nằm trong nhà,3 bóng đèn nằm ngoài sân.Đứng ở trong nhà thì chỉ có thể biết ngoài sân có bật đèn hay ko mà ko thể biết bóng nào bật
Làm thế nào chỉ với 1 lần đi ra ngoài sân là có thể phân biệt được công tắc nào là của bóng nào

Câu 2:Có 8 viên bi giống hệt nhau về hình dáng nhưng trong đó có 1 viên khác về khổi lượng.Làm thế nào chỉ với 3 lần cân(cân đĩa)có thể tìm ra đc viên bi có khối lượng khác kia

Câu 2: chia 8 viên ra làm 3 phần: 2 phần có ba viên và 1 phần có hai viên.
Cân lần 1: mỗi bên đĩa cân bỏ 3 viên -> nhóm ba viên hoặc hai viên có khối lượng khác.
Cân lần 2: nếu là nhóm 2 viên thì quá dễ, nếu là nhóm ba viên thì lại chia ra làm 3 phần bằng nhau mỗi phần 1 viên. Đặt lên đĩa cân mỗi bên 1 viên -> viên có khối lượng khác (2 lần cân là đủ rồi)

hientranxxx

Cân lần 1: mỗi bên đĩa cân bỏ 3 viên -> nhóm ba viên hoặc hai viên có khối lượng khác.
Cân lần 2: nếu là nhóm 2 viên thì quá dễ, nếu là nhóm ba viên thì lại chia ra làm 3 phần bằng nhau mỗi phần 1 viên. Đặt lên đĩa cân mỗi bên 1 viên -> viên có khối lượng khác (2 lần cân là đủ rồi)

SAI DZOIIIIII :D

hientranxxx

CÓ THƯỞNG MỚI TRẢ LỜI CƠ. :))

Anhtoitb

Nhưng có tới 2 câu đố kia mà, bạn mới chỉ giải có 1 câu đố thui mà tác giả lại chưa có ý kiền gì nên khó đấy. Giải tiếp câu 1 đi bạn.

hung66000

Câu 1 : chưa hiểu ý câu hỏi lắm

Câu 2 : chia 8 viên bi làm 2 phần mỗi phần 4 viên

- cân lần 1 : cho 1 phần lên cân mỗi bên 2 viên nếu khối lượng bằng nhau tức là viên bi khác trọng lượng nằm ở phần kia ( nếu k bằng nhau thì viên bi kia nằm ở phần này luôn )
Lúc này ta đã xác định đc viên bi khác trọng luợng nằm ở phần nào rồi

-cân lần 2 : lấy phần có viên bi khác trọng lượng cho 2 viên lên cân mỗi bên 1 viên nếu 2 viên bằng nhau tức là viên khác trọng lượng nằm ở 2 viên còn lại còn k bằng nhau thì nó đang nằm ngay trên cân .
Lúc này cũng đã xác định đc 2 viên cuối cùng có 1 viên khác trọng lượng

Cân lần 3 : lấy 1 trong 2 viên cuối cùng này cân cùng 1 viên trong số những viên bi đã loại ra nếu bằng nhau tức là viên còn lại sẽ là viên bi cần tìm đấy (còn nếu k bằng nhau thì các bạn đã biết nó nằm đâu rồi )

kipkip

Câu trả lời chính xác

CÒn câu 1 bác có thể hiểu như thế này
Ngoài sân có 3 cái bóng điện vẫn dùng tốt.3 cái công tắc để bật 3 bóng này thì nằm trong nhà.
Hiện tại bác ko biết công tắc nào bật cái bóng nào.
Bác bật cái công tắc lên thì chỉ biết ngoài sân sáng hay chưa.
Bây h bác muốn biết công tắc bác mới bật là của đèn nào thì bác phải đi ra sân mới biết.
Bây h làm cách nào để chỉ đi ra sân 1 lần mà bác biết công tắc nào bật đèn nào

hung66000

Bật 1 công tắc lên 1 lúc rồi tắt đi,tiếp tục bật ct thứ 2 rồi ra sân sờ vào 2 cái đèn k sáng cái nào còn ấm là cái của ct thứ 1 còn 2 cái còn lại thì rõ rồi ..:)):)):))

duy_ctytvxdkg

Bật 1 công tắc lên 1 lúc rồi tắt đi,tiếp tục bật ct thứ 2 rồi ra sân sờ vào 2 cái đèn k sáng cái nào còn ấm là cái của ct thứ 1 còn 2 cái còn lại thì rõ rồi ..:)):)):))

Câu trả lời hay thật. Nhưng câu trả lời cân bi của mình sao lại sai nhỉ???? Yêu cầu cân 3 lần. Mình chỉ cần 2 lần cân đã ra thế mà lại không chấp nhận àh??

hung66000

Câu trả lời hay thật. Nhưng câu trả lời cân bi của mình sao lại sai nhỉ???? Yêu cầu cân 3 lần. Mình chỉ cần 2 lần cân đã ra thế mà lại không chấp nhận àh??

Câu trả lời của bạn M thấy sai ở chỗ . Nếu viên bi khác trọng luợng nằm ở phần 2 viên thì bạn chỉ cần cân 2 lần là tìm thấy. Nhưng nếu nó nằm ở phần 3 viên thì bạn k thể xác định chính xác viên bi đấy nằm ở phần 3 viên nào nên bạn k thể chia 3 viên đấy làm 3 phần như bạn cân lần thứ 2 đc. vì vậy nếu cân theo kiểu của bạn thì phải cân 5 lần mới ra chính xác viên bi cần tìm . :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

duy_ctytvxdkg

Câu trả lời của bạn M thấy sai ở chỗ . Nếu viên bi khác trọng luợng nằm ở phần 2 viên thì bạn chỉ cần cân 2 lần là tìm thấy. Nhưng nếu nó nằm ở phần 3 viên thì bạn k thể xác định chính xác viên bi đấy nằm ở phần 3 viên nào nên bạn k thể chia 3 viên đấy làm 3 phần như bạn cân lần thứ 2 đc. vì vậy nếu cân theo kiểu của bạn thì phải cân 5 lần mới ra chính xác viên bi cần tìm . :)):)):))

Hà hà bạn hiểu lầm rồi lần đầu mình chia như sau:
1 phần 2 viên để riêng ra
Đĩa cân thứ nhất 3 viên (tạm gọi là nhóm A) = đĩa cân thứ hai 3 viên (tạm gọi là nhóm B)

Như vậy nếu như xác định được trong nhóm A hoặc nhóm B có 1 viên sai trọng lượng thì cán cân sẽ lệch về bên đó.

lúc này mình lại lấy nhóm A hoặc nhóm B chia ra làm 3 phần: mỗi phần 1 viên
1 viên để riêng ra
1 viên trên đĩa cân thứ nhất , 1 viên trên đĩa cân thứ 2
-> đã ra đáp án rồi mà.

Status
Không mở trả lời sau này.