• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH KHẮC PHỤC PIN PPC DIE Ở XX%

Đối với các bạn các phương pháp này trong thực tế có đem lại hiệu quả k???

• Total voters
    115

Dark5189

em đã làm theo các bước trên để xả PIN.Kết quả là phải mua cục PIN mới. PIn xả xong die nguồn luôn.Ra tiệm nó kích ko dc luôn. Đúng là Tai Bay Vạ Gió.:-/

elicius

Mình đang dùng máy PPC Toshiba G900, Mình đã thực hiện theo chỉ dẫn và kết quá như sau:
Máy mình không áp dụng được cách 2 nên mình dùng cách 1 (mình dùng 1 cục "môtơ" và 1 bóng đèn (loại dùng 2 cục pin AA)
Sau khoảng 15-20 lần (không đếm nên không biết) thì pin có cải thiện tốt rất rõ rệt. Lúc đầu pin của mình dùng đến 18% thì tắt nguồn. Sau khi áp dụng cách 1 thì bây giờ máy tắt nguồn ở khoảng 8-12% :) yeah

dinh_son0

mấy bác cho em hỏi. máy atomlife của em rất nhanh hết pin. e cắm sạc từ tối sáng dậy tự ngắt sạc và dung lương pin chỉ còn 70%. không dùng gì đút túi nủa ngày là phải sạc. em nhờ người đo thì máy ăn nguồn. không bít phải làm thế nào, xin các pro chỉ giáo

huysmall

mấy bác cho em hỏi. máy atomlife của em rất nhanh hết pin. e cắm sạc từ tối sáng dậy tự ngắt sạc và dung lương pin chỉ còn 70%. không dùng gì đút túi nủa ngày là phải sạc. em nhờ người đo thì máy ăn nguồn. không bít phải làm thế nào, xin các pro chỉ giáo

dòng máy này đa số pin chai rồi bro. thử viên khác xem sao.

tieulieuphong

hiện tại em đang dùng con o2 zinc nhưng khi pin còn bé hơn 10% thì bị tắt nguồn. và sau đó sạch bình thường không lên được nữa phải dùng sạc đa năng kick lên 20% thì cắm vô xạc bình thường được. bác nào có biết bệnh của nó là gì và cách sửa nó không a. chỉ em với. thank các bác trước.!^^!

huysmall

hiện tại em đang dùng con o2 zinc nhưng khi pin còn bé hơn 10% thì bị tắt nguồn. và sau đó sạch bình thường không lên được nữa phải dùng sạc đa năng kick lên 20% thì cắm vô xạc bình thường được. bác nào có biết bệnh của nó là gì và cách sửa nó không a. chỉ em với. thank các bác trước.!^^!

Bây giờ thì sao bro? Sử dụng dc chưa? Pin dưới 10% sạc là bình thường mà. Chắc bro đang tán gẫu chơi.

teranosaus

Hi all,

Em dùng O2 Flame, Pin zin 1620mha, e đã thử cả 2 cách.

Cách 1 e dùng một dàn led mắt tôm 10 con (xả nạp khoảng 5 lần) ---> kô ăn thua ---> có cần nhiều hơn nữa không?

Cách 2, sau khi sạc đầy, em dán băng dính vào chân thứ 2 tính từ cực âm của pin, khi bật máy lên nó không báo 0% mà báo 255% (cách này em mới thử 1 lần)

Nhưng có cái lạ là, sau khi dùng đến khi tắt máy hoặc xả hết pin theo cách 1, cắm sạc vào thì chỉ khoảng 5 - 10 phút là pin đã báo xạc được 90 - 100% rồi, e đang phân vân không biết là bị làm sao? hay quả pin của e hết thuốc chữa rồi?

tiendat

hic, e đã thử theo cách 1 ,lần 1 thì ok , chạy dc lâu hơn chút , lần 2 thì cho vào máy để sạc thì đèn báo sạc ko lên :| , cứ để 1 lúc thì bật dc máy , xem trạng thái pin thì .. ko có ,cắm sạc vẫn ko lên đèn báo , vào trạng thái thì chỗ loại pin báo "unknown" , ko có thanh trạng thái :| , cắm pin khác vào thì bt => pin tèo rồi .

- À , e có 2 quả pin , cái quả tèo trên thì cắm đèn vào 2 đầu thì đèn sáng ngay còn 1 quả thì cắm 2 đầu ko thì ko sáng , phải nối 2 chân ở giữa vào nhau thì mới sáng . Thì quả nào là dởm

ahojmimi

theo như mình nhận thấy thì, đối với những máy cũ, không mua được pin để thay thế ( không có bán trên thị trường hoặc quá đắt) thì các bạn có thể tiến hành thay lõi cho quả pin đó. thường thì một quả pin điện thoại có 3 phần, một là vỏ( bằng nhựa như của samsung, sony hoặc bằng giấy như nokia hoặc htc) hai là mạch điện và ba là lõi pin( nơi tích trữ điện năng). nếu pin của các bạn sạc nhanh no, no rồi lại nhanh hết thì có nghĩa rằng phần lõi pin này không có khả năng tích trữ điện nhiều nữa. vì vậy có thể thay thế nó bằng một cái lõi khác. cách tiến hành như sau (mình đã từng làm, kết quả tốt) :
bước 1 : chuẩn bị một số dụng cụ cần thiết như dao trổ(dao dọc giấy), keo dán 502, mỏ hàn thiếc(có thì càng tốt, không có cũng chẳng sao), đồng hồ đo điện hoặc đèn led, dây điện loại có chất cách điện( giống như dây quấn trong motor điện loại nhỏ, oto đồ chơi là có)
bước 2: dùng dao trổ bóc lớp vỏ nhựa của quả pin hỏng (mình dùng dao trổ quen nên cảm thấy nó là thích hợp nhất, nhưng nếu các bạn không quen thì có thể dùng dụng cụ khác, miễn sao bóc được lớp vỏ của quả pin mà vẫn giữ được nét thẩm mỹ, để sau này còn có thể hàn gắn bằng keo)
bước 3: các bạn sẽ thấy lõi pin(nơi tích trữ điện năng) và một mạch điện nhỏ. hai phần này nối với nhau bằng 2 sợi dây dẫn. nếu các bạn không có mỏ hàn(hoặc không biết hàn) thì cắt hai dây dẫn này tại phía sát với lõi pin. nếu lỡ bị đứt sát phần mạch điện thì dùng dây điện có lớp cách điện hàn vào mạch điện để thay thế cho dây cũ.
bước 4: các bạn mang cái lõi pin vừa gỡ ra đó, đi tìm mua một quả pin khác có kích thước tương đương( chú ý độ dày, chiều dài, chiều rộng) không quan trọng là của hãng nào, nokia cũng được mà samsung cũng ok (loại dởm thì chỉ 20.000 hoặc 30.000 đ thôi, dùng cũng tốt). theo kinh nghiệm của mình, nếu các bạn mua pin của nokia để thay thế thì bao giờ lõi của nó cũng ngắn hơn 4 hoặc 5 mm, còn chiều rộng và độ dày thì không thay đổi khi bóc bỏ vỏ. nói chung là các bạn tìm mua một quả pin khác, bóc bỏ vỏ, chỉ lấy phần lõi pin để thay thế, nhét vừa vào vỏ của quả pin cần sửa.. dung lượng càng cao càng tốt.
bước 5: đo cực của lõi pin, hàn mạch điện của quả pin cũ vào lõi pin mới. nhớ là phải đúng cực, nếu ngược có thể bị cháy mạch. nếu các bạn không có đồng hồ đo mạch thì có thể dùng 1 đèn led thử cực cho lõi pin ( vì đèn led chỉ sáng khi cấp điện đúng cực)
bước 6: lắp lại vỏ cho quả pin, có thể hàn vỏ nhựa bằng keo 502, hoặc dùng băng dính quấn chặt lại ( tránh chân cực pin ra nhé). nếu quả pin cũ vỏ bằng giấy thì dùng đềcan hoặc băng dính quấn lại như cũ.
lắp pin vào máy và sử dụng bình thường...hết lại sạc, hỏng thì thay.:))

teranosaus

theo như mình nhận thấy thì, đối với những máy cũ, không mua được pin để thay thế ( không có bán trên thị trường hoặc quá đắt) thì các bạn có thể tiến hành thay lõi cho quả pin đó. thường thì một quả pin điện thoại có 3 phần, một là vỏ( bằng nhựa như của samsung, sony hoặc bằng giấy như nokia hoặc htc) hai là mạch điện và ba là lõi pin( nơi tích trữ điện năng). nếu pin của các bạn sạc nhanh no, no rồi lại nhanh hết thì có nghĩa rằng phần lõi pin này không có khả năng tích trữ điện nhiều nữa. vì vậy có thể thay thế nó bằng một cái lõi khác. cách tiến hành như sau (mình đã từng làm, kết quả tốt) :
bước 1 : chuẩn bị một số dụng cụ cần thiết như dao trổ(dao dọc giấy), keo dán 502, mỏ hàn thiếc(có thì càng tốt, không có cũng chẳng sao), đồng hồ đo điện hoặc đèn led, dây điện loại có chất cách điện( giống như dây quấn trong motor điện loại nhỏ, oto đồ chơi là có)
bước 2: dùng dao trổ bóc lớp vỏ nhựa của quả pin hỏng (mình dùng dao trổ quen nên cảm thấy nó là thích hợp nhất, nhưng nếu các bạn không quen thì có thể dùng dụng cụ khác, miễn sao bóc được lớp vỏ của quả pin mà vẫn giữ được nét thẩm mỹ, để sau này còn có thể hàn gắn bằng keo)
bước 3: các bạn sẽ thấy lõi pin(nơi tích trữ điện năng) và một mạch điện nhỏ. hai phần này nối với nhau bằng 2 sợi dây dẫn. nếu các bạn không có mỏ hàn(hoặc không biết hàn) thì cắt hai dây dẫn này tại phía sát với lõi pin. nếu lỡ bị đứt sát phần mạch điện thì dùng dây điện có lớp cách điện hàn vào mạch điện để thay thế cho dây cũ.
bước 4: các bạn mang cái lõi pin vừa gỡ ra đó, đi tìm mua một quả pin khác có kích thước tương đương( chú ý độ dày, chiều dài, chiều rộng) không quan trọng là của hãng nào, nokia cũng được mà samsung cũng ok (loại dởm thì chỉ 20.000 hoặc 30.000 đ thôi, dùng cũng tốt). theo kinh nghiệm của mình, nếu các bạn mua pin của nokia để thay thế thì bao giờ lõi của nó cũng ngắn hơn 4 hoặc 5 mm, còn chiều rộng và độ dày thì không thay đổi khi bóc bỏ vỏ. nói chung là các bạn tìm mua một quả pin khác, bóc bỏ vỏ, chỉ lấy phần lõi pin để thay thế, nhét vừa vào vỏ của quả pin cần sửa.. dung lượng càng cao càng tốt.
bước 5: đo cực của lõi pin, hàn mạch điện của quả pin cũ vào lõi pin mới. nhớ là phải đúng cực, nếu ngược có thể bị cháy mạch. nếu các bạn không có đồng hồ đo mạch thì có thể dùng 1 đèn led thử cực cho lõi pin ( vì đèn led chỉ sáng khi cấp điện đúng cực)
bước 6: lắp lại vỏ cho quả pin, có thể hàn vỏ nhựa bằng keo 502, hoặc dùng băng dính quấn chặt lại ( tránh chân cực pin ra nhé). nếu quả pin cũ vỏ bằng giấy thì dùng đềcan hoặc băng dính quấn lại như cũ.
lắp pin vào máy và sử dụng bình thường...hết lại sạc, hỏng thì thay.:))

Ok, Thanks bạn, đây là độ pin bằng cách thay cell pin mới. Mình cũng định làm, theo như bạn nói thì chỉ cần để ý đến dung lượng và kích thước của cell pin thay mới nhưng mình vẫn băn khoăn về các thông số khác của pin, có phải giống y chang pin cũ không. Nếu cần phải giống y chang thì rất khó tìm, không phải cứ pin Nokia hay Samsung... là OK.

Một điều nữa, sau khi độ pin như vậy mà dùng thì có ảnh hưởng đến PPC không, mình sợ nếu thay cell mới không chuẩn sẽ hỏng luôn mạch nguồn của PPC.

Mình kô có kinh nghiệm về vấn đề này nhưng đang muốn thực hiện, mong các bạn chỉ bảo thêm.

Tks

ahojmimi

Ok, Thanks bạn, đây là độ pin bằng cách thay cell pin mới. Mình cũng định làm, theo như bạn nói thì chỉ cần để ý đến dung lượng và kích thước của cell pin thay mới nhưng mình vẫn băn khoăn về các thông số khác của pin, có phải giống y chang pin cũ không. Nếu cần phải giống y chang thì rất khó tìm, không phải cứ pin Nokia hay Samsung... là OK.

Một điều nữa, sau khi độ pin như vậy mà dùng thì có ảnh hưởng đến PPC không, mình sợ nếu thay cell mới không chuẩn sẽ hỏng luôn mạch nguồn của PPC.

Mình kô có kinh nghiệm về vấn đề này nhưng đang muốn thực hiện, mong các bạn chỉ bảo thêm.

Tks

đừng ngại về điều đó. bạn chỉ quan tâm đến kích thước lõi pin mới và khi thực hiện đấu nối nhớ là phải đúng cực( vì mỗi loại pin thường bố trí cực khác nhau.vd: nokia Bl-4c, Bl-5c, Bl-6c có các cực không giống nhau, thế nên nhất định bạn phải đo đúng cực trước khi đấu nối nhé), nếu không sẽ cháy mạch của pin( chứ không hỏng mạch của máy như bạn lo ngại). mạch điện của pin ngoài tác dụng điều chỉnh dòng cho máy còn có tác dụng bảo vệ máy, thế nên bạn cứ yên tâm. các thông số của pin thì về cơ bản các máy đt (nói chung) của tất cả các hãng gần tương tự như nhau ( điện thế từ 3,7v tới 5,2v) điều này thì đã có mạch của pin điều chỉnh rồi, chỉ khác về cường độ (tức dung lượng 800mA tới 1500mA), và điều này không ảnh hưởng gì cả. nếu sau khi độ pin, lắp vào máy mà không khởi động được thì có nghĩa là bạn đấu sai cực hoặc hỏng mạch của pin, chứ không phải hỏng mạch của máy. mình đã làm nhiều lần cho nhiều máy khác nhau. đều ổn cả. à mà đã có một lần mình thay lõi của pin li-po bằng lõi của pin li-ion cũng vẫn hoạt động tốt.chúc thành công !

Chỉnh sửa cuối:

ThaiChienvn

@ Hakkinen mở bài chính xác và hiệu quả đó. Cái vấn đề chính là làm cho pin nó hết cạn kiệt bằng mọi cách sau 3 đến 4 lần sạc đầy. Và làm lại khi bị.
Ủng hộ @ Hakkinen rất cao..!
Có thêm ý kiến: các bạn muốn hiệu quả thêm thì nên bảo quản pin, Đừng để chạy ẩn nhiều chương trình, sạc là phải đầy còn không thì thôi.!
Mình sài cả ngày nghe gọi nhắn tin cung chỉ hết có 10% pin thôi. Đang sài Win 6.5 đó.

Chỉnh sửa cuối:

ahojmimi

cách của bạn hakkinen thì đúng, nhưng hiệu quả cũng ở mức không cao. khi pin no thì nó tự ngắt, bạn có cắm thêm 10h nữa cũng chẳng vào thêm tí điện nào. nếu bạn nào xả pin quá cạn thì có thể quả pin đó chết luôn( tụt thế, phồng pin). các bạn chỉ nên xả đến khi điện thế pin còn 3v là phải sạc lại.

ThaiChienvn

cách của bạn hakkinen thì đúng, nhưng hiệu quả cũng ở mức không cao. khi pin no thì nó tự ngắt, bạn có cắm thêm 10h nữa cũng chẳng vào thêm tí điện nào. nếu bạn nào xả pin quá cạn thì có thể quả pin đó chết luôn( tụt thế, phồng pin). các bạn chỉ nên xả đến khi điện thế pin còn 3v là phải sạc lại.
Mình ghi nhận, và người vọc PPC cũng phải biết đã sài PPC là phải chịu thiệt về Pin. Nên cách này cũng rất tốt vừa cảnh báo vừa khắc phục tốt thôi.

hungtdh2006

đừng ngại về điều đó. bạn chỉ quan tâm đến kích thước lõi pin mới và khi thực hiện đấu nối nhớ là phải đúng cực( vì mỗi loại pin thường bố trí cực khác nhau.vd: nokia Bl-4c, Bl-5c, Bl-6c có các cực không giống nhau, thế nên nhất định bạn phải đo đúng cực trước khi đấu nối nhé), nếu không sẽ cháy mạch của pin( chứ không hỏng mạch của máy như bạn lo ngại). !

Nhân tiện, bạn có thể cho mình biết mua pin điện thoại ở đâu tôt và kích cỡ của nó không. Ví dụ bây giờ mình muôn sửa cục pin O2 ATOM, dung lượng là 1500, mình muốn độ lại nó thì dùng pin nào có kích thước tương đương mà dung lượng cao hơn không? Bác có địa chỉ nào ở Hanoi mà bán các loại lõi pin có kích cỡ khác nhau để mọi người độ lại pin tương ứng với kích thước pin của máy không? Thanks

ahojmimi

mình chưa sử dụng qua o2 atom nên chưa rõ kích thước pin như thế nào. ngày trước mình vẫn thường hay tới cửa hàng bách hóa cầu giấy (bên phải khi đi từ đường xuân thủy ) để mua pin nokia các loại về độ. bởi vì giá chỉ khoảng 25000đ tới 30000đ thôi( pin chất lượng kém, mình dùng để thay cho các máy không thông dụng không thể mua tại thị trường hà nội). nếu bạn thực sự muốn độ lại pin thì nên tìm mua các loại pin nokia 4c, 5c, 6c ( pin li-ion có dung lượng tương ứng là 720mA, 900mA và 1020mA. bạn cũng có thể đấu song song hai lõi cell 4c để thành 1400mA) hoặc pin bl-4u (li-ion, 1000mA) có ưu điểm là mỏng dễ vừa cho các loại máy. pin của nokia thường dễ mua lại dễ ước lượng kích thước lõi cell, bởi vì không có vỏ nhựa, lõi cell của nokia thường ngắn hơn pin khoảng 5-7mm( dày và rộng không thay đổi nhiều khi lột vỏ).
hoặc bạn có thể mua pin cho o2 tại các địa chỉ 44 Đặng Văn Ngữ, Đống Đa. 169 Lê Thanh Nghị, Hai Bà Trưng . 313 Phố Vọng, Hai Bà Trưng. giá cũng không đắt lắm, khoảng 150.000đ.

ThaiChienvn

Mình đưa thêm thông tin các bạn thử khắc phục cho pin xem nhé.!
Bước 1
- Pin đang còn mở máy được các bạn vô mp3 mở lên để chế độ tiêng nhỏ thôi khoảng 5 đến 10% thôi, và tắt đèn đi. Nghe cho đến khi máy tự tắt nguôn hết pin.
Bước 2
- Bỏ vô sạc đầy mới bật máy lên. Tiếp tục chơi nhạc như bước 1.
* Chú ý:
- Đừng dút sạc khi chưa đầy.
- Làm ít nhất 3 lần.
- Nên dùng bước 1 vào đêm khuya vì đợi pin hết rất nâu.
- Tắt mọi chương trình chạy ẩn.

Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

ahojmimi

đó. vậy là có hai cách khắc phục pin cũ. một là giải quyết bằng phần mềm như của bác Chien và bác Kinen. hai là giải quyết phần cứng( trong diễn đàn có bài hướng dẫn cách độ pin của bác vanbon http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=40442&page=2 . bạn nào có nhu cầu thì nên làm từ phần mềm, nếu không được thì chuyển qua làm phần cứng. vẫn không được thì mua mới. ổn rồi nhá !:))

kohaku

Mình có chút vấn đề khi thực hiện theo bài hướng dẫn
Mình đang dùng atom exec, 2 cục pin zin theo máy (2 cục vẫn dùng bt). Mình có xả pin đúng hướng dẫn, hết pin vào bootloader để chờ từ sáng đến trưa mới hết hẳn (do không có đèn led nên chỉ làm được tới bước này) và xạc lại tới khi đầy (đèn báo xanh), mình làm thế với cả 2 cục. Giờ 1 cục có hiện tượng hay bị restart máy, nghe xong dập máy restart, lấy tay vỗ nhẹ vào hông máy cũng restart, đút vào túi quần restart, nói chung restart liên tục, nhưng cục pin còn lại thì không vấn đề, ai có thể khắc phục giúp mình với
(cả 1 cục đều die ở 1x%, trước đó vẫn xài bt, nếu chỉ nghe gọi thì đc tới 1 ngày rưỡi, vậy mà giờ lại die mất 1 cục :(( )