• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách sạc pin và dùng sạc như nào là chuẩn!?

ThAngNgO_

Ôi dào, lúc nào sạc chả được, cứ thích là sạt thôi, pin chai thì xả vài lần là gần như lấy lại phong độ thôi (xài hết-->sạt-->xài hết-->sạt), xài cỡ hơn 1 năm thì máy phải có sự hao mòn thôi, tới đó đổi máy khác là vừa...

bác này nói chuyện hòa vốn quá,nói như bác thì cần gì phải hỏi chứ
1: đâu phải ai cũng dư tiền như bác để đổi đt 1 năm 1 lần như bác
2: pin sài hết sạc ok,thích là sạc thì ......:-??

skyraider84

theo mình , kinh nghiệm cho thấy sạc tốt nhất là trong khoảng thời gian từ 2h dến 3 h , dù máy báo đầy nhưng vẫn phải sạc vì đó là báo cáo ảo . Khi máy báo đầy nên rút dây sạc ra , đợi 1 phút hoặc 2 phút rồi lại cắm vào , lúc đó thực sự cần thiết vì pin đã xả một phần sau khi sạc( rất ít ) sau đó sạc tiếp khoảng 15 phút nữa là hoàn thành !!!! cách này khắc phục hiện tượng pin chưa đạt độ ..."chín" và giúp sạc ổn định hơn !

nguyenvansang

Well-Known Member
Bạn Sạc 3h đầy với các Sạc trên là đúng rùi! Loại sạc có công suất thấp mà.Cái dưới là loại sạc công suất cao lên mau đầy hơn là phải. Theo mình thì cứ dùng máy 1-2 thì cắm sạc (để cả đêm luôn). Mình dùng tới 2 năm mà pin chỉ hao mòn tầm 20%(theo mình ước tính với thời điểm mới mua)! Chúc các bạn có thể chăm sóc tốt cho Dế yêu :D:D

cugieo

Mua thêm một cục pin sơ cua là okie. Tránh pin bị chai nhanh nên sạc bằng sạc sịn hàng công ty, nếu sạc bằng sạc lô là pin dễ die lắm.

DEVIL_BESIDE_YOU

Bạn Sạc 3h đầy với các Sạc trên là đúng rùi! Loại sạc có công suất thấp mà.Cái dưới là loại sạc công suất cao lên mau đầy hơn là phải. Theo mình thì cứ dùng máy 1-2 thì cắm sạc (để cả đêm luôn). Mình dùng tới 2 năm mà pin chỉ hao mòn tầm 20%(theo mình ước tính với thời điểm mới mua)! Chúc các bạn có thể chăm sóc tốt cho Dế yêu :D:D
bác xài con gì mà đến 2 năm ghê vậy????hihi;;)

ThAngNgO_

nhớ em cũng thế này nhớ.đt của em nhớ.chẳng theo quy định nào cả,cũng chẳng theo giang hồ nói gì cả,hết là sạc mà em sạc toàn 6h hoặc hơn,vì em toàn cắm ban đêm sáng dậy rút ra ngày nào cũng thế chẳng wan tâm hết hay còn,cũng sài phè phè,1 đời ta vài ba đời nó mà :D

tranducdau

theo mình thì mỗi loại máy, mỗi hãng có cách quản lý nguồn khác nhau. Mỗi dòng máy có cách sạc khác nhau để đạt thời gian dùng pin tốt nhất. Mình không sử dụng nhiều máy như các bạn nhưng mình nhận thấy thời gian và cách sạc pin không hãng nào giống hãng nào. Trước kia mình dùng cái SIEMENS C65, chỉ cần tắt máy đi sạc khoảng 45 phút là đầy và dùng được lâu nhất. Nếu để máy mở mà sạc thì hết gần 2 tiếng mới đầy. Máy vừa báo đầy pin thì rút ra ngày là dùng được lâu so với ngâm thêm. Mình dùng đến giờ đã gần 3 năm mà thời gian dùng pin cũng chỉ giảm khoảng 20%, nếu chỉ nghe gọi vẫn được 3 ngày. Sau đó mình dùng SGH i300X. Nếu khi báo đầy mà rút ra ngay thì dùng không được lâu bằng so với để thêm vài 3 tiếng nên mình thường sạc vào ban đêm và để qua đêm luôn. N81 và N6681 thì cứ sạc đầy là rút ra. Mình thấy để bảo về pin tốt thì nên sạc vào lúc pin hết hẳn và sạc đầy mới thôi. Tuổi thọ của pin phụ thuộc chủ yếu vào số lần sạc. Sau khoảng 500 lần sạc thì pin bắt đầu xuống cấp. Và tốt nhất là tắt máy khi sạc.

tydep

Mình có biết chút ít về lĩnh vực này nên đóng góp chút, tất cả các các loại pin hay sạc của hãng nào không thành vấn đề mà chỉ có nguyên tắc chung đối với pin, accu là sau khi phóng điện một thời gian thì dung lượng sẽ giảm đến một mức giới hạn thì không được cho phóng điện nữa mà bắt buộc phải nạp điện lại. Do đó khi dung lượng pin giảm còn 30% thì nhất thiết phải nạp lại, đừng nghe các hãng đtdđ bảo là để hết mới sạc vì họ còn mục đích kinh tế nên phải nói thế nhưng làm vậy là mau hư pin lắm (pin hết sạc nóng cả pin và cục sạc -> không tốt cho cả 2 vì một thằng nạp nhiều do đói và thằng kia cung cấp cũng mệt mõi :-D). Tiếp nữa, dòng sạc tốt nhất là khoảng 10-20% dòng phóng định mức của pin nên đừng ham sạc dòng cao để nhanh đầy pin (dòng điện sạc lớn thì pin mau đầy nhưng cũng chóng hỏng), dòng sạc nhỏ thì thời gian sạc lâu nhưng pin sẽ nạp đầy và có tuổi thọ cao, trước khi cất hay ko sử dụng lâu ngày nên sạc đầy. Có thể sạc ngâm với loại pin Li-on nhưng ko nên với pin thường. Các máy sạc chất lượng cao trong công nghiệp đều dùng phương pháp nạp dòng không đổi để nâng cao tuỏi thọ accu và khi khai thác thì quá trình phóng/nạp phải có định kỳ để đảm bảo tuổi thọ của accu. Các bạn cũng nên khai thác và sử dụng accu xe gắn máy đúng qui trình sẽ thấy kết quả ngay. Xin cảm ơn!

gai

Well-Known Member
có phải sạc 3h la chai pin không vậy. Mình thì đang sạc theo kiểu sạc đa năng, sạc toàn nguyên đêm không ah. khoảng 5 hay 6 tiếng gì đó. xin hỏi các pác là sạc như vậy có ảnh hưởng gì đến máy không ạ. chả là máy mình bị máy đứa em nó làm hư cái lổ sac rùi. mang ra tiệm thì người ta không dám tháo ra vì sợ hư máy. vì máy mình rất khó mở và dể hư nguồn . mình xài 3250.

Johnny2907

đt của mình xạc 3h hơn mới đầy,mà xai trong vòng có mấy tiếng là hết à :( chán quá cục pin thì theo máy đc 1 năm rồi,có cách nào cứu nó ko vậy???

TraiNgheoHn

có phải sạc 3h la chai pin không vậy. Mình thì đang sạc theo kiểu sạc đa năng, sạc toàn nguyên đêm không ah. khoảng 5 hay 6 tiếng gì đó. xin hỏi các pác là sạc như vậy có ảnh hưởng gì đến máy không ạ. chả là máy mình bị máy đứa em nó làm hư cái lổ sac rùi. mang ra tiệm thì người ta không dám tháo ra vì sợ hư máy. vì máy mình rất khó mở và dể hư nguồn . mình xài 3250.

Dùng sạc đa năng nhanh hư pin lắm bạn ạ,tốt nhất là sửa chân sạc đi.
đt của mình xạc 3h hơn mới đầy,mà xai trong vòng có mấy tiếng là hết à :( chán quá cục pin thì theo máy đc 1 năm rồi,có cách nào cứu nó ko vậy???

Cách tốt nhất là bạn vứt quả pin đấy đi và ra care tậu quả pin khác về xài ;;)

tantaimk

các bro ơi, cho mình hỏi, cái N82 của mình xạc đầy rùi, nhưg chỉ xài đc 1 ngày (chơi game khoảg hơn 1 tiếg, nghe nhạc khoảg gần 2 tiếg) có ít wá ko? hay bìh thườg?

Johnny2907

các bro ơi, cho mình hỏi, cái N82 của mình xạc đầy rùi, nhưg chỉ xài đc 1 ngày (chơi game khoảg hơn 1 tiếg, nghe nhạc khoảg gần 2 tiếg) có ít wá ko? hay bìh thườg?

cái của mình cũng giống bro này nè xạc đầy chơi game cỡ 1h là hết :(

TraiNgheoHn

Hic,nếu chơi game liên tục 1h thì như vậy là quá kém rồi,của mình xài N73 chơi games Ninja liên tục được khoảng 6h,games đấy ngốn pin ác thật đấy

tantaimk

ko đâu, ý mình là chơi game xog nghe nhạc lun đoá. chứ níu game ko chắc cũg 3 tiếg. hjx, nhớ hùi đó N73me chơi game nghe nhạc wá chùi muh xài dc 3 ngày!

nguyenquocbaao

Theo e nghĩ là bất cứ cái gì cũng sẽ hư.Theo kinh nghiệm của e là sẽ để pin tới lúc báo pin yếu rồi hãy sạc và khí sặc khoảng 10-20 lần thì hãy để pin hết hẳn rồi sặc lại.Để tránh tình trạng chai pin.

ngyn_v

ko đâu, ý mình là chơi game xog nghe nhạc lun đoá. chứ níu game ko chắc cũg 3 tiếg. hjx, nhớ hùi đó N73me chơi game nghe nhạc wá chùi muh xài dc 3 ngày!
Chơi game nghe nhạc nhiều tới 3 ngày :-?. Như mình thấy trung bình N73me xài nghe nhạc và chơi game không liên tục, cách khoảng thời gian nào đó thì có thể, mình nói có thể thừ 1- 1,5 ngày là cao con nếu chơi liên tục khoảng 1 ngày là hết, riêng đối với các game java thì có thể đến mức đó, nhưng nếu xài game 3D mình nghĩ tg chắc không hơn 2h. hết bin tắt máy cắm sạc để cả đêm là mình thấy bin xài lâu hết nhứt