• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CẬP NHẬT & THẢO LUẬN CÁC PHIÊN BẢN ANDROID CHO HD2 - PHẦN 3

thinhletien

chép root và zImage bạn ạ. thư mục khác chép vào cũng đc, ko chép cũng ko sao, nó để fix lỗi wifi nếu bị lỗi ấy mà

Sau khi chép Kernel mới vào 4.4 thì máy e dính lỗi wifi và bluetooth rùi bác. Vậy giờ mình chép 2 cái folder devs và update vào đâu nữa bác??? Mà vấn đề là máy em trong Android nó ko có folder root, nên chỉ có zImage là bị chép đè thay thế còn root là chép mới lun. Như vậy có bình thường ko bác???

anna_softbank32

Khái niệm một bản Rom Android :

BASE :Là phần hệ thống (System), Ứng dụng (App) mà bản Rom đó lấy làm cơ sở sử dụng.Hiện nay các Base sau thường được sử dụng :

*** EVO - Của máy HTC EVO 4G

*** Desire HD - Của máy HTC Derise HD (Chưa có trên thị trường)

*** Desire Z - Của máy HTC Desire Z (Có bàn phím Qwerty và cũng chưa có trên thị trường)

KERNEL : Là phần lõi của Hệ Điều Hành Android, phần lõi này chịu trách nhiệm liên kết System với phần Cứng của Máy. Các bản Rom Android cho HD2 hiện nay thì hầu như đều dùng Kernel có OverClock ( Mở khóa tăng xung nhịp cho CPU) và UnderVoltage (Hạ điện áp cấp cho CPU để tiết kiệm pin) được viết tắt là OC và UV. Ngoài Kernel nguyên gốc ( htc-msm-2.6.32 #XX ) thì có một số tác giả viết Kernel Android cho HD2 dựa trên nguyên gốc :

*** DackStone

*** Michyprima

*** Hastarin

*** Huanyu

*** ..............

FORMAT THẺ NHỚ ĐỂ HỖ TRỢ TỐT CHO CHẠY ANDROID TRÊN HD2

Vì hiện tại mới chỉ có phiên bản Android chạy trên thẻ nhớ cho HD2, vì vậy thẻ nhớ đóng góp một phần rất quan trọng trong việc chạy Android trên HD2. Để chạy Android thì chỉ cần format thẻ nhớ theo định dạng FAT32 là OK, nhưng để chạy tốt thì không đơn giản như vậy. Bình thường ta cho thẻ nhớ vào đâu đọc thẻ và format trên PC bằng trình mặc định của Windows. Rất đơn giản và nhanh chóng, chỉ có điều là trình mặc định của Windows chỉ format theo định dạng chung cho các loại ổ cứng, usb, thẻ nhớ, không theo thông số mặc định của nhà sản xuất. Điều này dẫn đến việc chạy Android tuy cùng một phiên bản, cùng một thẻ nhớ giống nhau mà bạn chạy mượt bạn lại chạy bị giật cục/images/smilies/sad.gif. Phần mềm tôi giới thiệu sau đây sẽ Format thẻ nhớ một cách tốt nhất. Tôi và một số bạn đã test và thấy rõ sự khác biệt/images/smilies/applause.gif. Android chạy rất nhanh và mượt, ít bị Freeze.

SDFormatter 3.0 Beta

Download Phan mem, Dich vu Thiet ke Website

hai

Không biết các bác mua con này rồi có install wimo7 lên thẻ như hd2 install andoid lên thể không nhỉ:-?

ngphuongqt

Sau khi chép Kernel mới vào 4.4 thì máy e dính lỗi wifi và bluetooth rùi bác. Vậy giờ mình chép 2 cái folder devs và update vào đâu nữa bác??? Mà vấn đề là máy em trong Android nó ko có folder root, nên chỉ có zImage là bị chép đè thay thế còn root là chép mới lun. Như vậy có bình thường ko bác???

Hoàn toàn bình thường . Nhưng với build của MDJ thì cần fix wifi và bluetooth khi dùng với Hastarin.
Cái folder devs là dành cho các KT viên. Folder update là viết dùng cho bản cedesmith desire_hd2. và 2 folder này không liên quan gì cái wifi cả.

Bạn fix bằng cách: dùng root explorer, copy 3 cái file trong folder: sdcard/Android/root/system/lib/modules rồi paste nó vào trong system/lib/modules là OK ngay.

HaNoiwap nét nhất. Em cũng đang thèm con này, không biết pdaviet có chương trình giúp mua trả góp không nhỉ? =))

Không biết các bác mua con này rồi có install wimo7 lên thẻ như hd2 install andoid lên thể không nhỉ:-?

Lạc đề rối các bác ơi. Chủ đề các bản Anrdoid cho HD2 giờ thành Desire HD và bán trả góp nè X_X

stupid1314

Hoàn toàn bình thường . Nhưng với build của MDJ thì cần fix wifi và bluetooth khi dùng với Hastarin.
Cái folder devs là dành cho các KT viên. Folder update là viết dùng cho bản cedesmith desire_hd2. và 2 folder này không liên quan gì cái wifi cả.

Bạn fix bằng cách: dùng root explorer, copy 3 cái file trong folder: sdcard/Android/root/system/lib/modules rồi paste nó vào trong system/lib/modules là OK ngay.

Đã làm theo hướng dẫn nhưng lỗi wifi vẫn không thể khắc phục. Nhưng lạ thật, cùng 1 kernel thay cho bản 4.3 thi không bị lỗi, nhưng thay cho bản 4.4 thì bị lỗi. Dành dùng 4.3, thấy 4.3 cũng rất tốt rồi. Dù gì cũng thank bạn nhiều!

fbbk

Mới có [BUILD](Dec.17.10) EVO Carbon Remix V0.6 (hastarin r8.6), cả nhà ai thử chưa? Mình đang down về, hy vọng vẫn ngon như các bản trước của motoman

mrducbao

Đã làm theo hướng dẫn nhưng lỗi wifi vẫn không thể khắc phục. Nhưng lạ thật, cùng 1 kernel thay cho bản 4.3 thi không bị lỗi, nhưng thay cho bản 4.4 thì bị lỗi. Dành dùng 4.3, thấy 4.3 cũng rất tốt rồi. Dù gì cũng thank bạn nhiều!

V4.4 mình cũng từng bị lỗi Wifi khi thay Kernel 8.5.3 hoặc 8.5.1, nhưng sau khi tham khảo: chỉ copy thư mục Root và Zimage trong Kernel đè vào thư mục Android và sau đó chạy lại Android là thành công. Dùng V4.4 chạy kernel 8.5.3 này phải nói là hay, pin hao rất ít và tương đối mượt.

Bạn nên thử lại 1 lần xem sao.

Chúc vui!!!

nokin

Em thì từ khi dùng HD2 chưa bao giờ bị lỗi Wifi với đủ các kiểu kernel khác nhau.

Robot voice thì bị 1 lần bản SuperRAM của DarkStone.

ancola66

Super V.I.P
Em thì từ khi dùng HD2 chưa bao giờ bị lỗi Wifi với đủ các kiểu kernel khác nhau.

Robot voice thì bị 1 lần bản SuperRAM của DarkStone.
Kernel nào thì ngoài file Kernel (zImage) cũng có 2 file chủ yếu để Fix lỗi Wifi và Data ( bcm4329.ko tun.ko ) thường nằm trong thư mục root/system/lib/modules
*
Vì vậy nếu chép đúng thì làm sao mà bị lỗi được;;)

nokin

* [/B]Vì vậy nếu chép đúng thì làm sao mà bị lỗi được;;)
Hì hì, vấn đề các bác ấy nói là dù đã chép đúng, làm theo hướng dẫn mà vẫn bị lỗi ấy chứ. Chép sai thì nói làm gì nữa !

clarkht

bác kia chỉ đúng rồi mà, bác thử reboot xem đc ko?

dungphp

thay đúng cách mà vẫn chưa đc thì del mấy file trong module (rom) rồi add lại, đảm bảo đc

Chỉnh sửa cuối:

kenpham

Các Bác cho mình hỏi soft nào để thể hiện những sự kiện , lịch làm việc của mình ngoài màn hình khóa vậy . Thanks :D

nếu bạn dùng sense thì đã có cái HTC calendar widget. còn ko thì bạn cài pure calendar trên applanet (chợ đen), và task thì bạn dùng color note miễn phí

sorry, 2 phần mềm mình nói chỉ hiển thị ở home. mình đọc nhầm

Chỉnh sửa cuối:

longlb01

Anh em cho hỏi khi thay Kernel Hasterin vào hd 4.4 có phải thay data không hay vẫn dùng data của rom (boot chậm quá).Xin cảm ơn !

aphodit

Các Bác cho mình hỏi soft nào để thể hiện những sự kiện , lịch làm việc của mình ngoài màn hình khóa vậy . Thanks

hoanbeck

Anh em cho hỏi khi thay Kernel Hasterin vào hd 4.4 có phải thay data không hay vẫn dùng data của rom (boot chậm quá).Xin cảm ơn !

Thay kernel có liên quan gì đến data đâu :| chỉ khi nào thay bản rom khác mới copy data sang thôi

changngoc

Mình đang dùng con HD2 thường, bản winmo gốc, với thông tin:
- OS ver. : 5.2.21869 (21869.5.0.82)
- Manila ver.: 2.5.19211619.0
- Rom ver.: 1.66.707.1 (76641) WWE
- Rom date: 01/12/10
- Radio ver.: 2.07.51.22.2
- Protocol ver.: 15.31.50.07H.

Các bạn cho mình xin bản android phù hợp 512 để chạy trên thẻ nhớ 1G nhé. Mình cảm ơn.