• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chia sẻ những hình ảnh chụp từ UIQ 3.x

myp990i

XiaoGui

Chính là P1i :D
Cái này là chụp hôm đám cưới ông bầu của đội bóng bên anh :D, máy ĐT thì không để Flash nhưng mà có khá nhiều người chụp bằng máy ảnh có bật Flash nên là cũng bị dính tí ;))

Chính hắn :p
Ảnh này chụp hồi tháng 9 năm ngoái, hồi đó anh dẫn đội đi đá giải ở bên Phú Nhuận thì gặp cô bé này đang đóng phim Âm Tính ở ngay nhà thi đấu Rạch Miễu.
Túm được hắn ở đó :x

Trùi ui,hóa ra đây là a CHungtuhinh,nghe danh đã lâu giờ mới được thấy mặt. Mà sao a chụp với người mẫu mà lại phải ngồi lép vế thế kia,hix.

ModeratorVipp

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thaiminh40
Sao mấy tấm ảnh không xem được thông tin chụp máy gì nhỉ ?

anh down hình về, sau đó bấm chuột phải --> properties --> Details --> kéo xuống dưới sẽ thấy thôi

Để xem thông tin ảnh chụp từ máy nào, mình thường chọn Save picture as ra Destop. Tại Destop, kich chuột vào file ảnh đó để bôi đen. Kéo chuột ra. Lại kéo chuột tới vị trí file ảnh đã bôi đen, thông tin máy nào chụp tấm ảnh đó sẽ hiện ra.
View attachment 132537
Tạm thời phát hiện duy nhất bức này ko có thông tin, ko biết do máy nào chụp. À cả 1 tấm em bé nằm bò của My p990i nữa, 2 bức của mem này ko có thông tin do máy nào chụp cả. Mong các mem up ảnh do chính tay mình chụp. P990i chụp đẹp, đừng làm mất uy tín của P990i.
View attachment 132539

cách 2 là trên ảnh copy về dán trên Destop, nhấn chuột phải, vào properties, sumary.

trích:
2 tấm này trong 2 điều kiện hoàn toàn trái ngược nhau và được em chụp trên P990i đó.à không biết bác CAOHIEU88 có cách gì giúp tăng thời gian lưu ảnh không chỉ giúp em với chứ mỗi lần chụp là em phải giữ im tay một lúc mới dám đưa tay chỗ khác chứ không là hình bị nhòe ngay.nếu có cách gì hay bác chỉ em với nha thanks.

trích:
Về khoản này thì mình cũng không rõ, nhưng với UIQ thì hầu hết là phải giữ cho máy căn chỉnh độ nét rồi mới chụp được, đúng là tốc độ có chậm hơn so với các máy khác, nhưng về chất lượng thì

p990i mình thấy tốc độ chụp bình thường đấy chứ, mình đã so sánh với những camera phone có autofocus như LG KP320, sharp 903, K800i,...đều phải mất thời gian lấy net và chụp. K800i, LG KP320 Thì có thể chụp nhanh hơn khi chọn No auto focus, tức là ảnh sẽ ko net bằng khi dùng auto focus lấy net điểm ảnh. Máy ảnh kts bình thường cũng phải ấn nhẹ lấy net rồi mới chụp, trừ loại cao cấp tầm 20 triệu chuyên chụp ảnh thể thao thì chụp nhanh thôi rồi, ấn fat chụp mà lại net chứ.:D Sam sung trước có cái camera phone chụp cũng rất nhanh, tách fat là chụp xong, có điều ko có auto focus thì vẫn là loại "xoàng".

mỗi lần chụp là em phải giữ im tay một lúc mới dám đưa tay chỗ khác chứ không là hình bị nhòe ngay

Cái Lg kp320 của mình bị chứng này chứ P990i tuyệt nhiên không bị. Khi chụp, nhấn nhẹ lấy net, thấy nét nét ưng ý rồi thì nhấn chụp Xoạch, rồi đung đưa tay thoải mái trong khi máy báo " đang lưu ảnh".

Trừ lúc bạn chọn size bức ảnh lớn nhất lại kết hợp zoom thì đúng là lâu thật, rất khó chịu.

À nếu dùng camera mod thì lưu ảnh lâu hơn đấy, mình cũng ko rõ tại sao. Test 1 thời gian rồi sau mình cũng ko dùng mod nữa. Để vậy chụp cũng ok.^^

Từ đầu topic này, mình ấn tượng nhất với pic sau:

Tự tin để khẳng định rằng Camera của P990i chụp net nhất nhì trong giới pda phone , ppc, smart phone 2 chấm, chụp net hơn cả nhiều con camera phone 5 chấm, 3 chấm như LG KP 320 (3 Chấm), KE 990 (5 chấm). Nếu chỉ so sánh trong nhóm điện thoại cao cấp có wifi, có chức năng văn phòng đầy đủ( soạn thảo word, exel..), có Hệ điều hành thì cho đến tận thời điểm bây giờ,camera của P990i vẫn hiên ngang tự tin tung hoành, không nhất thì cũng nhì.

Điều thú vị là ảnh chụp xong, chuyển ra xem trên màn hình Computer đẹp hơn xem trên P990i. Trong khi rất nhiều camera phone chụp xong chuyển ảnh ra Computer nhìn xấu hơn trên đt. Như vậy có nghĩa là màn hình P990i tương đối chân thực, hiển thị hình ảnh không "giả tạo nịnh bợ"^^

Có điều, cũng phải chụp nhiều mới hiểu được nhược điểm của e nó mà tránh.

Chụp xa, chụp nơi có ánh sáng, ánh nắng rất khó. Ví dụ mình đứng trong bóng râm, lia máy ra chụp một ngôi nhà đang bị nắng mùa hè miền Bắc chiếu toàn bộ. Căn nhà đó mà màu vàng hoặc trắng thì chắc chắn là cực khó để được bức ảnh ưng ý. Thường phải chụp khoảng 5 tấm rồi chọn được 1 tấm ưng ý. Vậy nên tốt nhất hạn chế thực hiện những bức ảnh chụp khó đó.

Hôm trước mình chụp được 2 tấm sau, đứng trong phòng râm mát, chụp ra tán cây có nắng chiếu qua, chụp thế này không khó với P990i. Ảnh tương đối net trong khoảng cách 5 mét trở lại.(kich xem full size nhé)

Có 1 điều mình phân vân là khi chụp ban ngày, khi trời hơi nắng hoặc nắng mạnh nên hay không nên bật chức năng chụp đêm. Hồi trước mình thường bật luôn chế độ này nhưng gần đây phát hiện, ngồi trong nhà hướng ra sân trời nắng to chụp, những bức mà bật chế độ chụp đêm, màu sắc bị ngả màu không thật bằng những bức bình thường.

Hai nữa, cách đây 1 tuần, mượn được k800i cả buổi tối, dùng 3 tiếng test với P990i, test chụp xa, chụp gần, trong phòng, dưới ánh đèn leon, ko flash. Chuyển ảnh chụp ra Computer thấy P990i chụp nét hơn hẳn, size ảnh cũng lớn hơn, thường là lớn hơn 100k. Đang nghi ngờ ko biết P990i chụp đẹp hơn thật hay do con k800i này có vấn đề?

Khác biệt rõ nhất khi chụp Macro, ko flash (kich xem full size nhé):
k800i:

P990i:

Còn nếu chụp có flash thì hai con chụp trang sách này tương đương nhau nên mình ko up hình lên nữa.

Thiết nghĩ, dù sao, K800i cũng vẫn mạnh hơn ở flash và lại có thêm chế độ chụp nhanh, tách fat được. Chế độ chụp toàn cảnh, tức ghép ảnh.

Ai có đk, test thêm xem sao, chứ con K800i mà mình mượn được xem ra trong không gian phòng, đèn điện, không địch nổi P990i khi chụp ko flash rồi.

Cuối cùng kết lại bài viết bằng 1 pic rất đẹp, pic này mình sưu tầm chứ không tự tay chụp. Qua đây khẳng định rộng rãi với những người chơi pda phone có camera rằng, P990i khá hoàn hảo về chức năng cơ bản, ko những music tuyệt vời, camera cũng rất đẳng cấp. Độ phân giải 2 M không có nghĩa là thua 3 M, 5 M, 8 M,...quan trọng là thấu kính và hệ thống sử lý.
(kich xem full size nhé)

Chỉnh sửa cuối:

thai_arc

uầy uầy bài viết hay quá. rất đáng để tham khảo.mình cũng công nhận là p9 chụp ảnh nếu biết được lợi thế của p9 thì bức ảnh sẽ rất đẹp.bác ModeratorVipp nhá lấy píc của em mà không gi rõ ná píc quả chanh ý em góp thêm quả píc hoa mướp
hì hì các bạn cùng nhau chia sẻ ảnh do chính tay mình chụp đi. cho mọi người bít rằng p9 không bg die:D

ModeratorVipp

thì ra pic quả chanh là của bạn thai.=D>

Pic này xem ảnh full size bạn thai up ở trang 3 hay 4 gì đó của topic này tuyệt đẹp, sắc nét vô cùng, đặc biệt kinh ngạc là chỗ giọt nước trong vắt chỗ quả chanh.

pic hoa mướp khá net nhưng ko đẹp bằng do thiếu chiều sâu. hoa mướp ko nên đứng ngay giữa khung hình mà. Hai nữa nó không có chi tiết phụ bên cạnh để làm nền. Giá như có thêm cái lá xanh bên cạnh, hoặc 1 con ong đang hút mật nữa thì tuyệt. Nói vậy thôi chứ nét là mừng lắm rồi, thấy gì đẹp đẹp là lia máy chứ mấy khi chúng ta để ý quá Bố cục như dân chuyên nghiệp đâu.;)

Trên chủ yếu bàn về ảnh chụp gần, tầm 5 M trở lại. Ảnh chụp xa khó hơn nhiều, ko nhiều bạn chụp thành công. Chụp xa dễ nhất là sau cơn mưa, không khí sạch, chụp xa ko mờ. Đi thuyền ra vịnh ở Vịnh Hạ Long chụp đảo, nước biển cũng dễ vì toàn màu xanh cực hợp với P990i. P1i hay M600i, w960,..thì mình ko rõ, nhưng là uiq thì chắc cũng giống nhau.

Tấm ảnh bạn Caohieu chụp cũng rất xuất sắc nếu quan sát kỹ, vừa chụp xa, vừa chụp tối dưới ánh đèn, đèn lại ko sáng trắng mà sáng kiểu màu vàng đồng.

À, tiện thể vừa test sáng nay trên P9 thấy như sau:
(1) Nhiều người chụp ban ngày thấy ảnh tối tối nên tìm cách tăng hết độ nhạy sáng, thậm chí kích hoạt chế độ chụp đêm cho dù là ban ngày. Nhưng tốt nhất là tắt đi, vì ban ngày lỡ chụp chỗ được ánh sáng chiếu mạnh và hắt ra ngược về phía mình thì ảnh sẽ ngả màu xám hoặc nhợt nhạt màu. Mình chụp hàng chục ảnh test mọi hướng, hướng ánh sáng vừa, ánh sáng khá, ánh sáng mạnh, vật thể gần, vật thể xa, mới đi đến kết luận đó

xin đưa 4 cặp ảnh mới chụp ban sáng nay để tiện dẫn chứng. (Nếu mọi người save ra Destop so sánh, chuyển qua chuyển lại giữa 2 pic trong cùng 1 cặp sẽ thấy sự khác biệt rõ hơn xem trong này).
cặp 1: chĩa lên trời, hơi hơi nắng. bức 1 nhạt hơn bức 2 ở chỗ màu vàng bức tường.

cặp 2: chếch chếch lên trời, có nắng khá mạnh. bức 1 mờ hơn bức 2 ở chỗ màu tôn đỏ và chỗ bình nước.

cặp 3: trong phòng hơi tối, chĩa lên đèn leon. bức 1 nhợt nhạt hơn bức 2 chỗ bức tường.

cặp 4: trong fòng trong hướng ra cửa fòng ngoài, ánh sáng hắt ngược vào, khác biệt rõ ràng hơn 3 cặp trên ở tất cả các vật thể như bức tường, nền nhà, ghế...

(2) chia sẻ cách đơn giản lau sạch mặt kính camera mà ko cần dung dịch chuyên dụng:
lấy que bông ngoáy tai, bóp đầu bông mềm ra, chấm nước lã 1 lượng vừa vừa, chấm nhẹ nhẹ, lau nhẹ nhẹ lên mặt thấu kính. Nhớ là phải rất rất nhẹ. Sau đó dùng đầu bông còn lại (cũng phải bóp đầu bông mềm ra) nhẹ nhàng lau thấm cho khô. Nhìn nghiêng thấy thấu kính trong veo là được. Nhớ là phải cực nhẹ nhàng!

Trước mình dùng cách dán băng dính lên, đợi 5 tiếng rồi bóc ra nhưng không hiệu quả bằng.

(Camera phía trước vì ko có nắp đậy nên bụi cáu bẩn bám cực chắc ko dùng cách này được, chắc phải dùng dung dịch chuyên dụng).

P990i chụp nét một phần quan trọng là do camera có nắp đậy chắn bụi đấy! P1i ko có cái này tiếc quá, đáng lẽ P1i phải chụp net hơn P990i nhiều mới đúng.

Hy vọng chia xẻ trao đổi được chút kinh nghiệm. Bài viết ko ngắn gọn, ngại quá, mong mọi người bỏ qua.

Chỉnh sửa cuối:

zerolenovo

máy p1 tới 3.2 trong khi đó p990i có 2.0 mà sao em thấy p1 cũng đâu có hơn gì p9 đâu ta. em ko hiểu là yếu tố nào giúp cho bức ảnh hơn thua nhau

thai_arc

bác ModeratorVipp nhiệt quá :)) thật ra mình cũng đã thử nhiều lần chụp rùi, chụp gần để marco thì không phải bàn cãi,p9 chụp quá xuất sắc so với dòng uiq và dt 2.0, nhiều đt có camera 3. nhưng mình thấy cũng không thể so với p9 được.Sau khi tes thử bằng nhiều cách. Mình nghĩ chụp bằng p9
chụp tốt nhất khi ánh nắng vừa đủ, đặc biệt như bạn ModeratorVip đã nói khi trời mới mưa xong chụp thì thôi rồi," bức quả chanh mình chụp là sau khi trời mưa" và chụp thì cố gắng đừng rung tay " khuyến cáo bác nào mới hút thuốc lào thì đừng cố chụp nhá:D cầm rơi máy là khổ đấy " và nhất là "nên bắt được khoảnh khắc xuất thần vì chụp ảnh phải có nguồn cảm hứng không chụp nhanh là nó rớt mất ;)"

thai_arc

Mới xem kỹ lại trang 4 thấy p9 chụp khiếp quá lộ hết... của 2 cô bé ...bác chung_tuhinh cao tay quá :|

Chung_tuhinh

Mới xem kỹ lại trang 4 thấy p9 chụp khiếp quá lộ hết... của 2 cô bé ...bác chung_tuhinh cao tay quá :|
P1i chứ không phải P9 bác ui :D
Tớ không cố tình, lúc chụp xong lên PC xem mới thấy ;))

ModeratorVipp

Mới xem kỹ lại trang 4 thấy p9 chụp khiếp quá lộ hết... của 2 cô bé ...bác chung_tuhinh cao tay quá

váy siêu ngắn, đùi cực trắng, giá mà mình là người chụp :D

máy p1 tới 3.2 trong khi đó p990i có 2.0 mà sao em thấy p1 cũng đâu có hơn gì p9 đâu ta

P990i và p1i đều được Sony hậu thuẫn camera, chắc là chất lượng tương đương thôi. Thường thì đối với máy kts cùng hãng thì 3.2 phải hơn 2.0. Độ phân giải khác nhau, chụp xong, in ra cùng 1 khổ giấy thì 3.2 sẽ nét hơn 2.0 còn nếu in ra trên khổ giấy khác nhau tương ứng thì chưa biết mèo nào thắng mỉu nào.
À, những đt ko có nắp đậy nên thỉnh thoảng bị bụi mờ kính, thậm chí bị xước nên có thể ảnh hưởng nhất định đến chất lượng ảnh đấy. Xưa mình chọn P990i một fần cũng vì cái nắp quan trọng này chứ kiểu dáng P990i thì chả thích, dày quá hóa thô. Mỏng như P1i thì hay hơn.

Dùng P9 rõ lâu mà mãi Sáng nay mình mới fát hiện P9 có thể chụp rất nhanh, nhấn chụp luôn, xoạch fát được hình, cũng khá nét đấy, gần gần bằng kiểu: nhấn nhẹ, lấy nét, nhấn chụp. Thú vị ghê!^^

Chỉnh sửa cuối:

levuphong

P1i chứ không phải P9 bác ui :D
Tớ không cố tình, lúc chụp xong lên PC xem mới thấy ;))

Mình đã xem mấy lần nhưng nhờ bác kia nói h mới phát hiện :)>:)
mà sao mình thấy p1i chụp kém hơn p990 vậy.p990 chụp cứ như máy kts vậy :)

dengrumingzi

Chắc không phải ai cũng hiểu rõ Mega picxel phản ánh cái gì? Ví như LG Ku 990i, KE 990i,K850i ( đều có camera 5 Mega picxel) nhưng lại chụp ko nét như P990i. N95, N93, N82, N73 thì lại khác đấy, chụp rất xuất sắc, ngang ngửa P990i. Riêng chụp tối thì P990i chỉ bằng 1/3 so với N95 và N82, gần gần như N93, nhỉnh hơn N73 chút.

Ngay dòng K của SE, có lẽ K790i là đỉnh nhất về sau hình như chỉ thêm "chấm", mà hình như ko thêm chất, chỉ thêm hiệu ứng này nọ, chỉnh sửa ảnh này kia chứ thấu kính và cảm biến ánh sáng chả hiểu khác nhau gì. đến dòng C thì mình ko có điều kiện test nhưng xem ảnh chụp từ C902 post trên net thấy cũng bình thường chả có gì ghê gớm cả. Cũng phải nói khách quan rằng, camera của P990i thể hiện gam màu nóng không chân thực bằng K 800i nhưng các vật thể lại net hơn ( test trong khoảng cách chụp là 5 met trở lại). Camera của P990i hơi hơi nghiêng sang màu gì thì mình ko rõ lắm, có lúc tưởng màu xanh, có lúc tưởng màu vàng, thực sự test mãi rồi mà ko rõ lắm. P990i của các bạn khác có thế ko???

P990i chụp tồi nhất là khi chụp tối, ví dụ chụp phố xá vào tối thì rất kém. Chụp xa khoảng 20 mét trở lên mà lại là chụp ngoài trời sáng quắc, chưa nói tới nắng, cũng kém.

Cứ 10 m trở lại là good nhất. Macro trong khoảng 5m trở lại thì tuyệt khỏi bàn nhiều vì quá nhiều dẫn chứng tuyệt vời rồi.

Với 1 chiếc pda phone mà có camera như vậy, P990i thật là may mắn.
Mình ko có P1i để test nên ko rõ. Theo để ý của mình, camera cao cấp luôn luôn được nhà sản xuất thiết kế thêm cái nắp đậy bảo vệ.

Chỉnh sửa cuối:

thai_arc

hì nhầm p1 à không để ý kỹ sr bác chung nhé,;;) túm lại là chi sẻ những hình ảnh tuyệt vời những gì so sánh giữa các dt thì có lẽ không bg hết vì mình nghĩ mỗi một máy có 1 ưu điểm riêng, không tự nhiên mà p9 lại có bạn khen va chê p1 . có những người khen p1 va chê p9---> đấy là do cảm nhận riêng đúng kông các bác.:D

Chung_tuhinh

Mình đã xem mấy lần nhưng nhờ bác kia nói h mới phát hiện :)>:)
mà sao mình thấy p1i chụp kém hơn p990 vậy.p990 chụp cứ như máy kts vậy :)
Còn tùy điều kiện ánh sáng và một số yếu tố nữa.
Thực sự mà nói thì Camera phone không thể đọ được với máy ảnh `KTS dù là máy Compact.
Mục tiêu tiếp theo của mình là con Canon 400D :D

dengrumingzi

Thực sự mà nói thì Camera phone không thể đọ được với máy ảnh `KTS dù là máy Compact.

Đương nhiên rồi.camera trên phone ko thể bằng camera trên máy kts. Cũng như wifi, lướt web trên di động ko bao giờ có thể bằng trên Computer.

Nói đi cũng phải nói lại. Cái máy kts ko thể Alô, và cái Computer ko thể nhét túi được.

duongtran

thấy các bác chụp ảnh đẹp qua mà em cũng có em P9 mà không dùng chế độ auto forcus được, chỉ chụp bình thường như các điện thoại khác, không tự động lấy nét được. Bác nào biết chỉ giáo giúp em với, để em có cơ hội up ảnh lên cho anh em cùng trao đổi.

thai_arc

Bạn có thể hỏi rõ hơn để mọi người hiểu hơn không. theo mình thì cái focus đấy chỉ rõ ràng nhất trong khoảng 3m, bạn chọn chế độ phù hợp xong chọn ánh sáng,theo mình nghĩ là chụp đừng ngược chiều ánh sáng vì mình chụp thấy bức ảnh tối lắm,khi chụp bạn cần giữ phím chụp, không rung tay khi nào dt kêu thì xong.. mình cũng chỉ mới nhập môn nên không rõ nhiều lắm bạn thông cảm chia sẻ là chính mà mong bạn có nhưng bức ảnh như ý muốn. Thân!:p

duongtran

em cũng đa từng dùng K800i nên em biết dùng cái focus đó. Nhưng không hiểu tại sao khi dùng con P990 này lại thấy không dùng đước. bác nào biết sớm giúp em nhé, em đã master reset rồi mà vẫn không được.