• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chia sẻ những hình ảnh chụp từ UIQ 3.x

ModeratorVipp

cái hiển thị autofocus của P990i khác K800i. Nó ko hiện ở giữa màn hình mà hiện ở vòng tròn góc trái bên duới. Nhấn nhẹ nút chụp sẽ thấy hình tròn màu trắng chuyển sang màu xanh.

Autofocus có tác dụng trong mọi khoảng cách dù xa hay gần. Khả năng chụp hình của điện thoại thì đương nhiên chụp gần nét hơn xa, nên cảm nhận autofocus rõ hơn, chứ ko fải auto focus chỉ có tác dụng chụp gần. Sau khi nhấn nhẹ 1 s, vật thể ở giữa màn hình sẽ từ từ chuyển sang nét hơn là đúng.

Bạn từng dùng K800i thì quá hiểu về sử dụng Autofocus rồi. Vấn đề là Nếu bạn mua P990i cũ thì cũng chưa biết chừng camera có vđ. Trước mình đã gặp 1 con P990i công ty cũ hỏng autofocus trên đường Láng, Hà nội. Bạn test kỹ lại khi chụp Macro 1 trang sách xem có hiển thị rõ ràng các chữ ko.

Nhớ là đảm bảo cái mặt thấu kính sạch sẽ, ko bụi, ko hơi nước nhé. Cũng đừng dùng Zoom. Cũng đừng bật chế độ chụp ban đêm nếu đủ ánh sáng dù là ban tối. Kiểm tra xem đã chọn chế độ Fine thay cho Economic hoặc Normal chưa.

Nếu ko ổn thì Sách cuối cùng là đưa máy trở về nguyên trạng như ban đầu xem.

Goodluck!

Pic mới nhất: Âu yếm!:D

Chỉnh sửa cuối:

duongtran

cái hiển thị autofocus của P990i khác K800i. Nó ko hiện ở giữa màn hình mà hiện ở vòng tròn góc trái bên duới. Nhấn nhẹ nút chụp sẽ thấy hình tròn màu trắng chuyển sang màu xanh.

Autofocus có tác dụng trong mọi khoảng cách dù xa hay gần. Khả năng chụp hình của điện thoại thì đương nhiên chụp gần nét hơn xa, nên cảm nhận autofocus rõ hơn, chứ ko fải auto focus chỉ có tác dụng chụp gần. Sau khi nhấn nhẹ 1 s, vật thể ở giữa màn hình sẽ từ từ chuyển sang nét hơn là đúng.

Bạn từng dùng K800i thì quá hiểu về sử dụng Autofocus rồi. Vấn đề là Nếu bạn mua P990i cũ thì cũng chưa biết chừng camera có vđ. Trước mình đã gặp 1 con P990i công ty cũ hỏng autofocus trên đường Láng, Hà nội. Bạn test kỹ lại khi chụp Macro 1 trang sách xem có hiển thị rõ ràng các chữ ko.

Nhớ là đảm bảo cái mặt thấu kính sạch sẽ, ko bụi, ko hơi nước nhé. Cũng đừng dùng Zoom. Cũng đừng bật chế độ chụp ban đêm nếu đủ ánh sáng dù là ban tối. Kiểm tra xem đã chọn chế độ Fine thay cho Economic hoặc Normal chưa.

Nếu ko ổn thì Sách cuối cùng là đưa máy trở về nguyên trạng như ban đầu xem.

Goodluck!

Pic mới nhất: Âu yếm!:D

cám ơn bác, em cũng biết như thế, quan trọng là lúc em án nhẹ nó cũng có tiếng bíp thể hiện là đang lấy nét nhưng khổ một nỗi là ảnh vẫn nguyên không thể hiện nét hơn. CHụp gần, chụp xa là như nhau. Chắc con máy này hỏng mất chế độ này rồi, tiếc thật. Nhìn ảnh các bác chụp em thèm quá. Bác nào biết cách sửa thì nhớ giúp em nhé. E đã master reset rồi nhé.

ModeratorVipp

P990i bị hỏng auto focus cũng ko phải quá ngạc nhiên. Tuy nó chụp khá đẹp nhưng ko phải là chuyên về camera của SE nên có 1 số hạn chế nhất định.

Độ ổn định của camera của P990i ko thật sự tốt, nhất là khi Chụp liên tục hàng chục pic với độ phân giải cao nhất, lại kết hợp flash hoặc room. Chắc chắn đôi khi các bạn thấy máy đơ hoặc pic chụp bị hỏng hoặc thời gian lưu ảnh rất lâu đúng ko?

Mình ít khi chụp ở độ phân giải cao nhất vì cũng ko cần thiết, trừ phi muốn in ảnh. Chụp với độ phân giải cao nhất, khi in ra một tờ giấy nhỏ thì các điểm ảnh sẽ tập trung hơn, cho ra bức ảnh mịn hơn. Hiển thị trên Computer ko hoàn toàn vậy.
Zoom thì càng hiếm khi nghịch vì zoom trên camera của điện thoại vô cùng kém.

Ảnh chụp xong được lưu vào thư mục 101MSDCF. Ko nên để lưu quá nhiều pic vào đó. Mình đã test, nếu để lưu hơn 100 pic trong đó thì chụp ảnh sẽ thấy lâu hơn, ko ổn định. Nên các bạn chuyển bớt những ảnh cũ sang chỗ khác để cái thư mục 101 MSDCF này được thoáng, lưu ảnh mới chụp nhanh hơn, có tác dụng giảm đơ máy nhất định.

Vấn đề cuối hơi nhạy cảm mình hơi ngại phát biểu là Mod camera. Nếu các bạn test kỹ thấy có hiệu quả thì dùng, ko thì thôi. Phải có phương pháp test chứ ko theo kiểu mang ra vườn chụp rồi ngắm ngắm phán kết quả đâu. Phải đảm test trong cùng các điều kiện về ánh sáng, góc độ, vật thể....Cũng có thể kết quả mod trên các máy khác nhau sẽ khác nhau, nên tự test kỹ trên máy mình dùng là tốt nhất.
Bản thân camera của P990i ko mod miếc gì thỉnh thoảng đã ko ổn định rồi. Nếu để ý sẽ thấy ngay cái thông số 2 mê ga picxel cũng nhỏ hơn thông số 2 mega picxel trên một số camera phone khác như lg kp 320, K800i,...Cụ thể là không được 2 mega picxel đâu. 1600x1200= 19200.

Tóm lại ai dùng P990i hay uiq 3.0 của SE nói chung chú ý cái camera chút.

Chỉnh sửa cuối:

savatage2

Ảnh Panorama chụp bằng P990i :D

Tình hình là sau 4 ngày đi du lịch bụi ở vùng đất của nắng và gió Ninh Thuận em có cho ra 9pics Panorama khung cảnh nơi em đã đi. Do trình độ yếu kém nên có gì mấy huynh cứ chém thoải mái để em biết rút kinh nghịm ạ =D>
Nhà nghèo nên chỉ có em P990i thôi nên chất lg 2.0 camera chỉ đc nhiu đây thôi.
Tri Thủy

Đường ra Sơn Hải

Biển Sơn Hải

Biển Sơn Hải Luôn :D

Khánh Hội

Cầu Tri Thủy

Qler2007

Paronama là chụp toàn cảnh, tức là chụp nhìu bức của 1 cảnh xong rùi ghép lại, mấy tấm trên chụp hay phết, chắc là phải có tripod chứ nhỉ ::-? ::-?......

Nguyen_Minh

Tình hình là sau 4 ngày đi du lịch bụi ở vùng đất của nắng và gió Ninh Thuận em có cho ra 9pics Panorama khung cảnh nơi em đã đi. Do trình độ yếu kém nên có gì mấy huynh cứ chém thoải mái để em biết rút kinh nghịm ạ =D>
Nhà nghèo nên chỉ có em P990i thôi nên chất lg 2.0 camera chỉ đc nhiu đây thôi.
Tri Thủy

Đường ra Sơn Hải

Biển Sơn Hải

Biển Sơn Hải Luôn :D

Khánh Hội

Cầu Tri Thủy

Paronama là chụp toàn cảnh, tức là chụp nhìu bức của 1 cảnh xong rùi ghép lại, mấy tấm trên chụp hay phết, chắc là phải có tripod chứ nhỉ ::-? ::-?......

Anh savatage cho em hỏi làm thế nào để chụp paronama bằng p9 đi.

Posted via Mobile Device

savatage2

Em chụp ko dùng tripod bác à, toàn dùng tay canh giữ máy thôi(P9 mà có chổ bắt ốc gắn chân tripod đc chắc em cũng ráng vác theo :p). Do P9 màn hình ngoài nắng rất khó nhìn nên canh muốn chết chỉ đc có 9 pics thôi em đã resize lại còn 30% để up lên cho nhẹ .
Kỹ thuật chụp Panorama bác minh1996 muốn tìm hiểu thì có thể vào trang nhiếp ảnh VN mà xem ở đó nhiều bài viết về cách chụp này lắm,nhưng chủ nhiếu ng ta dùng máy chuyên nghiệp và tripod để cố định các góc chụp để khi ghép các ảnh lại thì hoàn hảo hơn là phải canh bằng tay. Nói thật mấy bác là mấy píc trên em lần đầu thử chụp nên lúc chụp xong hồi hộp lắm vì ảnh mình chụp panorama ko coi trước đc kết quả chỉ khi liên kết tất cả các ảnh lại thì mới biết thôi. Như đã nói do màn hình P9 dưới nắng là giống như mù nên việc chụp càng thêm khó vì chả thấy j rõ cả. Em ko dám múa riều qua mắt thợ nên còn phải học các bác nhiều thấy có mấy bác dùng P1 bên Otoviet chụp panorama cảnh trời mưa thật là siêu.
Bổ xung 2 tấm bị up thíu :p

Chỉnh sửa cuối:

shadow141206

Chà, không lẽ dùng đt chụp lại thành nhiều pics rồi dùng CT chỉnh sủa ảnh ghép các pic lại với nhau sao ?! Ghép hay thật ! À ... mà mình thấy thế này, mấy tấm hình panorama này sao sao ấy ! Tức là ... hình như vẫn nhìn thấy đc nó là ảnh ghép chứ không phải là một bức ảnh liên tiếp ! Tuy nhiên, hình như vậy là rất đẹp rồi =D>=D>=D>

dengrumingzi

Ghép như vậy hay quá nhỉ. Chả biết có phức tạp không hả bạn? Nếu không phức tạp bạn có thể giới thiệu ngắn gọn cho mọi người được không?