• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THEME WEATHER PANEL

m600

Anh HeroHP ơi.Cho em hỏi chút xíu.Em đã sử dụng phần mềm việt hóa WP sao em ko có được chữ Hải Phòng như anh.Chữ Hải Phòng của em ko có dấu ( Ha Noi - Hai Phong - TP.HCM - Can Tho ).Mong anh HeroHP chỉ dẫn dùm em.Thanks anh HeroHP.

HeroHP

Không phải Việt hóa đâu bạn :) Cái này chỉ là đặt captions cho city trong Settings thôi bạn ạ. Bạn vào Settings/Cities của WP chọn Haiphong,Vietnam >> [Edit], trong ô Name bạn nhập Hải Phòng hay gì vào đó cũng được miễn là Location Code phải là VMX0005 nếu bạn ở Hải Phòng.

Thân!

ancola66

Super V.I.P
Bác Ancola66 ơi . WEATHER PANEL 2.51 rất khó cài lên thẻ nhớ. Em dùng o2 atom và o2 orbit nhưng không con nào chạy được trên thẻ nhớ......:((X-(

Bạn nói khó cài và không chạy được nghĩa là sao ? Bạn không REG được hay REG được mà không chạy được :-?

ancola66

Super V.I.P
Vọc thử với bộ theme Weather Box, có cân chỉnh lại chút xíu :p Cho tớ hỏi với hình Moon kích thước nhỏ của theme Weather Box tại sao % của Moon luôn là 100% vậy? Nếu chuyển sang theme Bliss (với hình Moon kích thước lớn) thì % của Moon lại hiện bình thường???
Kì quá ,Kì quá:)) cái ảnh của bộ đó hôm mình up lên là chụp trên máy của mình đó :MOON 93% .Hôm qua bạn đưa hình mới cài thử lại cũng 100% luôn:-??. Lại phải vọc để xem làm sao rồi đây=))

ancola66

Super V.I.P
MÃ VÙNG THỜI TIÊT CÁC THÀNH PHỐ VÀ TỈNH THẢNH VIỆT NAM

Đây là mã số updata thời tiết của các Thành phố và tỉnh thành Việt Nam Weather Chanel hỗ trợ đến thời điểm hiện nay :

An Nhơn : VMXX0001
Bắc Giang : VMXX0002
Biên Hòa : VMXX0003
Cần Thơ : VMXX0004
Hải Phòng : VMXX0005
Hà Nội : VMXX0006
Hồ Chí Minh : VMXX0007
Hòa Bình : VMXX0008
Huế : VMXX0009
Mỹ Tho : VMXX0010
Nam Định : VMXX0011
Phan Thiết : VMXX0012
Quy Nhơn : VMXX0013
Bắc Ninh : VMXX0014
Thái Nguyên : VMXX0015
Tuy Hòa : VMXX0016
Việt Trì : VMXX0017
Vũng Tầu : VMXX0018
Lào Cai : VMXX0019
Cao Bằng : VMXX0020
Phú Liễn : VMXX0022
Lạng Sơn : VMXX0023
Bạch Long Vĩ : VMXX0024
Thanh Hóa : VMXX0025
Vinh : VMXX0026
Đồng Hới : VMXX0027
Đà Nẵng : VMXX0028
Nha Trang : VMXX0029
Đ.Song tử tây: VMXX0030
Cà Mau : VMXX0031
Phú Quốc : VMXX0032
Côn Sơn : VMXX0033
Trường Sa : VMXX0034

Các bạn không ở các thành phố và tỉnh thành nói trên thì phải tìm địa phương nào gần nhất để updata.

longgiang81

Super V.I.P
Đây là bộ Ts_Club_HOT_Weather mình đã Edit lại cho màn hình VGA, trong file rar tải về có thư mục Extras mình làm thêm cho các bạn mấy file Skin để thay đổi cho đỡ nhàm chán. Các bạn muốn thay đổi thì làm như sau, tìm đến thư mục Extras, trong đó mình đã làm sẵn 5 file skin, muốn thay đổi cái nào thì bạn Rename lại thành Lvistamask và chép đè vào thư mục Themes là OK :D

longgiang81

Super V.I.P
Thực chất là mình chưa tìm đc cỡ ảnh chính xác cho các hình nền của bộ Bliss Alive TuanQuang ạ, vẫn đang mờ cả mắt để tìm và làm cho bạn đây, mình cũng thích bộ này lắm nên sẽ cố gắng làm và Up lên trong thời gian sớm nhất. Những nhà thiết kế thiên vị cho QVGA quá, bao nhiêu bộ đẹp thế này mà toàn phải dùng chung với PB :((

PS : Mình cũng đã thử Resize các cỡ ảnh sang VGA rồi, nhưng hình bị mờ đi nên trông ko đc đẹp lắm thôi, tuy nhiên vẫn dùng đc, nếu TuanQuang muốn mình Up lên cho bạn :p

hhuy

Cái vụ WP và màn hình today này đâu có gì khó , nếu mình không lầm thì mình đã post bài này lâu rồi mà .
Mình xin hướng dẫn lại cách làm màn hình full today ( dùng cho VGA và QVGA có sử dụng Winbar) cụ thể nhé .
Ðầu tiên các bác down bộ icon này về ,Kèm theo bên dưới .
(http://www.4shared.com/dir/2939007/841ca9b/sharing.html)
Chép thư mục icon vào thư mục icon trên thẻ nhớ , thư mục theme thì chép vào theme .
Sau dó các bác vào setting của WP active cái theme mới chép vào .
Lúc này các bác sẽ có dược hình ảnh của WP nhưng chưa full màn hình , tiếp theo các bác lấy 2 thư mục Backgrounds và Backgrounds2 trong phần icon của WP chép hết ra pc . thế là xong bước 1

Tiếp theo .

Các bác mở chương trình xem ảnh ACDSee 8.0 trên pc lên ( nên dùng bản 8.0 vì bản này có chức năng resize nhiều ảnh cùng 1 lúc ) chỉ đường dẫn đến 2 thư mục Backgrounds . Sau đó các bác chọn hết các ảnh nền ( trừ những icon bé xíu có hình dấu vuông màu đen ra ) chúng ta có thể sử dụng bằng phím tắt là : Ctrl + A . ( nhớ là trừ những dấu hình vuông ra nhé )
Tiếp theo ta chọn công cụ Resize hoặc nhấn Ctrl + R , lúc này chương trình hiện ra một bản tab mới yêu cầu ta chọn kích thước , các bác hãy chọn là 480 x 640 VGA ( 240x320 QVGA ) và chỉ đường dẫn để lưu lại file ảnh khi được Resize , cuối cùng nhấn Enter . Tiếp theo làm y chang như trên với thư mục Backgrounds2 . Vậy là xong phần Resize ảnh .
Bứơc cuối cùng .
Các bác chép lại toàn bộ 2 thư mục Backgrounds và Backgrounds2 vào lại thư mục Icon trong WP trong ppc ( thư mục mà ta đã copy ra , nay lại chép đè lên ) . Thế là xong , bây giớ các bác Update lại WP thì xem sao , hãy thưởng thức màn hình của chiếc ppc mình .
File Ocean này mình đã chỉnh sửa cho VGA và Qvga , nên các bác chỉ cần Resize ảnh theo ý muốn chép vào là ok , màn hình sẽ tự giãn ra theo ảnh Resize .

Tuyệt chiêu cuối cùng nữa nè , hiện giờ thấy các bác chú trọng đến việc lấy ảnh moon ( ảnh mặt trăng ) để phân biệt ngày và đêm . Ðây là chiêu không cần phải sử dụng ảnh Moon nhé .
Sau khi WP được hiện đầy lên màn hình fulltoday các bác chọn các ảnh ngày và đêm trong thư mục Backgrounds và Backgrounds2 sắp sếp theo trình tự ,từ số 1 đến số 47 . Nghĩa là khi ban ngày thì ảnh fulltoday phải là ban ngày , và ban đêm phải là ban đêm ( nếu tinh ý , các bác có thể điều chỉnh theo ý muốn là : sáng - trưa -chiều -tối ). Ðể thay đổi ảnh đúng theo thời gian thực tế , các bác xem ảnh trên ppc của mình , nếu ban đêm mà lại hiện ảnh ban ngày thì các bác chép ảnh ban đêm đè lên ảnh ban ngày trong thư mục Backgrounds và Backgrounds2 ( phải sửa tên file cho đúng số thứ tự , rồi chép đè ), cứ làm như thế chừng 1 ngày thì các bác sẽ nắm được quy luật thay đổi ảnh trong ngày của chương trình , nếu hướng dẫn thêm phần này sẽ dài dòng và không cần thiết .

ảnh trên là ảnh mà mình đã chỉnh sửa hoàn toàn và được hiện theo đúng theo thời gian thực tế , nếu bác nào có nhu cầu thì mình sent cho , vì up lên rất nặng , hoặc các bác resize ảnh cá nhân theo ý muốn của mình rồi cho vào 2 thư mục trên .
Chúc mọi người thành công , nếu có trở ngại gì thì post lên mình hướng dẫn nhé .

If you think you can , you can .
[/FONT][/FONT]

HeroHP

Kì quá ,Kì quá:)) cái ảnh của bộ đó hôm mình up lên là chụp trên máy của mình đó :MOON 93% .Hôm qua bạn đưa hình mới cài thử lại cũng 100% luôn:-??. Lại phải vọc để xem làm sao rồi đây=))

ancola, cậu vọc v.đề này chưa, help với... 8-|

ancola66

Super V.I.P
Cái vụ WP và màn hình today này đâu có gì khó , nếu mình không lầm thì mình đã post bài này lâu rồi mà .

Xin lỗi bạn như hình bạn hơi nhầm thì phải .Hình ảnh bạn post lên là icon nhỏ ở trong folder icon. Còn bạn muốn dùng icon lớn và mặt trăng biến đổi theo ngày thì làm như thế không được đâu:))
Và đây là bảng mã các loại hình thời tiết cho ngày và đêm của icon và ảnh nền :

0 tornado
1 tropical storm
2 hurricane
3 severe thunderstorms
4 thunderstorms
5 mixed rain and snow
6 mixed rain and sleet
7 mixed snow and sleet
8 freezing drizzle
9 drizzle
10 freezing rain
11 showers (night) - Light rain showers
12 showers
13 snow flurries
14 light snow showers
15 blowing snow
16 snow
17 hail
18 sleet
19 dust
20 foggy,mist
21 haze
22 smoky
23 blustery
24 windy
25 cold
26 cloudy
27 mostly cloudy (night)
28 mostly cloudy (day)
29 partly cloudy (night)
30 partly cloudy (day)
31 clear (night)
32 sunny
33 fair (night)
34 fair (day)
35 mixed rain and hail
36 hot
37 isolated thunderstorms
38 scattered thunderstorms
39 scattered thunderstorms
40 scattered showers
41 heavy snow
42 scattered snow showers
43 heavy snow
44 partly cloudy
45 thundershowers
46 snow showers
47 isolated thundershowers

Làm gì có đoạn nói là buổi trưa và buổi chiều đâu???=))

Chỉnh sửa cuối:

hhuy

xin cảm ơn ancola66 đã góp ý chânthành .
Đây là file mình đã chỉnh sửa , chúng ta chỉ cần resize kích thước ảnh theo ý muốn và chép đè lên là ok , không phân biệt ảnh moon hay ảnh nền , theo mình nghĩ đây là cách để các bạn trên diễn đàn có thể nhanh chóng làm được 1 màn hình WP theo ý muốn , đồng thời file text này sẽ hiện thị 4< 6 ảnh today của một thành phố ,nếu ta chỉ cập nhật thời tiết của 2 thành phố thì cũng đã có 8<12 ảnh today thay đổi trong 1 ngày, vì vậy không làm chán mắt cho người sử dụng . nếu muốn ảnh moon to hơn thì chỉ việc resize ảnh moon lên thôi .
Có điều , nếu muốn đặt các vị trí Icon theo ý muốn thì vẫn phải sử dụng lệnh text theo bài hướng dẫn của bạn . Nhưng mình nghĩ cách này có cái hay là , đơn giản , phân biệt được sáng - chiều tối - và ảnh theo ý muốn . có dự đoán tỷ lệ mưa và nắng , đánh giá theo tỷ lệ % .

Hơn nữa là mang tính phong cách cá nhân khi sử dụng , mình xem trên diễn đàn các bạn nước ngoài , hầu như mỗi người đều có 1 bộ theme của riêng mình ,và họ thường post cho nhau những phong cách của họ .
Dù sao thì mình cũng cám ơn bạn đã góp ý .

longgiang81

Super V.I.P
Làm theo như bạn hhuy về cơ bản thì ta chỉ là Resize các cỡ ảnh để nhìn trên QVGA mà thôi, vì bản thân các hình nền trong thư mục backgrounds đã là 240x256 rồi, nên ta có Resize nó lại thì nhìn trên QVGA ko có sự thay đổi rõ rệt lắm,vả lại cho dù bạn có Resize ảnh mà ko chỉnh sửa lại chiều dài của Themes thì nó cũng sẽ ko full màn hình đc đâu. Bạn thử Resize nó trên VGA xem các hình trong backgrounds nó có "nổ" tung trời lên ko nào =))

Chỉnh sửa cuối:

longgiang81

Super V.I.P
Thanks ancola66 đã nhắc nhở :p gửi tặng TuanQuang bộ Icon mình cóp nhặt đc từ bộ HOT_Weather của PC cho bộ TsClub_HOT_VGA, bạn giải nén và chép nguyên cả thư mục LARGE vào trong thư mục TsCluB_HOT_Icons_VGA nhé. Tải thêm file Ts CluB Awesome TempGlow.wpl về và chép đè nó vào thư mục TsCluB_HOT_Themes_VGA. Tại Tabs Display thì chọn kiểu hiển thị là Ts CluB Awesome TempGlow là OK roài :D

thư mục LARGE

Show hàng 1 và cái nhé :)) :

Vì bộ TsClub chiếm hết cả màn hình nên mình ít khi dùng nên bạn có thể chọn kiểu hiển thị và trình bày gọn gàng trong Tabs của PB với bộ Vista Alive như thế này :p, mình chưa tìm đc Bliss Alive :(

Chỉnh sửa cuối:

hhuy

À mà quên , sao bác ancola66 không down cái của mình up xài thử nhỉ ( nhớ down luôn 2 bộ Backgounds và Backgounds2 nhé ) .

Nếu 1 ngày mà thay đổi được 4 màn hình today trên 1 thành phố thì nhờ bác ancola66 nhấn dùm chỉ thanks cho em nó mát lòng mát dạ nhé .
chúc vui .

http://www.4shared.com/file/22808696/918b5c6d/Backgrounds.html

Còn 1 bộ Backgounds2 cho mình nợ lại , tối về nhà up tiếp , mạng cùi bắp quá, up từ sáng đến giờ chỉ được 1 file . các bác thông cảm .

hhuy

khổ thế , mình đã nói là bộ Ocean mình đã chỉnh sẵn rồi , chỉ cần resize ảnh cho vào là màn hình sẽ tự giãn ra theo kích thước resize ( miễn là kíck thích thước còn trong phạm vi màn hình ) .
Bởi thế mình mới up 2 bộ Backgounds và Backgounds2 của mình đã reisize lên ( kính thước và độ phân giải cao hơn ) .
mà cho dù giữ nguyên ảnh gốc resize lại cũng chẳng sao , tuy có mờ nhưng chưa đến mức quá tệ .Sau đó ai thích thì resize ản cá nhân rồi copy vào .
Còn thử trên VGA ư ? , khi mình post bài thì đã test hết rồi , trên Qvga lẫn Vga . nếu không được thì những hình mình post từ bài trước thì lấy đâu ra ? chẳng lễ từ trên trời rơi xuống ?

phù.... mệt quá , giờ mới up được file cuối cùng , mạng chán vãi .
http://www.4shared.com/file/22811553/f7a3f8d/Backgrounds2.html?dirPwdVerified=f4139ad.

longgiang81

Super V.I.P
Hê..hê mình đâu có nói là ko dùng đc đâu, mình nói là nếu Resize lại đúng kích thước trên VGA thì hình nó sẽ bị "nổ" và nhòe đi mà thôi, chứ vẫn dùng đc mà, cái này mình cũng đã thử rồi, chỉ mỗi tội là trông nó ko đc PRO như trên QVGA mà thôi :(

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
À mà quên , sao bác ancola66 không down cái của mình up xài thử nhỉ ( nhớ down luôn 2 bộ Backgounds và Backgounds2 nhé ) .

Nếu 1 ngày mà thay đổi được 4 màn hình today trên 1 thành phố thì nhờ bác ancola66 nhấn dùm chỉ thanks cho em nó mát lòng mát dạ nhé .
chúc vui .

http://www.4shared.com/file/22808696/918b5c6d/Backgrounds.html

Còn 1 bộ Backgounds2 cho mình nợ lại , tối về nhà up tiếp , mạng cùi bắp quá, up từ sáng đến giờ chỉ được 1 file . các bác thông cảm .

Cảm ơn bạn Mình đã thử down 2 folder background và backgroud2 về nhưng bạn thông cảm mình không dùng được vì tổng cộng hai folder là 50,9M chưa kể các icon nữa vậy dùng sao đây?:-?:-?:-? Hơn nữa bạn cho mình hỏi thêm một điều nữa :
Ví dụ loại hình thời tiết mang số 31 (Theo mặc định là dùng cho buổi tối với loại hình thời tiết là CLEAR) Mà ở trong ảnh nền của bạn là buổi tối Hồ Gươm .Vậy nếu lúc đó mà thành phố Hồ Chí Minh cũng là CLEAR ( Số 31)thì nó sẽ hiện ảnh gì ?Hay vẫn Hồ Gươm giữa lòng thành phố Hồ Chí Minh:))
Mình gửi cho bạn cái này để bạn tham khảo nhé:

Đây là Thành phố Hà nội tối nay :

<?xml version="1.0" encoding="ISO-8859-1" ?>
- <!-- This document is intended only for use by authorized licensees of The Weather Channel. Unauthorized use is prohibited. Copyright 1995-2005, The Weather Channel Interactive, Inc. All Rights Reserved.
-->
- <weather ver="2.0">
- <head>
<locale>en_US</locale>
<form>MEDIUM</form>
<ut>F</ut>
<ud>mi</ud>
<us>mph</us>
<up>in</up>
<ur>in</ur>
</head>
- <loc id="VMXX0006">
<dnam>Hanoi, Vietnam</dnam>
<tm>9:40 PM</tm>
<lat>21.02</lat>
<lon>105.80</lon>
<sunr>5:39 AM</sunr>
<suns>6:19 PM</suns>
<zone>7</zone>
</loc>
- <cc>
<lsup>8/25/07 9:00 PM Local Time</lsup>
<obst>Hanoi, Vietnam</obst>
<tmp>82</tmp>
<flik>92</flik>
<t>Mostly Cloudy</t>
<icon>27</icon>
- <bar>
<r>29.77</r>
<d>rising</d>
</bar>
- <wind>
<s>7</s>
<gust>N/A</gust>
<d>110</d>
<t>ESE</t>
</wind>
<hmid>89</hmid>
<vis>6.2</vis>
- <uv>
<i>0</i>
<t>Low</t>
</uv>
<dewp>79</dewp>
- <moon>
<icon>11</icon>
<t>Waxing Gibbous</t>
</moon>
</cc>
</weather>

Còn đây là Thành Phố Hồ Chí Minh Tối nay :

<?xml version="1.0" encoding="ISO-8859-1" ?>
- <!-- This document is intended only for use by authorized licensees of The Weather Channel. Unauthorized use is prohibited. Copyright 1995-2005, The Weather Channel Interactive, Inc. All Rights Reserved.
-->
- <weather ver="2.0">
- <head>
<locale>en_US</locale>
<form>MEDIUM</form>
<ut>F</ut>
<ud>mi</ud>
<us>mph</us>
<up>in</up>
<ur>in</ur>
</head>
- <loc id="VMXX0007">
<dnam>Ho Chi Minh City, Vietnam</dnam>
<tm>9:40 PM</tm>
<lat>10.82</lat>
<lon>106.67</lon>
<sunr>5:44 AM</sunr>
<suns>6:07 PM</suns>
<zone>7</zone>
</loc>
- <cc>
<lsup>8/25/07 9:00 PM Local Time</lsup>
<obst>Ho Chi Minh City, Vietnam</obst>
<tmp>75</tmp>
<flik>79</flik>
<t>Light Rain</t>
<icon>11</icon>
- <bar>
<r>29.80</r>
<d>steady</d>
</bar>
- <wind>
<s>2</s>
<gust>N/A</gust>
<d>280</d>
<t>W</t>
</wind>
<hmid>100</hmid>
<vis>6.2</vis>
- <uv>
<i>0</i>
<t>Low</t>
</uv>
<dewp>75</dewp>
- <moon>
<icon>11</icon>
<t>Waxing Gibbous</t>
</moon>
</cc>
</weather>
Thế nếu tối nay Hà Nội cũng là Light rain thì chắc là hiện cầu Mỹ Thuận quá=))
Và Tối nay Thành Phố Hồ Chí Minh mà là Mostly Claudy thì chắc chắn có Hồ Gươm=))
Dù sao cũng cảm ơn bạn đã đưa ra ý tưởng