• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Độ pin dung lượng cao cho O2 IIs (Có hình minh họa))

nganbc

Tôi đã tiến hành làm như bạn thì gặp vấn đề sau:
- Đầu tiên tôi dùng 2 pin 4c loại pin lô 1800mha : 2x1800mha=3600mha ( pin 4c zin chỉ có 800mha nên sài pin này thử xem - đã làm thử 5c nhưng vì 5c dầy quá kg lắp vào máy đước). Lắp vào máy khở động OK nhưng có vấn đề:
- thứ nhất : cắm sạc vào máy thì chỉ sạc đến 90-95% pin, không cách nào thêm nữa. Chuyển sang dùng máy cấp nguồn thì để ý thấy U=5V, A=0,8A ( kg thể nâng lên 1A được vì máy cấp nguồn lock ở 0,9A ). sử dụng 2 phút 1% pin ( = pin chuẩn 1490mha, chẳng có gì là dung lượng cao cả - sử dụng loa+màn hình luôn sáng 50%). Đến khoảng 60% thì máy báo pin yếu tụt còn 0%, vàt phút sau tắt ngóm.
- Cái thứ hai : dùng sạc đa năng thì máy báo đủ 100% pin nhưng ở 5-6% đầu pin tụt rất nhanh, chỉ vài phút. phần còn lại từ 60% đến 95% trung bình 1 giời tụt 10% ( quá đỉnh - cũng dùng loa+ màn hình sáng 50%). Nhưng cũng đến 60% là ngỏm.
Bạn có thể chỉ giúp tại sao kg? có phải mạc pin có vấn đề ? sell pin có vấn đề ? do dung lượng qua cao mạch sạc kg kiểm soát được ? hay do máy kg báo pin đúng ?
=D> trời ới đọc kĩ hướng dẫn đi bạn !
Bạn có sai sót ở dung lượng pin đóa !!
5V~2A=2000 mA còn của bạn 1800x2=3600mA thì sạc đến 95% là đúng rồi !
Mạch báo pin củ của bạn thì bình thường nhưng chương trình báo pin trên máy cũng bình thường nhưng 65% thì ngỏm là do ??????

reco2007

mình ko biết tại sao sau khi độ bằng 2 pin lô thì chỉ dùng được 80% là tự ngắt, nên chỉ được nửa ngày thôi, có ai giúp được em tại làm sao ko?

huysmall

mình ko biết tại sao sau khi độ bằng 2 pin lô thì chỉ dùng được 80% là tự ngắt, nên chỉ được nửa ngày thôi, có ai giúp được em tại làm sao ko?

Cell pin bro mua giá rẻ ở thị trường thì ko có loại chất lượng tốt bro ah. Do đó mức báo pin giả của cell tạo nên hiện tượng khoảng 80% là hết

shinmobile

Theo trongkhoi_designcorp nói thì sạc
+ Xạc: 5VDc - 2A ~ 2000mA max
+ Pin PH26B: 3,7VDc - 1490mAh( đối với BA)
Vậy máy của mình là Exec xạc 5VDC-1A thì pin không thể quá 1400mAh được vì bạn nói là mạch báo đầy của máy cũng sẽ chỉ cho nạp vượt ngưỡng ko quá 40%). Nhưng mà hiện nay Exec có tới 3 loại pin 1650mAh,3200mAh và 4800mAh. Như vậy thì sai với những thông số mà bạn nói à

Theo trongkhoi_designcorp nói thì sạc
+ Xạc: 5VDc - 2A ~ 2000mA max
+ Pin PH26B: 3,7VDc - 1490mAh( đối với BA)
Vậy máy của mình là Exec xạc 5VDC-1A thì pin không thể quá 1400mAh được vì bạn nói là mạch báo đầy của máy cũng sẽ chỉ cho nạp vượt ngưỡng ko quá 40%). Nhưng mà hiện nay Exec có tới 3 loại pin 1650mAh,3200mAh và 4800mAh. Như vậy thì sai với những thông số mà bạn nói à

Tôi xin được trả lời thác mắc của bạn:
- Thời gian nạp = dung lượng pin (mAh) : dòng nạp (mA)

Hệ số 1,2 ~ 1,5 thêm vào để bảo đảm pin được nạp no so với thời gian quy định.
- Tôi mod pin zin nên mạch nạp vẫn còn giữ nguyên, mức ngắt dòng vẫn thế, chỉ nhỉnh hơn khoảng 40% nên nếu thay lõi pin có tổng dung lượng quá cao cũng sẽ ko được nạp đầy.

Exec xạc 5VDC-1A xạc cho pin 1650mAh hết 1,65 giờ là no (nên tính dư 10%)
4800mAh hết 4,8 giờ,....

Chỉnh sửa cuối:

shinmobile

Như vậy là mỗi pin có dung lượng khác nhau thì sẽ có 1 mạch báo đầy khác nhau. Tuy nhiên mình vẫn còn vài thắc mắc.
1.Theo như bạn nói :
"Như vậy chúng ta cần tăng thông số tích trữ điện lên nhưng không được vượt quá 2500mAh (vì dòng nạp của xạc tối đa 2000mA, vả lại mạch báo đầy của pin cũng sẽ chỉ cho nạp vượt ngưỡng ko quá 40%)".
Vậy là sạc 2A thì không thể sạc cho pin có dung lượng quá 2500mAh được tuy nhiên nếu vậy thì sạc của Exec là 1A thì chỉ có thể sac cho pin 1650mAh chứ không thể sạc cho pin 3200 hay 4800mAh được mà khi mua pin dung lượng cao thì chỉ có pin thôi chứ vẫn dùng sạc 1A như cũ.
2. Trên pin Exec ghi là 3.7VDC-1620mAh...(tiếng Trung) 4.2VDC còn trên máy thì lại ghi là 5V 1A.vậy đâu là hiệu điện thế U của máy(3.7 hay 4.2). Mình dùng sạc 5V 1A
3. Các pin của Nokia hầu hết dùng sạc 500mA, vậy nếu mình dùng sạc 1A thì sẽ làm hư pin mất
Mong bạn trả lời,đang rất quan tâm vụ này.Cảm ơn

heobanhki

Đã có pin và anh đã PM cho em rồi đấy Nam. Em check nhé. Thanks

cho mình hỏi pin dung lương cao của O2s hiện thời đạt bao nhiêu rùi? giá cả và chỗ bán ? ở HCM nha bạn.
Mình đã làm pin rùi, dung lương 3600mha nhưng kg được như ý, chán. đành mua pin mới cho nó lành :))

huysmall

cho mình hỏi pin dung lương cao của O2s hiện thời đạt bao nhiêu rùi? giá cả và chỗ bán ? ở HCM nha bạn.
Mình đã làm pin rùi, dung lương 3600mha nhưng kg được như ý, chán. đành mua pin mới cho nó lành :))

Pm cho tớ xin giá pin dung lượng cao nhất mà bạn có nhé, thx :D
O2s của mình dạo này điên roài T.T

Sorry các bro. Vui lòng sang link này để trao đổi nhé
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=27663

hoactaithien

mọi người ai độ rồi có thấy dùng được lâu hơn không, chứ em dùng pin 3600mah mà vẫn như 1490mah vậy. chán

HaiNamDHKTruc

độ xong với 2 cái cell,mỗi cái 60k, thấy dùng ko ổn định,đôi khi dùng đc khá lâu,khoảng 2 ngày,nhưng nhiều khi lại thấy tắt ngóm ở 50% pin,chả hiểu.Có khi vừa cắm sạc đc 5' đã báo đầy pin,nhiều khi sạc 4 tiếng mới đầy.Có ai bị ko chia sẽ với em đi

huysmall

độ xong với 2 cái cell,mỗi cái 60k, thấy dùng ko ổn định,đôi khi dùng đc khá lâu,khoảng 2 ngày,nhưng nhiều khi lại thấy tắt ngóm ở 50% pin,chả hiểu.Có khi vừa cắm sạc đc 5' đã báo đầy pin,nhiều khi sạc 4 tiếng mới đầy.Có ai bị ko chia sẽ với em đi

Độ pin có cái thú vui, nhưng có nhiều bất cập. Nếu thực hiện đơn giản và dễ thành công thì chắc hẳn các cty, nhà máy sản xuất pin họ phải ngưng kế hoạch sản xuất thôi.

HaiNamDHKTruc

Độ pin có cái thú vui, nhưng có nhiều bất cập. Nếu thực hiện đơn giản và dễ thành công thì chắc hẳn các cty, nhà máy sản xuất pin họ phải ngưng kế hoạch sản xuất thôi.
:p , uh đúng là vui thật,làm việc mình thích mà,ko thành công cũng rút đc kinh nghiệm.Chắc em phải tìm cách lên đời thôi.Có nguy cơ chiếu hữu ra đi,hic dứt áo không đành,hay là dán keo luôn cái bàn phím trượt nhỉ

duongthailam

Trên lý thuyết có vẻ PIN khỏe chạy được lâu nhưng thực tế nó cứ thế nào ấy các bác ạ! Đúng như bác HaiNamDHKTruc nói. Nó cứ nhảy linh tinh chẳng biết đường nào mà lần.

quocdung0079

mọi người ai độ rồi có thấy dùng được lâu hơn không, chứ em dùng pin 3600mah mà vẫn như 1490mah vậy. chán

tui độ lâu rồi nè
tui dùng con MDA III ban đâu xài pin 3.7V 1490mAh loại ruột 2 cục chỉ xài được 1.8 ngày là hết, sau đó mua pin mới cũng loại 3.7V 1490mAh ruột 1 cục mềm nhưng cũng chỉ được 1.89 ngày thôi.
tức khí mua 2 viên NOKIA ZIN x 80K=160K độ vào nếu chỉ nghe gọi 4 DAY là OK lun.(nhớ mua 1 viên 4C và 1 viên 5C nhé,viên 5C dày hơn cho nằm gần board IC MDA còn viên 4C mỏng hơn cho nằm phía dưới chốt khóa để khỏi cộm pin và mới khóa pin được).
NHƯNG[/CENTER
tui chỉ lấy 2 ruột pin NOKIA đấu // lại và đấu vào board IC pin MDA còn tong hình của HUYNH trongkhoi_designcorp thấy để cả board IC của pin NOKIA nhưng không biết là đấu dây từ mạch ra của board IC hay đấu trực tiếp vào 2 cực nguồn của pin-vì nhìn không rỏ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!​

heobanhki

tui độ lâu rồi nè
tui dùng con MDA III ban đâu xài pin 3.7V 1490mAh loại ruột 2 cục chỉ xài được 1.8 ngày là hết, sau đó mua pin mới cũng loại 3.7V 1490mAh ruột 1 cục mềm nhưng cũng chỉ được 1.89 ngày thôi.
tức khí mua 2 viên NOKIA ZIN x 80K=160K độ vào nếu chỉ nghe gọi 4 DAY là OK lun.(nhớ mua 1 viên 4C và 1 viên 5C nhé,viên 5C dày hơn cho nằm gần board IC MDA còn viên 4C mỏng hơn cho nằm phía dưới chốt khóa để khỏi cộm pin và mới khóa pin được).
NHƯNG[/CENTER
tui chỉ lấy 2 ruột pin NOKIA đấu // lại và đấu vào board IC pin MDA còn tong hình của HUYNH trongkhoi_designcorp thấy để cả board IC của pin NOKIA nhưng không biết là đấu dây từ mạch ra của board IC hay đấu trực tiếp vào 2 cực nguồn của pin-vì nhìn không rỏ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!​

bỏ mạch, dùng lõi pin.​

Huanag67

bỏ mạch, dùng lõi pin.

Cách độ pin này rất good,mình đã làm như thế hơn 3 năm nay rồi,do máy mình ép Cacbon giả gỗ nên kg thay pin mới dc,lúc đầu thì lấy ruột pin mới bỏ vào sau đó thì dùng 2 ruột pin Nokia,có 1 kinh nghiệm nho nhỏ là khi các bạn mua pin Nokia mới về nên bỏ vào máy Nokia sạc cho thật đầy rồi hãy lấy ruột ra dùng,lúc lấy ruột pin ra nhớ nhẹ tay để giữ 2 miếng kim loại của cực pin lại , bởi vì khi mình hàn dây để nối 2 viên pin lại phải hàn trên 2 miếng kim loại đó thì chì hàn mới bám chắt đc!

vutuanvu

hiiiii,chuyện là em có con o2minis pin xài 1h,các bác thấy em nó có chán kg,em quyết định nghe theo DANGKHOI chủ topic độ pin,em lấy cục pin motorola của v3 ,cục này thằng v3 báo là pin giả chỉ sạc được đa năng thôi,nhưng khi mình lấy lỏi kg mạch ghép vào mạch pin o2,thì nó chạy ào ào sạc ngon lành xài được ngày hơn,trong suốt quá trình làm mình kg có dụng cụ gì trong tay,mình nối hay miến thiết ở hai đầu dây cục pin bằng băng keo điện các bạn tin kg,nhưng có 1 điều là điện thoại ngoài màn hình chính thì kg nhân được dung lượng thật của pin,nhưng vào trong setup thì thấy tình trang pin bao nhiêu %rất là chính xác.
dù sao cũng cám ơn chủ topic đả viết 1 bài rất hữu ích,,cám ơn tất cả

khi làm được mình cảm thấy sướng lắm

minhvu2000

Sáng kiến này hay đấy, bởi vì không phải chỗ nào cũng tìm mua được Pin mới cho con MÁI GIÀ này dâu các bác ah. Em thank bác mhiều lắm !!!