• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ExtendedRom cho những máy chưa tăng Storage lên 60Mb

minhanhtran

Well-Known Member
mình cũng giống như bạn, sau khi chạy file cab ở trên đã thấy được EX nhưng ko format được. mình đang dùng WM2006

Bạn dùng chương trình Resco Explore 6.16 để format nhé, còn nếu bạn không muốn nó hiện thì có thể dùng HardRest, đảm bảo 100% kô hiện:D

huandesign

mình đã quay về WM2003 unhide, unlock và resize stogre thành 60M rồi nên cũng không cần làm cái này nữa, cám ơn bạn. hehe

myGenio

Không lười đâu,nhưng anh bảo là trong 4room cơ man là trang sao mà ngay em có thể đọc hết dc.
Ok, bây giờ thì em đã thấy ExROM trong WM2006 rồi, đã Formated rồi(60mb) nhưng sao em không thể nào cài soft vào trong ExROM dc là sao nó toàn báo là ko thể cài vào đây hãy chọn chỗ khác.

@minhanhtran giúp em với. em cài ROM BA 5.8.02(02)PV_16MBRamdisk của bác, thêm một lỗi nhỏ nữa là khi em cài ct iMusic chơi mp3 thì chơi nhạc bt , nhưng khi có dt gọi đến thì ko có chuông, remove ct đi thì chuông dt lại ok.

Chỉnh sửa cuối:

hena

hic em dang xài bản ROM cua pac MobiFUNs bản Clear 0.8 mà sao cài cái ni vô có Extend ROm 16MB nhưng có mấy file đính kèm trong đó em không tài nào xóa được hay Format được.....nó đều báo là Protect .... em xài Resco Explore v6.17 ...pác nào biết chỉ em cái..

vettau

hic em dang xài bản ROM cua pac MobiFUNs bản Clear 0.8 mà sao cài cái ni vô có Extend ROm 16MB nhưng có mấy file đính kèm trong đó em không tài nào xóa được hay Format được.....nó đều báo là Protect .... em xài Resco Explore v6.17 ...pác nào biết chỉ em cái..
Trường hợp bạn nêu là do Extender của bạn chưa Unlock hãy dùng Tool các bạn đưa lên rồi Unlock nó đã xong bạn muốn xóa muốn Format đếu OK!

nguyenquocbaao

Hên là mình có sự giúp đỡ của anh Hà.Không thì nhiều khi cũng gia nhập cái làng bệnh này rồi.

tigerboy

sao mình đã up 2k3 rồi unhide unlock cho máy lên 60mb rom rồi mình format doc thấy 60mb rom
mình up lên 2k6 thì thấy chỉ còn 40mb rom có ai bị trường hợp giống mình ko vậy

Dvha79_ddt

Super V.I.P
sao mình đã up 2k3 rồi unhide unlock cho máy lên 60mb rom rồi mình format doc thấy 60mb rom
mình up lên 2k6 thì thấy chỉ còn 40mb rom có ai bị trường hợp giống mình ko vậy

Tới bước Format doc bạn đạt giá trị càng nhỏ càng tốt 128 kb chẳng hạn rồi tiến hành format. Sau khi thông báo thành công thì bạn tiến hành hide và lock lại sau đó khởi động lại cuối cùng UP ROM WM6.1 lại xem sao

o0oCr4zyxo0o

Tới bước Format doc bạn đạt giá trị càng nhỏ càng tốt 128 kb chẳng hạn rồi tiến hành format. Sau khi thông báo thành công thì bạn tiến hành hide và lock lại sau đó khởi động lại cuối cùng UP ROM WM6.1 lại xem sao

Úi , nếu em chưa hide và lock lại mà đã up lên WM6.1 liệu có làm sao ko anh Hà :-?? ???
Hay chính nó là cái tạo nên lỗi khi em up lên bản 19213 của anh nhỷ ??? :|

tigerboy

Bác Hà này mình đã up lên 2k6 rồi và có 60mb rồi nhưng mình HR bằng Mtty thì chỉ còn có 40mb thôi là sao vậy bác giúp mình với

Nemmatlanh

Úi , nếu em chưa hide và lock lại mà đã up lên WM6.1 liệu có làm sao ko anh Hà :-?? ???
Hay chính nó là cái tạo nên lỗi khi em up lên bản 19213 của anh nhỷ ??? :|

Chưa Lock và Hide lại vẫn Up được lên 6.1 dùng bình thường bạn ạ,lỗi thường hay xảy ra khi bạn không Unlock Unhide từ khi còn dùng Win 2k3 mà đã Up lên Win 6.1 thôi :)

@tigerboy: Sao bạn lại phải HR bằng MTTY thế?Nếu đã RePartDOC ở Win 2k3 thành 128kb thành công rồi thì không thể nào lại bị tình trạng này,theo mình nghĩ bạn nên quay về bản 2k3 rồi Unlock Unhide rồi Repart lại DOC đi rồi lên lại Win 6.1 cho máy chạy đỡ lỗi mà lại đủ 60Mb nhé :)

tigerboy

máy mình bị hỏng nút mail rồi nên ko thể HR được phải reset bằng MTTY
mình cũng đã thử trên win 2k3 rồi nếu unhide unlock rồi repartdoc lên 60 mb sau đó hide và lock lại rồi dùng mtty bội nhớ máy vẫn quay về 40mb
mình vẫn chưa hiểu tại sao nếu đã lock lại rồi mà dùng mtty thì vẫn quay về 40mb

Dvha79_ddt

Super V.I.P
máy mình bị hỏng nút mail rồi nên ko thể HR được phải reset bằng MTTY
mình cũng đã thử trên win 2k3 rồi nếu unhide unlock rồi repartdoc lên 60 mb sau đó hide và lock lại rồi dùng mtty bội nhớ máy vẫn quay về 40mb
mình vẫn chưa hiểu tại sao nếu đã lock lại rồi mà dùng mtty thì vẫn quay về 40mb

Đương nhiên bạn HR bằng mtty thì nó sẽ đưa về cấu trúc bộ nhớ nguyên gốc của dòng này. Mình có cách này rất hay bạn có thể PM cho mình qua YM dvha79_ddt mình sẽ chỉ cách :-??

Chỉnh sửa cuối:

tigerboy

^_^ dành cho các bạn phải HR bằng MTTY

sau 1 hồi được bác Hà hướng dẫn tận tình cuối cùng mình đã làm được=D>

B1 các bạn down file theo link này http://www.4shared.com/file/58501480/d541674/Tool_BA_2005.html
B2 giải nén nếu có pass thì dùng dvha79_ddt nhé
B3 chép tất cả vào thẻ nhớ
B4 cài xda_unlocker.cab vào máy nhé
B5 cài Extrom.cab vào máy luôn
B6 soft reset bằng software (VD pbar) ko được reset bằng nút nhé

B7 vào start/program/exttool/unlock (ko cần unhide nhé )
nó báo 1 thông báo là được unlocked :)
B8 vào thẻ nhớ chạy repart_DOC.exe chọn 128kb nhé rồi format
B9 lock lại (start/program/exttool) rồi softreset bằng soft nhé cho yên tâm b-)
xong bạn cứ tận hưởng thành quả của mình nhé
nhớ là mỗi lần HR bằng mtty xong phãi lặp lại các bước trên nhé

Last edited by a moderator:

chv

sau 1 hồi được bác Hà hướng dẫn tận tình cuối cùng mình đã làm được=D>

B1 các bạn down file theo link này http://www.4shared.com/file/58501480/d541674/Tool_BA_2005.html
B2 giải nén nếu có pass thì dùng dvha79_ddt nhé
B3 chép tất cả vào thẻ nhớ
B4 cài xda_unlocker.cab vào máy nhé
B5 cài Extrom.cab vào máy luôn
B6 soft reset bằng software (VD pbar) ko được reset bằng nút nhé

B7 vào start/program/exttool/unlock (ko cần unhide nhé )
nó báo 1 thông báo là được unlocked :)
B8 vào thẻ nhớ chạy repart_DOC.exe chọn 128kb nhé rồi format
B9 lock lại (start/program/exttool) rồi softreset bằng soft nhé cho yên tâm b-)
xong bạn cứ tận hưởng thành quả của mình nhé
nhớ là mỗi lần HR bằng mtty xong phãi lặp lại các bước trên nhé

mình làm đúng các bước như bác nói sau khi chạy repart_DOC.exe song rồi format song vào programe nó lại hiện ra IE rồi một lúc nó treo máy, mình lam liều softreset bằng máy khi vào đến màn hình ba sọc đỏ, vàng, xanh thì treo luôn. Cáu quá softreset bằng máy phát nữa ơn trời chạy ngon lành luôn, bây giờ vào check storage đã lên 60mb các bác nhé

thanhlong_05

Các bác làm ơn gíup em với, em là dân newbe nên cứ mù tịt cả lên, đã cài Extended_Rom vào máy, vào trình quản lý thì thấy mục Extended_Rom nhưng dung lượng chỉ có 15,07mb thôi, vậy em còn phải làm công việc gì nữa để tăng lên được 60mb, nếu cần cài thêm thì các bác chi dẫn cụ thể và sẵn tiện cho em đường link luôn nhé. Luôn tiện cho em hỏi thăm:
1/ cài chương trình vào Extended_Rom thì máy có chạy nhanh ko?
2/ 1 số chương trình đòi hỏi phải cài vào máy thì có thể cài vào Extended_Rom được ko? mức độ về mọi mặt có tương đương nhau ko?
3/ trong Extended_Rom có 1 số fine đuôi *.exe và *.CAB sư dụng để làm gì? nêu xoa có ảnh hưởng đến chương trình trong máy không?
Mới nghĩ được nhiu đó nến rất mong các bác chỉ giáo.

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Các bác làm ơn gíup em với, em là dân newbe nên cứ mù tịt cả lên, đã cài Extended_Rom vào máy, vào trình quản lý thì thấy mục Extended_Rom nhưng dung lượng chỉ có 15,07mb thôi, vậy em còn phải làm công việc gì nữa để tăng lên được 60mb, nếu cần cài thêm thì các bác chi dẫn cụ thể và sẵn tiện cho em đường link luôn nhé. Luôn tiện cho em hỏi thăm:
1/ cài chương trình vào Extended_Rom thì máy có chạy nhanh ko?
2/ 1 số chương trình đòi hỏi phải cài vào máy thì có thể cài vào Extended_Rom được ko? mức độ về mọi mặt có tương đương nhau ko?
3/ trong Extended_Rom có 1 số fine đuôi *.exe và *.CAB sư dụng để làm gì? nêu xoa có ảnh hưởng đến chương trình trong máy không?
Mới nghĩ được nhiu đó nến rất mong các bác chỉ giáo.

Bạn cứ nghĩ là nếu để ExtROM tồn tại thì bộ nhớ chính của phone sẽ bị nhỏ lại khoảng 43MB và sẽ làm cho tốc độ bị suy giảm rất nhiều bởi bộ nhớ của dòng này là khá hạn chế.
Vậy nên nếu dùng WM5, 6, 6.1 đều là ROM cook thì ExtROM gần như không còn chức năng gì cả. DO vậy mà ta nên gộp nó vô bộ nhớ chính để có được 1 bộ nhớ sau khi gộp lớn hơn 43 + 16 ExtROM = khoảng 60 MB.
Sau khi gộp rồi tốc độ WIN sẽ tăng lên rất nhiều.

Bạn nên làm theo các bước ngay ở bài trên trên để tiến hành gộp bộ nhớ này lại.

Có time rảnh mình sẽ tạo riêng 1 topic hướng dẫn, nói rõ ExtROM để làm gì và tại sao phải gộp nó cho các newmem hiểu rõ hơn được vấn đề :D