• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font hỗ trợ tiếng Hoa và tiếng Việt + Từ điển Hán Việt

quocsan

Bổ sung cho bộ gõ

Trong các trang trước tôi có thấy các bạn post lên bộ gõ tiếng Việt (Ver 0.6).
Các bạn hãy thay bằng phiên bản mới hơn (Ver1.05), cũng của tôi.

xiaohuang

Các bạn tìm bộ MibiPerl, trong đó có chương trình chuyển file PRC thành file HTML. Thông thường là sửa được; tôi đã thử rồi.
Có phải bạn nói đến phần mềm prc2html phải không? Chương trình đó sau khi chuyển đổi chữ bị lỗi hết.

quocsan

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quocsan
Các bạn tìm bộ MibiPerl, trong đó có chương trình chuyển file PRC thành file HTML. Thông thường là sửa được; tôi đã thử rồi.
Có phải bạn nói đến phần mềm prc2html phải không? Chương trình đó sau khi chuyển đổi chữ bị lỗi hết.

Tôi dùng mobi2html (trong bộ mobiperl) để chuyển thành các file html, sau đó ghép thành 1 file doc. Cuối cùng chuyển thành 1 file prc. Từ trước giờ tôi dùng mà không thấy bị lỗi như bạn nói.
Tải: https://dev.mobileread.com/dist/tompe/mobiperl/
(dạng mobiperl-win-0.0.40.zip). Nhớ tìm và cài ActivePerl.
Nhắn riêng Xiaohuang: Bạn thử tìm và dùng:
1) XDBL.TTF (khoảng 8Mb).
2) XBDL_A.gdr ..XBDL_G.gdr
Tổng cộng < 12Mb, cho đọc cả Hoa lẫn Việt (tôi đã thử trên Symbian OS 9.1).

Chỉnh sửa cuối:

dung1291985

Tôi dùng mobi2html (trong bộ mobiperl) để chuyển thành các file html, sau đó ghép thành 1 file doc. Cuối cùng chuyển thành 1 file prc. Từ trước giờ tôi dùng mà không thấy bị lỗi như bạn nói.
Tải: https://dev.mobileread.com/dist/tompe/mobiperl/
(dạng mobiperl-win-0.0.40.zip). Nhớ tìm và cài ActivePerl.

Mình thì dùng Font Arial Unicode MS nặng 23Mb nhưng font chữ rất đẹp là Nét, hiển thị đầy đủ tiếng Việt rất chuẩn, hiển thị được cả tiếng Trung, Nhật, Hàn nữa :))

xiaohuang

Mình thì dùng Font Arial Unicode MS nặng 23Mb nhưng font chữ rất đẹp là Nét, hiển thị đầy đủ tiếng Việt rất chuẩn, hiển thị được cả tiếng Trung, Nhật, Hàn nữa :))

Font Arial Unicode MS có sẵn trong Windows XP. N73 mà xài cái font này sẽ không khởi động được, nếu lỡ cài font vào ổ C chỉ còn nước Format lại.

Posted via Mobile Device

xiaohuang

Nếu bạn có thì up lên đi. Mình cũng chẳng biết ở đâu mà tìm cả?

Posted via Mobile Device

AndyCuong

Supper Moderators
xiaohuang cho mình hỏi , bộ Fonts hỗ trợ tiêng hoa và tiếng việt của xiaohuang có thể cài được cho Nokia N70 không ?

zhongyong

ko dow đc vậy bạn tieuhoang ơi!cho mình hỏi phát.mình dùng n95 8g.hệ điều hành tiếng hoa muốn đọc đc t.việt thì cài như bt à

xiaohuang

xiaohuang cho mình hỏi , bộ Fonts hỗ trợ tiêng hoa và tiếng việt của xiaohuang có thể cài được cho Nokia N70 không ?

Font của mình xài được cho N70 đó bạn ạ. Lần trước mình thấy có bạn cài thành công trên 6630 đó.

Posted via Mobile Device

Trantamquan

Đúng rồi đó bạn, sài font này là ngon nhứt ;)

Hồi trước mình cũng nghĩ thế nhưng giờ thì khác rồi. Hơn nữa mình nghĩ font của xiaohuang tạo là dựa trên font arial unicode ms đó chứ.
To xiaohuang: Bạn chỉ mình cách việt hóa giao diện từ điển đi.

AndyCuong

Supper Moderators
link còn tốt mà bạn , bạn thử xem lại coi .

Chỉnh sửa cuối:

dung1291985

Hồi trước mình cũng nghĩ thế nhưng giờ thì khác rồi. Hơn nữa mình nghĩ font của xiaohuang tạo là dựa trên font arial unicode ms đó chứ.
To xiaohuang: Bạn chỉ mình cách việt hóa giao diện từ điển đi.

Nhưng có điều mình test thử trên máy N95 *gb của mình tuy hiển thị tốt nhưng font chữ ở menu điện thoại nhìn bị nhòe như cận thị vậy, còn font Arial Unicode MS nguyên bản thì nhìn sắc nét ko bị như vậy :-??