• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FORMAT HD2 VỚI TASK 29 [Update 24/04/2010]

OxyGia

Như vậy là bạn đã biết CustomRUU.exe chỉ làm nhiệm vụ ghi đè file có chứa trong ruu_signed.nbh thôi còn các thứ khác nó để y nguyên, những thứ nó để nguyên chính là "rác" đó.
Nói đến đây là quá rỏ rồi, không cần phải giải thích thêm nữa.

Bạn hãy minh chứng cho rõ, chứ áp đặt bắt người khác là trong đó có RÁC. Cực kỳ vô lý luôn.
Ban có thể truy cập tất cả các file trong ROM, có thể đơn giản là sử dụng Resco Explore đi. Bạn hãy bật chế độ cho xem file hệ thống, file ẩn...
Vào thư mục Windows, và sẽ biết ngay file đó trong ROM hay không. Nếu file abc.abc là Rác, đương nhiên sẽ nhìn thấy (và tất nhiên do nó trong ROM, nên chỉ nhìn thấy thôi, không xóa được). Nhưng thực tế nếu up rom khác, toàn bộ hệ thống file trước đây bị xóa rồi. Làm gì còn rác

dthong

Ban có thể truy cập tất cả các file trong ROM, có thể đơn giản là sử dụng Resco Explore đi. Bạn hãy bật chế độ cho xem file hệ thống, file ẩn...
Vào thư mục Windows, và sẽ biết ngay file đó trong ROM hay không

Nội dung mà bạn xem trong Resco Explore là thuộc về bộ nhớ dành cho người dùng. Bộ nhớ này hoàn toàn riêng biệt với bộ nhớ hệ thống (chứa Radio và OS - tương tự như bộ cài đặt gốc). Khi bạn Hard Reset máy sẽ xóa phần bộ nhớ này rồi dùng bộ cài đặt gốc trong bộ nhớ hệ thống để cài lại bộ nhớ này cho bạn.
Bộ nhớ này không phải là ROM nên bạn có thể xóa file hay chép file vào rất dể dàng bằng Total Commander

OxyGia

Nội dung mà bạn xem trong Resco Explore là thuộc về bộ nhớ dành cho người dùng. Bộ nhớ này hoàn toàn riêng biệt với bộ nhớ hệ thống (chứa Radio và OS - tương tự như bộ cài đặt gốc). Khi bạn Hard Reset máy sẽ xóa phần bộ nhớ này rồi dùng bộ cài đặt gốc trong bộ nhớ hệ thống để cài lại bộ nhớ này cho bạn.
Bộ nhớ này không phải là ROM nên bạn có thể xóa file hay chép file vào rất dể dàng bằng Total Commander

Bó tay. Khó giải thích quá đi. Cố tình giải thích thì đi quá sâu vào lĩnh vực hẹp. Mình chỉ muốn bạn có minh chứng cụ thể để thuyết phục vấn đề bạn đưa ra thôi. Nhưng thấy là bạn cũng chưa giải thích được thỏa đáng (ví dụ bạn bảo rác chiếm dụng bộ nhớ quý giá thì sử dụng tool nó xóa rác như thế nào, có bao nhiêu bộ nhớ bạn thu lại được, xem nó ở đâu...).

Còn tìm hiểu kiến trúc quản lý hệ thống file, đĩa của Windows CE nói chung và hệ điều hành Windows trên máy HD2 của bạn thì bạn có thể tìm hiểu ở các tài liệu do chính MS cung cấp.
Sơ qua thì: toàn bộ hệ thống file RAM, ROM... được quản lý bởi cái file FileSys.ExE, chính file này đảm bảo toàn bộ những gì bạn nhìn thấy trong thư mục Windows là hình ảnh của ROM và nó cũng đảm bảo ROM chỉ cho phép chỉ đọc. Các file trong thư mục Windows sẽ ánh xạ tới một địa chỉ trong ROM. Khi bạn cố tình ghi đè một file trong thư mục Windows thì file đó trong ROM không bị xóa, mà nó sẽ tạo ra một file ở vùng nhớ khác và ánh xạ tới vùng nhớ đó (không tới ROM nữa - thực ra file gốc vẫn trong ROM), như vậy có hai version của file cùng tên.

Bạn thấy toàn bộ hình ảnh ROM, bạn đã nhìn thấy một cách logic trong thư mục Windows. Nếu ROM có file rác, thì rác sẽ được nhìn thấy. Và bạn thấy làm gì có file rác abc.abc

dthong

Có nói tiếp thì bạn cũng không hiểu vì bạn không phân biệt được các loại bộ nhớ của PPC. Cho nên nói túm lại như sau:

Trong máy có 2 loại bộ nhớ:
- Với loại bộ nhớ mà bạn xem được bằng Resco Explore: Nếu sau khi up ROM mà không Hard reset thì nó sẽ bị "rác" do phiên bản cũ để lại và làm máy chạy "lạng quạng". Cho nên người ta khuyên rằng nên Hard Reset sau khi up ROM (hay khi thấy máy thường xuyên bị treo) để làm sạch bộ nhớ này. Còn có nghe theo lời khuyên đó hay không là tùy mình.
- Với loại bộ nhớ hệ thống, không thể xem bằng Resco Explore được (có thể hiểu đây giống như 1 phân vùng ẩn): Nó có thể bị rác nếu không format trước khi up ROM mới (do ROM cũ để lại) nên người ta khuyên hãy format trước khi up cho chắc ăn. Còn nghe hay không cũng là quyền của mình.

Chấm hết. tèn teng...

Chỉnh sửa cuối:

OxyGia

Có nói tiếp thì bạn cũng không hiểu vì bạn không phân biệt được các loại bộ nhớ của PPC. Cho nên nói túm lại như sau:

Trong máy có 2 loại bộ nhớ:
- Với loại bộ nhớ mà bạn xem được bằng Resco Explore: Nếu sau khi up ROM mà không Hard reset thì nó sẽ bị "rác" do phiên bản cũ để lại và làm máy chạy "lạng quạng". Cho nên người ta khuyên rằng nên Hard Reset sau khi up ROM (hay khi thấy máy thường xuyên bị treo) để làm sạch bộ nhớ này. Còn có nghe theo lời khuyên đó hay không là tùy mình.
- Với loại bộ nhớ hệ thống, không thể xem bằng Resco Explore được (có thể hiểu đây giống như 1 phân vùng ẩn): Nó có thể bị rác nếu không format trước khi up ROM mới (do ROM cũ để lại) nên người ta khuyên hãy format trước khi up cho chắc ăn. Còn nghe hay không cũng là quyền của mình.

Chấm hết. tèn teng...

Thôi không tranh luận nữa nha>:). Còn nếu bạn ghĩ lập luận của bạn là đúng thì:
- Bạn hãy dùng Total commander , vào thư mục Windows, tìm đến file nào đó, ví dụ file. RotateScreen.exe---> Đố bạn xóa được nó đấy (vì trong ROM), tại sao vấn đề thực tế rõ ràng, bạn làm được, nhìn thấy được mà lại cứ cho rằng nó nằm ở bộ nhớ người dùng nhỉ. Bó tay.:-??
- Trường hợp bạn muốn xóa được, thì trước đó có thao tác chép đè (mà lại không đè :D), mình đã giải thích nguyên nhân ở bài trên.\-/
- Còn bạn kết luận tớ không thể phân biệt được các bộ nhớ của PPC thì có phải là vội vàng dựa theo sự hiểu biết hiện thời của bạn hay không, tớ nghĩ sau khi bạn thực nghiệm mấy vấn đề trên thì bạn tự hiểu thôi

Hãy cố gắng ;;)

Chỉnh sửa cuối:

thanhvo31

Ý kiến cá nhân của tôi là task29 sạch hơn , ví dụ là Call Log ở mục Software Info,Usage nếu Up thường vẫn còn ghi rõ In coming/ Out going thời lượng vẫn còn, task29 thì về 0, coi như mới luôn!
Task29 có lẽ thích hợp cho mấy bác luộc hàng, bán lại cho gà :)):)):)), hic hic

phamnhuphongvt

Task 29 đi cùng với bản Radio v2.08.50.05 (HD2-TMOUS):

nhưng một số rom mới yêu cầu Radio v2.08.50.08_2 (HD2-TMOUS):
bạn chĩ cẦN chép bản Radio v2.08.50.08_2 (HD2-TMOUS): thay thế cho bản Radio v2.08.50.05 (HD2-TMOUS): là ok sau do chay task 29
mình đã làm rồi mọi thứ ok
làm như vậy không phải mất cung up 3 lần

OxyGia

Task 29 đi cùng với bản Radio v2.08.50.05 (HD2-TMOUS):

nhưng một số rom mới yêu cầu Radio v2.08.50.08_2 (HD2-TMOUS):
bạn chĩ cẦN chép bản Radio v2.08.50.08_2 (HD2-TMOUS): thay thế cho bản Radio v2.08.50.05 (HD2-TMOUS): là ok sau do chay task 29
mình đã làm rồi mọi thứ ok
làm như vậy không phải mất cung up 3 lần

Không hiểu bác định nói gì nữa ~X(

phamnhuphongvt

Không hiểu bác định nói gì nữa ~X(
Ví dụ như V25C2 của bác PhamQuang yêu cầu Radio v2.08.50.08_2
nếu chạy Task 29 thì lại là Radio v2.08.50.05
Bạn phải mất công up Radio v2.08.50.08_2 trước khi up Rom
làm như mình thì chạy Task 29 là có Radio v2.08.50.08_2 nay chỉ việc up Rom hiểu chưa?

OxyGia

làm như mình thì chạy Task 29 là có Radio v2.08.50.08_2 nay chỉ việc up Rom hiểu chưa?

Ờ, dễ hiểu thật đấy.

Cái File Task29.exe chính là file ROMUpdateUtility.exe bị hack mà thành :D. Bình thường ROMUpdateUtility fash xong (OS, Radio hoặc một fash screen) thì nó thi hành Task 28, cái ông doloop (Xda Deverlopers) đã hack file này và ra lệnh task 29 ngay sau khi up xong (không biết ông ta còn hack cái gì nữa không, kinh).
Như vậy để chạy Task29.exe có thể chọn bản Radio bất kỳ nào, hoặc os bất kỳ nào, hoặc một flash screen bé tí (<1M) để thi hành, cái này dễ hiểu.
Nhưng tớ thấy chạy task 29 trong mtty vẫn ngon hơn rất nhiều.

phamnhuphongvt

Ờ, dễ hiểu thật đấy.

Cái File Task29.exe chính là file ROMUpdateUtility.exe bị hack mà thành :D. Bình thường ROMUpdateUtility fash xong (OS, Radio hoặc một fash screen) thì nó thi hành Task 28, cái ông doloop (Xda Deverlopers) đã hack file này và ra lệnh task 29 ngay sau khi up xong (không biết ông ta còn hack cái gì nữa không, kinh).
Như vậy để chạy Task29.exe có thể chọn bản Radio bất kỳ nào, hoặc os bất kỳ nào, hoặc một flash screen bé tí (<1M) để thi hành, cái này dễ hiểu.
Nhưng tớ thấy chạy task 29 trong mtty vẫn ngon hơn rất nhiều.

chạy task 29 trong mtty ?? không hiểu bạn nói rõ được không

OxyGia

chạy task 29 trong mtty ?? không hiểu bạn nói rõ được không

MTTY là một TOOL chuyên can thiệp ở cấp thấp vào mấy cái thiết bị PDA (can thiệp tới các con chip luôn). Đây là công cụ mạnh dành cho dân chuyên nghiệp, ví dụ bạn đang up rom mà tuột cáp USB dừng lại ở 60%, nếu không còn cách nào cứu chữa thì phải nhờ đến MTTY, tìm hiểu nó bạn hỏi Google nhé.
Trong tập lệnh của MTTY, task 29 là lệnh format BINFS, chính là cái lệnh mà bản hack trên sử dụng. Nhưng khác với cách làm trên, ở đây bạn phải đánh lệnh task 29, thế thôi.

misusox

Ý kiến cá nhân của tôi là task29 sạch hơn , ví dụ là Call Log ở mục Software Info,Usage nếu Up thường vẫn còn ghi rõ In coming/ Out going thời lượng vẫn còn, task29 thì về 0, coi như mới luôn!
Task29 có lẽ thích hợp cho mấy bác luộc hàng, bán lại cho gà :)):)):)), hic hic

có về 0 hết đâu... vẫn còn nguyên mà :(

ancola66

Super V.I.P
MTTY là một TOOL chuyên can thiệp ở cấp thấp vào mấy cái thiết bị PDA (can thiệp tới các con chip luôn). Đây là công cụ mạnh dành cho dân chuyên nghiệp, ví dụ bạn đang up rom mà tuột cáp USB dừng lại ở 60%, nếu không còn cách nào cứu chữa thì phải nhờ đến MTTY, tìm hiểu nó bạn hỏi Google nhé.
Trong tập lệnh của MTTY, task 29 là lệnh format BINFS, chính là cái lệnh mà bản hack trên sử dụng. Nhưng khác với cách làm trên, ở đây bạn phải đánh lệnh task 29, thế thôi.
OK! Mình cũng thấy MTTY mạnh hơn Task29 nhưng thao tác nhiều và phức tạp hơn Task29 nên đối với người dùng PPC thông thường thì khó thực hành. Nếu bạn có thời gian (Thay vì tranh luận cái nào hơn cái nào, cơ chế hoạt động của từng cài ra sao.....) thì bạn nên làm một bài giới thiệu, hướng dẫn kỹ lưỡng cho anh em học hỏi và thực hành thì có lẽ là hay hơn:-?

OxyGia

OK! Mình cũng thấy MTTY mạnh hơn Task29 nhưng thao tác nhiều và phức tạp hơn Task29 nên đối với người dùng PPC thông thường thì khó thực hành. Nếu bạn có thời gian (Thay vì tranh luận cái nào hơn cái nào, cơ chế hoạt động của từng cài ra sao.....) thì bạn nên làm một bài giới thiệu, hướng dẫn kỹ lưỡng cho anh em học hỏi và thực hành thì có lẽ là hay hơn:-?

Bác xúi dại em rồi. Trình độ giới thiệu em non lắm. Sợ nghe bác, khối con HD2 thành CỤC GẠCH.

cuteboygovap

vậy là chỉ cần copy file task 29 wa bên rom radio v2.08.50.08_2 là đc thui phải ko bro