• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HD2] "Cài đặt" ROM vào thẻ nhớ, kỷ nguyên mới của HD2 Multil boot

binht611

mình vẫn chưa hiểu cài trên SDcard và cài trên NAND thì nó có lợi gì ? mong bạn giải thích giùm

Cài trên nand thì bạn có thể cài được 1 bản rom 1 thời điểm mà thôi. Còn cài trên sd thì bạn có thể cài được nhiều bản 1 lúc. Như thế thì sẽ test được nhiều rom hơn. Và khi bạn test rom khác thì cũng ko ảnh hưởng gì đến rom ổn định mà bạn đang chạy cả.
Hữu ích trong trường hợp này nữa nhé: giả sử bạn đi đâu xa ko mang theo máy tính. Chẳng may bạn nghịch hỏng mất rom chính, ngay lập tức bạn có thể chuyển qua các bản rom sơ cua khác để dùng tạm trong khi đợi có máy tính để fix lại rom chính.

Với cả theo tác giả tóc độ của thẻ nhớ cao hơn tốc độ của nand nên về lý thuyết, chạy trên thẻ sẽ nhanh hơn. Tuy nhiên đấy là lý thuyết. Còn thực tế thì mình cũng ko có thẻ class 6 hay 10 để test nên chưa biết thế nào.

tidu2791

Mình thắc mắc 1 tí là khi đã cài xong rồi nhưng lúc khởi động thì làm sao để chạy rom trên SDcard khi mà vẫn còn rom trên NAND

binht611

Mình thắc mắc 1 tí là khi đã cài xong rồi nhưng lúc khởi động thì làm sao để chạy rom trên SDcard khi mà vẫn còn rom trên NAND

Khi cài xong cái recovery sd thì nó chỉ nắm trên thẻ và ko ảnh hưởng tới bộ nhớ nand nhé. Cho nên khi khới động bạn muốn kd từ nand thì chọn services/boootsetting/boot source để chọn khởi động từ nand hoặc từ thẻ.

Tốc độ thì tưc trước tới giờ mình toàn chạy sd android nên mới chuyển qua navite sd cúng chưa biết thế nào.

binht611

Bác chủ thớt cho hỏi rom tương thích hiện tại chỉ có 2 bản là bản đi kem của securt và bản mod mới của anh xylo thôi đúng ko nhỉ

sao mình chia ext4 xong thì máy tính không nhận phần dung lượng của ext4.nếu để định dạng fat32 thì máy nhận...hiện đang cài song song wp7 trên máy...

Phân vùng này của Linux mà bạn. Bạn dùng HĐH Linux là nó hiện liền àk :))

mình vẫn chưa hiểu cài trên SDcard và cài trên NAND thì nó có lợi gì ? mong bạn giải thích giùm

Chạy nhanh hơn. Có thể cài thoải mái nhiều HĐH Android.

Bác chủ thớt cho hỏi rom tương thích hiện tại chỉ có 2 bản là bản đi kem của securt và bản mod mới của anh xylo thôi đúng ko nhỉ

Bạn lên XDA xem trên đó hay cập nhật ROM mới.

tidu2791

Khi cài xong cái recovery sd thì nó chỉ nắm trên thẻ và ko ảnh hưởng tới bộ nhớ nand nhé. Cho nên khi khới động bạn muốn kd từ nand thì chọn services/boootsetting/boot source để chọn khởi động từ nand hoặc từ thẻ.

Tốc độ thì tưc trước tới giờ mình toàn chạy sd android nên mới chuyển qua navite sd cúng chưa biết thế nào.
tks bạn tối về mua cái thẻ class 10 test xem thế nào, Giá mà thêm được ít Ram từ thẻ SD thì HD2 bá đạo :))

easyipro

các bác cho e hỏi sau khi làm xong đến bước 3 rồi đến bước 4
Thiết lập AD SD Dir vào Folder "Recovery"
nhấn giữ nút nguồn vào menu magldr
Services -> BootSettings -> AD SD Dir < em đến đây thì không thấy thư mục Recovery đâu ,mà em đã copy phần giải nén của ext4 ra mục này trong thẻ nhớ rồi,> nó thoát luôn ra ngoài và không chọn Boot AD Dir được. các bác chỉ giúp em với
Sau đó chọn Boot AD Dir

quocanhdark

các bác cho e hỏi sau khi làm xong đến bước 3 rồi đến bước 4
Thiết lập AD SD Dir vào Folder "Recovery"
nhấn giữ nút nguồn vào menu magldr
Services -> BootSettings -> AD SD Dir < em đến đây thì không thấy thư mục Recovery đâu ,mà em đã copy phần giải nén của ext4 ra mục này trong thẻ nhớ rồi,> nó thoát luôn ra ngoài và không chọn Boot AD Dir được. các bác chỉ giúp em với
Sau đó chọn Boot AD Dir

Bạn cần kiểm tra lại phân vùng Fat32 trong thẻ xem có phải primary không, hoặc bạn thử trên 1 thẻ nhớ khác xem sao , làm đúng như video bạn nhé

easyipro

Bạn cần kiểm tra lại phân vùng Fat32 trong thẻ xem có phải primary không, hoặc bạn thử trên 1 thẻ nhớ khác xem sao , làm đúng như video bạn nhé

Em có để Primary rồi,làm chính xác luôn.không biết có phải tại thẻ nhớ ko nữa. thẻ 4class :(

easyipro

Lỗi mới đây các bác này: em chuột phải vào phân vùng thẻ ext4 trên thẻ chọn Modify --> SetActive Sau đó vào gắn thẻ vào HD2 và HD2 đã thấy Mục Recovery
Vấn đề là con thẻ nhớ của em phải Set Active vào HD 2 nó mới nhận được Phân vùng EXT4
^.^ vọc đc rồi hii
TÌnh hình em là :niềm vui chưa dứt đã đứt dây đàn. cài xong xuôi đâu đấy vào bước 5 chọn thì lại không boot vào được .bùn ghê

Chỉnh sửa cuối:

quocanhdark

Lỗi mới đây các bác này: em chuột phải vào phân vùng thẻ ext4 trên thẻ chọn Modify --> SetActive Sau đó vào gắn thẻ vào HD2 và HD2 đã thấy Mục Recovery
Vấn đề là con thẻ nhớ của em phải Set Active vào HD 2 nó mới nhận được Phân vùng EXT4
^.^ vọc đc rồi hii
TÌnh hình em là :niềm vui chưa dứt đã đứt dây đàn. cài xong xuôi đâu đấy vào bước 5 chọn thì lại không boot vào được .bùn ghê

bạn tháo thẻ nhớ ra và lam từng bước từng bước như cai video lại thử xem

e đã làm tới bước 4 trong bài hướng dẫn rùi. thẻ 8g chia cho wp7 là 4g20, còn phan vùng kia là 3g3 ko biết đúng không nhỉ. bây giờ e tiến hành làm theo hướng dẫn của bác quocanhdark nhưng tới bước dung sdfotmat thì có cần thiết ko, fortmat ruj có sao ko?
Bạn không đọc chú ý của mình à??? Nếu bạn format bằng SD Formatter thì lại về "mo" đấy vì khi format bằng SD Formatter sẽ phục hồi lại dung lượng gốc của thẻ.

nhanCLC

vậy là dùng cái này phải cài linux hả bạn?không còn cách khác trên win 7 sao...vậy từ bỏ cài cách này rồi...bùn ghê.

ban fire_phoenix_1001 ơi...sao mà trong clip hướng dẫn cài win 7 mà..đâu phai linux đau ma vân nhan duoc the nho

vậy là dùng cái này phải cài linux hả bạn?không còn cách khác trên win 7 sao...vậy từ bỏ cài cách này rồi...bùn ghê.

ban fire_phoenix_1001 ơi...sao mà trong clip hướng dẫn cài win 7 mà..đâu phai linux đau ma vân nhan duoc the nho
Phần EXT4 chỉ để cài rom Android thôi (phải lớn hơn 512Mb nhé), còn phần kia thì là FAT32 thì Windows 7 vẫn nhận bình thường mà.

congnhon

Member
Cho mình hỏi tí , mình đang chay win 7 , tắt máy, rút thẻ format + chia EX4 như hướng dẫn cùa chủ thớt, chạy được Android , nhu7nh khi boot vào win 7 thì báo là thẻ SD không hoat động -> không boot được vào Win 7 ????? Có thể hướng dẫn giúp tí không ?? Thanks các bác nhiều

Cho mình hỏi tí , mình đang chay win 7 , tắt máy, rút thẻ format + chia EX4 như hướng dẫn cùa chủ thớt, chạy được Android , nhu7nh khi boot vào win 7 thì báo là thẻ SD không hoat động -> không boot được vào Win 7 ????? Có thể hướng dẫn giúp tí không ?? Thanks các bác nhiều
Bạn phải chia phân vùng riêng cho WP7 chứ (nếu là thẻ 8Gb thì chia cho WP7 tầm 4Gb là ok).