• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UPGRADE ROM CHO OMNIA I900

AnhPheCT

cái này thì mình chiu rồi.theo mình nghĩ bạn dow room cua win 6.1 về up lại chăc là đc :D
Cho minh hoi da uprom WM6.5 gio lam sao de uprom lai rom goc 6.1 dc. Ai ghe ngang xin chi giup.

Tải bản ROM !! Dùng Tool i900 EXECutor giải nén, dùng GrandPrix Up, có đều phải Nạp Eboot của ROM 6.1 cho lần đầu!! Mà dính dán đến Eboot thì tỉ lệ thất bại cao hơn nhiều!! Cũng có thể theo HD của Bác Quang Up bằng file .exe được mà!! Có đều phải đúng qui trình HD thôi.

shermanelite

không biết hỏi chỗ này có đúng không. Máy của tôi bị lỗi eror please check htclog sau khi up rom. Làm sao giờ?

hanguyen

cho mình hỏi mình down rom ở trên trang chủ của samsung về rồi dùng Tool i900 EXECutor 2.8 để giải nén nhưng chương trình đó bảo file rom đó k phải file rom dành cho i900 là thế nào.Mình down theo link bài đầu tiên của topic này

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

cho mình hỏi mình down rom ở trên trang chủ của samsung về rồi dùng Tool i900 EXECutor 2.8 để giải nén nhưng chương trình đó bảo file rom đó k phải file rom dành cho i900 là thế nào.Mình down theo link bài đầu tiên của topic này

i900 EXECutor 2.8 chỉ là Tool để bun nén ra các thành phần của ROM i900, chứ đâu phải là ROM, xin nhớ kỹ cho là "Tool" để bun nén file *.exe ROM i900 thôi. Hiện tại có v2.9.1 rồi đấy!! Bạn phải tải ROM i900 có dạng*.exe dùng Tool này bun nén ra dùng GP Up ROM nhé!!

hanguyen

i900 EXECutor 2.8 chỉ là Tool để bun nén ra các thành phần của ROM i900, chứ đâu phải là ROM, xin nhớ kỹ cho là "Tool" để bun nén file *.exe ROM i900 thôi. Hiện tại có v2.9.1 rồi đấy!! Bạn phải tải ROM i900 có dạng*.exe dùng Tool này bun nén ra dùng GP Up ROM nhé!!
trơi ơi,thì mình nói là dùng cái tool đó để bung nén cái file rom ra mà >"< nhưng chọn file rom.exe thì nó nói là file đó k phải là file rom của i900 file đó down từ trên trang chủ của samsung và click vô thì nó vẫn chạy vẫn up cho i900 đc,k thể hiểu.
À phải giải nén cái file rom down từ trên trang chủ về rồi dùng cái executor mở file update.exe ở trong

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

trơi ơi,thì mình nói là dùng cái tool đó để bung nén cái file rom ra mà >"< nhưng chọn file rom.exe thì nó nói là file đó k phải là file rom của i900 file đó down từ trên trang chủ của samsung và click vô thì nó vẫn chạy vẫn up cho i900 đc,k thể hiểu.
À phải giải nén cái file rom down từ trên trang chủ về rồi dùng cái executor mở file update.exe ở trong
Sorry Mình đọc nhầm! Không biết được dùng Tools bun nén file ROM Ship nó báo lỗi!! Mình cũng vừa kiểm tra!! Chắc Tools này chỉ dùng để Bun ROM build nén dạng *.exe thôi. Cảm ơn Bác!!

manhkientn

Bạn cho mình hỏi bản rom mình down theo link bài đầu tiên của topic này là bản nào vậy, 6.1 hay 6.5 mình chỉ thấy mỗi dòng i900DXIA5_updater_xp thôii à

AnhPheCT

Bạn cho mình hỏi bản rom mình down theo link bài đầu tiên của topic này là bản nào vậy, 6.1 hay 6.5 mình chỉ thấy mỗi dòng i900DXIA5_updater_xp thôii à
Ý ko nên Updater kiểu này I900 dể die lắm đấy Bạn!! Nó là 1 file cập nhật Rom WM6.1 đấy!! Làm theo đúng các bước Bác Quang hướng dẫn tới già ko die!! nhưng ngược lại phản tác dụng liền!!

nguyenngocbau

Active Member
Mình có con I900 đang la Tiếng Pháp mình up rom chuyển qua tiếng Anh,nhưng trong quá trình chạy thì gặp lỗi này mong các bác giúp với

zuizelenem

Hiện nay số lượng người dùng SamSung Omnia i900 ngày càng đông bởi tính ưu việt của dòng máy này. SamSung rất thường xuyên ra các bản ROM mới Update, gần như mỗi tháng 1 phiên bản cho nên nhu cầu Up ROM là không thể không tính đến.
Tuy nhiên thời gian qua số lượng Omnia i900 bị DIE khi Up ROM (nhất là bước Up EBOOT) không phải là ít cho nên trong bài này tôi sẽ cố gắng đi từng bước để các bạn sử dụng Omnia i900 nắm được vận dụng.
Up ROM là nhu cầu tuy nhiên cũng là sự mạo hiểm, các bạn thật sự tin tưởng hãy bắt tay vào tiến hành. Các bước kỹ thuật tôi đưa lên đã qua kiểm nghiệm trên nhiều diễn đàn, nhất là kinh nghiệm của các KTV trên các diễn đàn Nga (RUS).
Quy trình Up ROM cho Omnia i900 không khó, khá nhanh và đơn giản, tuy nhiên cũng khá nhiều rủi ro xảy ra mà đến nay nguyên nhân vẫn chưa thể hiểu hết.

Bước 1 (chuẩn bị và chú ý):
- Hãy chú ý 1 điều là Up ROM trên WinXP x86, trên Vista hiện đã có thể tuy nhiên tính ổn định không cao, trên WinXP x64 thì đôi khi không nhận được Driver SamSung. Ngắn gọn là hãy tiến hành Up ROM trên WinXP x86 là ổn định hơn cả.
- Hãy kiểm tra và nếu chưa có thì hãy cài bản mới nhất ActiveSync 4.5 chính thức của MS.
- Omnia i900 trước khi Up ROM nên nạp PIN đầy 100% (đèn xanh).
- Trước khi tiến hành Up ROM hãy tắt các trình đang hoạt động, nhất là các trình chống Virus, Firewall,... Đôi khi chúng là tội phạm gây rối quy trình hoàn thiện.
- Hãy chạy cài Driver SamSung (SamsungModem_XP), link tải đưa dưới bài. Cài xong, thử kết nối máy với PC qua USB xem đã nhận đủ chưa. Driver phải đc cài hoàn thiện mới đảm bảo quy trình hoàn thành tốt.
Đến đây bước 1 coi như hoàn thành.

Bước 2:
Vào trang chủ tải phiên bản ROM mới mà bạn muốn Up cho máy.
Link để tải các bản ROM có thể tìm thấy tại đây:
http://www.samsungmobile.com/promotion/omnia/sg/sub02_xp.jsp#
ROM tải về giải nén sẽ là 1 file EXE, không cần tác động gì cả, cứ để vậy để chạy.

Bước 3:
- Hãy tắt máy, giữ Power 1 lúc rồi kết nối máy với PC qua cáp.
Cho file EXE (ROM) chạy.
- Bật lại máy, sẽ mất ít giây máy tìm Driver và cuối cùng nút START sẽ xuất hiện như hình sau:

Nếu không được, hãy tiến hành lại từ đầu.

Bước 4:
- Nhấn START quá trình Up ROM sẽ tiến hành, bước đầu máy sẽ Update EBOOT. Đây là giai đoạn máy dễ bị trục trặc nhất cho nên phải chuẩn bị kỹ các bước trên thật hoàn thiện, tránh rủi ro mức cao hơn.
Step 1 sẽ là EBOOT, nếu bước này tiến hành tốt thì có thể yên tâm là quy trình sẽ hoàn thiện tốt. Hình ảnh các bước sẽ hiển thị lần lượt như sau:

Up Phone và copy:

Trong quá trình này có thể máy sẽ tìm lại Driver, nếu cài đặt Driver tốt thì tất cả sẽ ổn thoả và sau vài phút thì quy trình Up ROM sẽ hoàn thành.

Bước 5:
Sau khi hoàn chỉnh, máy khởi động lại, tốt nhất nên HR lại máy luôn để máy hoạt động tốt hơn với ROM mới.
- Sau khi Up ROM nhớ cài SIM và nhấn *#2470#
- Khoảng 5 phút hoặc đôi khi hơn 1 chút Camera sẽ không hoạt động, nhưng không sao, sau đó mọi việc sẽ bình thường.

Bạn có thể vui mừng và hạnh phúc với ROM mới, thành quả mới của mình !!!

CHO MÌNH HỎI Là SAU KHI UP ROM XONG KHÔNG COI ĐC HÌNH , NHẠC THÌ BÀI NGHE ĐC, BÀI KO , CÓ CÁCH NÀO CƯU ĐÓNG HÌNH CỦA MÌNH HOK BẠN ??

Mình mới dùng I900, định Up từ 6.1 lên 6.5 ( bản của teff) nhưng không up được dù làm theo tất cả các bước của bác PhamQuang kể cả việc cho máy về mạng sing tel của singgapore

Khi up nó chỉ được bước đầu tiên rồi bị fail luôn. Nhưng máy thì không vấn đề gì cả.
Mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ vì ghiền 6.5 quá rồi. Mua ppc mà không vộc ROm được thì thà dùng 1202 còn hơn.

Sonblack

Super V.I.P
Bạn thử up lại ROM nhưng bỏ chọn mục Download Content Files nhé! Hy vọng là OK! :D

Bạn thử up lại ROM nhưng bỏ chọn mục Download Content Files nhé! Hy vọng là OK! :D

Cũng đã thủ bỏ rồi bác sơn ạ, nhưng cũng không được .
Cũng thử up bản 6.5 của bác nhưng cũng không khả thi. Trước kia xài Atom up ROM của bác rất OK, nhưng qua con I900 này thì gặp mấy vấn đề như trên. Thank bác đã nhiệt tình giúp.

ping123

Cũng đã thủ bỏ rồi bác sơn ạ, nhưng cũng không được .
Cũng thử up bản 6.5 của bác nhưng cũng không khả thi. Trước kia xài Atom up ROM của bác rất OK, nhưng qua con I900 này thì gặp mấy vấn đề như trên. Thank bác đã nhiệt tình giúp.

Bạn chuyển sang up ROM thành phần xem. Bác Phạm Quang có hướng dẫn rồi đấy.

Bạn chuyển sang up ROM thành phần xem. Bác Phạm Quang có hướng dẫn rồi đấy.

Up cả thành phần, nhưng đúng là nguy hiểm hơn up file .exe( Up file exe thì tháo pin ra vẫn vào WM được). Hiện giờ chỉ hiện lên chữ SAMSUNG thôi, và cũng dùng ROM gốc của máy ( trước khi up lên 6.5) để up lại nhưng cũng bó tay.
Nhưng may là máy còn BH nên mang đi BH rồi, mình chỉ không hiểu là đã connect đồng bộ danh bạ và mọi thứ rất OK vậy mà up ROM lại không thành công. ( Trước dùng mấy em O2 thì up không vấn đề gì ).

ngtvirus

nói chung một điều... e thấy chúng ta nên set về singapor hết, vì đa phần rom của chúng ta up từ sing cả. e đã thử và thành công... đang mong chờ bản tiếp theo đây, hehe.... còn điều này nữa, win XP up là ổn định nhất... thank các bác nhiều.

anhbatheo

tình hình là setup các bước chuẩn bj đúng theo quy trình, nhưng khi tắt máy => kết nối với PC qua cap => chạy ROM => nhấn nút power thì không thấy tín hiệu gì hết. Ngồi đợi mãi vẫn không thấy gì. Rút cap ra rùi nhấn power thì lại được. Thử lại mấy lần vẫn thế. WTF????

tình hình là setup các bước chuẩn bj đúng theo quy trình, nhưng khi tắt máy => kết nối với PC qua cap => chạy ROM => nhấn nút power thì không thấy tín hiệu gì hết. Ngồi đợi mãi vẫn không thấy gì. Rút cap ra rùi nhấn power thì lại được. Thử lại mấy lần vẫn thế. WTF????

Chuẩn bị xong các bước khi bạn chạy ROM thì dùng tăm ( hay vật gì nhỏ ) chọc vào lỗ soft reset gần nút nguồn để máy khởi động lại vá quá trình up sẽ diễn ra.
Nếu mọi việc OK thì trong khoảng 5 phút sẽ xong. Nếu bị lỗi như mình ở trên thì nên tìm PC khác để up, hoặc cò thể quét vi rut hoặc cài lại Win chứ đừng nên up từng thành phần dễ die lắm ( Kinh nghiệm xương máu của mình đó )

bayeugame

GIÚP EM VỚI

EM ÚP ĐẾN DAY THÌ NÓ DỪNG LẠI BÁC NÀO CHỈ GIÚP EM VỚI. ĐÂY LÀ LẦN ĐẦU TIÊN EM UP ROM Ạ CÓ GÌ CÁC BÁC CHỈ GIÁO GIÚP VỚI Ạ.
CẢM ƠN CÁC BÁC TRƯỚC.

Sonblack

Super V.I.P
Đọc và làm lại theo các bước hướng dẫn của Manager PhamQuang ở các bài đầu tiên, bạn sẽ làm được thôi! :D