• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách cài đặt WP7 và Android song song chỉ cần 1 thẻ nhớ

Mr_PDA

huhu dug 1 cuc luôn ko vào dc adnriood chỉ hiện lên dc 3 chữ HTC

1. Bản bạn cài là Cyanogenmod7 hay là Desire z 3.2 final?

bạn flash thử bản Cyanogenmod7 đi, bản này dùng khá tốt, làm đúng như mình hướng dẫn từ đầu sẽ ko bị thế đâu, trừ khi trong lúc chia partition của bạn có vấn đề huac trong lúc copy bản rom vào bị lỗi và chưa chép đè file rootfs thôi

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 6 minutes:

bản Cyanogenmod7 ginger bread đã có update, để xem có cải thiện đc nhiều hơn so với bản ngày 28 ko nào :-?

Chỉnh sửa cuối:

Sonblack

Super V.I.P
Bài viết của chủ topic là đầy đủ và chi tiết. Chỉ cần làm đúng là OK ngay! Nếu có vấn đề thì các bạn hãy kiểm tra và làm lại theo đúng hướng dẫn sẽ được ngay!

Ý kiến cá nhân: bản
[JAN 28][REL]Cope's SD HD2 Gingerbread/CyanogenMod7 dùng tốt và ít hao pin

hlp

làm theo cách này có vẻ có nhiều vấn đề nhỉ.

Mình thích cách sử dụng 2 thẻ nhớ hơn, Ví dụ nhé: mình có 1 thẻ nhớ 2gb và 1 thẻ nhớ 8g. Đầu tiên mình sẽ boot wp7 bằng thẻ 2, khi đó wp7 sẽ nhận 1.8gb của thẻ là bộ nhớ trong, 200mb còn lại thì sẽ dùng như bình thường. khi đó mình sẽ sử dụng phần mềm quản lý patition để gắn vào thẻ 8gb. Như vậy mình sẽ có 1 thẻ 8gb với dụng lượng 1.8gb sd cho wp7 và 6.2 gb để cho sd như thẻ nhớ bình thường, sau đó bạn có thể setting như các bước tiếp tục để có thể boot android và wp7 song song. Làm theo cách này thì hầu hết các bản android sd đều chạy được ( tuy nhiên cần chỉnh sửa file init.rc thì mới boot thành công ). hiện tại mình đang chạy wp7 và MIUI song song nè.. Mọi thứ của cả android lẫn wp7 đều chạy ok hết. :D

Mr_PDA

làm theo cách này có vẻ có nhiều vấn đề nhỉ.

Mình thích cách sử dụng 2 thẻ nhớ hơn, Ví dụ nhé: mình có 1 thẻ nhớ 2gb và 1 thẻ nhớ 8g. Đầu tiên mình sẽ boot wp7 bằng thẻ 2, khi đó wp7 sẽ nhận 1.8gb của thẻ là bộ nhớ trong, 200mb còn lại thì sẽ dùng như bình thường. khi đó mình sẽ sử dụng phần mềm quản lý patition để gắn vào thẻ 8gb. Như vậy mình sẽ có 1 thẻ 8gb với dụng lượng 1.8gb sd cho wp7 và 6.2 gb để cho sd như thẻ nhớ bình thường, sau đó bạn có thể setting như các bước tiếp tục để có thể boot android và wp7 song song. Làm theo cách này thì hầu hết các bản android sd đều chạy được ( tuy nhiên cần chỉnh sửa file init.rc thì mới boot thành công ). hiện tại mình đang chạy wp7 và MIUI song song nè.. Mọi thứ của cả android lẫn wp7 đều chạy ok hết. :D

bro đang cài bản MIUI nào trên SD thế, em cũng 1 thời dùng MIUI on NAND và thấy rất hài lòng về sự mượt mà cũng như performance mà lại nhẹ nữa
có phải cái này ko bro: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=857443
:D

007TTT

4h36 đã làm thành công 1 điểm có thể chết người nằm ở chổ: khi chia parttion cho wp7 & andriod thì tốt nhất để parrttion wp7 đó ở cuối và ariod ở đầu tiên( và đương nhiên là lớn hớn phần đầu.). vì khi chia parttion wp7 ở đầu là logical thì mìh reszie ko dc. chỉ khi để parttion ở cuối thì mìh mới reszie dc parttion of fat16 .
thứ 2 là sữa lại ext2 chứ ko phải là ext3 vì trong phần sytems của 2 bản room trước e coi lại là styem ex2.. vì khi mìh chon parrtttion ext3 mà trog phan room sytem ext2 thì nó sẽ ko nhận.
===> Ai bị lỗi ko reszie dc hay khi boot vào ko vào dc thì cứ thử làm như mìh nhé. bảo đãm thành công. mìh làm từ 9h tới h mới thành công. mò biết bao nhiêu lỗi rồi thì bảo đãm ko còn lỗi nào khác mà ko vào dc adriod nhé.( chỉ trừ bản room sai thôi)
và thanks tất cả mnguo72o7i2 .Năm mới vui vẽ nhà hd2 cũng vui theo.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 19 minutes:

day la hih mih wua cho dễ hiểu tí

Chỉnh sửa cuối:

chamcham737877

4h36 đã làm thành công 1 điểm có thể chết người nằm ở chổ: khi chia parttion cho wp7 & andriod thì tốt nhất để parrttion wp7 đó ở cuối và ariod ở đầu tiên( và đương nhiên là lớn hớn phần đầu.). vì khi chia parttion wp7 ở đầu là logical thì mìh reszie ko dc. chỉ khi để parttion ở cuối thì mìh mới reszie dc parttion of fat16 .
thứ 2 là sữa lại ext2 chứ ko phải là ext3 vì trong phần sytems của 2 bản room trước e coi lại là styem ex2.. vì khi mìh chon parrtttion ext3 mà trog phan room sytem ext2 thì nó sẽ ko nhận.
===> Ai bị lỗi ko reszie dc hay khi boot vào ko vào dc thì cứ thử làm như mìh nhé. bảo đãm thành công. mìh làm từ 9h tới h mới thành công. mò biết bao nhiêu lỗi rồi thì bảo đãm ko còn lỗi nào khác mà ko vào dc adriod nhé.( chỉ trừ bản room sai thôi)
và thanks tất cả mnguo72o7i2 .Năm mới vui vẽ nhà hd2 cũng vui theo.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 19 minutes:

day la hih mih wua cho dễ hiểu tí
gửi bạn tấm hình mình đang dùng ext3 nhé

Mr_PDA

007 ơi đối với bản bánh gừng CyanogenMod7 của Copenhagen thì ext3 parition là tối ưu cho App2SD, vì ext sẽ an toàn hơn, nhanh hơn và sẽ giảm tối thiểu lỗi battery drainage, bạn tham khảo ở đây này :D
Gần 5h sáng mới làm xong thì h này chắc đang khò khò rồi lol, g9 bạn :))

EDIT: Ive edited this guide recently and changed all mention of Ext2 to Ext3. App2SD functions better with Ext3 partitions. Ext3 is safer, quicker, easier on battery drain, more efficient and supports more functionality. ie: supports journaling which improves reliability and eliminates the need to check the file system after an unclean shutdown. see this link for details: http://en.wikipedia.org/wiki/Ext3

Chỉnh sửa cuối:

loteo

Mình xài thẻ 16gb zin theo máy tmobile bữa trước chia cho android chỉ có 5gb giờ mình muốn tăng lên 8gb phải làm sao vậy pác chủ thớt, đg chạy wp7 và android song song

Mr_PDA

Mình xài thẻ 16gb zin theo máy tmobile bữa trước chia cho android chỉ có 5gb giờ mình muốn tăng lên 8gb phải làm sao vậy pác chủ thớt, đg chạy wp7 và android song song

nếu bro muốn chia lại thì phải cài lại rồi hjx, vì cái này bro đã chia xong hết cho tất cả các partition rồi, với cả mỗi lần resize partition thì dữ liệu trong đó sẽ mất đi mà :D

kenzi_100c

đúng là hết gặp vấn đề này tới vấn đề khác, đã chạy android ngon lành mà giờ nó không nhận thẻ, khi vào chụp hình nó cứ báo insert SD card, dùng root vào thì thấy bt, đúng là không hiểu, thử máy bản, bản nào cũng bị như vậy, anh em ai biết cách fix ko nhỉ :), thẻ máy mình là thẻ 16GB theo máy :(

007TTT

chưa đau thức trắng đêm nè hahahha \-/ chắc là vậy wa tại khi boot vào lần đầu thì ko ghé âm thanh restrat lại 2 -3 lần thì ok. chỉ còn 1 vài bản game tự nhiên cài vào màn hình nhỏ xiếu ah. bực. :(
mà theo mấy a ghĩ nếu mìh có thể làm parrttion của wp7 suốg thấp hơn 7gb dc ko? vì có 1 lận e đã làm dc wp7 nhận 5gb. nhưg h lú rồi. khi nhìn lại cách chia parrttion e gần gần nhớ ra. nhưg làm biến wa

Mr_PDA

đúng là hết gặp vấn đề này tới vấn đề khác, đã chạy android ngon lành mà giờ nó không nhận thẻ, khi vào chụp hình nó cứ báo insert SD card, dùng root vào thì thấy bt, đúng là không hiểu, thử máy bản, bản nào cũng bị như vậy, anh em ai biết cách fix ko nhỉ :), thẻ máy mình là thẻ 16GB theo máy :(

ko nhận thẻ chắc là bạn cài theo cách cũ rồi, bạn cài lại theo cách mình update ở trên là tạo ext3 và linuswap là đc mà :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 25 minutes:

Copenhagen đã update fix lỗi SU FC he he \:D/

Chỉnh sửa cuối:

kenzi_100c

ko nhận thẻ chắc là bạn cài theo cách cũ rồi, bạn cài lại theo cách mình update ở trên là tạo ext3 và linuswap là đc mà :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 25 minutes:

Copenhagen đã update fix lỗi SU FC he he \:D/

Hì, cuối cùng cũng thành công :), hôm nay mình làm trực tiếp trên máy tức dùng cap để copy cũng như format nên sẽ bị lỗi ( do không có đồ đọc thẻ ), hum nay mượn thằng em thì làm ok :), các bạn cứ làm theo thứ tự, mình thích bản android này, đẹp, mượt và sence, mọi người dowm về sài thử nhé :)
http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=10636526&postcount= đây là bài hướng dẫn chạy trên SD song song với wp7 luôn

kenzi_100c

mình dùng bản này cơ futureShocks HD2 MIUI...nói chung bản miui nào cũng dùng được á...chỉnh sửa init.rc 1 chút là chạy à

bản này thì mình chưa sài, thích máy bản có sence hơn, hình như máy bản này giao diện giống iphone đúng hok ta? mình ko thích máy hàng lai của máy cái khác :)

binhhdda

Bác nào có key của partitionwizard không mình xin với, mình không thể ấn Aply được nó cứ đòi :(

kenzi_100c

mình dùng bản này cơ futureShocks HD2 MIUI...nói chung bản miui nào cũng dùng được á...chỉnh sửa init.rc 1 chút là chạy à

đã được, đang test!!! :D

Chỉnh sửa cuối:

Mr_PDA

thế à, ok để e nghiên cứu thêm xem bản nào ngon hehe, hiện tại bản GB Cyanogenmod7 của copenhagen dùng đã thấy hài lòng lắm rồi :D

Bác nào có key của partitionwizard không mình xin với, mình không thể ấn Aply được nó cứ đòi :(

bạn download bản HOME ý, miễn phí mà, ko cần download bản pro đâu :)

batuocbongdem

thế à, ok để e nghiên cứu thêm xem bản nào ngon hehe, hiện tại bản GB Cyanogenmod7 của copenhagen dùng đã thấy hài lòng lắm rồi

Mình dùng bản này nhưng sao tải ứng dụng market ko install vào máy được.Hình như ko tự động cài sao khi tải về,bác cho e hỏi file từ market down về nằm trong thư mục nào vậy.Thanks

Mr_PDA

thế à, ok để e nghiên cứu thêm xem bản nào ngon hehe, hiện tại bản GB Cyanogenmod7 của copenhagen dùng đã thấy hài lòng lắm rồi

Mình dùng bản này nhưng sao tải ứng dụng market ko install vào máy được.Hình như ko tự động cài sao khi tải về,bác cho e hỏi file từ market down về nằm trong thư mục nào vậy.Thanks

bản Cyanogenmod7 này market dùng bt mà, cài và install apps từ market hoàn toàn bt, bạn đang dùng bản ngày 28 hay ngày 29 thế?

mỗi lần nó download xong sẽ hiển thị ở ngay notification bar mà, còn nếu ko thì vào my apps ở trong market cũng có nữa