• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn chỉnh sửa theme cho S60v5★Neon Art, Experia★26/1

erichuy1985

sao mình làm tới " Bước 2: Bạn download phần mềm MBM tool về, mở nó lên. Trong MBM Tool bạn chọn file => open MBM file => tìm đúng cái file mình vừa copy ra => open.
khi phần mềm đã load được file như thế này :

ở đây các bạn chú ý đến các định dang 360x640,360x...
như ảnh trên , các bạn có thể để ý đến tên ảnh 000 ,001 => 000 là ảnh trong menu . 001=> là ảnh nền."
thì không hiện ra được vậy mà chỉ ra 1 ô đen thui rồi biến mất tiêu ha. giúp mình với. Mình muốn thay hình menu va hình nền là ok.

Ntv_79

sao mình làm tới " Bước 2: Bạn download phần mềm MBM tool về, mở nó lên. Trong MBM Tool bạn chọn file => open MBM file => tìm đúng cái file mình vừa copy ra => open.
khi phần mềm đã load được file như thế này

ở đây các bạn chú ý đến các định dang 360x640,360x...
như ảnh trên , các bạn có thể để ý đến tên ảnh 000 ,001 => 000 là ảnh trong menu . 001=> là ảnh nền."
thì không hiện ra được vậy mà chỉ ra 1 ô đen thui rồi biến mất tiêu ha. giúp mình với. Mình muốn thay hình menu va hình nền là ok.

Vào thư mục chứa mbmtool > vào folder temps sẽ có các hình trong file mbm đó, nếu nó đen xì thì là do theme của bạn có các hình màu đen!

nokiax68gb

Tuyệt, làm đc rồi, chủ thớt giải thích bước 5 khó hiểu quá nên mò hơi lâu, thanks!

thesweetdeath

Mình làm đến bước này

- Chọn số 2 để extract file sis => copy file "themepackage.mbm" ra bên ngoài như hình bên dưới.

nhưng mà cái thempackage.mbm của mình 0kb! mình làm tiếp bước sau thì trong MBM k có hình ~.~

anone4a

cho mình hỏi muốn thay cái icon đồng hồ trong theme thì làm thế nào

Bạn cũng thay như thay icon vậy, vào siscontent, view detail cái file .skn. vào Resources, bam ten "analogue clock face 1" va "analogue clock face 2". Thay 2 cai do bang 2 file icon ban thích từ theme khác vào, vậy là ok.
cả cột sóng điện thoại và cột Pin bạn cũng thay tương tự. Cứ tìm hiểu đi, rồi cái gì cũng thay được hết

votinhhan

mò khó quá,không biết lỗi từ đấu nữa.bác nào có thể trình bày cho tụi em nhanh hiểu hơn nữa được không à
hic chic :((

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 30 minutes:

sao kết quả của mình cho ra chỉ là 1 bức ảnh là sao nhỉ ?.?
có ai chỉ giúp mình với.thanks !

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 17 minutes:

quá nản :(( :(( :((

Chỉnh sửa cuối:

erichuy1985

Cho mình hỏi tí!! sao mình đã thay đổi các hình ảnh của theme va đặt tên như lúc đầu trong mbm. nhưng sao khi cài vào điện thoại lại không thấy hình đã đổi mà vẫn như ban đầu dù trong theme đã có hình được thay đổi. thanks

Kurwa_Masz

mò khó quá,không biết lỗi từ đấu nữa.bác nào có thể trình bày cho tụi em nhanh hiểu hơn nữa được không à
hic chic :((

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 30 minutes:

sao kết quả của mình cho ra chỉ là 1 bức ảnh là sao nhỉ ?.?
có ai chỉ giúp mình với.thanks !

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 17 minutes:

quá nản :(( :(( :((
rõ ràng làm theo các bước mà vẫn không ăn thua là sao nhỉ .kô có pro nào hướng dẫn cụ thể rùi :(

Ntv_79

bạn nào hướng dẩn b5 với b6 rỏ dùm mình thank

Bước 5: là phải chuột vào file .mbm đó, chọn edit. Một cửa sổ hiện ra > Chọn nút update > rồi tìm đến đường dẫn file .mbm mà bạn đã thay hình.
Bươc 6: chỉ là chọn file> save as > OK là xong thôi!

Hướng dẫn tổng thể cho a e nhé:

- Bước 1: Dùng siscontents > mở theme> Chọn tools>editpackage> xong chọn bước số 4 như hình 2

Sau khi chọn bước số 4 ở hình 2 ta sẽ được như hình 1.

- Bước 2:
2a. Nếu hình nền nằm trong file .mbm thì phải chuột vào file .mbm ở dưới và extract ra một chỗ nào đó. Và sửa file .mbm như bước 2 và bước 3 của bài 1.
2b. Nếu hình nền nằm trong file .mif thì kích đúp chuột vào file .mif ở dưới và cửa sổ mở ra với các file .svgb > Việc của bạn là thay file entry01.svgb (hình nền trong menu) và entry02.svgb (hình nền ngoài home screen). Do file .svg và .svgb không dễ sửa như .mbm nên nếu muốn thay bạn chọn theme nào đó có hình nền mình thích rồi làm đến bước 2b. thì chọn phải chuột vào entry01.svgb chọn extract image rồi lưu vào chỗ nào đó. Đến khi thay cho theme khác thì chọn replace image và chọn đến entry01.svgb mà bạn đã extract ra lúc trước.

- Bước 3: chọn File, chọn save as với một tên khác. Vậy là OK thôi

kutamitsu

ở bước thứ 5, cái bước này bạn có thể nói chi tiết được không?, tại sao phải chỉnh sửa 2 file .mbm : 1 file vừa save vào với 1 file ban đầu của nó hay là thế nào, và ở bước save file mbm bạn ko nói là save vào đâu. Thật sự là hướng dẫn chưa chi tiết lắm, mình chỉ muốn thay cái hình nền thôi. Nhưng mà khi đã thay ảnh xong, save mbm vào ko biết save vào đâu, và bạn nói là edit 2 file mbm thì edit file nào, và edit cái gì, để làm gì.

JustinTimberlake

ở bước thứ 5, cái bước này bạn có thể nói chi tiết được không?, tại sao phải chỉnh sửa 2 file .mbm : 1 file vừa save vào với 1 file ban đầu của nó hay là thế nào, và ở bước save file mbm bạn ko nói là save vào đâu. Thật sự là hướng dẫn chưa chi tiết lắm, mình chỉ muốn thay cái hình nền thôi. Nhưng mà khi đã thay ảnh xong, save mbm vào ko biết save vào đâu, và bạn nói là edit 2 file mbm thì edit file nào, và edit cái gì, để làm gì.

bạn nhấp chuột phải rồi chọn Edit như trong hình nhé:

sau đó sẽ hiện ra cái bảng như thế này:

bạn nhấp vào Update... rồi chọn file .mbm mà bạn đã sửa hình nền rồi đấy,rồi open,sau đó OK,rồi tiến hành edit tiếp file .mbm còn lại, rồi chỉnh sửa thông tin,sign rồi tiến hành thử ^^

kutamitsu

Đã hiểu tiếng kinh, cám ơn bạn nhé, đấy chỉ dẫn như thế vừa đơn giản vừa dễ hiểu, làm cái được ngay :D

Azukori

Sao mình cho file .mbm của theme S60v5 vào thì chả hiện ra cái gì cả , toàn ô to ô nhỏ đen xì hoặc trắng , dung lượng chưa được nổi 10KB :( hình như nó nằm hết ở bên file .mif thì phải , làm thế nào để edit bây giờ , ai chỉ mình với !