• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM5.0 CHO ATOM/PURE VÀ ATOM EXEC

quynhlam

Bạn thử tháo pin ra trước nhé, vừa nhấn CAMERA vừa chọt RESET và ấn pin vào, BL lên liền à nha.
Mình làm được trên con ATOM của mình đấy!
Chúc bạn thành công chứ đừng như mình từng chết một con Atom Exec nhé :D

Đen rồi.Làm cách này vẫn ko dc luôn.Phần mềm chắc bó tay rồi buộc phải làm phần cứng rồi.Mà phần cứng củng chẳng biết thay con gì bây giờ.Lại 1 người nữa giống như bạn rồi.:((

nugift

Active Member
Màn hình bị rung do up rom Atom Exec cho Atom

Vì từ trước đến giờ cứ nghĩ rằng máy (thật ra đó là Atom) của một đồng nghiệp là Atom Exec nên mình đã up bản N-Touch_PP6MB cho nó.

Quá trình up rất OK! Sau khi hoàn tất, bỏ sim vào thì màn hình bị rung. Ngoài ra máy vẫn hoạt động bình thường.

Khi phát hiện ra lỗi đó thì mình tải rom của Atom và cả WM5 để up lại nhưng máy cứ báo lỗi ID.

Tình hình là thế! Bạn nào có cao kiến gì chữa được cho mình biết nhé.

Rất cảm ơn!

Sonblack

Super V.I.P
Vì từ trước đến giờ cứ nghĩ rằng máy (thật ra đó là Atom) của một đồng nghiệp là Atom Exec nên mình đã up bản N-Touch_PP6MB cho nó.

Quá trình up rất OK! Sau khi hoàn tất, bỏ sim vào thì màn hình bị rung. Ngoài ra máy vẫn hoạt động bình thường.

Khi phát hiện ra lỗi đó thì mình tải rom của Atom và cả WM5 để up lại nhưng máy cứ báo lỗi ID.

Tình hình là thế! Bạn nào có cao kiến gì chữa được cho mình biết nhé.

Rất cảm ơn!

Tình trạng mà bạn gặp phải cũng đơn giản thôi, mình giúp bạn và đây là cách giải quyết nhé!
Bạn đã uprom ok với tool kèm theo của bản ROM
N-Touch_PP6MB, bạn lấy Tool đó thay vào để up cho ROM khác là được. Atom và Atom Exec dùng chung Tool.
Tool mà bạn đã up thành công bỏ qua ID, còn Tool của bản khác bạn dùng lại kiểm tra ID nên nó vậy!
Còn màn hình bị rung, có thể do một ứng dụng nào đó trong ROM. Mình đã up rom của Atom Exec cho Atom nhưng không bị tình trạng này và dùng được. Nhưng cũng chớ dùng ROM Atom mà up cho ATOM Exec nhé, không được đâu, mất cả chì lẫn chài đó!
Bạn thử nhé! Chúc bạn thành công!

BraDo

Mình rất muốn tải ROM final 6.0 của MedKid nhưng ko đc từ link Không được post link của mình lên trực tiếp như vậy (medkid)

Last edited by a moderator:

nugift

Active Member
Tình trạng mà bạn gặp phải cũng đơn giản thôi, mình giúp bạn và đây là cách giải quyết nhé!
Bạn đã uprom ok với tool kèm theo của bản ROM
N-Touch_PP6MB, bạn lấy Tool đó thay vào để up cho ROM khác là được. Atom và Atom Exec dùng chung Tool.
Tool mà bạn đã up thành công bỏ qua ID, còn Tool của bản khác bạn dùng lại kiểm tra ID nên nó vậy!
Còn màn hình bị rung, có thể do một ứng dụng nào đó trong ROM. Mình đã up rom của Atom Exec cho Atom nhưng không bị tình trạng này và dùng được. Nhưng cũng chớ dùng ROM Atom mà up cho ATOM Exec nhé, không được đâu, mất cả chì lẫn chài đó!
Bạn thử nhé! Chúc bạn thành công!

Mình cũng đã tự làm theo cách bạn hướng dẫn nhưng không được. Cuối cùng thì chọn cách up rom từ thẻ nhớ. Quá trình chạy đến hết 100% Atom không tự động HR rồi màn hình đen thui! :O

Bây giờ thì nó là một cụch gạch xinh xắn trị giá vài T rồi! =))

Bạn có cao kiến gì không? ;)

Đang cứu chú Atom này đây. :) Sẽ report sau!

Chỉnh sửa cuối:

8XMOBILE

huhu cứu em tới, hôm nay tự nhiên con atom exec của em nó ko lên, em tháo pin 1 hồi thì nó lên lại, em nghĩ chắc tai rom, nên download rom trên seeo2 về up, up finish xong hết rồi đến phần hard reset thì nó cứ vầy hoài ko lên. Chọt soft reset thì nó cứ lên màn hình o2 hoài rồi đứng đó. Vào bootloader thì được nhưng ko up lại rom được vì ko nối được vào active sync. Có anh nào biết rom nào up từ bootloader được ko cứu em huhu

em đã copy file vào thẻ nhớ rồi chạy bootloader sau khi chạy máy tắt, rồi im re luôn, phải 5 phút sau nhấn thi nó mới vào lại bootloader. nhưng chạy file up rom từ máy tính thì nó vẫn báo

: Please use DSUU in Ó mode and sync with PC first

.Bây giờ em chạy file up rom từ bootloader được rồi, nhưng có 1 vấn đề là, đến phần updrage Extend rom thì nó chạy đến 6% rồi đứng lun thử mấy rom khác nhau vẫn vậy. Hix, vẫn chưa được

Nếu bạn Up đến ExtR đứng ở 6% thì bạn đừng Up 1 bản ROM nào nữa , tháo PIN ra khỏi Phone . Lấy 1 thẻ nhớ 128Mb cho vào PC Format FAT32 , lấy 1 bản ROM Ship , giải nén ra và Coppy file EBOOT.nb0 vào thẻ vừa format . Cho PIN vô PPC và đưa PPC về Bootloader , quá trình Up EBOOT sẽ bắt đầu , Up xong PPC sẽ tự Hardreset , khoảng 40s sẽ xong . Lúc này sẽ vào đc WIN . Connect PPC với PC và Up ROM Ship Full vào là ok , Lưu ý : Khi bạn Up EBOOT xong máy sẽ ko có Radio và IMEI vì thế bạn phải Up bản Ship full vô mới ok :D. Chúc thành công !

8XMOBILE

Bạn tham khảo thêm 1 số "mạn đàm" ở đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=17740

Mình đã tham khảo bên Topic đó rồi , mọi ý kiến ko thể giúp được gì cả . Cách đây 2 bữa mình cứu 2 cây ATOM Exec bằng cách đó đấy , bây giờ còn 1 cây ATOM Exec bị mất BL vì mình đang Up EBOOT bằng Thẻ lỡ tay rút Thẻ ra , bây giờ mất BL rồi :(( 1 cây ATOM đứng ở Update Ultility , chắc pótay với chú ATOM quá :-?. Hy vọng cấy ATOM Exec sẽ lên dc BL . Mong các bạn giúp đỡ . Cây ATOM Exec đã thử hết cách gòy , có bạn nào còn cách khác ko ? Thanks !

Taki7610

Unlock_GSM
Nếu bạn Up đến ExtR đứng ở 6% thì bạn đừng Up 1 bản ROM nào nữa , tháo PIN ra khỏi Phone . Lấy 1 thẻ nhớ 128Mb cho vào PC Format FAT32 , lấy 1 bản ROM Ship , giải nén ra và Coppy file EBOOT.nb0 vào thẻ vừa format . Cho PIN vô PPC và đưa PPC về Bootloader , quá trình Up EBOOT sẽ bắt đầu , Up xong PPC sẽ tự Hardreset , khoảng 40s sẽ xong . Lúc này sẽ vào đc WIN . Connect PPC với PC và Up ROM Ship Full vào là ok , Lưu ý : Khi bạn Up EBOOT xong máy sẽ ko có Radio và IMEI vì thế bạn phải Up bản Ship full vô mới ok :D. Chúc thành công !

Làm theo cách này cẩn thận nha,không là 'tèo" luôn đó,mất bootloader,màn hình "đen thui" và chỉ "còn thấy một màu cam-->xạc pin" đó,bạn mình bị rồi.

Taki7610

Unlock_GSM
Mình đã tham khảo bên Topic đó rồi , mọi ý kiến ko thể giúp được gì cả . Cách đây 2 bữa mình cứu 2 cây ATOM Exec bằng cách đó đấy , bây giờ còn 1 cây ATOM Exec bị mất BL vì mình đang Up EBOOT bằng Thẻ lỡ tay rút Thẻ ra , bây giờ mất BL rồi :(( 1 cây ATOM đứng ở Update Ultility , chắc pótay với chú ATOM quá :-?. Hy vọng cấy ATOM Exec sẽ lên dc BL . Mong các bạn giúp đỡ . Cây ATOM Exec đã thử hết cách gòy , có bạn nào còn cách khác ko ? Thanks !

Cây mất BL thì mình chưa có cách nào cứu, còn cây bị đứng ngay Update Ultility thì bạn up lại thôi bằng tool lại thôi với điều kiện không bị "FORMAT FAIL" ở phần up Exten ROM.

8XMOBILE

Làm theo cách này cẩn thận nha,không là 'tèo" luôn đó,mất bootloader,màn hình "đen thui" và chỉ "còn thấy một màu cam-->xạc pin" đó,bạn mình bị rồi.

Sao bạn lại khẳng định điều đó ? Up EBOOT rất nhanh , nếu trong quá trình Up mà ko tháo thẻ ra thì sẽ ko sao hết , Up xong sẽ vô win được . Mình đá làm rất nhiều cây Up đến ExtR 6% là đứng bằng cách đó mà . Cây bị Update Ultility mình đã Up rất nhiều bản rồi , ko hết được đâu bạn

Taki7610

Unlock_GSM
Sao bạn lại khẳng định điều đó ? Up EBOOT rất nhanh , nếu trong quá trình Up mà ko tháo thẻ ra thì sẽ ko sao hết , Up xong sẽ vô win được . Mình đá làm rất nhiều cây Up đến ExtR 6% là đứng bằng cách đó mà . Cây bị Update Ultility mình đã Up rất nhiều bản rồi , ko hết được đâu bạn

À,bạn úp bằng thẻ à,nhưng đến 6% nó có báo gì không? hay chỉ đứng tại đó,thằng bạn mình thì up bằng Tool ,đã đợi ngay 6% -báo FORMAT FAIL-rồi rút cáp và HR-kết quả không còn hiện tượng Update untility mà chỉ còn thấy đèn báo xạc thôi,màn hình tối thui,mặc dù pin "đầy".Còn trường hợp ngay Upadte Utility thì vận connect vẫn connect được chứ?.Nếu còn connect thì còn cơ may cứu đó.

vbclg

Bạn vào trang này nhé! Tha hồ mà lấy, đủ hết, không cần đăng ký!
Đây nè bạn: http://www.mwg.com/support.aspx

Trang này của đối tác khu vực Châu Á - Thái Bình Dương.
Hãy cảm nhận nhé!

Bạn ơi, chỉ vô được trang đầu, chon trang
Software utilities and upgrade

* Atom ROM Upgrade (ENG) 20060426B1WWE_RS00052
thì ra cho lựa chon: k biết chọn cái nào? chon đại cái đầu tiên và win XP bấm next thì k được link die

vbclg

Đồng thời bạn cho mình hỏi luôn mấy câu hỏi nhé:
1. Là ở phần hướng dẫn uprom thì sau khi down về giải nén ra, file mình down về k giải nén được, nó báo lỗi rồi im re (các file khác giải nén được, như rom 2006 - K chính thức của o2) mình nghĩ file rom này(http://www.mwg.com/support.aspx) bị hư. có thể cho file rom nào chuẩn k bạn
2. các úp có nhiều cách quá, theo bạn thì cách úp nào là hiệu quả tốt nhất (ví dụ như dễ làm cho người mới vào nghề, hoặc ít bị hư khi đang up, ....) vì thấy nó chỉ cách úp đơn gian quá hà, k biết như vậy có ổn k? có hay là phải giải nén ra, hay còn cách nào úp nữa mà đỡ bị hư k? đọc hết máy chủ đề xong thì bây giờ hiểu lug tug quá.

Zeno22

các bác giúp em với, em mới mua con atom, trứoc dùng o2mini chẳng up rom gì cả, giờ up rom như trang đầu xong, thì cái wifi nó không hoạt động nữa. bác bác giúp em với. em không đủ kiên nhẫn đọc hết hơn 100 trang

BadboyTA

Đồng thời bạn cho mình hỏi luôn mấy câu hỏi nhé:
1. Là ở phần hướng dẫn uprom thì sau khi down về giải nén ra, file mình down về k giải nén được, nó báo lỗi rồi im re (các file khác giải nén được, như rom 2006 - K chính thức của o2) mình nghĩ file rom này(http://www.mwg.com/support.aspx) bị hư. có thể cho file rom nào chuẩn k bạn
2. các úp có nhiều cách quá, theo bạn thì cách úp nào là hiệu quả tốt nhất (ví dụ như dễ làm cho người mới vào nghề, hoặc ít bị hư khi đang up, ....) vì thấy nó chỉ cách úp đơn gian quá hà, k biết như vậy có ổn k? có hay là phải giải nén ra, hay còn cách nào úp nữa mà đỡ bị hư k? đọc hết máy chủ đề xong thì bây giờ hiểu lug tug quá.

1. Không phải bị hư đâu bạn. Chạy file exe, nhấn Next, chờ nó chạy hết phần Extract image xong để nguyên bảng setup như vậy, vào theo đường dẫn C:\Windows\Temp (C: là partition cài windows) sẽ thấy toàn bộ file đã được bung ra, bạn chỉ việc gom lại copy vào đâu đó để dùng.
2. Mỗi cách up phù hợp với từng trường hợp riêng, đôi khi ko được cách này nên phải dùng cách khác. Theo mình thì cách up đưa về BootLoader (Camera + chọc Reset) có lẽ là đơn giản nhất.

các bác giúp em với, em mới mua con atom, trứoc dùng o2mini chẳng up rom gì cả, giờ up rom như trang đầu xong, thì cái wifi nó không hoạt động nữa. bác bác giúp em với. em không đủ kiên nhẫn đọc hết hơn 100 trang

Bạn thử up lại bản ROM khác xem ?