• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM5.0 CHO ATOM/PURE VÀ ATOM EXEC

cuongta

bạn ơi cho mình hỏi bản rom Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822 có khác nhiều so với bản 20060614 ko ? mình đang phân vân ko biết nên uprom lên ko

khoi

bạn ơi cho mình hỏi bản rom Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822 có khác nhiều so với bản 20060614 ko ? mình đang phân vân ko biết nên uprom lên ko
Bạn nên UP bản này Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822

anhuynh

Bạn khởi động lại PC để PPC còn như thế khi khởi động xong PC bạn thực hiện bootloader PPC ( bấm camera+ SR) trên PPC ra màn hình

Sau đó thực hiện lại từ đầu. UP lại ROM sẽ suôn sẻ thôi

Còn nếu không ra màn hình này bạn thực hiện HS ( giử Power+ SR) sau đó bấm phím gọi là máy sẽ chạy được bản ROM nhưng chưa đấy đủ còn thiếu hình như là ExtROM( tại mình cũng mò không nhớ rỏ lắm) khi đó thì đồng bộ được với PC . Thực hiện Bootloader và UP ROM nhớ là bootloader khi còn đang kết nối nhé.
Chúc bạn thành công.
Em uprom con atom exec lên version 20060721wwe, sau khi hoàn tất, em hard reset lại nhưng có lẽ do để thẻ nhớ trong khe máy nên máy bị trục trặc, chỉ có thể về bootloader, em đã đọc tất cả các bài post trên forum này, nhưng sao em thấy máy của em không vào bootloader như trong hình của anh Khôi post.
Em fải làm thế nào các anh nhỉ ?
Rgds
Thúc Ấn

khoi

Em uprom con atom exec lên version 20060721wwe, sau khi hoàn tất, em hard reset lại nhưng có lẽ do để thẻ nhớ trong khe máy nên máy bị trục trặc, chỉ có thể về bootloader, em đã đọc tất cả các bài post trên forum này, nhưng sao em thấy máy của em không vào bootloader như trong hình của anh Khôi post.
Rgds
Thúc Ấn
Bạn thực hiện UP lại bản ROM 462 khi thành công xong thì muốn UP lại bản 20060721wwe nhé ( vì bản 462 thường không gặp lổi)

cuongta

9. Lấy thẻ nhớ ra kết nối với PC và chịu khó bootloader lại.
mình chưa hiểu bước này lắm, kết nối pc để làm j? rồi chạy cái Device Software Update Utility ah.
Còn mấy cái file mình extract (Device Software Update Utility,vl1d_pda_Ver.mot, nova_pda_033105.mot,ExtendedRom,) ko dùng đến ah.

anhuynh

9. Lấy thẻ nhớ ra kết nối với PC và chịu khó bootloader lại.
mình chưa hiểu bước này lắm, kết nối pc để làm j? rồi chạy cái Device Software Update Utility ah.
Còn mấy cái file mình extract (Device Software Update Utility,vl1d_pda_Ver.mot, nova_pda_033105.mot,ExtendedRom,) ko dùng đến ah.
các bước trước dùng để nạp vào device để khi kết nối với PC thì mới hiểu được. sau khi lấy thẻ nhớ ra, bác fải nhớ cắm dây sync vào rồi mới tiến hành bootloader lại. sau đó chạy sòt update như bình thường, khi này máy tính mới nhận dạnh được thiết bị và đường link để có thể nạp ROM được. Chú ý fần 3, khi đến 6%, nếu bị trục trặc thì để nguyên PPC như vậy, khởi động lại PC, sau khi khởi động xong, bạn reset lại PPC, rồi tiến hành chạy lại file upgrade, bây giờ mới có thể không gặp lại trục trặc ở bước 3 nữa.
Chúc bạn thành công.
Mình cũng vật lộn với con Atom Exec 2-3 đêm mới có thể up xong.
Rgds
thúc ấn

minhhaint1

Bản ROM này cũng rất ổn định đó bạn, đến uu1c này theo mình biết bản mới nhất là bản Xda-Atom-Exec-ENG-20060915 nhưng bản này mình test thấy còn rất nhiều lổi ( không nên sử dụng) bản mới hơn của bạn nữa và ổn định là Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822 bạn vào seeo2 reg một nick rồi tải về UP hay vào đây tải nhé
Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822
Bạn cẩn thận nhé, UP ROM cho dòng máy này hơi mệt đấy.
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Uploads/Atom/ROM/Xda-Atom-Exec-ENG-20060915.exe

Khôi ơi, cho hỏi cái bản ROM cho Exec này có up cho Atom thường được kô vậy?

cuongta

khi mình kết nối với pc rồi chạy cái up update nhưng nó lại báo là connection error. Mình khởi động lại pc và bootloader lại rùi nhưng no vẫn báo vậy. Giúp mình cái

trên màn hình ppc thì nó báo là !!! Please use DSUU in OS mode and sync with PC first !!!
Usb tràner fail.
Tui làm lại từ đầu thì nó vẫn báo vậy

Last edited by a moderator:

02hanoi

Rgds
Thúc Ấn
Hi. Nếu uprom xong ( trên máy tính báo KẾT THÚC ) mà Atom vẫn ko vào được Windows được là chuyện lớn rồi . LỖI " địa chỉ vật lý " 1. cứ ở bootloader hoặc vào Win rồi nhưng ko có RADIO ( mất luon Imei ). hiện trưa tháy ai khắc phục được ???!!! . Nếu hàng Cty bạn mang qua họ sẽ BH thôi !.
Chúc may mắn !

02hanoi

Khôi ơi, cho hỏi cái bản ROM cho Exec này có up cho Atom thường được kô vậy?
Hi. Được . Nhưng màn hình nó sẽ nhòe nhòe . Sẽ nhận cấu hình của Atom EXEC . ( 520Mhz + 192 Mb ) . up lại bản Atom đen là ok. nếu không up lại ROM được bạn đọc lại những trang đầu nhé ( trang 7-8 gì đấy ).
=D> =D>

cuongta

Sao mình làm đúng theo bào của HôcHi trang 10 nhưng vẩn không được cho con Atom Exec. Các bạn cho ý kiến với bây giờ máy bị bootloader luôn rồi không trở về được nữa

Giúp mình tí, mình loay hoay mãi mà vẫn không up đc rom cho con atom exec. Tình trạng giống như của Khôi lúc này. Cắm usb vào rồi bootloader nhưng nó toàn báo connection error khi chạy file update.
Có cách nào quay lại để thoát khỏi tình trạng bootloader mãi này ko vậy.
Không biết ở HN có chỗ nào uprom bảo đảm ko để mình ra nhờ up hộ, up dòng này khó quá

ducbinh94

Mình vào được bootloader, cắm atom với máy tính, chạy file upgrade rom ko thấy báo lỗi ID country( qua bước đấy nhưng trên máy tính báo lỗi ko upgrade được. Mà rom thì blank trống trơn có hệ điều hành j đâu). Túm lại là màn hình vẫn blank. Ai đó có thể cho mình xin rom chuẩn nhất dành cho atom ko?

Bạn xem bài viết của bác phuockha ở trên, tôi đã làm theo và kết quả rất tốt.=))

Các bác ơi, bạn em nó đang xài con Atom với bản rom 20060426.
Hôm rồi vào diễn đàn thấy có mấy bản rom mới của Atom Exec. Thấy Atom Exec và Atom hình dáng cũng gần như nhau, cấu hình cũng không khác mấy, em định uprom Atom exec cho chon Atom. Nhưng cũng hơi ớn ... lỡ nó bị gì thì đền chết.
Không biết dùng rom Atom exec up cho Atom có được không vậy ? Bác nào biết thì hướng dẫn giùm em, em cám ơn nhiều !

Atom up lên Atom exec cũng được nhưng chạy thì không ổn đâu, màn hình nhòe nhoẹt, rung bần bật, tôi đã thử rùi và cuối cùng lại phải up lại, vất vả mệt nhừ

Last edited by a moderator:

sangnm

Tuyệt quá, tôi đã up được bản ROM mới cho Atom Exec mà không gặp phải bất cứ một trục trặ nhỏ nào, mọi thứ đều xuôi chèo mát mái dù đây là lần đầu tiên nên cũng run tay. Không có bí quyết nào đặt biệt cả, tôi làm mọi việc tuần tự như hướng dẫn trong trang seeo2;
1. Sạc pin đầy cho Atom
2. Tháo mini SD Card và sim ra khỏi máy
3. SR Ò
4. Restart lại PC và không chạy thêm bất cứ chương trình gì
5. Nối USB cable và chạy Active Sync và chờ cho AS báo đã connected được với O2
6. Chạy file download để uprom
7. Lần lượt các bước như hướng dẫn, sau khoảng 30 phút tiến trình up ROM xong
8. Tôi đang khám phá bản ROM mới xem ntn.

Các bạn chú ý tuân thủ chặt chẽ theo trật tự từng bước như hướng dẫn là ổn thôi mà.

Googluck,

lonebeast

Giúp mình tí, mình loay hoay mãi mà vẫn không up đc rom cho con atom exec. Tình trạng giống như của Khôi lúc này. Cắm usb vào rồi bootloader nhưng nó toàn báo connection error khi chạy file update.
Có cách nào quay lại để thoát khỏi tình trạng bootloader mãi này ko vậy.
Không biết ở HN có chỗ nào uprom bảo đảm ko để mình ra nhờ up hộ, up dòng này khó quá

Bạn thử Restart lại PC xem,hoặc đổi vài ổ cắm USB (đôi lúc mình bị lỗi từ ổ căm USB đấy)!

toohot

@sangnm: ROM bác up là bản trong seeo2 ah, thế thì có gì đặc biệt đâu, đó cũng là ROM chuẩn của nó mà.

caothanhhai

Sao các bác vất vả nhỉ,tôi tải bản Rom trên See O2 về và cứ làm theo hướng dẫn.Cắm nóng luôn ,không cần khởi động lại PC cũng như Bootloader gì đó .Chạy file cài đặt là OK . 10 lần như 10 ,đổi từ Atom sang Atom Exec vẫn thế ,cũng chẳng cần bỏ thẻ nhớ lẫn Sim ( tôi hay chạy lại Rom mỗi khi cần HR) .Các bác cứ phải mạnh dạn lên ,không hỏng đâu !!!!

Namnet

Mấy bác cho hỏi có cách nào Uprom lại rom của Atom được không?
Máy tui là máy Atom nhưng đã up rom của AtomEXec bây giờ lại muốn up lại rom Atom rom gốc cho nó nhưng chẳng tìm được cách nào up lại được hichichi. đã nhiều lần boot loader rồi nhưng chẳng được hcihcichichic
ai biết chỉ dùm hoặc có tool & rom nào hạ lai đúng bản rom cho Atom thì xin hậu tạ. hichic ch