• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[NEW]Root cho Desire chỉ với 1 click duy nhất, có recovery bên trong luôn

ducthang

baseband vesion 32.43.00.32U_5.09.00.20 đây chính là radio.
room manager phải dow trên market về cài ra.
Up thì trên diên đàn có hướng dẫn rồi chịu khó tìm nhé không aply nick yahoo mình chỉ cho.

anhtoantruong

Mình mới mua 1em desire hàng viettel và cũng mới up lên 2.2bằng ota, nay cho hỏi bằng cách h.dan trên thì mình có thể root máy đựơc k? Mình mới use android đựơc 5 ngày nên rất mong mọi người giúp đỡ. Xin đa tạ!

ducthang

Mình mới mua 1em desire hàng viettel và cũng mới up lên 2.2bằng ota, nay cho hỏi bằng cách h.dan trên thì mình có thể root máy đựơc k? Mình mới use android đựơc 5 ngày nên rất mong mọi người giúp đỡ. Xin đa tạ!
Root oki bạn nhé có j khó cứ hỏi mọi người sẽ giúp.

anhtoantruong

Cám ơn các Bác đã tận tình giúp đỡ, nay muốn hỏi thêm 1 vài câu hơi ngớ ngẩn của new android member xin được chỉ giáo:
- root máy chỉ để cài c trình qua thẻ nhớ hay còn công dụng gì nũa không ?
- Sau khi root máy xong thì có cần update hay restore lại máy k ?
- Có cần phải chia hay định dạng lại thẻ nhớ k ?
- Khả năng thất bại do root không đúng cách có làm chết rom k ?
----> Mong sớm nhận được trả lời của các cao thủ. Nếu đã có bài viết hướng dẫn các vấn đề trên trong d đàn thì xin link hướng dẫn. Ngàn lần đa tạ.

PhamQuang

Manager
Cám ơn các Bác đã tận tình giúp đỡ, nay muốn hỏi thêm 1 vài câu hơi ngớ ngẩn của new android member xin được chỉ giáo:
- root máy chỉ để cài c trình qua thẻ nhớ hay còn công dụng gì nũa không ?
- Sau khi root máy xong thì có cần update hay restore lại máy k ?
- Có cần phải chia hay định dạng lại thẻ nhớ k ?
- Khả năng thất bại do root không đúng cách có làm chết rom k ?
----> Mong sớm nhận được trả lời của các cao thủ. Nếu đã có bài viết hướng dẫn các vấn đề trên trong d đàn thì xin link hướng dẫn. Ngàn lần đa tạ.

Trả lời thắc mắc của bạn thế này:
- ROOT máy chỉ có tác dụng sự bảo mật hệ thống để chấp nhận cài đặt các ứng dụng hỗ trợ, trong đó quan trọng nhất là Recovery.
- ROOT không thành công chả ảnh hưởng gì tới chết máy và ROM của máy cả, chỉ là chưa thể cài đặt được các ứng dụng hỗ trợ cần thiết mà thôi.
- Khi bạn có như cầu Update ROM thì nhất thiết nên ROOT. Việc chia thẻ nhớ là cần thiết nếu bạn có ý muốn cài ứng dụng lên thẻ.
ROOT, tạo Recovery, chia thẻ là 3 việc nên làm nếu muốn thay đổi HĐH cho máy của bạn.

cuibapngo

Member
baseband vesion 32.43.00.32U_5.09.00.20 đây chính là radio.
room manager phải dow trên market về cài ra.
Up thì trên diên đàn có hướng dẫn rồi chịu khó tìm nhé không aply nick yahoo mình chỉ cho.

có vẻ như m đã bắt đầu hiểu vấn đề rồi đây.thanks bạn.tóm lại bây giờ m bắt đầu chia thẻ rồi up room cho e nó,bạn cho m xin room nào chạy ok nhất,bản của máy sóng gió k ổn định lắm,thi thoảng nó hay mất sóng bất tử quá lại hơi tốn pin,m chỉ dọc truyện chứ k chơi game mấy mà ngày nào cũng phải sạc

anhtoantruong

Em cám ơn manager PhamQuang nhé. Như vậy root là để "cướp" quyền Admin của Andriod để cài soft can thiệp sâu vào system luôn hả Bác. Trong quá trình root thì sẽ tạo ra Recovery để khi máy gặp trục trặc thì restore lại cho nhanh phải k ạ... Còn việc chia thẻ nhớ chủ yếu cho dễ q. lý: 1 part cài program, 1 part chứa data. Không biết em hiểu như thế có đúng không nhỉ ???
Và khi root xong mà em upgrade thông qua OTA thì mọi thứ có mất hết k Bác ?....hihi em hỏi hơi nhiều nên làm phiền Bác quá.
JUST A NEW ANDROID MEMBER.

nicklanick

Member
Như vậy root là để "cướp" quyền Admin của Andriod để cài soft can thiệp sâu vào system luôn hả Bác => cái này hình như đúng :D
rong quá trình root thì sẽ tạo ra Recovery để khi máy gặp trục trặc thì restore lại cho nhanh phải k ạ => cái này theo em nghĩ tác dụng chính của nó là up rom cook thì đúng hơn :D

Còn việc chia thẻ nhớ chủ yếu cho dễ q. lý: 1 part cài program, 1 part chứa data. Không biết em hiểu như thế có đúng không nhỉ ??? => cái này em cũng ko hiểu :D chỉ thấy cái phần đc chia ấy hình như có 1 phần của rom :D em cũng muốn hỏi cái này :D

commander_HTC

Khái niệm các bộ nhớ được dùng trong các phiên bản của ANDROID

Vấn đề chia thẻ nhớ không phải là cho dễ quản lý, mà chỉ để phục vụ cho những ROM nào dùng A2SD/A2SD+ mà thôi, như mình đã post ở các bài trước , các bạn có thể đọc lại tại đây

Theo như những gì mình đọc được thì xin ghi chép tóm tắt lại cho các bạn cùng tham khảo về vấn đề cấu trúc của các bộ nhớ trong dòng máy Android nói riêng:

+ Phone memory: SD card trong điện thoại cũng tương tự như 1 ổ cứng trên PC, và có thể chia thành 2 hoặc nhiều hơn các phân vùng khác nhau. Thông thường thì SD card có định dạng là FAT32.

Mỗi điện thoại đều có bộ nhớ trong riêng của nó (còn gọi là bộ nhớ NAND). Thông thường với android thì bạn chỉ cài được các ứng dụng vào bộ nhớ này mà không thể cài được lên SD card. Như mình hiểu thì đó là các bản android 2.1 trở về trước.

+ Froyo A2SD (hoặc FA2SD): Với bản Froyo, Google cho phép cài đặt các app lên SD card, và được lưu trong thư mục tên là ".android_secure". Tuy nhiên, có một vài trương hợp sau:

- không phải tất cả các app sẽ tự động được lưu vào đây: một số phải move thủ công, một số tự động ghi vào được là do tác giả phát triển app đó tương thích với FA2SD, và cũng có một số không move được (nghĩa là vẫn bị cài lên phone memory)

- Dù vậy, bạn có thể ép cài cưỡng bức các app lên thẻ thông qua 1 ứng dụng có tên "Modinstalllocation" (theo mình nhớ là như vậy)

- Và mấy cái sau này mới khó chịu nè: Đó là khi boot lại điện thoại. thì boot xong hệ điều hành, HĐH mới đi dò các app được cài lên SD Card, khi đó, các widget thuộc các app được cài trên SDcard sẽ mất hết và bạn phải lấy lại từ đầu, đồng thời khi connect với PC thì các app đó cũng không thấy được trên phone luôn. Hẳn nhiên là như vậy, vì khi đó SDcard bị unmount khỏi điện thoại để mount sang chế độ USB Disk , và khi thoát khỏi chế độ trên thì lại thêm một khoảng time nữa để repairing SDcard cho điện thoại :-?.

A2SD dưới đây không bị như vậy đâu ;;)

+ Non Froyo-A2SD (hoặc A2SD): A2SD làm việc được khi SDcard được chia thành 2 vùng hệ thống: 1 là phân vùng FAT32 như các bạn biết - để lưu mọi thứ, phân vùng thứ 2 là "ext".

Nói "ext" nhưng thực chất nó là một file hệ thống, của linux, nó sử dụng bộ nhớ trong của máy và dùng để ánh xạ các app được cài trên ext (vùng ext-card - file hệ thống được quản lý bằng ngôn ngữ linux) lên bộ nhớ trong để quản lý. Bạn không phải làm bất kỳ điều gì khi dùng A2SD vì nó sẽ tự động quản lý các app.

Như các bạn đã biết có 3 loại ext là 2, 3, và 4. Sự khác biệt giữa 3 chuẩn này là tốc độ truy xuất, nhưng thông thường ext3 được lựa chọn nhiều nhất vì mức độ phù hợp của nó giữa tốc độ truy xuất và tuổi thọ của thẻ. Hiểu nôm na ext2 - chậm bền; ext4 nhanh - dễ die; ext 3 nằm ở giữa.

Một số ROM bây giờ cũng đã hỗ trợ ext4 nhưng tác giả cũng không khuyến khích dùng :D Một SDcard khi đã được chia ext thì đều có thể sử dụng các ROM hỗ trợ các bộ nhớ còn lại, nếu ROM không dùng A2SD thì ext sẽ không được dùng tới mà thôi.

Trên đây là vài điều mình đọc được trên mạng, các bạn cùng tham khảo nhé :D

Nguồn: T-MOD FOR HTC DESIRE và một số khác...;;)

Chỉnh sửa cuối:

gokien2010

Cám ơn bạn commander_HTC . Một bài viết rất hay giúp hiểu biết thêm về khái niệm bộ nhớ trên Android . Cho mình hỏi bản Rom gốc 2.2 có hỗ trợ A2SD không , hay chỉ một số bản COOK mới hỗ trợ A2SD ?

vpdcs

Mình muốn chuyển sang sử dụng Android nên quyết định mua HTC Desire, máy được up sẵn lên Android 2.2.
Cho mình hỏi là sao mình làm theo các bước của bạn hướng dẫn thì bị lỗi "Validation Error: Backup CID is missing".
Tìm trên internet, nhưng không ra được kết quả, bạn nào biết vui lòng hướng dẫn mình !!! (Máy mình sử dụng Windows 7)

ducdl2

Mình muốn chuyển sang sử dụng Android nên quyết định mua HTC Desire, máy được up sẵn lên Android 2.2.
Cho mình hỏi là sao mình làm theo các bước của bạn hướng dẫn thì bị lỗi "Validation Error: Backup CID is missing".
Tìm trên internet, nhưng không ra được kết quả, bạn nào biết vui lòng hướng dẫn mình !!! (Máy mình sử dụng Windows 7)

Tạo goldcard rồi hãy làm nghe bạn.

commander_HTC

Cám ơn bạn commander_HTC . Một bài viết rất hay giúp hiểu biết thêm về khái niệm bộ nhớ trên Android . Cho mình hỏi bản Rom gốc 2.2 có hỗ trợ A2SD không , hay chỉ một số bản COOK mới hỗ trợ A2SD ?

Theo mình biết bản Rom Ship Android 2.2 hỗ trợ Froyo A2SD, nhưng không hỗ trợ A2SD, chỉ một số bản COOK như bạn nói mới hỗ trợ A2SD

Chỉnh sửa cuối:

vuidoi

Máy mình có cấu hfinh sau
Baseband Vesion
32.49.00.32U_5.11.05.27
Kernel Version
2.6.32..15-gf5a401c
htc-kernel@and18.2 #1
Build number
2.29.405.2 CL263770 release-keys
Software number
2.29.405.2
Browser Version
Webkit 3.1
Hboot 0.93 00001
Đã roo t thành công Cảm ơn bạn rất nhiều

nguyentung1010

các bác ơi ,e muốn trở về ROM gốc 2.2 thì làm thế nào,trước giờ e hack và up ROM liên tục,giờ chán rồi muốn trở về ROM gốc ,các bác hướng dẫn chi tiết giúp e với nhé,trước giờ e không có tạo goldcard.Thân
Máy e co HBoot 0.93

troly

Well-Known Member
các bác ơi ,e muốn trở về ROM gốc 2.2 thì làm thế nào,trước giờ e hack và up ROM liên tục,giờ chán rồi muốn trở về ROM gốc ,các bác hướng dẫn chi tiết giúp e với nhé,trước giờ e không có tạo goldcard.Thân
Máy e co HBoot 0.93

Tạo goldcard bạn vào đây
Úp Rom gốc bạn vào đây.
Lần sau tìm trước khi hỏi bạn nhé. Thanks!

nguyentung1010

Tạo goldcard bạn vào đây
Úp Rom gốc bạn vào đây.
Lần sau tìm trước khi hỏi bạn nhé. Thanks!
không cần tạo GoldCard vẫn up ROM SHIP ngon lành cành đào,với đk máy S-Off,nghe nói chuẩn bị có Android 2.3,back to ROM Ship để up OTA trải nghiệm..