• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[NEW]Root cho Desire chỉ với 1 click duy nhất, có recovery bên trong luôn

commander_HTC

Chẳng phải S-OFF đâu bạn, vì máy bạn do chính HITECH COMPANY (HTC) phát hành chứ không phải bởi 1 hãng thứ 2 (ORANGE,.... hay MOBIFONE, VINAPHONE, VIETEL chẳng hạn) (được xác định bởi chỉ số CID = HTCxx) nên không cần thiết tạo goldcard.

Máy mình cũng chưa bao giờ biết đến goldcard cả :D

DUYAT

Chẳng phải S-OFF đâu bạn, vì máy bạn do chính HITECH COMPANY (HTC) phát hành chứ không phải bởi 1 hãng thứ 2 (ORANGE,.... hay MOBIFONE, VINAPHONE, VIETEL chẳng hạn) (được xác định bởi chỉ số CID = HTCxx) nên không cần thiết tạo goldcard.

nếu lỡ máy bạn bị brick sd card và usb thì bạn làm thế nào khi ko có goldcard?

thangcoo

không cần tạo GoldCard vẫn up ROM SHIP ngon lành cành đào,với đk máy S-Off,nghe nói chuẩn bị có Android 2.3,back to ROM Ship để up OTA trải nghiệm..
Shipped Sense ROM 2.3 chắc còn lâu, bây giờ flagship của HTC là Desire HD, nên chừng nào Desire HD có rồi mới tính đến Desire được.

hoangdiep217

Đang mò mẫm rom trên các web nước ngoài tự dưng vớ được cái guide này, đã chuột bạch và thành công. Mình biết là có nhiều bạn ngại root vì nhiều cái khó hiểu quá, nhưng cách này thì mình thấy thật sự là dễ dàng, mong là sau khi làm theo hướng dẫn này thì anh em không gặp phải trục trặc gì và up rom liên tọi he he:D

Bước 1: Downloads

* Vào đây và download nó về máy
* Down tiếp cái này

Bước 2: tiến hành root bằng công cụ unrevoked3

1. Giải nén file reflash_package.exe (vừa down về đó) vào đâu cũng được (Nếu máy có winrar thì các bạn nên chuột phải và chọn extract to reflash_package là nó sẽ tự tạo folder và giải nén luôn).
- Giải nén android-usb-driver.zip tương tự như trên
2. Cài driver cho HBoot bằng cách: Tắt máy, giữ nút volume down (giảm volume) và nhấn power, máy sẽ vào HBoot, lúc này bạn cắm điện thoại vào PC, sau đó trên PC vào Device Manager (chuột phải vào My Computer chọn Properties và chọn Device Manager) trên PC sẽ thấy 1 dòng có dấu chấm than màu vàng tên là Other Devices - Android 1.0, click đúp vào nó, chọn Update Driver sau đó cho máy tự tìm driver trong thư mục android-usb-driver vừa giải nén, vậy là xong driver HBoot. Xong mục này cho máy khởi động bình thường bằng cách chọn FASTBOOT, sau đó chọn reboot (dùng phím tăng giảm volume để lên xuống và nút power để chọn), máy sẽ lại boot như bình thường.
3. Cài HTC Sync, sau đó gỡ bỏ luôn(để lại HTC Driver Installer nhé, chỉ gỡ bỏ cái HTC Sync thôi), đừng hỏi mình gỡ bỏ ở đâu nhé :|
4. Restart PC để hoàn tất việc gỡ bỏ (chắc ăn thôi).
5. Chờ Desire khởi động hoàn chỉnh, sau đó vào Settings > Connect to PC > Default connection type > Disk drive và bỏ chọn ‘Ask Me’.
6. Tiếp tục vào Settings > Applications > Development > Tích vào USB Debugging.
7. Quay lại Applications và tích vào Unknown Sources, accept warning luôn. Đến đây các chuẩn bị để root đã xong, ta tiến hành root.
8. Mở thư mục Reflash_package lúc đầu và chạy file reflash.exe (nếu dùng Windows Vista + 7 thì phải click chuột phải chọn Run as Admin nhé).
9. Cắm điện thoại vào máy tính.
10. Chương trình unRevoke3 sẽ tự làm mọi thứ, bạn không cần động vào máy, việc cần làm là ngồi chờ vài phút.
11. Bao giờ chương trình báo Done! có nghĩa là đã root xong, và có cả recovery ClockworkMod bên trong luôn, lúc này ở trên máy sẽ hiện lên các Menu của ClockworkMod.
12. Chọn reboot, đợi máy khởi động xong kiểm tra lại xem trong Menu đã có SuperUser permission chưa (chỉ là kiểm tra cho chắc thôi chứ làm cách này thì 100% là root xong rồi).

Các thao tác up rom, up radio thì như bình thường nên mình không nói lại, quan trọng nhất là làm theo cách này thì máy vừa được root mà lại vừa có recovery bên trong luôn, muốn kích hoạt recovery thì làm như bình thường: Tắt máy, giữ phím giảm Volume và nhấn Power, chờ 1 lát và chọn Recovery là sẽ vào được Recovery ClockworkMod.

Các bạn hãy làm đúng các thao tác trên, nếu sai thì làm lại, làm đúng các bước như mình nói thì 1 phát ăn ngay. Chúc các bác root và up rom vui vẻ :)

Lưu ý: Máy mình là Desire Unbranded nhé. theo phương pháp này thì không cần goldcard (máy mình dù unbrand nhưng khi root vẫn phải có goldcard, ko thì nó báo id error) tuy nhiên các máy của các nhà mạng TMobile, Orange thì mình chưa thử đâu nhé, mình không chịu trách nhiệm nếu có vấn đề gì xảy ra với máy của các bác :D

/Updated: các anh em đã dùng cách này và các máy TMobile, Orange hay Telstra đều root ngon theo cách này nhé

/Updated lần 2: Bản unrevoked 3.21 đã support Hboot 0.9x và cả SLCD Desire, nói chung là giờ thì các bác có thể yên tâm rồi nhé!

mình đã làm xong không vấp váp gì cả mỗi tội khi khởi động lại thấy máy vân không có chút thay đổi gì cả bạn ơi. tức là không thấy có gì hết và máy của mình cũng không thấy làm sao.

troly

Well-Known Member
mình đã làm xong không vấp váp gì cả mỗi tội khi khởi động lại thấy máy vân không có chút thay đổi gì cả bạn ơi. tức là không thấy có gì hết và máy của mình cũng không thấy làm sao.

Để thấy nó như thế nào thì bạn tắt máy>giữ Volume Down + POWER dùng tiếp phím Volume Down di chuyển con trỏ đến dòng RECOVERY, tiếp tục nhấn POWER bạn sẻ thấy sự thây đổi. Từ đây bạn có thể dùng nó để up rom cook :D:D:D

nguyenson_44

Cho mình hỏi Chỉ số CID xem ở đâu vậy?
Nhân tiện cho mình hỏi luôn: Máy mình do FPT phân phối, các chỉ số như: HBoot 0.93; Froyo 2.2 hiện nay đã root được chưa nhỉ? (Thông cảm mình là newbie trong lĩnh vực này mà :D)

Langdang02

Máy đã root rồi thì trong máy sẽ có phần Super User, nhưng mà chắc là máy bạn mới mua fpt thì chưa root rồi. Còn CID thì hơi fúc tạp bạn tập root đi rồi hẵn tính :D

commander_HTC

Cho mình hỏi Chỉ số CID xem ở đâu vậy?
Nhân tiện cho mình hỏi luôn: Máy mình do FPT phân phối, các chỉ số như: HBoot 0.93; Froyo 2.2 hiện nay đã root được chưa nhỉ? (Thông cảm mình là newbie trong lĩnh vực này mà :D)

Muốn xem chỉ số CID thì bác phải Root máy trước đã, rồi làm như dưới đây:

[Trích dẫn: CÁCH KHẮC PHỤC "Brick SDCARD" VÀ "Brick USB" CHO HTC DESIRE của bạn trungkien245]
...
1. Phải xác định được Desire đang cầm trên tay được phân phối ở đâu và nhà mạng nào phân phối

Để kiểm tra xem máy mình phân phối ở đâu, các bác làm như sau
Đưa điện thoại về chế độ fastboot mode
bác tải Tool này về http://www.mediafire.com/?gg2cg28m1mgr9mc
Sau đó giải nén Tools rồi cho vào ổ C hoặc ổ nào đó
Vi dụ em để ổ C:
Bác vào Run: đánh cmd
Từ dấu nhắc: đánh lệnh cd\
C:/>cd Tools/fastboot oem boot

Sẽ hiện ra nội dung như sau
CODE
#INFOTAG:Ramdisk OK
#INFOTAG:smi ok, size = 0
#INFOTAG:hwid 0x0
#INFOTAG:skuid 0x21F04
#INFOTAG:hero panel = 0x0
#INFOTAG:engineerid = 0x0
#INFOMCP dual-die
#INFOMCP dual-die
#INFOTAG:mono-die = 0x0
#INFODevice CID is not super CID
#INFOCID is T-Mobile

các bác chú ý #INFOCID is T-Mobile, đây là xác định được máy phân phối ở đâu.
Của em là T- mobile rồi. nếu không phân phối bởi mạng nào thì các bác bỏ qua giai đoạn Tạo Gold card mà tiến hành Root luôn
...

Để Root máy, bác tham khảo và làm theo các bài hướng dẫn có liên quan ở TOP Topic.

Chỉnh sửa cuối:

phuongthuy_psp

mình là người mới . mong các bạn giúp mình với . mính có con htc desire mua o FPT android 2.2 . hboot 0.93 . Và mình bắt đầu root theo cách trên , nhưng mà toàn báo lỗi . mình vẫn chưa hiểu lắm về cách root , up room , tao recovery . cac ban chỉ bảo giúp mình với .

commander_HTC

mình là người mới . mong các bạn giúp mình với . mính có con htc desire mua o FPT android 2.2 . hboot 0.93 . Và mình bắt đầu root theo cách trên , nhưng mà toàn báo lỗi . mình vẫn chưa hiểu lắm về cách root , up room , tao recovery . cac ban chỉ bảo giúp mình với .

Máy bạn báo lỗi như thế nào?

Bạn nên tham khảo và làm theo hướng dẫn trong bài này để tạo goldcard, root và tạo recovery bền cho máy, tác giả hướng dẫn rất cụ tỉ. Các bước trên có thể được hiểu nôm na như sau:

- Tạo goldcard là để phòng khi điện thoại bị brick, muốn up lại Rom ship...
- Root máy là một cách can thiệp sâu hơn vào hệ thống, từ đó có thể tạo recovery hoặc up các bản Rom cook.
- Tạo recovery bền: up Rom cook, phân vùng ext-card, bakup và restore dữ liệu....

Tất cả các chủ đề liên quan đều có tại TOP Topic.

Chúc vui! :D

nguyenson_44

Mình làm tới 5 lần mà không xong: Tói bước chạy chương trình reflash_package thì chương trình reflash_package chỉ đứng yên với thông báo : "Pushing recovery ... (4317184 bytes)". Như vậy là không thành công. Cho mình hỏi khi chạy reflash_package thì để desire ở chế độ nào (bình thường, HBoot...) mình vẫn để chế độ máy hoạt động bình thường.
Xin các Pro chỉ giáo thêm.
(Froyo 2.2; HBoot 0.93)

commander_HTC

Mình làm tới 5 lần mà không xong: Tói bước chạy chương trình reflash_package thì chương trình reflash_package chỉ đứng yên với thông báo : "Pushing recovery ... (4317184 bytes)". Như vậy là không thành công. Cho mình hỏi khi chạy reflash_package thì để desire ở chế độ nào (bình thường, HBoot...) mình vẫn để chế độ máy hoạt động bình thường.
(Froyo 2.2; HBoot 0.93)

Bác xem lại đã mở chế độ "USB Debugging" chưa, nếu không được, bác thử làm theo hướng dẫn của bài này xem ntn

troly

Well-Known Member
(Froyo 2.2; HBoot 0.93)

Nếu không được thì bạn đọc và làm theo bài này nè. Mình làm phát được luôn.

nguyenson_44

Bác xem lại đã mở chế độ "USB Debugging" chưa, nếu không được, bác thử làm theo hướng dẫn của bài này xem ntn
Mình đã làm cẩn thận tất cả các bước rồi. Kể cả tạo gold card. Nhưng vẫn bó tay. Không biết có bác nào làm được với đời máy (Froyo 2.2; HBoot 0.93, hàng FPT phân phối chưa nhỉ)

commander_HTC

ducdl2

Mình đã làm cẩn thận tất cả các bước rồi. Kể cả tạo gold card. Nhưng vẫn bó tay. Không biết có bác nào làm được với đời máy (Froyo 2.2; HBoot 0.93, hàng FPT phân phối chưa nhỉ)
Máy mình hàng FPT Hboot 0.93 làm bình thường mà bạn.

phuongthuy_psp

mình làm tới bước chạy chương trình reflash_package thì chương trình reflash_package xóng nó báo : Internal error: installing package failed Recovery image : clockwrokmod recovery . mình ko bít là sao nữa . vì mình mới root lần đầu tiên lên vẫn còn gà lắm .

action8

mình làm tới bước chạy chương trình reflash_package thì chương trình reflash_package xóng nó báo : Internal error: installing package failed Recovery image : clockwrokmod recovery . mình ko bít là sao nữa . vì mình mới root lần đầu tiên lên vẫn còn gà lắm .

Máy của mình root ầm ầm, cũng hàng FPT phân phối, lại còn trên win7 x64 nữa chứ. Mình khuyên bạn nên down reflash_package mới nhất về, cài đầy đủ driver, tắt antivirus, gỡ bỏ HTC Sync đi và làm tuần tự theo các bc trên.
Có điều ct này root máy xong sẽ tự động tạo cho bạn bản recovery của clockworkmod ko đc tiện lắm (sau khi root xong mình muốn partition SD Card khá vất) mình phải chuyển sang recovery của Amon_RA rất tiện. Bạn nên tham khảo ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?110884-RECOVERY-CHO-HTC-DESIRE-v2.0.0-(by-Amon_RA)&p=1505086#post1505086 trước khi root máy. Mà hình như máy bạn báo lỗi vậy là img recovery có vấn đề, bạn nên down RECOVERY_DESIRE_RA_2.0.1.img về change vào reflash_pakage theo cách 2 của topic mình gửi trên.
Chú ý nữa cho bạn là nên factory data trước khi root. Chúc thành công!

Chỉnh sửa cuối:

leech

cho mình hỏi, mình đang root nó khởi động vài lần, mãi chưa xong nên mình đợi tầm 10 phút rồi rút cable ra. Giờ không tài nào bật đc máy, mong các bạn hướng dẫn chút