• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[NEW]Root cho Desire chỉ với 1 click duy nhất, có recovery bên trong luôn

nicklanick

Member
bạn ở sài gòn à , bạn mang máy qua cho mình làm giúp cho

:(( em ở hà nội bác ơi :(( đêm qua thức đến 4h sáng mà ko đc :( h em để máy khởi động lên thì thấy cái màu vàng rồi :( đang thử tiếp .....
thank bác :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 25 minutes:

ôi bác ơi :)) em bỏ qua cái bước tìm cái chấm than màu vàng :)) đến 1 đoạn tự nhiên nó hỏi thế làm theo thế là h có rồi :))
thank các bác nhé :)) tìm link up rom thôi hế hế :))

Chỉnh sửa cuối:

Sontantap

Thanks to chủ topic , máyminh2 Hboot 0.83,mình đã thành công bây giờ phải làm sao để úp rom.

nicklanick

Member
Thanks to chủ topic , máyminh2 Hboot 0.83,mình đã thành công bây giờ phải làm sao để úp rom.

b1 fomat thẻ :D
b2 chép file rom vào thẻ ( file *.zip nhé )
b3 tắt máy
b4 bấm phím giảm âm lượng ( volume down ) + nguồn chờ màn hình sáng lên thì dùng 2 phím volume để di chuyển và phím nguồn để selec
b5 bác kéo xuống và chọn recovery
b6 bác chọn install zip from Sdcard
b7 bác chọn file cho nó :D
b8 ngồi chờ ......... xong rồi đấy bác :))

Sontantap

Mình làm theo các bước xong rồi Bác ạ, nhưng tới b 6 màn hình tối thui không hoạt động. gở pine ra thì trở lại như xưa ( tức là không chạy được rom mới bác ạ) Rom của Bác quang po st Pays-Desire-Sense_v1.4). Không hiểu còn thiếu bước gì?

ducthang

Mình làm theo các bước xong rồi Bác ạ, nhưng tới b 6 màn hình tối thui không hoạt động. gở pine ra thì trở lại như xưa ( tức là không chạy được rom mới bác ạ) Rom của Bác quang po st Pays-Desire-Sense_v1.4). Không hiểu còn thiếu bước gì?
ban vào nick chát mình giúp cho

Sontantap

Mình Format thẻ chỉ để mỗi rom đã tải rồi và cũng không đựoc, khi vào recovery , selec phần nào cũng tối đen màn hình. Sau cùng phải gở pine ra. Trở về tình trang rom cũ.Không biết trước khi úp có cần phải ha rset máy không?

Chỉnh sửa cuối:

cuibapngo

Member
wow.hay thiệt m làm 1 phát là đc luôn,nhưng m có 1 số thắc mắc sau xin giải đáp thắc mắc dùm m với:
1.m tạo goldcard trên thẻ 1gb,mỗi lần muốn up room gì thì phải bỏ thẻ 1gb vô àh?(mặc dù m tạo goldcard trên thẻ nhưng thú thiệt là chả biết có hay k,tại m k biết xem ntn?chỉ thấy nó báo là the data will be written without a back up and changes cannot be undone,save any way?.k biết nó báo như thế thì m đã có GC chưa nhi?)
2.máy m mua nta đã up lên 2.2.hboot là 0.92,m làm theo h.dẫn dể hạ xuống 0.80.làm xong m vẫn thấy dt nó đề là 0.92 có thấy hạ xuống đc tí nào đâu?nãy m liều thử root máy như cách này lại thấy đc luôn(m hơi khó hiểu chỗ này,tại sao m chưa chắc chắn lắm mấy bước tạo GC với hạ boot máy xuống mà sao m hroot vẫn đc là sao?)thiệt sự thì máy m đã hroot đc chưa?
3.menu ClockworkMod.
+reboot system now
+apply scard:update.zip
+wipe data/factory reset
+install zip from scard
+backup and restore
+muont and stogare
+advance
m đã thử ấn mấy chức năng này nhưng k thấy máy động đậy gì cả,ấn rồi nó cũnng quay lại menu của CWM.xin cho m biết các chức năng này dùng vào việc gì?m muốn chia thẻ thì vô chức năng nào để chia?
mục đích của m root máy chỉ để cài apps với games trên thẻ hoặc 1số pm đòi máy phải root mới cài đc,chứ chưa dám nghĩ tới ch up room,tại mới xài nên còn gà quá,chưa dám nghịch nhiều.

Chọn reboot, đợi máy khởi động xong kiểm tra lại xem trong Menu đã có SuperUser permission chưa (chỉ là kiểm tra cho chắc thôi chứ làm cách này thì 100% là root xong rồi)vô chỗ nào ktra vậy bạn?m k thấy có SuperUser permission,chỉ có menu của CWM thôi
ai biết xin trả lời 1 số thắc mắc dùm m với.thanks

cuibapngo

Member
wow.m thấy cái SuperUser permission rồi\-/.giờ chia thẻ để cài apps với games thì làm ntn?chỉ m với

nicklanick

Member
wow.m thấy cái SuperUser permission rồi\-/.giờ chia thẻ để cài apps với games thì làm ntn?chỉ m với

bạn vào rom manager rồi chọn cái partition sd card :D làm những j nó bảo xong lại vào lại và làm những j mình muốn :D ( em ko nhớ đc tên các bước :D )

cuibapngo

Member
bạn vào rom manager rồi chọn cái partition sd card :D làm những j nó bảo xong lại vào lại và làm những j mình muốn :D ( em ko nhớ đc tên các bước :D )

m chả thấy chữ b chỉ ở chỗ nào cả:
+reboot system now:dòng này thì k nói
+apply scard:update.zip:dòng này có 10 dòng NO,1 dòng đề YES install/scard/ update.zip
+wipe data/factory reset:cũng 10 dòng NO,1 dòng YES delete all user data
+install zip from scard:cái này 4 dòng(apply sdcard.update.zip,choose zip from sdcard,toggle sinatuge verification,toggle script assert)
+backup and restore:3 dòng(back up,restore,advanced restore)
+muont and stogare:cái này nhiều nhưng m cũng k thấy chữ nào để chia thẻ cả(muont system/m data,m catche,m sdcard,m sd-ext)(format boot,fm system,fm data,fm catche,fm sd-ext)mount USB storage
+advance:có 7 dòng(reboot recovery,........phần này thì chắc k phải để chia thẻ rồi
thế thì chia ở chỗ nào?

nicklanick

Member
+apply scard:update.zip:dòng này có 10 dòng NO,1 dòng đề YES install/scard/ update.zip
+install zip from scard:cái này 4 dòng(apply sdcard.update.zip,choose zip from sdcard,toggle sinatuge verification,toggle script assert)
+muont and stogare:cái này nhiều nhưng m cũng k thấy chữ nào để chia thẻ cả(muont system/m data,m catche,m sdcard,m sd-ext)(format boot,fm system,fm data,fm catche,fm sd-ext)mount USB storage
+advance:có 7 dòng(reboot recovery,........phần này thì chắc k phải để chia thẻ rồi
thế thì chia ở chỗ nào?

em có bảo bác vào recovery làm j đâu ạ :( bác bấm menu rồi vào Rom Manager ........

commander_HTC

thế thì chia ở chỗ nào?

Bạn đọc và làm theo hướng dẫn trong thread này nhé

Phân vùng thẻ trong ROM Manager không được tối ưu vì không biết rõ mặc định nó phân vùng ext là 2, 3 hay 4.

Bạn nên nghiên cứu kỹ bản ROM Cook đang dùng hỗ trợ đến ext mấy (2,3 hoặc 4) mà chọn phân vùng cho phù hợp. Tuy nhiên, nhiều người khuyến cáo nên chọn phân vùng là ext3 thôi, cho phù hợp với hiệu suất truy xuất và tuổi thọ của thẻ. Nói nôm na là như thế này: ext2 thì độ bền cho thẻ cao nhưng truy xuất chậm, ex4 4 thì ngược lại, và ext3 nằm giữa 2 cái đó.

Chỉnh sửa cuối:

nicklanick

Member
Bạn đọc và làm theo hướng dẫn trong thread này nhé

Phân vùng thẻ trong ROM Manager không được tối ưu vì không biết rõ mặc định nó phân vùng ext là 2, 3 hay 4.

Bạn nên nghiên cứu kỹ bản ROM Cook đang dùng hỗ trợ đến ext mấy (2,3 hoặc 4) mà chọn phân vùng cho phù hợp. Tuy nhiên, nhiều người khuyến cáo nên chọn phân vùng là ext3 thôi, cho phù hợp với hiệu suất truy xuất và tuổi thọ của thẻ. Nói nôm na là như thế này: ext2 thì độ bền cho thẻ cao nhưng truy xuất chậm, ex4 4 thì ngược lại, và ext3 nằm giữa 2 cái đó.

cái bản leedroid 2.2d nó cho chọn ext0 .. 3 4 mà bác :(

commander_HTC

cái bản leedroid 2.2d nó cho chọn ext0 .. 3 4 mà bác :(

ý bạn nói trong Leedroid 2.2d cái gì cho chọn ext0 .. 3 4?

ext-card là bộ nhớ mở rộng trên thẻ dùng cho ROM có cài A2SD+, và theo mình thấy thì có 3 chuẩn ext như đã nêu trên là 2, 3 và 4.

Như mình nói ở trên là nhiều ROM khuyến cáo nên chọn ext3, chứ không nhất thiết phải là ext3.

Nói kỹ hơn về ROM hỗ trợ A2SD+, yêu cầu phải có phân vùng ext mới boot và cài được các app (nếu được add sẵn trên thư mục data của ROM) và các app khác bởi người dùng, thì khi đó tự động được ghi lên ext-card chứ không phải SD card, hẳn vậy, khi xem trong tab "On SD card" trong Manager application thường sẽ không có. Một số app được viết chỉ cài trên SD card vơi mục đích để chạy trên ROM Froyo no-A22SD. Tuy nhiên, việc dùng ROM Froyo có nhược điểm khi kết nối với PC thì lâu hơn ROM hỗ trợ A2SD vì phải ngắt các app được cài trên SD-card rồi mới connect với PC, đờng thời khi ngắt kết nối với PC thì thời gian repairing SD card cũng lâu hơn.

Việc phone storage hao dần mỗi khi cài chạy các app:
như trên đã nói, đối với ROM hỗ trợ A2SD thì các app được cài lên ext chứ không phải là phone storage, việc phone storage hao dần mỗi khi cài chạy các app phải sử dụng bộ nhớ phone để lưu và/hoặc xử lý các file data liên quan đến app đó mà thôi.

nguyentung1010

chỉ có thể nói lên được 2 chữ: RẤT.......TUYỆT.........
mình đã root thành công cho cái Desire hàng FPT của mình,1 phát ăn ngay,dễ hiểu dễ làm..
Cám ơn bạn chủ thớt nhiều,....;;)
Và đã up ROM thành công với :
ROM RCMixHD v10
Radio: 32.49.00.32U_5.11.05.27
Rom xài ngon đẹp tuyệt,Radio xài càng ngon pin phải nói là GOOD...........hết

commander_HTC

chỉ có thể nói lên được 2 chữ: RẤT.......TUYỆT.........
mình đã root thành công cho cái Desire hàng FPT của mình,1 phát ăn ngay,dễ hiểu dễ làm..
Cám ơn bạn chủ thớt nhiều,....;;)
Và đã up ROM thành công với :
ROM RCMixHD v10
Radio: 32.49.00.32U_5.11.05.27
Rom xài ngon đẹp tuyệt,Radio xài càng ngon pin phải nói là GOOD...........hết

sướng tê cả người nhĩ :))

cuibapngo

Member
m gà quá,chả biết xem máy m radio ở chỗ nào cả?xem ở chỗ nào?m vô setting xem mục about phone,vô mục solfware ìnormation thì chỉ biết nó là 2,2
baseband vesion 32.43.00.32U_5.09.00.20
kernal version 2.6.32.15-gf9c0527
htc-kernal@and18--2#1
buildnumber 2.09.405.8 CL218634 release-keys
soflwave number 2.09.405.8
browser vesion webkit 3.1
chứ m đâu thây nói gì tới leorid với radio gì đâu?
lạ quá?sao m mở menu đâu thấy cái room manager đâu.mới root xong m cũng k thấy cái super user permission,sau khi m cài dropcap chụp ảnh màn hình mới thấy cái sp permission đấy.k lẽ máy m chưa root đc?mà nếu chưa root đc thì làm sao có recovery với cài pm dropcap đc nhỉ?
m chưa up room bao giờ cả,phải up room leroid2.2 gì mới chia thẻ đc hay sao?

Chỉnh sửa cuối: