• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia N97 nâng cấp FW (RM-505) v22.0.110

mrthang79

Khi up trực tiếp trên điện thoại hoặc NSU hay là Ovi suite thì hiển nhiên sẽ có nhiều người không tìm thấy bản cập nhật tại vì máy bạn đang mang code của Vn và bản update này thì chưa đến VN thì bạn phải đổi code. Cách đổi code và tìm hiểu thêm tại sao phải đổi code thì nhiều topic đã nói rồi, mình chỉ giải thích nôm na như thế. Còn việc flash FW thì không cần đổi code vì bạn đang can thiệp trực tiếp vào hệ thống chứ không thông qua máy chủ của Nokia nên không cần đổi code.
Riêng mình, máy mình mua ở VN, đã flash 2 lần lên v21.0.045 và lần này up bằng Ovi Suite lên v22.0.110
Nhận xét chung thì không có gì thay đổi, bộ nhớ C đột nhiên mất thêm vài MB, nhanh hơn đc tí, và can đoan up bằng NSU hay Ovi suite hoặc up trực tiếp trên ĐT sẽ không mất hack.
Còn flash thì bạn sử dụng file hack của v21.0.045 (và file hack này cũng đc đổi tên từ 1 phiên bản trước đó) và nhớ đổi tên lại cho phù hợp với phiên bản cần up v22.0.110

thấy hay quá..vậy bạn làm 1 file hack rồi úp lên cho ae làm theo thì đã biết mấy
thanks

hackerKD

thấy hay quá..vậy bạn làm 1 file hack rồi úp lên cho ae làm theo thì đã biết mấy
thanks

tải cái này về
http://www.mediafire.com/?2quy1mojjoi
Mượn tạm link này của pác Kojiro nhé.
Khi download về bạn sẽ có đc 1 file tên là RM505_507_21.0.045_uda_1_001.uda.fpsx bây giờ thì bạn đổi tên nó lại thành là RM505_507_22.0.110_uda_1_001.uda.fpsx
Mình hướng dẫn bạn flash bằng Phoenix, nếu bạn không biết thì bạn hãy xem lại cách flash bằng Phoenix đã post trên 4rum
Để yên 1 nơi nào đó, sau đó bạn tải trọn 8 file FW trên Navifirm về thư mục C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\
Bước kế tiếp bạn chép file đã đổi tên đè lên file RM505_507_22.0.110_uda_1_001.uda.fpsx có sẵn tại C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\
Thế là đc bước kế tiếp là flash thôi

Tương tự bài này :
http://www.pdaviet.net/showthread.php?83091-Hack-Nokia-N97-Firmware-V20-amp-V21-bằng-Phoenix/page10

1 cách khác nếu bạn cảm thấy mình post bạn không hiểu thì cứ làm theo bài viết trên để có FW 21.0.045 (nhất thiết phải giống bài trên và sau khi flash có RP) thì bạn cứ tiếp tục up bằng NSU hãy Ovi hay trực tiếp trên ĐT cũng đc, bảo đảm không mất hack

Tiện thế đây cho các pác biết lí do tại sao up lên bản này = NSU hay Ovi thì ổ C mất khá nhiều MB là vì .... .... .... ...... các pác mở quản lí ứng dụng ra mà xem tự khắc hiểu nó cài thêm cho mình hàng tá li ti nhăng nhít gì đó đó

Chỉnh sửa cuối:

duong8488

cái này không ai làm CFW nhỉ , hic chán thiệt , thấy của 5k8 là nhiều

Hoàn toàn thông cảm, vì chung cảnh ngộ, vô cùng đau buồn nhưng vẫn ko nguôi hi vọng...chờ đợi, chờ đợi, lý nào N97 thua 5800, mà 5800 CFW cũng hầu như thích thêm widget để giống N97, ngoài ra tăng ram, tốc độ, cache, bao nhiêu là thứ hay...

hngqnbd

Mình flash lại chứ không up bằng NSU, cả hai bản đều có mấy thứ nhăng nhít đó nhưng C vẫn mất 2M. Mình đã thử 2 lần V22.0.110 flash xong mà up lại bằng NSU thì GPS đi luôn, Vietmap chạy nhưng không hiển thị gì,nhưng không up lại bẳng NSU thỉ không sao.Anh em ai biết lý do không ?

naul1497

Có vẻ firmware này nghe nhạc to hơn thì phải. Tất cả các loại máy đều có cook firmware trừ N97 :D, chán ghê. Hy vọng có cao nhân nào đó cook dùm 1 bản sao cho ram trống tốt nhất có thể (trên 60 MB thì tốt, vì giờ máy mình trống cũng được khoảng 58MB lúc khởi động), và cần nhất là không bị mất hack khi format. Bản flash của N97 lần trước mỗi lần format đều mất hack phải flash lại, rất mất công, THANks

babybaby_boy

các bác dùng n97 mini cho e hỏi chút, máy của em tự nhiên bị đơ 2 phím xanh và đỏ cạnh menu, nút menu và cảm ứng thì em vẫn sử dụng bt, em đi ra hàng hỏi thì nó bảo là bị bẩn cảm ứng, em cũng ko biết là bị sao nữa........... các bác giúp e với

hackerKD

Có vẻ firmware này nghe nhạc to hơn thì phải. Tất cả các loại máy đều có cook firmware trừ N97 :D, chán ghê. Hy vọng có cao nhân nào đó cook dùm 1 bản sao cho ram trống tốt nhất có thể (trên 60 MB thì tốt, vì giờ máy mình trống cũng được khoảng 58MB lúc khởi động), và cần nhất là không bị mất hack khi format. Bản flash của N97 lần trước mỗi lần format đều mất hack phải flash lại, rất mất công, THANks

Nếu sử dụng hack ngay lần flash đầu tiên sẽ kô phải flash lại

Chỉnh sửa cuối:

hackerKD

Sao mình hack ngay lần flash đầu tiên mà vẫn bị mất hack vậy bạn?

Nếu không có hack có lẽ bạn có sai sót gì đó. Vì cũng có 1 số bạn giống trường hợp của bạn. Bình thường thôi, không sao cả.

naul1497

Nếu không có hack có lẽ bạn có sai sót gì đó. Vì cũng có 1 số bạn giống trường hợp của bạn. Bình thường thôi, không sao cả.

Không phải là không có hack, vẫn hack được nhưng chỉ xài được 1 lần, hard reset lại là mất, nên phải flash lại rất phiền phức.

hackerKD

Không phải là không có hack, vẫn hack được nhưng chỉ xài được 1 lần, hard reset lại là mất, nên phải flash lại rất phiền phức.

Điều này là tất nhiên rồi, hard reset lại là mất thôi. Mình cũng vừa flash lại đây.

naul1497

Điều này là tất nhiên rồi, hard reset lại là mất thôi. Mình cũng vừa flash lại đây.

Có mấy bạn hack được vĩnh viễn mà, hard reset cũng không mất, vậy mình mới hỏi chứ, ai có up lên nhe.

hackerKD

Có mấy bạn hack được vĩnh viễn mà, hard reset cũng không mất, vậy mình mới hỏi chứ, ai có up lên nhe.

Theo mình thì hard reset là mất thôi vì như thế bạn mới format đc ổ C chứ. Nếu có thì N97 cũng k có đâu bạn à, vì nó k đơn giản là chỉ cài file *.sis như các máy khác, nó phải flash mới cài RP vào máy đc. Trừ khi bạn Up FW bằng NSU thì hok mất hack thôi. Hiện tại là thế tương lai thì chưa bít có ai có khả năng không ^^!

Ntv_79

Theo mình thì hard reset là mất thôi vì như thế bạn mới format đc ổ C chứ. Nếu có thì N97 cũng k có đâu bạn à, vì nó k đơn giản là chỉ cài file *.sis như các máy khác, nó phải flash mới cài RP vào máy đc. Trừ khi bạn Up FW bằng NSU thì hok mất hack thôi. Hiện tại là thế tương lai thì chưa bít có ai có khả năng không ^^!

Các bạn tranh luận nhiều quá nhỉ! Hack vĩnh viễn là cook rp vào file .rof2 --> Đã có mấy bản cook nhưng mình cũng chưa test. Flash cũng nhanh nên thay nó bằng hard reset cũng được mà.

naul1497

Các bạn tranh luận nhiều quá nhỉ! Hack vĩnh viễn là cook rp vào file .rof2 --> Đã có mấy bản cook nhưng mình cũng chưa test. Flash cũng nhanh nên thay nó bằng hard reset cũng được mà.

Bạn này nói đúng nè, cook hack vào rom luôn nên sẽ không mất. Mỗi lần flash ngồi chờ cũng "run run' nên nên nếu cook vào được luôn thì mỗi lần máy chạy chậm chỉ cần *#7370# không cần flash lại.

Ntv_79

Bạn này nói đúng nè, cook hack vào rom luôn nên sẽ không mất. Mỗi lần flash ngồi chờ cũng "run run' nên nên nếu cook vào được luôn thì mỗi lần máy chạy chậm chỉ cần *#7370# không cần flash lại.

Có topic ở ngoài có bản cook vào .rof2 cho mọi ngôn ngữ rồi đó bạn (Họ còn yêu cầu là 4mat trước và sau khi flash nữa cơ mà). Nếu run thì có thể 1 lần cho biết. Mình hack bằng file .uda nhưng cũng chưa có nhu cầu phải hardreset nên chưa muốn test.

hackerKD

Flash lần đầu : RUN -> lần 2 : đỡ hơn -> lần 3 : hả, lỗi à, flash thôi :)):))

minhtien1810

xin thông báo ver này đã bị mình hack dc rồi , hehe
các bác làm theo hứong dẫn của bác Kojiro và download file mediafire của bác Hacker về là dc hết , flash bằng Phoenix , mình làm 1 lần là hack dc liền , có rompatcher là xong , chép thư mục patches vào ổ e là xong, roi vào rom apply hết là xong
đây là link , làm theo bài này là xong hết 5' là xong
http://www.pdaviet.net/showthread.php?83091-Hack-Nokia-N97-Firmware-V20-amp-V21-bằng-Phoenix

p/s : bác nào giải thích dùm em , tại sao flash xong bộ nhớ ổ C sao có 48mb zậy, và có cách nào cài phần mềm cho nó vào ổ E hết dc ko , cài cái gì zô no củng nhảy 1 2kb hoặc hơn nhưng ko nhìu vào ổ C

Chỉnh sửa cuối: