• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phân Biệt G3 - G4 của UNI và vấn đề Storage.

Funtiger

Hiện Nay Dòng Uni đang có 2 loại, G3 và G4. Hai dòng này sử dụng rom cũng có nhiều khác biệt, các bản của G3 chưa chắc up đc cho G4.

Để kiểm tra mình đang dùng G3 hay G4, các Bạn phân biệt bằng boot loader (Power button+Light button+reset).
+ Nếu boot loader là: 1.0 và 1.01 thì là G3
+ Nếu boot loader là: 2.01 thì là G4

Điểm khác biệt nữa giữa 2 dòng là Storage:
+ Storage của G3 là: 43.5MB
+ Storage của G4 là: 39.5MB

Không hiểu sao lại mất 4MB ở đây, có lẽ là do cấu tạo phần cứng.
Vẫn chưa tìm đc tools nâng storage cho G4:D

Hãy cùng vào đây để thảo luận về điểm khác biệt của 2 dòng và cách nâng storage cho G4 của UNI.:-?
Cảm ơn.

XuanTruong

Super V.I.P
Nếu nâng cấp boot loader từ 1.0 lên 2.01 thì sao hả Bác? hay lại căn cứ vào Storage để phân biệt. Thằng G4 mất 4MB so với G3 liệu trong ExtRom nó có thêm tý nào không các Bác, Em dùng Exec nên không biết. Thân!

Funtiger

Hiện tại vẫn chưa có cách nào nâng boot loader ver 1.0 hay 1.01 lên 2.01 cả. Chỉ có nâng đc từ 1.0 lên 1.01 thôi. vì vậy phân biệt bằng boot loader và Storage. Ko hiểu sao G4 lại mất 4MB bộ nhớ nữa, ko lẽ cái boot loader 2.01 nặng vậy sao:D
G4 là các dòng máy fix các lỗi mà trước đây Uni gặp phải, chỉ tiếc là Storage của Uni đã nhỏ, giờ lại càng eo hẹp hơn....:(

duongtver

Nếu nâng cấp boot loader từ 1.0 lên 2.01 thì sao hả Bác? hay lại căn cứ vào Storage để phân biệt. Thằng G4 mất 4MB so với G3 liệu trong ExtRom nó có thêm tý nào không các Bác, Em dùng Exec nên không biết. Thân!

ExtRom của G4 là 9.5 mb chắc cũng như của exec thôi bạn ạ .

connguab

Mọi người ơi ! mình có cần phải nâng boot loader ver 1.0 lên 1.01 k ?
Nếu nâng lên thì máy sẽ cải thiện được gì vậy ?

Funtiger

Nầng cấp lên 1.01 máy Bạn sẽ khởi động nhanh hơn. Up rom ít bị treo logo hơn,.... nói chung là cải thiện đc một số vấn đề

connguab

vậy làm sao để nâng cấp lên 1.01 vậy bạn ?
bạn có thể giúp mình k ? nếu được gởi cho mình phần mềm luôn nhé !

nblong21

BOOTLOADER v1.01 for HTC Universal (991.4 KB)

vậy làm sao để nâng cấp lên 1.01 vậy bạn ?
bạn có thể giúp mình k ? nếu được gởi cho mình phần mềm luôn nhé !

Bản này đã dc chú Phạm Quang đưa lên khu vuc Download rùi,Bạn chịu khó kiếm là dc thui.Link đây ban ạ.Việc Up B.Loader cũng giống như up ROM vậy.Bạn đưa máy về BL &chạy file MaUpgradeUt_noID.exe rồi chờ hoàn tất.Chúc bạn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

caotung1988

hình như chip G4 an toàn hơn chip G3 thì phải. Ít bị chết DOC khi up rom và tốc độ up ROM thì nhanh hơn.

Funtiger

khi lên 1.01 rồi để trở lại 1.0 được không các anh!;;);;)

Vẫn chưa thấy ai thử hạ xuống bao giờ, trên lý thuyết thì ok, nhưng thực tế thì chưa biết ra sao, để thử xem sao.
Vẫn chưa thấy ai giải thích đc cái vụ storage của G3 và G4:D

Tuan1412

Hiện tại mình đang có 1 con dòng Uni Dopod 9000 storage lên đến 43,72 mb lận,lạ chưa,boot loader là 1.0,vào device infomation dòng Flash chip Type là G3,chắc máy này chưa up rom bao giờ đây:D

remankid

Hiện tại mình đang có 1 con dòng Uni Dopod 9000 storage lên đến 43,72 mb lận,lạ chưa,boot loader là 1.0,vào device infomation dòng Flash chip Type là G3,chắc máy này chưa up rom bao giờ đây:D

Máy e cũng 43,72mb mà bác. Nhưng máy e dòng EXEC. Flash chip type là: M-system---->không biết dòng G3 hay G4. Mới "ăn cắp" được con này :))

connguab

Máy e cũng 43,72mb mà bác. Nhưng máy e dòng EXEC. Flash chip type là: M-system---->không biết dòng G3 hay G4. Mới "ăn cắp" được con này :))

Bạn muốn biết là G3 hay G4 thì bạn kiểm tra bằng cách nhấn tổ hợp phím Power + Light + reset
+ Nếu boot loader là: 1.0 và 1.01 thì là G3
+ Nếu boot loader là: 2.01 thì là G4
chúc vui !
:D :D :D

vpxbom

Trên wiki có khuyến cáo không được up boot loader của dòng G4 cho G3 và ngược lại. G4 ext Rom vẫn thế: 9,93 M

Chỉnh sửa cuối:

redlion

Mình đang so sánh và test thử hình như G4 Dùng Wi-fi mạnh hơn đáng kể mặc dùng up rom cũ vẩn như vậy. không chắc lắm vì Mình chỉ so sánh mới có 3 -4 máy thôi đều nhận thấy điều này, trong khi máy của Mình G3 thi up rom nào thì Wi-fi cũng không bằng

Funtiger

Một số bản rom hiện nay có thêm Flask Disk trên 15MB, ko biết lấy ở đâu ra nữa. Theo Bạn nncuong thì phần này lấy từ Rom, vậy các Bản rom khác chỉnh để có thêm 1 Flask Disk đc ko? Và làm sao để có đc cái Flask Disk này. Dạo này Uni có nhiều trò hay quá....=))

Nếu có tools tạo đc Flask Disk thì hay quá, bỏ hết các ứng dụng ko xài trong win đi, có thêm đc 20MB xài. hi hi
Cùng ngâm cíu vụ Flask Disk này đi, hay đó

nncuong

Administrator
Hiện giờ bí mật tạo Flash Disk chưa được công bố, muốn có cái này chỉ còn cách lấy XIP và ROM từ bản gốc.
Nếu muốn khắc phục nhược điểm về PIN và cho dòng G4 thì dùng XIP và ROM từ bản của IVAN. Nhưng cảm giác bản này chạy chậm hơn và hay treo máy khi chạy các soft