• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

DuongTrunghuy

Cách gõ tiếng việt ???

Bác cho em hỏi? Có thể ghõ tiếng việt kiểu TELEX trên cái Skin này đc không vậy bác. Ý của em là khi mình gõ aa = â, oo = ô, ee = ê,.....

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
@bác hanoiwap: cảm ơn vì bàn phím tuyệt của bác. cho hỏi là trong cái iskin cho resco kb, khi dùng cho hts touch thì ko cần cái page chữ hoa (vì sử dụng gesture gạt lên thì đã đánh dc chữ hoa); vậy bác có thể giúp thiết kế lại để page chữ hoa nằm sau page số dc ko (page chữ thường nhấn shift thành page số, nhấn tiếp mới là page chữ hoa) vì mổi lần gõ các ký tự (){}., phải lật hai trang chưa tiện lắm!
cảm ơn bác
Ý tưởng rất tốt. Do vuốt lên là viết hoa thì có thể cải tiến sao đó để tận dụng tính năng dư. Hiện nay gõ số hơi nhiêu khê, chuyển qua chuyển lại nhiều lần mới gõ đủ chữ mình muốn được.
Bác cho em hỏi? Có thể ghõ tiếng việt kiểu TELEX trên cái Skin này đc không vậy bác. Ý của em là khi mình gõ aa = â, oo = ô, ee = ê,.....

Mình thấy không thể làm kiểu đó được vì bộ gõ không hỗ trợ. Mặt khác, Resco Keyboard không có Auto text nên cũng không thể có cách nào hiện thực được theo ý muốn của bạn.
Thật ra, cách kia cũng không chậm lắm khi đã quen cách gõ mới.

hanoiwap

Super V.I.P
@bác hanoiwap: cảm ơn vì bàn phím tuyệt của bác. cho hỏi là trong cái iskin cho resco kb, khi dùng cho hts touch thì ko cần cái page chữ hoa (vì sử dụng gesture gạt lên thì đã đánh dc chữ hoa); vậy bác có thể giúp thiết kế lại để page chữ hoa nằm sau page số dc ko (page chữ thường nhấn shift thành page số, nhấn tiếp mới là page chữ hoa) vì mổi lần gõ các ký tự (){}., phải lật hai trang chưa tiện lắm!
cảm ơn bác

To @xitolala
VietnameseRescoKeyboard hầu như không cần dùng NumberLayout,trừ khi bạn nhập hoàn toàn chữ số.
Tận dụng 6 vị trí liên tiếp của 6 phụ âm:XCVBNM sẽ dùng cho các số và dấu khi nhấn các dấu sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng.(Chỉ dùng 6 vị trí liên tiếp này mà không tận dụng vị trí các phụ âm khác để không rối mắt khi gõ các nguyên âm có dấu).

1-VN.map (nếu thường gõ tiếng Việt có dấu) :
-Nhấn dấu sắc sẽ hiện các dấu thường dùng: , . ? ! : . (và w,z,f,j)
-Dấu huyền: - 1 2 3 4 5 ( _ ! @ # $ % khi nhấn Shift).
-Dấu hỏi: + 6 7 8 9 0 ( + ^ & * ( ) khi nhấn Shift).
-Dấu ngã- các dấu cặp đôi: ' " < > / \
-Dấu nặng - các dấu móc(ngoặc): ( ) [ ] { }

-Xem cách sử dụng trực tuyến
-Xem cách sử dụng và cập nhật ngoại tuyến (khi không kết nối internet): Mở Help\Contents\Help for Added Programs\Vietnamese RKeyboard

lindaduy

Languages.zip‎ (1.5 KB, 381 lần tải)
Các Bạn...! có ai down đc k...?
Ai có link khác, xin vui lòng giúp....thanks

N

ntd

Guest
Languages.zip‎ (1.5 KB, 381 lần tải)
Các Bạn...! có ai down đc k...?
Ai có link khác, xin vui lòng giúp....thanks

Upload lại lên forum tệp Language.
Thêm cho các bạn một skin nữa.

ngay

Upload lại lên forum tệp Language.
Thêm cho các bạn một skin nữa.

BÁc ntd ơi, tôi tìm mãi ko thấy nút "ế" tức chữ ê có dấu sắc??? Bác có thể giái đáp giúp được ko?
Thanks.

N

ntd

Guest
BÁc ntd ơi, tôi tìm mãi ko thấy nút "ế" tức chữ ê có dấu sắc??? Bác có thể giái đáp giúp được ko?
Thanks.

Khi bạn bấm nút dấu sắc [áý] thì chữ e -> é, bên phải nó là r -> ế.

ngay

Khi bạn bấm nút dấu sắc [áý] thì chữ e -> é, bên phải nó là r -> ế.

Bác ơi tôi xem lại thì chỉ có nút r thành nút ể (dấu hỏi) thôi bác ạ:( lạ thế! ---> xin lỗi tôi nhầm, đó là do tôi dùng loại skin Diablo_Night nên ko có nút ế thật. Dùng iSkin thì có đủ các dấu, nhưng lại mắc mớ ở chỗ khôgn biết gõ dấu chấm than (!) ntn? Bác giải đáp giúp đc ko? tks.

--> ở chế độ gõ tiếng Việt thì đúng là tôi chưa tfim đc dấu chấm than.
Ở chế độ tiếng Anh UK thì có thấy, có điều dấu chấm than hiển thị như chữ "l" nên hơi khó nhìn các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Bác ơi tôi xem lại thì chỉ có nút r thành nút ể (dấu hỏi) thôi bác ạ:( lạ thế! ---> xin lỗi tôi nhầm, đó là do tôi dùng loại skin Diablo_Night nên ko có nút ế thật. Dùng iSkin thì có đủ các dấu, nhưng lại mắc mớ ở chỗ khôgn biết gõ dấu chấm than (!) ntn? Bác giải đáp giúp đc ko? tks.

Ở chế độ tiếng Anh UK thì có thấy, có điều dấu chấm than hiển thị như chữ "l" nên hơi khó nhìn các bác ạ.

To @ngay
Tôi không rõ bản của @ntd (người khởi tạo chủ đề)như thế nào
Bản của tôi chỉ cần gõ dấu sắc là có dấu "!"

Chỉnh sửa cuối:
N

ntd

Guest

Nếu bạn dùng iSkinVN của tôi thì cạnh nút dấu nặng có nút [1@] dùng để viết 1 ký tự số,... Trong phần này các phím số như trong windows nên bạn có thể ấn số 1 kéo lên thành !, 2 -> @, ...

Ngoài ra khi ấn phím [1@] và kéo lên thì sẽ ra [Fx].

N

ntd

Guest
BlackSkin + VE

Skin màu đen cho bàn phím VE. Bàn phím VE có đầy đủ tất cả các ký tự của tiếng Việt và các ngôn ngữ của châu Âu (trừ tiếng Hy Lạp). Tệp RU đi kèm đã được thích ứng cho Skin này mà vẫn thích hợp với skin mặc định của RK. Skin Black cho màn hình QVGA, đầy đủ Num, Calc, Fx và cho màn hình ngang. Các phím hai bên mép màn hình được làm to hơn các phím còn lại để hạn chế ấn nhầm.

hanoiwap

Super V.I.P
Skin màu đen cho bàn phím VE. Bàn phím VE có đầy đủ tất cả các ký tự của tiếng Việt và các ngôn ngữ của châu Âu (trừ tiếng Hy Lạp). Tệp RU đi kèm đã được thích ứng cho Skin này mà vẫn thích hợp với skin mặc định của RK. Skin Black cho màn hình QVGA, đầy đủ Num, Calc, Fx và cho màn hình ngang. Các phím hai bên mép màn hình được làm to hơn các phím còn lại để hạn chế ấn nhầm.

Black5 Skin

Black4 Skin

Download

ngay

Bác ntd ơi tôi dùng thử skin BlackVN mới này rồi, dễ nhìn lắm nhưng vẫn hơi rắc rối khi dùng dấu chấm than. Ví dụ ta đang ở chế độ VN, phải bấm nút 1! để chuyển sang hiển thị các con số, rồi bấm tiếp nút Caps thì số 1 mới thành dấu chấm than được. Kể hơi lâu tí. Nhưng tôi vẫn cảm ơn bác đã tặng mọi người skin mới rất đẹp!

hanoiwap

Super V.I.P
Bác ntd ơi tôi dùng thử skin BlackVN mới này rồi, dễ nhìn lắm nhưng vẫn hơi rắc rối khi dùng dấu chấm than. Ví dụ ta đang ở chế độ VN, phải bấm nút 1! để chuyển sang hiển thị các con số, rồi bấm tiếp nút Caps thì số 1 mới thành dấu chấm than được. Kể hơi lâu tí. Nhưng tôi vẫn cảm ơn bác đã tặng mọi người skin mới rất đẹp!

To @ngay
Nếu bạn dùng phiên bản của tôi,có ngay "!" trong 1 bước
-Trong VN:ở bàn phím số (gạt nhanh lên trên ở dấu sắc).
-Trong VE: nhấn aU

Hình của Skin tôi đã mượn của một tác giả nước ngoài.Tôi và @ntd cùng dùng chuyển cho tiếng Việt từ hồi đầu năm 2008

N

ntd

Guest

Để viết dấu chấm than (!) bạn có thể bấm nút [123] để chuyển sang bàn phím số thì ở dưới số 1 là !, dưới số 2 là @,... Trong chế độ này sau khi bấm các ký tự ngoài con số thì nó sẽ tự động quay về bàn phím bình thường.

zuizelenem

có chú nào cho em biết là bàn phím nào ổn định nhất ko ?? e thấy có nhiều ý kiến wé,ko biết xài cái nào hết .Thaxxxxxxxxxx

AnhPheCT

có chú nào cho em biết là bàn phím nào ổn định nhất ko ?? e thấy có nhiều ý kiến wé,ko biết xài cái nào hết .Thaxxxxxxxxxx
bàn phím nào cũng ổn định hết!! Quang trọng là sử dụng mục đích gì... thôi!!
nếu soaajn tin nhắn thì dùng bàn phím tiếng Anh : HTC_EzInput_QVGA_XT9_Full Phím to rõ dể Chat chit!!! Nếu gõ theo kiểu Telex giống PC thì chọn Keyboad vietnam tuy nhỏ nhưng cũng có màu rồi!!! Còn không thì dùng bàn phím RescoKeyboad 5.11 là OK nhất có Ngôn ngử Việt Nam dùng soạn thảo văn bản nhanh có nhiều Skin to nhỏ tùy sử dụng có thể cài vào thẻ cho đở tốn bộ nhớ máy.....!!!
Chúc thành công!!!

hanoiwap

Super V.I.P
bàn phím nào cũng ổn định hết!! Quan trọng là sử dụng mục đích gì... thôi!!
nếu sọan tin nhắn thì dùng bàn phím tiếng Anh : HTC_EzInput_QVGA_XT9_Full Phím to rõ dể Chat chit!!!
Chúc thành công!!!

Theo tôi sọan tin nhắn dùng nhanh nhất vì có tiên đoán từ tiếng Việt không dấu là VnTouchPal_v3.5.CAB

Phiên bản cho tiếng Anh và tiếng Việt không dấu: nhanh nhất để nhắn tin SMS và Chat
VnTouchPalSMS_v3.5.CAB 1.3Mb 11/09/08

AnhPheCT

Theo tôi sọan tin nhắn dùng nhanh nhất vì có tiên đoán từ tiếng Việt không dấu là VnTouchPal_v3.5.CAB

Phiên bản cho tiếng Anh và tiếng Việt không dấu: nhanh nhất để nhắn tin SMS và Chat
VnTouchPalSMS_v3.5.CAB 1.3Mb 11/09/08

Bác ơi! Bàn phím HTC_EzInput_QVGA_XT9_Full có khả năng đoán từ và có Bộ từ điển XT9 mình tự dạy cho nó học nữa!!! rất hữu dụng!!! Nếu Bác có thời gian Việt hóa HTC_EzInput_QVGA_XT9_Full và tạo cơ sở dữ liệu Ngôn ngữ Việt thì hay biết mấy!!! Cảm ơn!!