• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

minhcanvao

hiện tại em đang dùng bàn phím "VnRKbd_5.11" trên trang web mà anh hanoiwap đưa,giờ anh hanoiwap có thể sửa cho e cái bàn phím này không,tại e thấy có 1 số cái lúc dùng thấy hơi bất tiện,đây là giao diện khi e cài vào máy

còn em muốn sửa lỗi như dấu chấm "." thì thay vào chữ "M" còn toàn bộ dòng chữ từ chữ "Z" đến chữ "M" thì đẩy dịch lên vào dấu ".",tại e thấy nếu để như ban đầu thì các phím có vẻ hơi lệch nhau và lúc bấm thì không thấy thuận tay cho lắm ( do đang dùng keyboard cũ của wm nó wen bộ phím đấy rồi,giờ phím nó bị lệch đi lên lúc bấm toàn bị lệch theo).còn nút xóa và nút enter nữa,cũng lên đổi chỗ cho nhau,vì theo em thấy thì mình bấm đôi khi còn sai nhiều hơn cả ấn enter để xuống dòng,nên cần nút xóa to hơn,trong khi nút xóa lại bé quá thành ra nhiều lúc bấm thì phải dừng lại 1 lúc,mình muốn nút xóa to ra 1 tý,và muốn đổi chõ cho nút enter,đây là hình minh mà e muốn thay

thank anh hanoiwap nhiều nhiều

Chỉnh sửa cuối:

minhcanvao

có ai biết sửa lỗi ở trên thì fix lại cho mình 1 cái nhé,tại lúc đánh máy mà cứ thấy khó chịu quá

minhcanvao

không biết mọi người lúc dùng "VnRKbd_5.11" có thấy bất tiện không,chứ mình thấy bất tiện lắm,tại hàng chữ Z đến chữ M bị lệch đi 1 ô,lên lúc ấn cứ phải lệch tay đi,anh hanoiwap hoặc ai biết sửa thì sửa giúp e đi nhé,thank nhiều nhiều

hanoiwap

Super V.I.P
hiện tại em đang dùng bàn phím "VnRKbd_5.11" trên trang web mà anh hanoiwap đưa,giờ anh hanoiwap có thể sửa cho e cái bàn phím này không,tại e thấy có 1 số cái lúc dùng thấy hơi bất tiện,đây là giao diện khi e cài vào máy

còn em muốn sửa lỗi như dấu chấm "." thì thay vào chữ "M" còn toàn bộ dòng chữ từ chữ "Z" đến chữ "M" thì đẩy dịch lên vào dấu ".",tại e thấy nếu để như ban đầu thì các phím có vẻ hơi lệch nhau và lúc bấm thì không thấy thuận tay cho lắm ( do đang dùng keyboard cũ của wm nó wen bộ phím đấy rồi,giờ phím nó bị lệch đi lên lúc bấm toàn bị lệch theo).còn nút xóa và nút enter nữa,cũng lên đổi chỗ cho nhau,vì theo em thấy thì mình bấm đôi khi còn sai nhiều hơn cả ấn enter để xuống dòng,nên cần nút xóa to hơn,trong khi nút xóa lại bé quá thành ra nhiều lúc bấm thì phải dừng lại 1 lúc,mình muốn nút xóa to ra 1 tý,và muốn đổi chõ cho nút enter,đây là hình minh mà e muốn thay

thank anh hanoiwap nhiều nhiều

Cám ơn bạn đã góp ý
Tôi dự định sẽ sửa như sau

Shift ít dùng (vì sử dụng Gesture;chỉ dùng khi cần CapsLock)nên chuyển xuống dưới và thiết kế nhỏ hơn
Dịch chuyển hàng thứ 3 về bên trái theo ý bạn.Như vậy vị trí các phím giống hệt như PC
Chuyển Backspace lên dòng trên để dễ bấm
Sẽ đưa lên sau vài ngày để bạn sử dụng thử và góp ý.
Một lần nữa cám ơn bạn đã góp ý và xin lỗi bạn vì trả lời chậm

Chỉnh sửa cuối:

minhcanvao

anh ơi,nếu sửa thì sửa luôn cho e cái phần nút shift ấy,tại khi em cần đánh chữ hoa liên tục (VD: CHUC E NGU NGON....) thì mỗi lần muốn viết 1 chữ hoa thì phải ấn shift,nếu anh sửa làm sao khi mình ấn shift 2 lần thì nó sẽ liên tục viết chữ hoa,còn nút shift thì e nghĩ cữ để vị trí cũ vì khi viết chữ tiếng việt thì nó sẽ cần nút shift đấy,mà anh để ở xa qua thì ấn sẽ bất tiện

Bạn hãy chú ý:
Nhấn và giữ Shift sẽ được CapsLock
Gạt Shift lên trên sẽ được CapsLock
Gạt một ký tự lên trên được chữ hoa

vì vậy rất ít khi dùng Shift

Last edited by a moderator:

minhcanvao

đã khắc phục được lỗi viết chữ hoa,nhưng theo em thấy thì lúc mình gõ tiếng việt thì sẽ cần đến nút shift đấy đấy,nên tốt nhất là không nên chuyển đi chỗ khác,nếu có bỏ thì anh xem bỏ cái nút "VE" ấy,tại cái nút ấy chỉ thông báo cho biết ngôn ngữ bàn phím mà mình đang dung,chứ lúc mình ấn vào thì cũng chẳng thấy có gì thay đổi,nên bỏ bớt nút đấy đi mà để nút xóa to nên 1 tý,mà nút enter em thấy chẳng mấy khi mình ấn enter để xuống dòng cả,mà ấn nút xóa nhiều hơn,nên anh nên đưa nút xóa ra ngoài như hình là ổn rồi,và cho nút xóa to to lên để dễ bấm,thank anh hanoiwap ;)

hanoiwap

Super V.I.P
đã khắc phục được lỗi viết chữ hoa,nhưng theo em thấy thì lúc mình gõ tiếng việt thì sẽ cần đến nút shift đấy đấy,nên tốt nhất là không nên chuyển đi chỗ khác,nếu có bỏ thì anh xem bỏ cái nút "VE" ấy,tại cái nút ấy chỉ thông báo cho biết ngôn ngữ bàn phím mà mình đang dung,chứ lúc mình ấn vào thì cũng chẳng thấy có gì thay đổi,nên bỏ bớt nút đấy đi mà để nút xóa to nên 1 tý,mà nút enter em thấy chẳng mấy khi mình ấn enter để xuống dòng cả,mà ấn nút xóa nhiều hơn,nên anh nên đưa nút xóa ra ngoài như hình là ổn rồi,và cho nút xóa to to lên để dễ bấm,thank anh hanoiwap ;)

"nếu có bỏ thì anh xem bỏ cái nút "VE" ấy,tại cái nút ấy chỉ thông báo cho biết ngôn ngữ bàn phím mà mình đang dung,chứ lúc mình ấn vào thì cũng chẳng thấy có gì thay đổi,"
Phím chuyển ngôn ngữ (Language) không thể bỏ được bạn ạ.Tôi sẽ gửi để bạn dùng thử

betheone123

cho E xin lại cái link down bản việt hóa+ bàn phím việt đi vì link ở trang đầu bị die rồi
Thanks

minhcanvao

cho E xin lại cái link down bản việt hóa+ bàn phím việt đi vì link ở trang đầu bị die rồi
Thanks
bạn vào trang này của anh hanoiwap mà down nhé
http://vnpda1.blogspot.com/2008/03/vietnameserescokeyboardpro.html
down bản "vnRKbd 5.11.cab" về dùng tạm nhé,anh ý đang sửa 1 số lỗi it hôm nữa rồi bạn down bản mới về mà dùng,bản này dùng hay lắm:D
và em cũng đang chờ tin của bản vnRKbd mới của anh hanoiwap :p

minhcanvao

anh hanoiwap ơi,hình như vnPKbd 5.11 này không đánh tiếng việt được trong word anh àh,anh xem có sửa được lỗi này không,các chữ như chữ "ơ,ư," và các chữ "ư,ơ ă,ê..." mà có thêm các dấu vào,muốn đánh chữ trong word mà không được,hay tại máy em chưa cài font chữ vini hả anh,may e đang dùng font "tahoma" và "time new roman" và một số font theo máy nữa,máy e thiếu font gì anh chỉ cho em luôn file cài font đấy cho e nhé,mong chờ tin anh :D

minhcanvao

em ngày nào cung chờ tin của anh hanoiwap không biết anh đã sửa được chưa up lên cho mọi người dùng thử đi,thank anh nhiều

hanoiwap

Super V.I.P
em ngày nào cung chờ tin của anh hanoiwap không biết anh đã sửa được chưa up lên cho mọi người dùng thử đi,thank anh nhiều

Vì chưa hoàn chỉnh nên chưa gói vào file cài đặt.Bạn tải file Default.PNG rồi copy đè lên file cùng tên trong thư mục cài đặt.Bạn dùng thử và cho ý kiến đóng góp.(Chú ý Vì dùng Diamond nên chưa làm cho QVGA.Đây là file cho VGA)

minhcanvao

Vì chưa hoàn chỉnh nên chưa gói vào file cài đặt.Bạn tải file Default.PNG rồi copy đè lên file cùng tên trong thư mục cài đặt.Bạn dùng thử và cho ý kiến đóng góp.(Chú ý Vì dùng Diamond nên chưa làm cho QVGA.Đây là file cho VGA)

em dùng máy HTC touch2 nên là màn hình QVGA nên cái này không dùng được,anh ơi trong word của wm e không dùng cái vnRKB này đánh tiếng việt được,không biết máy e cần cài cái gì nữa để có thể đánh tiếng việt được trong word anh nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

em dùng máy HTC touch2 nên là màn hình QVGA nên cái này không dùng được,anh ơi trong word của wm e không dùng cái vnRKB này đánh tiếng việt được,không biết máy e cần cài cái gì nữa để có thể đánh tiếng việt được trong word anh nhỉ
Download VNRkb 5.11 và tải gói ngôn ngử (Language) về coppy đè lên gói ngôn ngử vừa cài sẽ có đủ ngôn ngữ các nước trong đó có Việt Nam, Vào Options chọn ngôn ngữ việt thì gõ được tiếng việt chứ gì!!

hanoiwap: Chọn iSkin khi khi quay màn hình ngang (QVGA) ko hiển thị ký tự (Màn hình trống trơn chỉ có hình nền thui!) Mong Mod xem lại dùm tụi Em. Thank's!!

hanoiwap

Super V.I.P
Download VNRkb 5.11 và tải gói ngôn ngử (Language) về coppy đè lên gói ngôn ngử vừa cài sẽ có đủ ngôn ngữ các nước trong đó có Việt Nam, Vào Options chọn ngôn ngữ việt thì gõ được tiếng việt chứ gì!!

hanoiwap: Chọn iSkin khi khi quay màn hình ngang (QVGA) ko hiển thị ký tự (Màn hình trống trơn chỉ có hình nền thui!) Mong Mod xem lại dùm tụi Em. Thank's!!

Bạn hãy tải tại đây

http://vnpda1.blogspot.com/2008/03/vietnameserescokeyboardpro.html

minhcanvao

Cám ơn bạn đã góp ý
Tôi dự định sẽ sửa như sau

Shift ít dùng (vì sử dụng Gesture;chỉ dùng khi cần CapsLock)nên chuyển xuống dưới và thiết kế nhỏ hơn
Dịch chuyển hàng thứ 3 về bên trái theo ý bạn.Như vậy vị trí các phím giống hệt như PC
Chuyển Backspace lên dòng trên để dễ bấm
Sẽ đưa lên sau vài ngày để bạn sử dụng thử và góp ý.
Một lần nữa cám ơn bạn đã góp ý và xin lỗi bạn vì trả lời chậm
anh hanoiwap ơi,anh sửa như thế cũng được,mong anh làm và up lên cho em dùng,vì em hay nhắn tin bằng 2 tay(do để màn hình ngang dùng cho pro) nên lúc nt các phím không giống như key board thật nên hay ấn nhầm,anh sửa như trên cũng được,thank anh nhiều

hanoiwap

Super V.I.P
anh hanoiwap ơi,anh sửa như thế cũng được,mong anh làm và up lên cho em dùng,vì em hay nhắn tin bằng 2 tay(do để màn hình ngang dùng cho pro) nên lúc nt các phím không giống như key board thật nên hay ấn nhầm,anh sửa như trên cũng được,thank anh nhiều

Đã thay đổi theo ý của bạn (đã thay đổi cho QVGA.Sẽ làm tiếp cho VGA)
VnRKbd_5.21.CAB

khatuco

bro ơi cho e hỏi cái, cái này có dùng cho win 2003 O2 mini đc ko a?????? nhưng hình như cần có key ạ!bác nào cho e với!
owner: Ty Kun

AnhPheCT

bro ơi cho e hỏi cái, cái này có dùng cho win 2003 O2 mini đc ko a?????? nhưng hình như cần có key ạ!bác nào cho e với!
owner: Ty Kun

Không Xin KKK ở đây! Bạn vui lòng dùng chức năng PM nhé!!

Chỉnh sửa cuối: