• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Review chất lượng các loại tai nghe...

Với dáng thể thao, màu sắc ấn tượng, nhẹ và sành điệu, chiếc tai nghe Bluetooth S9 của Motorola là bộ đẹp đôi với điện thoại Z6 cùng hãng mới ra mắt. S9 là dạng tai nghe “ear bud” (tai nghe dạng núm, nằm gọn trong tai) với khung bằng nhựa cao su chắc nhưng nhẹ vòng ra sau đầu. Dạng “ear bud” tiện lợi ở chỗ, người dùng có thể chọn núm phù hợp với tai mình để nghe cho thoải mái.

Trái ngược với hình dáng thể thao của nó, S9 lại nhẹ như một chiếc bút chì, chỉ khoảng 32 gram, và ôm vào đầu khá vừa. Nhìn chung, thân của nó nhỏ và không dày như những tai nghe Bluetooth khác, phần dày nhất chứa pin lại nằm ở sau đầu nên người dùng không có cảm giác nặng. Hơn nữa, phím bật tắt và giắc cắm USB bọc cao su nên mang lại cảm giác êm ái mỗi khi tác động vào.

Ở hai bên “ear bud” là các phím chuyển bài trước/sau (bên phải), bật/tắt và chỉnh âm lượng (bên trái). Khi đeo S9, bạn sẽ thấy việc điều chỉnh trên tai nghe rất thuận tiện, mỗi lần điều chỉnh sẽ có tiếng bíp nhẹ, báo hiệu rằng đã chọn đúng chức năng.

Gọi S9 là một cặp với Z6 vì không chỉ màu sắc hợp nhau mà đến cách trình diễn, bộ đôi này đều truyền tải được cái hồn của âm nhạc tới người dùng, chẳng khác gì một chiếc máy nghe nhạc và tai nghe chuyên nghiệp.Chất lượng âm thanh mà S9 diễn tả chẳng thua kém gì tai nghe stereo của các hãng chuyên nghiệp. Tiếng hát người ca sĩ tròn, ấm, tiếng nhạc du dương, lảnh lót. Ở thể loại nhạc nào, S9 và Z6 cũng diễn tả rất thành công mọi cung bậc cảm xúc mà người nhạc sĩ gửi gắm mà không bị đứt quãng.

Khi sử dụng tai nghe để nhận cuộc gọi thì từ chế độ stereo, S9 chuyển về chế độ mono và chỉ có thể nghe thoại bằng tai nghe trái. Tuy nhiên, chất lượng thoại vô cùng ấn tượng, cảm tưởng như người nói đang xuất hiện trước mặt mình vậy.
nguyên văn mình lấy bên sohoa.net rất tiếc mình không post hình .bạn mà được sử dụng qua là bạn sẽ mê ngay thôi .không tin bạn cứ thử vào TGDD nói cho mình thử thôi ,còn mua hay không là tùy ý bạn .mình cũng thử thôi mà thấy phê quá ,với lại đang KM lên mình đã mua và viết bài cảm nhận ...........[/QUOTE

bài của bác hay wa ! thanks :D

phuong98a

Bài này cũng lâu rồi, nhưng bữa nay mang qua PDAV để chia sẽ với anh em, hy vọng anh em đừng chê nha. Nếu anh em đã xem rồi thì bỏ qua nhé, để người khác xem hihi.

Hỗm giờ vấn đề chất lượng âm thanh của các dòng Nseries đời mới khiến anh em tranh luận muốn nãy lửa luôn nên hôm nay mình làm cái topic này để chia sẽ về chất lượng 1 số tai nghe mình đang có. Nếu anh em nào có tai nghe khác nữa thì review luôn thể cho mọi người tham khảo nhé. Các loại tai nghe mình đang có gồm :

- Tai nghe zin N82 : HS-43
- Tai nghe zin 5700 : HS-44 + AD-44
- Tai nghe zin W700i : HPM-70
- Tai nghe zin N73-ME : HS-28 + AD-41
- Tai nghe zin N81 : HS-45 + AD-54
- Tai nghe zin PSP : PSP-130
- Tai nghe Victor Clip On : HP-AL52
- Tai nghe Sony : CFDA-H1

------------------------------
Thiếu tai nghe Sony E808 vì đã để quên ở nhà bạn rồi nhưng thôi kệ làm luôn khi nào lấy về sẽ bổ sung.
Nói trước mình chỉ review để anh em tham khảo thôi, nếu anh em nào có ý định post bài đại loại như : khoe hả ?, show hàng à ? .... .. thì xin miễn nhé vì các tai nghe này chỉ là loại bình dân thôi chẳng có phải hàng mấy triệu / chiếc đâu mà phải khoe cho nó nhục. . Chỉ khuyến khích các bài đóng góp thêm hoặc chỉ ra thiếu xót của mình thôi nhé. Và cái nữa là mình chỉ là dân Amateur chứ không phải dân Pro hay dân Hi-End nên các bài viết chỉ mang tính chất cảm nhận cá nhân để anh em tham khảo thôi.

Chú ý : Chống chỉ đinh : Không chửi thề

Các bài hát để test gồm có :
- Hotel California : Eagle : 320 kbps / 48 Khz
- Sunny : BoneyM : 320 VBR / 44.1 KHz
- Numa Numa : Ozone : 192 kbps / 44.1 Khz
- Le Disko V8 : Shiny Toy Guns : 320 VBR / 44.1 KHz
- Ngựa Ô Thương Nhớ Rock Mix : Anh Khoa : 128 Kbps / 44.1 Khz
- Trái Tim Bên Lề : Bằng Kiều : 128 kbps / 44.1 Khz
- Album Giấc Mơ Có Thật : Lệ Quyên : 128 kbps / 44.1 KHz

Gu âm nhạc của mình thì chỉ có những bài ấy thật sự xuất sắc thôi, với lại ít có sưu tầm thêm nhạc mới nên tạm lọc được nhiêu đó
Tất nhiên là mình chỉ test nghe những đoạn chính thôi chứ còn nghe hết thì ặc ặc, chắc review xong mất 1 tuần

Nghe tuần tự theo sắp xếp ở trên, thiết bị phát là N82 và.... N82 , có mỗi em N82 . Đừng chửi em nhé vì đang so sánh tai nghe cơ mà

- Tai nghe zin N82 :

Em này cho âm thanh chỉ ở mức trung bình. Bass nghe khá yếu, treble mỏng. Các âm vực cứ dính dính vào nhau hơi khó chịu. Ở bài California khi mà vào đoạt dập Deep Bass thì chẳng có cảm giác gì cả, với Drum Bass ở Le Disko V8 : Shiny Toy Guns thì còn nghe được ở mức khá. Ở Album Lệ Quyên tình hình cũng không sáng sủa gì, tiếng ca sỹ và tiếng nhạc cứ quấn lấy nhau chẳng nghe được cái gì cả ( Chắc nokia kèm tai nghe này vào N82 để nghe Radio ).
Kết luận : Tai nghe này chỉ ở mức trung bình thôi, nếu mà dùng để nghe nhạc nhẹ, ít nhạc nền thì ok chứ còn nghe những thể loại nhạc đòi hỏi độ chi tiết cao thì thua, em này không kham nỗi rồi.

- Tai nghe zin 5700 :

Em này được kèm với con 5700 Xpress Music đây !! chất lượng âm thanh của em này nghe tuyệt vời hơn nhiều, với thiết kế dạng in-ear hạn chế tiếng ồn xung quanh nên em này cho bass xuống sâu nhất, lạ một điều là nghe drum bass lại cứ na ná deep bass vậy, xuất sắc nhất là tiếng ca sỹ và tiếng nhạc tách biệt hẳn với nhau, âm cao nghe tách bạch từng chi tiết. Album Lệ Quyên khi nghe với con này thì tiếng ca sỹ ngọt ngào như đang live trơớc mặt vậy. Thử với các bài nước ngoài thì âm thanh vẫn rất xuất sắc. Có lẽ trong các dòng tai nghe kèm theo máy của Nokia thì em này là ok nhất. Lợi thế lớn nhất của tai nghe In-Ear thực sự phát huy hiệu quả, nhưng mà 1 vấn đề là không biết nghe tai nghe này lâu có bị điếc không vì âm bass phát ra đánh thẳng vào tai không có lọt ra ngoài được
Kết luận : Em này có lẽ là tai nghe tốt nhất mà mình từng thấy của nokia kèm theo máy. Xứng đáng với thương hiệu Xpress Music của Nokia lắm đấy chứ.
bác có thừa cái nào ko bán cho em 1 cái

Gladiator

Bạn quả là 1 người rất sành về nghe nhạc,có thể phân tích chi tiết ra được ưu,nhược của từng loại tai nghe như vậy rất đáng khâm phục,mình dùng E 63 red,bạn tư vấn dùm mình 1 cái tai nghe với,chán cái tai nghe đi kèm của nó quá,chả khác nhưng loại tai nghe 20-25k bán đầy ngoài chợ ( T.T )

fansex

Có sell lại cho anh em hok bác chủ thớt để nhìu quá xài hok hết đâu chia cho em con Tai nghe zin N81 : HS-45 + AD-54 nhá^^!

mucelago

Active Member
hic, toàn tai nghe cùi không mà sao bác nào cũng đòi mua vậy ta :D. Ai muốn mua PM cho mình giá muốn mua đi, mình sẽ reply sau. Toàn hàng zin bán cũng tiếc :) Mình cũng không biết giá cả thế nào mà ra nên mắc công lại mếch lòng thì không đáng hihi.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Bạn quả là 1 người rất sành về nghe nhạc,có thể phân tích chi tiết ra được ưu,nhược của từng loại tai nghe như vậy rất đáng khâm phục,mình dùng E 63 red,bạn tư vấn dùm mình 1 cái tai nghe với,chán cái tai nghe đi kèm của nó quá,chả khác nhưng loại tai nghe 20-25k bán đầy ngoài chợ ( T.T )

Nếu chủ yếu là muốn nghe nhạc thì bạn nên mua những tai nghe xịn như Creative EP 630 chẳng hạn vì máy có jack chuẩn 3.5mm thì rất dễ lựa tai nghe.
Nếu muốn chuyển bài trực tiếp trên tai nghe thì mua thêm đầu nối nhưng nếu ghim trực tiếp thì âm thanh hay hơn nhiều. Tuy hơi mắc nhưng là dòng inear nên chất lượng cực đỉnh, nghe bass vỗ nhức đầu luôn. Mình đang xài cho e 63 đây.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Có sell lại cho anh em hok bác chủ thớt để nhìu quá xài hok hết đâu chia cho em con Tai nghe zin N81 : HS-45 + AD-54 nhá^^!

Bác vô thế giới di động mà mua. Tuy nó bán giá hơi cao nhưng chất lượng.

bluedragon0307

Nếu chủ yếu là muốn nghe nhạc thì bạn nên mua những tai nghe xịn như Creative EP 630 chẳng hạn vì máy có jack chuẩn 3.5mm thì rất dễ lựa tai nghe.
Nếu muốn chuyển bài trực tiếp trên tai nghe thì mua thêm đầu nối nhưng nếu ghim trực tiếp thì âm thanh hay hơn nhiều. Tuy hơi mắc nhưng là dòng inear nên chất lượng cực đỉnh, nghe bass vỗ nhức đầu luôn. Mình đang xài cho e 63 đây.

Cái này bạn mua bao nhiêu, mua ở đâu vậy? Mà làm thế nào để phân biệt hàng xịn với lởm nhỉ? Hồi trc mình mua loại này mất 120k chân vàng, thẳng và dc trong túi bịt kín như hàng đông lạnh ý. Sau bị hỏng, tìm mua lại nhưng ko có chân vàng mà là chân trắng như bt, chân vuông góc chư ko thẳng và cũng túi bịt kín như trc. Công nhận cái này nghe phê thật, bass khủng đừng hỏi luôn, mà theo cá nhân mình thấy loại này tách âm tốt lắm, nghe tiếng nào rõ tiếng đấy.

Chỉnh sửa cuối:

BuuPhucCT

Well-Known Member
Cái này bạn mua bao nhiêu, mua ở đâu vậy? Mà làm thế nào để phân biệt hàng xịn với lởm nhỉ? Hồi trc mình mua loại này mất 120k chân vàng, thẳng và dc trong túi bịt kín như hàng đông lạnh ý. Sau bị hỏng, tìm mua lại nhưng ko có chân vàng mà là chân trắng như bt, chân vuông góc chư ko thẳng và cũng túi bịt kín như trc. Công nhận cái này nghe phê thật, bass khủng đừng hỏi luôn, mà theo cá nhân mình thấy loại này tách âm tốt lắm, nghe tiếng nào rõ tiếng đấy.

Bạn mua giá đó thì là hàng nhái là chắc rồi. Mình mua hàng chính hãng nguyên box giá khoảng 600.000 rồi. Còn hàng rời theo laptop Dell cũng là 350.000 rồi.Đây là tai nghe được mọi người đánh rất cao trong dòng tai nghe dưới 50USD. Nếu ở Sài Gòn thì mình mua ở H2SHOP ở đường Lê Thánh Tôn. Bạn qua 5giay.vn tham khảo thêm.

bluedragon0307

Hàng nhái mà nghe phê lắm, bạn phải nhìn thấy túi bọc của nó mới biết. Nói thật kiểu gói tai nghe như thế mình chưa thấy bao giờ vì tai dc bọc kín hoàn toàn, mình mua về sẽ là người mở đầu tiên. Mà hàng nhái chắc chả kém hàng thật mấy vì mình dùng 2 năm rồi vẫn ngon như hồi mới mua. Trung bình 1 ngày nghe 1 tiếng, lúc nào cùng để tiếng khoảng 25.

Chỉnh sửa cuối:

BuuPhucCT

Well-Known Member
Hàng nhái mà nghe phê lắm, bạn phải nhìn thấy túi bọc của nó mới biết. Nói thật kiểu gói tai nghe như thế mình chưa thấy bao giờ vì tai dc bọc kín hoàn toàn, mình mua về sẽ là người mở đầu tiên. Mà hàng nhái chắc chả kém hàng thật mấy vì mình dùng 2 năm rồi vẫn ngon như hồi mới mua. Trung bình 1 ngày nghe 1 tiếng, lúc nào cùng để tiếng khoảng 25.

Hàng nhái (hàng fake hay hàng copy) cũng có nhiều loại lắm. Nếu bạn mua được hàng nhái loại 1 thì chất lượng sẽ đạt từ 90 -95% chất lượng hàng origine. Nó làm nhái giống đến 99%. Nếu mình không biết coi hàng là lầm như chơi. Nếu chỗ nào bán giá rẻ hơn giá trung bình của nó trên thị trường nhiều quá thì phải nghi ngờ. Vì người mua lầm chứ kẻ bán không bao giờ lầm. Tiền nào của nấy mà. Coi như bạn may mắn mua được hàng loại 1 nên mới xài đến bây giờ.

phuong98a

tớ thấy bên tainghe.tk bán cái Creative EP-630 có 290k. nó là hàng thật hay hàng fake vậy.
bên http://www.shopdunk.com/hang.php?MH=477
bán hàng tray 300k và hàng box 550k. nó khác nhau ở chỗ có hộp và ko có hộp phải ko?
có bạn nào mua ở 2 chỗ trên chưa cho mình biết là chỗ nào tốt hơn được ko

Chỉnh sửa cuối:

vuvantuan59

tớ thấy bên tainghe.tk bán cái Creative EP-630 có 290k. nó là hàng thật hay hàng fake vậy.
bán hàng tray 300k và hàng box 550k. nó khác nhau ở chỗ có hộp và ko có hộp phải ko?
khác chứ tiền nào của đấy ! Nên mua hàng hiệu !
Thank !
Posted via Mobile Device

nguyenvansang

Well-Known Member
Theo ý kiến test of mình thì tai nghe kèm 5700 đúng là xuất xắc nhất. Chỉ chào thua loạt tai nghe Shender j j ấy mà tặng kèm N91 thuở lọt lòng ấy. Test tai nghe 5700 trên N82 cho thấy khi để âm lựơng 80 là chuẩn nhất. Các tầng âm tách bạch. Song tiếng bass đúng là khó phân biệt. Nên bật hiệu ứng stereo mở rộng trên đt n82 để cảm nhận chất âm. Mở lên 90 và 100 thì tai nghe này bị đuối vì quá công suất tái hiện. Còn tai nghe theo máy quả thực tệ. Nghe ko bằng tai nghe 70k hàng chai nơ. Tai nghe N73ME thì tốt hơn 1 chút. Nói chung hãng Nokia hiếm thấy tai theo máy nghe nhạc hay. Tai W700i đã test 1 lần quả thực phê như 5700. Bass tốt hơn xíu. Nói chung mấy tai này vẫn chưa tái hiệm hết chất âm thanh cuả N82. Theo mình nên mua tai nghe in-ear of Sony dòng Ex khoảng 700k sẽ rất tuyệt. Hoặc hàng headphone cuả Sony tầm >700k cũng ok. Còn các hãng khác mình ko biết do ở vùng sâu vùng xa chưa phổ cập+ ko ai bán để mà mua.
Posted via Mobile Device

nguyenvansang

Well-Known Member
Theo ý kiến test of mình thì tai nghe kèm 5700 đúng là xuất xắc nhất. Chỉ chào thua loạt tai nghe Shender j j ấy mà tặng kèm N91 thuở lọt lòng ấy. Test tai nghe 5700 trên N82 cho thấy khi để âm lựơng 80 là chuẩn nhất. Các tầng âm tách bạch. Song tiếng bass đúng là khó phân biệt. Nên bật hiệu ứng stereo mở rộng trên đt n82 để cảm nhận chất âm. Mở lên 90 và 100 thì tai nghe này bị đuối vì quá công suất tái hiện. Còn tai nghe theo máy quả thực tệ. Nghe ko bằng tai nghe 70k hàng chai nơ. Tai nghe N73ME thì tốt hơn 1 chút. Nói chung hãng Nokia hiếm thấy tai theo máy nghe nhạc hay. Tai W700i đã test 1 lần quả thực phê như 5700. Bass tốt hơn xíu. Nói chung mấy tai này vẫn chưa tái hiệm hết chất âm thanh cuả N82. Theo mình nên mua tai nghe in-ear of Sony dòng Ex khoảng 700k sẽ rất tuyệt. Hoặc hàng headphone cuả Sony tầm >700k cũng ok. Còn các hãng khác mình ko biết do ở vùng sâu vùng xa chưa phổ cập+ ko ai bán để mà mua. À! Khuyến cáo ko nên dùng chung với mấy cái AD điều khiển gì gì ây. Làm nhiễu âm thanh và giảm chất lượng nhạc quá. Cái đấy mình toàn bỏ xó.
Posted via Mobile Device

BuuPhucCT

Well-Known Member

Nếu đã chấp nhận mua tai nghe xịn thì bạn nên mua hàng FULL BOX thì đảm bảo hơn. Dù có mắc hơn nhưng nguồn gốc và chất lượng đảm bảo hơn hàng tray. Loại 300k thường là tai nghe kèm theo máy laptop DELL nên chất lượng sẽ không ổn định bằng hàng chính hãng.

phuong98a

Nếu đã chấp nhận mua tai nghe xịn thì bạn nên mua hàng FULL BOX thì đảm bảo hơn. Dù có mắc hơn nhưng nguồn gốc và chất lượng đảm bảo hơn hàng tray. Loại 300k thường là tai nghe kèm theo máy laptop DELL nên chất lượng sẽ không ổn định bằng hàng chính hãng.

vậy theo bạn thì tầm tiền đấy nên mua loại tai nghe nào và của hãng nào? vì đang phân vân quá

JuRay-Duan

SamSung hãng đt lớn thứ 2 thế giới, sao kô ai nhắc tới tai nghe của hãng này? Mình thử vài cái cũng thấy hay mà, hãng này thì thiên về Treble hơn..

Ai ít ít tiền mua cái của samsung E xx (quên mất E bao nhiu rùi, là cái tai In-ear ấy) cứ nghe thử xem rồ quyết định cũng chưa muộn,.

BuuPhucCT

Well-Known Member
vậy theo bạn thì tầm tiền đấy nên mua loại tai nghe nào và của hãng nào? vì đang phân vân quá

SamSung hãng đt lớn thứ 2 thế giới, sao kô ai nhắc tới tai nghe của hãng này? Mình thử vài cái cũng thấy hay mà, hãng này thì thiên về Treble hơn..

Ai ít ít tiền mua cái của samsung E xx (quên mất E bao nhiu rùi, là cái tai In-ear ấy) cứ nghe thử xem rồ quyết định cũng chưa muộn,.

Nói đến tai nghe xịn thì phải nhắc đến mấy cái tên là SONY, CREATIVE, SENHEISER. Mình thì khoái nhất là cái CREATIVE EP 630 là loại in ear và chất lượng thì miễn bàn vì quá tuyệt vời. Giá 550k cho hàng FULLBOX và 300K cho hàng no box.

bluedragon0307

Hôm nay mình qua ShopDunk để hỏi mấy cái tai nghe thì cái EP 630 giá 550.000 là hàng FULL BOX, còn loại TRAY cũng xịn nhưng là đồ Second hand. Mà hiện nay cửa hàng này ko còn TRAY, chỉ còn FULL BOX. Mình cũng đã thử tai nghe, chất lượng tuyệt vời.